ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการลง Ground ครับ  (อ่าน 4281 ครั้ง)

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
  • Total likes: 0
สอบถามเรื่องการลง Ground ครับ
« เมื่อ: 28 มกราคม, 2005, 04:46:30 PM »
มีข้อสงสัยมาถาม  :)

1. การลง Ground ถ้าตัวถังเป็นไม้จะลงยังไงครับ ??? ผมอยากทำแท่นเป็นไม้ครับ เจาะง่าย+ราคาถูก ;D
2. การตรวจสอบว่าลง Ground ดีหรือเปล่าจะตรวจสอบยังไงครับ ??? เนื่องจากอ่านในกระทู้อื่นๆ เกี่ยวกับอาการฮัม แล้วให้ตรวจสอบการลง Ground ไม่รู้ว่าจะตรวจสอบยังไงครับ ถ้าให้เช็คว่าลง Ground หรือเปล่าก็ลงครับแต่ก็ยังฮัมอยู่ครับ :-\ (เสียงเหมือนมีคลื่นวิทยุแทรกเข้ามาเวลาปิดวอลลุ่มครับ-อยู่คนเดียวตอนกลางคืนแล้วได้ยินน่ากลัวเหมือนกันนะครับ แต่ถ้าเปิดวอลลุ่มอาการฮัมก็หายไปครับ)

หมายเหตุ
- Multi Meter ยังใช้แบบเข็มอยู่นะครับ กำลังเก็บเงินซื้อแบบ Digital อยู่ครับ
- แอมป์ใช้ Gainclone ครับ (LM3875T)
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
Re: สอบถามเรื่องการลง Ground ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มกราคม, 2005, 05:08:48 PM »
ไหนล่ะคำถามครับ  :-\

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: สอบถามเรื่องการลง Ground ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มกราคม, 2005, 05:18:14 PM »
ลองดูภาพแท่นในกระทู้ของผมครับ  อาจมีแนวทาง

ผมใช้โครงอลูฉาก แผ่นอลูบน  ยึดขั้วหลอด ฝาล่างเป็นสแตนเลสครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 10:13:17 AM »
แท่นไม้ล้วนๆ อาจเสี่ยงเรื่องของเสียงฮัมได้ง่ายกว่าแท่นอลูมิเนียม หรือเหล็กครับ การลงกราวด์บนแท่นไม้ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ เหมือนกับกราวด์ยังลอยๆอยู่ ถ้าปลั๊กไฟบ้านเป็นแบบ 3 ขา แนะนำว่าให้ไปลงที่จุดนั้นจะดีกว่าครับ ในกรณีที่อยากใช้แท่นไม้จริงๆ

เรื่องการตรวจสอบกราวด์ในที่นี้ น่าจะเป็นเรื่องของ กราวด์ลูปต่างๆครับ ว่ามีการต่อกราวด์ในรูปแบบที่ครบวงรอบในจุดๆหนึ่งหรือไม่ครับ อย่างเช่นกราวด์ของอินพุต ควรลงกราวด์ของขั้วสัญญาณไปที่กราวด์ภาคจ่ายไฟ และปลายสายที่ต่อมาที่โวลลุ่ม ไม่ต้องบัดกรีสายกราวด์เส้นนั้นเข้าที่กราวด์ของโวลลุ่มครับ

พูดง่ายๆกว่านั้นก็คือ สายสัญญาณหนึ่งเส้นควรต่อกราวด์ที่ข้างใดข้างหนึ่งเท่านั้น การต่อกราวด์ทั้งสองปลายจะทำให้เกิดกราวด์ลูปได้ครับ

ส่วนที่โวลลุ่มมีเสียงฮัมตอนปิดโวลลุ่มจนสุด ลองดูว่าที่กริดมีตัวต้านทานต่อลงกราวด์ร่วมอยู่ด้วยรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีลองใช้ตัวต้านทานสัก 100K ต่อลงกราวด์หลังโวลลุ่ม แล้วลองใหม่ครับ หรือง่ายกว่านั้น ก็ลองดูว่าที่ตัวถังโวลลุ่มลงกราวด์ด้วยรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็ควรต่อให้มันด้วยครับ

แต่สิ่งที่น่าระวังมากกว่าคือเรื่องความร้อนครับ ถ้าเอามาทำแอมป์หลอด ต้องมั่นใจจริงๆว่าความร้อนของหลอดไม่มากพอที่จะทำให้ไม้ไหม้ได้ มิฉะนั้น แอมป์หลอดคุณจะเป็นแอมป์หลอดที่ร้อนแรงที่สุดแห่งปีเลยทีเดียว 555

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 11:24:49 AM »
คุณมดอธิบายได้เห็นภาพเลยครับ เรื่องการต่อสาย
เรื่องแท่น เรื่องกล่องไม้ลองเข้าไปดูภาพตัวอย่างแท่นไม้ ในกระทู้ของผมด้วยครับ อาจมีแนวทาง

(คือทั้งหกด้านของกล่อง เป็นอลูซะ ๕ด้าน ยกเว้นฝาล่าง เป็นสแตนเลส หรือสแตนเลสรูพรุน)

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 03:55:51 PM »
ขอบคุณ คุณ DIY มด มากครับ :) ผมจะกลับไปตรวจสอบกราวด์ลูปดูครับ

เรื่องโวลลุ่มมีเสียงฮัม ที่บอกเกี่ยวกับกริด คือส่วนไหนครับ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ คือ ตอนนี้ผมใช้วอลลุ่มแบบ 12 Steps  Shunt Attenuator ที่ลงในกระทู้ที่ผ่านมาครับ ตามวงจรนั้นมี่ R 100K อยู่ 1 ตัว ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่าครับ (ถ้าใช่ตอนนี้ก็ยังฮัมอยู่ดีครับ) ไม่แน่ใจว่าถ้ากลับไปตรวจสอบกราวด์ลูปแล้ว เสียงฮัมอาจหายไปก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องแท่นไม้ที่จะลงกราวด็นั้นตามที่คุณคุ้ม ได้แนะนำไว้ ถ้าผมติดแผ่นอลูมิเนียมเข้าไปแค่ 4 ด้าน (ด้านบนเป็นไม้อย่างเดียว) ส่วนด้านล่างอาจเปิดโล่ง หรืออาจนำแผ่นสแตนเลสมาปิดเหมือนคุณคุ้ม แค่นี้จะพอไหมครับ

ขออีก 1 คำถามนอกเรื่องครับ คือผมอยู่แถว รัชดา-สุทธิสาร ใครพอจะทราบโรงกลึงดีๆแถวบ้านผมบ้างไหมครับ ผมเคยเจาะเอง ทำเสร็จแล้วอยากโยนทิ้ง ดูไม่จืดเลยครับ :(
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 04:06:14 PM »
ถ้าเป็น Shut ก็น่าจะใช่ครับ ลองไล่ระบบกราวด์ทั้งหมดดูอีกทีก็ดีครับ

เจาะกล่องแล้วเละ อย่าเพิ่งรีบโยนทิ้งครับ ถ้ามันบิดๆเบี้ยวๆ ให้ระเบิดรูให้ใหญ่ไปเลยครับ เอาไปติดมิเตอร์ หรืออะไรก็ได้ ตามแต่จะคิดครับ ไม่อยากให้ทิ้งเลยครับ ผมเคยเจาะกล่องไม้แล้วเละ ไม่กลมอย่างที่คิด ว่าจะทิ้งเหมือนกัน แต่เสียดาย เลยเอาซ็อกเก็ตยึดติดด้านบนไปเลยบังความอุดจาดสักหน่อย ก็พอถูไถใช้ได้ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0