ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจคขำๆ ชั่วโมงเดียวเสร็จ  (อ่าน 5071 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: โปรเจคขำๆ ชั่วโมงเดียวเสร็จ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 06:32:04 PM »
Tang band คู่นี้ผมเคยฟัง เสียงแหลมไปได้ไกลจริงๆครับ ผมว่าแพ้จู๋แมวนิดเดียวครับ แต่เสียงกลาง และ เบส ดีกว่าแน่ๆ เป็นลำโพงเล็กน่าสนใจอีกรุ่นครับ
โห เทียบกับจู๋แมวเลยเหรอครับ ... ข้ามชั้นไปมั๊ง ราคามันเลขโต๊ดกันเลยนะครับ  ;D

คงเหมาะกับ center ดีนะครับjavascript:void(0);
ขำ

เทียบกับราคาแล้วเวิร์คมากครับ เข้ากับสายตัวตืดได้ดีด้วยครับ

ออฟไลน์ sc_tube

• Freshy
Re: โปรเจคขำๆ ชั่วโมงเดียวเสร็จ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 09:02:41 AM »
คงเหมาะกับ center ดีนะครับjavascript:void(0);
ขำ

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 กันยายน, 2006, 07:42:53 AM »
Tang band คู่นี้ผมเคยฟัง เสียงแหลมไปได้ไกลจริงๆครับ ผมว่าแพ้จู๋แมวนิดเดียวครับ แต่เสียงกลาง และ เบส ดีกว่าแน่ๆ เป็นลำโพงเล็กน่าสนใจอีกรุ่นครับ
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 05:59:09 PM »

Tang band.........นี้ท่านได้แต่ใดมา  วานบอก

ได้จากพี่ที่เคยขายลำโพงแสกนให้ครับ เอากราฟไปดูเล่นก่อน เดี๋ยว pm ไปบอกเบอร์จะได้ไม่ผิดกติกา
( ปล. ผมไม่มีส่วนได้เสียนะคร๊าบบบบ  ^-^  )

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 03:16:26 PM »
อยากแซ่บด้วยท่าน  :D
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 03:07:11 PM »

Tang band.........นี้ท่านได้แต่ใดมา  วานบอก

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 11:56:43 AM »
มีลวดฝอยโซเลนอยู่ด้วยครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองเทียบดูครับ
ผมกะว่าจะแกะมาพัน pulse transformer เล่นดูด้วยเหมือนกัน  ;)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กันยายน, 2006, 04:16:43 AM »
เห็นสายลำโพงแล้ว เรียบ ง่าย ใช้ได้เลย ผมชอบแบบนี้แหละ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กันยายน, 2006, 12:26:32 AM »
แวะมาดูแบบขำๆครับ  ;D

;D

สุดยอดครับคุณ 100db

อย่าไปเรียกว่า อนาถาให้ครบสูตรครับ  ผมกลับมองว่า เป็นความคิดที่สร้างสรรที่ดีครับ
แหมขนาดเจอกันที่บ้านคุณปอแป็บเดียว ไม่กี่วันก็มี PHONO OPAMP ออกมาให้ฟังแล้ว.........เยี่ยมจิง...จิง..ครับ...นับถือ O0

หวัดดีครับคุณ BAY
ก็ได้ phono ของพี่เป็นแรงบันดาลใจแหล่ะครับ น่าเสียดายที่ตอนนี้ยังไม่มีวาสนาได้ฟัง
เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็จะยกเทิร์นไฟฝากไว้ที่พี่ Jamie แล้วครับ ดูเหมือนว่าจะหาเจ้าของใหม่ได้แล้ว
เดี๋ยวรออีกซักปีสองปีค่อยเริ่มกันใหม่ครับ  ;)

ออฟไลน์ BAY

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 กันยายน, 2006, 06:40:21 AM »
สุดยอดครับคุณ 100db

อย่าไปเรียกว่า อนาถาให้ครบสูตรครับ  ผมกลับมองว่า เป็นความคิดที่สร้างสรรที่ดีครับ
แหมขนาดเจอกันที่บ้านคุณปอแป็บเดียว ไม่กี่วันก็มี PHONO OPAMP ออกมาให้ฟังแล้ว.........เยี่ยมจิง...จิง..ครับ...นับถือ O0

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 กันยายน, 2006, 06:39:14 AM »
แวะมาดูแบบขำๆครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 กันยายน, 2006, 02:14:15 AM »
ลืมรูป...

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 กันยายน, 2006, 02:12:08 AM »
อนาถาให้ครบสูตรครับ
ฟอล์ย Alpha core ที่เหลือจากการถอยค่า L ตอนทำลำโพงตัวก่อน จะทิ้งก็เสียดาย ยังไงมันก็ยังเป็น OFC
จับมาพับครึ่ง รีดให้เรียบแล้วเอาใยโพลีเอสเตอร์เจ้าเก่าพันๆๆๆ แล้วทับด้วยเทปพันสายไฟอีกที
ออกมาหน้าตาเหมือนพยาธิตัวตืดเลย  :P

เสียงดีกว่าสายลำโพงราคาเมตรละไม่ถึงร้อยแน่นอนครับ Coil ลวดแบนเด่นด้านเสียงกลาง-สูงอยู่แล้ว
เข้าล๊อคกับ Center ตัวใหม่พอดี  ;)

• **
โปรเจคขำๆ ชั่วโมงเดียวเสร็จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 กันยายน, 2006, 02:05:38 AM »
วันนี้หยิบแผ่น DVD Eric Clapton มาฟังเล่นเปลี่ยนบรรยากาศจาก 2ch. เป็น 5ch.บ้าง
แทนที่จะสบายๆ กลับเครียดเพราะเจ้าลำโพง center กระป๋องของผมเล่นซะเสียงเหมือน Eric ร้องอยู่ในไหเลย
มองซ้ายมองขวา มีลำโพง Tangband อยู่คู่นึงไซส์เดียวกันพอดีแถมยังมีชิลด์ด้วย...เจ้ากระป๋องก็เลยโดนงัดซะ
ปัก binding post เข้าไป
ประแผ่นแด็มป์ซะหน่อย ไม้เดิมบางโคตรๆ
แถมด้วยใยโพลีเอสเตอร์อีกนิด ช่วยชดเชยปริมาตร...
ถ้าจำไม่ผิดดอก Tangband ต้องการปริมาตรประมาณ 2 ลิตรต่อดอกแต่ตู้มันแค่สองลิตรเอง
เสร็จแล้วก็ประกอบกลับ ปิดหน้ากาก...กลับเป็นเหมือนเดิม แต่ Eric เริ่มถอยออกมาจากไหแล้ว  ;D