ผู้เขียน หัวข้อ: DTS/DOLBY DIGITAL CODEC ON PC  (อ่าน 11132 ครั้ง)

ออฟไลน์ GOT

DTS/DOLBY DIGITAL CODEC ON PC
« เมื่อ: 10 กันยายน, 2006, 08:17:39 PM »
 K]

สวัสดีครับท่านสมาชิก  ตอนนี้ผมใช้ HTPC ต่อกับ Poweramp โดยตรง แต่เล่นเสียงได้เฉพาะ PCM STEREO ไม่สามารถเล่นในระบบ Dolby ต่างๆ ได้เลย ผมเข้าใจว่าไม่มี CODEC สำหรับการถอดรหัส  ผมรบกวนเพือนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยแนะนำด้วยครับว่า สามารถ download ได้จากที่ใดบ้าง  ขอบคุณครับ

b3344

• บุคคลทั่วไป
Re: DTS/DOLBY DIGITAL CODEC ON PC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 02:19:37 AM »
อยู่ที่ soound card ด้วยนะครับ ว่าเป็น 5.1 ด้วยหรือเปล่า  และ set out put digital ของ sound ให้ตรง จากนั้นปรับใน program เช่น power DVD ปรับให้เป็น 5.1 ch ครับ   

ออฟไลน์ GOT

Re: DTS/DOLBY DIGITAL CODEC ON PC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 08:35:35 AM »
คุณ b3344 ครับ

sound card มี 5.1 ครับ ผมแก้ทั้ง sound card และใน program ให้เป็น 5.1 analog แล้วครับ ผมสามารถ test 5.1 speaker ได้ทั้งหมด  ทุกครั้งที่เปิด dvd แล้วเลือก dts, dolby digital มันไม่มีเสียงออกเลย แต่หากเลือก pcm stereo จะได้เสียงออกทุกลำโพง   ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 09:20:18 AM »
ใช้โปรแกรมอะไรเล่นครับ ถ้าเป็นพวก PowerDVD หรือ WinDVD ก็ไม่น่าจะต้องลง Codecs นะครับ เพราะตัวมันเองก็ถอดรหัสเองอยู่แล้ว ถ้าใช้ Media Player Classic ก็คงใช้พวก K-Lite Codec Pack หรือ AC3Filter โหลดได้ที่ www.free-codec.com ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ GOT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 11:25:12 AM »
คุณ tsainont (FilmJunkie) ครับ,

ผมใช้ Power DVD, Media Player, และ Windows Media Center  อาการเหมือนกันหมด  เดี๋ยวคืนนี้จะ download ตามที่แนะนำครับ  แล้วจะรายงานความคืบหน้าอีกครั้ง  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Oh Jezus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 03:25:34 PM »
มันมีวิธี codec อยู่ 3 แบบครับ

แบบแรก ถอดโดย CPU เอง ซึ่งวิธีนี้จะทำให้กินทรัพยากรเครื่องเพิ่มขึ้น
แบบที่สอง ก็ถอดโดยที่ card sound ซึ่งก็ทำให้ CPU ไปทำงานอย่างอื่นมากขึ้น ซึ่ง Sound card ต้องสามารถถอดรหัสได้ไม่งั้นเสียงจะเงียบ
แบบที่สาม ถอดโดยตัว receiver ข้างนอก

แล้วเราจะเลือกแบบไหนได้บ้างคือ มันขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เราใช้ ปรกติผมใช้ WinDVD แต่คิดว่า Power DVD ก็น่าที่จะคล้ายๆกัน ( ผมจะยึด WinDVD เป็นหลักแล้วกัน ) และ sound card ผมเป็น audigy
ซึ่งเราสามารถไปปรับได้ที่ Set up ตรง Audio จะมีให้เลือกว่า

1 Analog sound card คือ ให้ CPU ถอดรหัสแล้วส่งให้ Sound card ออกเสียง
2 Digital out to external processor คือการส่งสัญญาณไปให้ Sound card หรือ Receiver ถอดรหัส
3 ถ้าจะให้ Receiver ถอดรหัส ต้องเข้าไปที่ set up ที่ sound card แล้งติ๊กที่ digital out put มันจะส่งต่อไปให้ที่ recevier

