ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น Pad และแผ่น Ayre  (อ่าน 2907 ครั้ง)

ออฟไลน์ NR

แผ่น Pad และแผ่น Ayre
« เมื่อ: 28 มกราคม, 2005, 07:44:40 AM »
การเบิร์นเครื่องเสียง ให้ใช้แผ่น Pad หรือ แผ่น Ayre ดีครับ
แผ่นไหนเหมาะสำหรับเบิร์นมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
Re: แผ่น Pad และแผ่น Ayre
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มกราคม, 2005, 10:50:18 PM »
ผมใช้แผ่น Ayre แต่ไม่ได้เพื่อเบิร์นครับ แต่ใช้เดือนละครั้งหรือบางทีอยากฟังแบบจริงจัง รุ้สึกว่าพอเปิดเสร็จใส่แผ่นซีดีฟังเสียงดีขึ้น ที่ฟังได้ชัดที่สุดคือสังเกตเสียงแหลมจะใสขึ้นพอสมควร ควรมีติดไว้ประจำเครื่อง  ;)

กับวิทยุรถยนต์ก็ฟังออก ผมเคยเอาไปให้พี่เขยฟัง ซึ่งที่แรกเค้าก็ไม่เชื่อ ก็ลองนั่งฟังกันแบบจะๆ (ที่แรกผมก็ไม่มั่นใจว่าในรถจะฟังออกว่าดีขึ้น และแผ่นนี้ผมก็ก๊อปด้วยไม่ใช่ของแท้ ของแท้ผมเก็บไว้ใช้เองที่บ้าน แผ่นนี้ก๊อปให้คนรู้จักโดยเฉพาะ จะโดนจับป่าวเนี้ย  :P) ดีขึ้นครับ  ไม่ได้จะแนะนำให้หาแผ่นก็อปแต่ถ้าซื้อแผ่นแท้แล้วก็ก๊อปไว้ใช้กับจุดอื่นๆ อย่างในรถครับ (ที่บ้านผมรถหลายคันซื้อแผ่นแท้ไม่ไหว อิ อิ :D) มีติดรถทุกคัน

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มกราคม, 2005, 11:11:46 PM »
สองแผ่นนี้ออกแบบต่างกันนะครับ

Purist ออกแบบมาเพื่อทำการ Burn โดยเฉพาะครับ ... ทั้งแผ่นจะทำงานเหมือนกันหมด

Ayre ออกแบบแต่ละ Track มาเพื่อทำงานต่างหน้าที่กัน ... โดยเฉพาะ Track ที่ 1 และ 7 ออกแบบมาเพื่อเป็นสลายแม่เหล็กตกค้างและไฟฟ้าสถิตเลย จึงเป็นเหตุผลให้การเปิดประมาณเดือนละครั้งจะฟังแล้วดีขึ้น เพราะมันไปสลายพวกตกค้างเหล่านี้ออกไปนั่นเอง ... Track ที่ 2 ถึง 6 แต่ละ Track ก็จะมีประโยชน์ต่างกันครับ ... คุ้นๆว่า Track ที่เป็น Brown Noise กระมังที่เอาไว้ Burn เครื่อง (อ่านไว้นาน จำไม่ได้แย้ว) :D

สำหรับแผ่นไหนดีกว่า ... ถ้าต้องการหลากหลายการใช้งาน Ayre น่าจะดีกว่าครับ ... แต่ถ้าเพื่อ Burn ผมไม่เคยเอาเครื่องใหม่สองเครื่องมาเปิดลอง burn แข่งกันสักทีอ่ะคับบบ  :-[
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ meng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม, 2005, 03:17:50 PM »
แผ่น PAD ราคาสูงมากไม่ใช่เหรอครับ แผ่น Ayre ราคาไม่ถึงพันและมีลูกเล่นมากกว่าน่าจะใช้งานได้หลากหลายกว่าครับ