ผู้เขียน หัวข้อ: HD MediaBox ครับ  (อ่าน 6024 ครั้ง)

ออฟไลน์ Klos.

• สมาชิกรุ่น Classic
HD MediaBox ครับ
« เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 03:25:22 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน, 2006, 03:31:07 PM โดย Kloster »

Re: HD MediaBox ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 03:26:59 PM »
ที่สงสัยคือ  BlueRay กับ HD DVD ไฟล์เป็นนามสกุลอะไรครับ  d_d

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 03:37:18 PM »
แล้วมันมีฮาร์ดดิสค์ในตัวเฉยๆหรือมีถาดใส่แผ่นด้วยครับพี่แอนดี้
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 03:40:02 PM »
ไม่มีถาดครับท่านต.ต้น ต้องใส่ไฟล์เข้าไปในเครื่องนี้ก่อนครับ แล้วกด Play จากรีโมทครับ ท่านขุนบอกว่า Hard disk มีขนาด 250 กิ๊กครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน, 2006, 03:53:50 PM โดย Kloster »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 03:42:19 PM »
อ๋อครับ ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ CP

• สมาชิกอาวุโส
  • My Porsche Boxster Spyder
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 05:33:06 PM »
ของเล่นชิ้นใหม่ ของสมาชิก htg 2.net......อิ อิ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 06:13:00 PM »
ตอนแรกที่พี่จิตบอกว่าจุได้ 250 GB ก็รู้สึกว่าเยอะจัง แต่คิดว่าถ้าเอามาเล่น HD เรื่องนึงมันก็ต้องมีหลาย G อยู่ เลยไม่รู้ว่าเรื่องนึงตกกี่ GB นะครับ ใช่ 30 เต็มเลยเปล่าหรือใกล้เคียง ถ้าใช่ก็คงไม่ได้หลายเรื่องป่ะครับ แล้วเราจะเอาหนังจากไหนมาดูง่ะครับ (นอกจากหนังของพี่ b3344 ;D )
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Puccainlao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 06:40:11 PM »
ตอนแรกที่พี่จิตบอกว่าจุได้ 250 GB ก็รู้สึกว่าเยอะจัง แต่คิดว่าถ้าเอามาเล่น HD เรื่องนึงมันก็ต้องมีหลาย G อยู่ เลยไม่รู้ว่าเรื่องนึงตกกี่ GB นะครับ ใช่ 30 เต็มเลยเปล่าหรือใกล้เคียง ถ้าใช่ก็คงไม่ได้หลายเรื่องป่ะครับ แล้วเราจะเอาหนังจากไหนมาดูง่ะครับ (นอกจากหนังของพี่ b3344 ;D )

คุณน้องจะรับวักเครื่องไหมครับ
เรื่องหาหนังใน thaidvd มีคนโหลดขายครับ ส่วนใหญ่เป็น HD 720p-1080i 1080p ตกเรื่องประมาณ 100-150 บาท ถ้าจำไม่ผิดครับ ผมคิดว่าจะเอาไว้เล่นซักเครื่อง ครับ รอ BR ออกมาเป็นเรื่องเป็นราวก่อน ส่วน HD dvdก็ happy ดีอยู่แล้ว ครับ
ว่าแต่คุณน้อง setup เรียบร้อยหรือยังครับ ผมได้แผ่นมาอีกแค่ 2 เรื่อง กำลังให้เพื่อนตาม Aeon Flux ที่บอกว่าสุดยอด เดี๋ยวคงส่งมาให้ เร็ววันนี้แหละครับ
ส่วนการorderทาง amazonผมจะลองดู ด้วยครับ ที่ละ ซัก 2 แผ่นไม่น่าโดน..... มั้งครับ แต่ยังไงจะ orderผ่าน ตามที่คุณน้องแนะนำ ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 06:47:23 PM »
เรื่องหาหนังใน thaidvd มีคนโหลดขายครับ ส่วนใหญ่เป็น HD 720p-1080i 1080p ตกเรื่องประมาณ 100-150 บาท ถ้าจำไม่ผิดครับ ผมคิดว่าจะเอาไว้เล่นซักเครื่อง ครับ รอ BR ออกมาเป็นเรื่องเป็นราวก่อน ส่วน HD dvdก็ happy ดีอยู่แล้ว ครับ
ว่าแต่คุณน้อง setup เรียบร้อยหรือยังครับ ผมได้แผ่นมาอีกแค่ 2 เรื่อง กำลังให้เพื่อนตาม Aeon Flux ที่บอกว่าสุดยอด เดี๋ยวคงส่งมาให้ เร็ววันนี้แหละครับ
ส่วนการorderทาง amazonผมจะลองดู ด้วยครับ ที่ละ ซัก 2 แผ่นไม่น่าโดน..... มั้งครับ แต่ยังไงจะ orderผ่าน ตามที่คุณน้องแนะนำ ครับ
ยังไม่รับครับพี่ บ่จี้คร้บ :black_eye
ยังไม่สามารถปล่อยให้ น้อง Tosh ปล่อยสัญญาณเป็น Component ได้ครับ ปล่อยได้แต่ RGB K] Aeon Flux เนี่ยมันยังไม่วางไม่ใช่เหรอครับพี่ ยังไม่มีกำหนดว่าจะวางเมื่อไรด้วย ผมว่าคงอีกหลายเดือนมั่งครับ ???
ว่าแต่เรื่องนึงมันประมาณกี่ GB นะครับพี่ ??? ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องการซื้อหนังครับ O0
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 06:51:35 PM »

แล้วเค้าทำซับไทยให้ด้วยป่าวคับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 07:06:24 PM »
เอ ยังไงกันครับ aeon flux มีแล้วไม่ใช่หรือครับแต่ใน amazon ยังไม่มี แต่ผมเห็นและอ่านเจอว่าได้ทำการ review แล้วนี่ครับ อันนี้ งง ครับอาจจะยังไม่ออกก้ได้  K]

ส่วนเจ้าตัวmediabox กะเอาเล่น หนังจากค่าย columbia /fox/vistaB/ที่ไม่ออกHD dvd ก่อนที่จะไปเล่น BDหนังที่ได้รับความกรุณาจากคุณBenz :yahoo dH c) O0 0)]
อีกท่านคือท่าน fot-ja ในห้อง HTPCไงครับ อาจหาหนังได้จากคนที่เล่นในกลุ่มนั้นนะครับ
ส่วนราคา ที่ผมแจ้ง อาจถูกว่ามากนะครับ เห็นแว็ว ๆ ราคาเหลือ ราว 70 ก็มี ยืมกัน โหลดด้วยครับคือแบ่งกันดู ใน thaidvd ครับ แต่ คิดแล้วเหนื่อยอีตอนแตกflie โหลดลง PCก่อนtransfer ลงกล่อง แต่ผมจะสะดวกที่ ต่อแลน เข้าจากกล่อง ให้อ่าน ข้อมูลจาก PC anyway... ผมหวังว่าคุณน้องจะจัดการ เอ1 เรียบร้อยแล้วท่านจะ  0)]  :yahoo

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 07:50:20 PM »
ผมเอง   คงต้องยกให้ท่าน  B3344  ทาตอบแล้วครับ
พิจิต 089-771-8895

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 08:24:11 PM »
ไปหาอ่านดู Aeon Flux น่าจะออกแล้วจริงๆด้วยพี่ ตั้งแต่ต้นเดือน August แหนะ แต่ทำไมใน Amazon ไม่มีน้า K]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 08:24:41 PM »

แล้วเค้าทำซับไทยให้ด้วยป่าวคับ

เท่าที่ทราบ มีครับซับไทย โมใส่ไว้ครับแต่ไม่ทุกเจ้าหรือทุกเรื่อง ส่วนผมขอ Bye มีที่ไร ดูหนังไม่รู้เรื่องมัวแต่จะอ่าน ส่วนหนังคุณBenzผมไม่ทราบครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 กันยายน, 2006, 08:33:22 PM »
ไปหาอ่านดู Aeon Flux น่าจะออกแล้วจริงๆด้วยพี่ ตั้งแต่ต้นเดือน August แหนะ แต่ทำไมใน Amazon ไม่มีน้า K]

ใช่ครับใน amazon ยังไม่มี เห็นขายดีด้วย ผมได้มา คือเรื่อง sleepy hollow VanHalsingครับ ฉากดำๆทั้งหนั้น แต่บ่ยันแล้ว HD dvd ให้เห็นหมดเลย อิอิอิอิอิ

แผ่นคิดว่าเพื่อนที่ กทม คงส่งให้ ผม อาทิตย์หน้าแน่นอน ดทรไปจิกแล้ว สั่งไป 4 ได้มา 2  Harry portor4 ไม่รู้เลื่อนออกหรือเป่า แต่ บอกมันเอา aeon flex มาเร็วๆๆ อิอิอิอิ

ออฟไลน์ KTK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 กันยายน, 2006, 01:37:44 AM »
ราคาเท่าไหร่ครับตัวนี้ น่าสนๆ

ซื้อตัวนี้ไปเอาหนังกับคุณโอ๋สบายเลย ยกไปหาเลย harddisk to harddisk สบายๆ

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 กันยายน, 2006, 04:35:35 AM »
เอาง่ายๆครับเรื่องหนังก่อน   หนังเรื่องหนึ่ง ถ้า 720p ส่วมากจะใส่ dvd ได้พอดี 1 แผ่น ประมาณ 4.3- 6 G  ขึ้นอยู่กับ files แบะขนาดของการ บีบอัด และ frame rate  ถ้าหนังสามชมจะประมาณ 8-12G  ส่วน 1080p เรื่องหนึ่งจะอยู่ที่ 8-16G แล้วแต่ความยาวของหนังและ format ที่ใช้  หนังส่วนมากที่ใส่ แผ่น dvd 4.5g ได้พอดีจะเป็น DivX   และพวก h264 รวมถึง .mkv   ซึ่งเครื่อง media box mวไป รุ่นใหม่ๆ จะอ่าน DivX ได้และ h264 ได้สบาย แต่จะติด file พวก mkv ครับ จะอ่านไม่ค่อยได้  ส่วน .TS อ่านได้สบายครับ เพราะเป็น format เดียวกับ DVD ธรรมดาครับ ส่วนเรื่องหนังผมอยู่ขอนแก่นมีหนัง hi def อยู่นิดหน่อย ประมาณ  2-3 TB ครับ ราว 2-300 เรื่องได้ครับ ส่วน mo sub ไทยก็ทำเหมือนที่ทำใน dvd ครับ ส่วนจะตรงไม่ตรงก็แล้วแต่เรื่องครับ  ส่วนตัวผมขี้เกียจทำเพราะไม่ได้ทำขายอีกอย่างพอฟัง sound track ได้นิดหน่อย แบบงูๆปลาๆครับ อิอิ

ออฟไลน์ PCT

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 กันยายน, 2006, 05:08:22 AM »
เรื่อง Subtitle ผมอ่านใน Spec ของเครื่องรองรับเฉพาะ .srt ซึ่งค่อนข้างทำได้ยากสำหรับภาษาไทยเพราะต้องคีย์เข้าไปเอง
ไม่เหมือนกับซับสกุล .sub + .idx ซึ่งสามารถถอดจาก DVD ได้โดยตรง อีกอย่างหนึ่งถ้าเป็นเหมือนคอมพิวเตอร์ เวลาเปิดซับ
มันจะกิน CPU เข้าไปอีกพอสมควร ต้องลองดูครับว่าเครื่องมันจะแรงพอหรือไม่

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 กันยายน, 2006, 07:59:53 AM »
เมื่อวาน  พี่หมอเห็นภาพแบบต่อตรง  เรียบร้อยครับ  แถมเปิดเสียงให้ฟังเรียบร้อย   พี่หมอส่งข่าวผ่านฉลุย
ส่วนปัญหาจะไปตกที่
   ท่าน B3344  แล้วนะครับ ที่จะต้องรองรับหนังให้เพื่อนแล้วครับ     ฮิฮิ หาหนังแล้ว ฮิอฺอ

ส่วนหนัง  อุตตร้าแมนที่ท่านให้ผม....มาลองเปิดเล่นเป็นน้ำย่อยแล้ว   สงสัยจะดูไม่จบแน่งานนี้ฮิฮฺอ 
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 กันยายน, 2006, 08:02:46 AM »

.... เล่น file WMV HD ได้หรือปล่าวครับ ????

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ Prasert

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 กันยายน, 2006, 09:09:31 AM »
ขอบคุณคุณ b3344 ล่วงหน้าสำหรับหนังที่จะนำมาป้อนให้เพื่อนๆในเวปได้สำราญใจกันครับ  0)] 0)] 0)]

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 กันยายน, 2006, 07:20:13 AM »

.... เล่น file WMV HD ได้หรือปล่าวครับ ????

เล่นได้ครับป๋ม เดี๋ยวจา review ให้ทราบอีกครั้งนะครับ...

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 กันยายน, 2006, 09:15:00 AM »

..... อืม ... ขอบคุณครับ ..... มองหาแบบนี้มานาน เพราะจะนำมาเล่นกะ file WMV HD ที่นำภาพถ่ายจาก Trip ต่า่งๆ มาทำไว้อ่ะครับ ....  :)

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......