ส่วน Media Player, และ Windows Media Center น่าจะไม่มีนะครับไม่แน่ใจ
มีอะไรสงสัยถามได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 08:03:45 PM »
Sound card ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ หรือว่า Onboard

ที่เมืองนอกเค้ามีัปัญหาใช้ X-Fi กับ XP Media center Edition แล้วส่งสัญญาณแบบที่ 3 ของคุณ Oh Jezus (ส่งเฉพาะสัญญาณ Digital) ไปรีซีฟเวอร์ แล้วเสียงออกแค่ PCM Stereo ครับ ก็เลยสงสัยว่าจะอาการเดียวกันหรือป่าว แต่ของเมืองนอกเค้าก็ยังแก้ไม่ได้นะครับ ลองทำตามที่คุณ Oh Jezus บอกไว้ครับ น่าจะเวิร์ค ถ้าไม่ได้ ผมขอเดาว่า เป็นที่ XP Media Center Edition ครับ คงต้องลองลงเป็น XP ธรรมดา
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ GOT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กันยายน, 2006, 12:24:45 AM »
 K]

ผมใช้ HP Digital Entertainment Center รุ่น Z555 นำเข้ามาเองประมาณ 1 ปีแล้ว  ตอนแรกผมต่อแบบที่ 3 คือใช้ SPDIF digital out ไปที่ receiver  เนื่องจากด้านหลังของ Z555 มี analog output 7.1 อยู่เป็น RCA ผมเลยอยากลองว่าหากให้ทุกอย่างทำที่ Z555 แล้วส่งเป็น analog ออกไปที่ poweramp จะเป็นอย่างไร  ผมได้ไป download K-lite codec pack มาแล้ว  ปรากฏว่าต้องใช้ Media Player Classic ที่ให้มาด้วยถึงจะส่งเป็น Analog 7.1 ออกไปได้ ที่เหลือคือ WinDVD และ Windows Media Center ยังเป็นอาการเดิมครับ

ผมลองเปิดชำแหละเครื่องแล้ว mainboard เป็น ASUS OEM  มี sound onboard แต่มี Jack แยกเป็น Coax, Optical, และ RCA 5.1/7.1 ครับ VGA card เป็น NVIDIA 6600 

ผมควรทำอย่างไรต่อครับหากต้องการเล่นใน config แบบ analog out ผมกำลังจะซื้อ Krell multichannel poweramp เพื่องานนี้โดยเฉพาะ  รบกวนด้วยครับ หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมบอกผมได้ หรือให้เบอร์ที่ผมสามารถโทรไปคุยได้ ส่วนของผมคือ 0-1929-3006  ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กันยายน, 2006, 03:53:31 AM »
sound card ต้องใช้ Audigy 2ZS, Audigy4, X-Fi  ขึ้นไปนะครับ  ถึงจะถอด dts ได้ แล้ว Powerdvd หรือ Windvd ต้องเป็น version Dulux หรือ Plantinum ไงเนียแหละครับ ถึงจะถอดได้  :giveup อันนี้ฟังคนอื่นเค้าพูดมานะครับ ;D ที่บ้านไม่มี Audigy 2ZS , Audigy4, X-Fi เลยไม่รู้ว่ามันได้จริงหรือเปล่า ถ้าได้จริงผมจะได้ซื้อบ้างเพราะทุกวันนี้ดู หนังจากในคอมครับ ดูได้ทุกแผ่น ไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนพวกเครื่องเล่น DVD ด้วยแถมดู HIDIF ได้ด้วยอะ  เอาเป็นว่าใคร ทำแบบที่ผมบอกแล้วเสียงออกครบทุก ch เหมือนเครื่องเล่น DVD เลย  ช่วยบอกกันด้วยครับ 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 กันยายน, 2006, 08:21:14 AM »
จะัเป็นไปได้ไม๊ครับ ถ้าจะฟอร์แมตเครื่องใหม่แล้วใส่ XP ธรรมดาครับ ผมอยากให้ลองเป็น XP ธรรมดาครับ เพราะเห็นบอร์ดต่างประเทศหลายบอร์ดแล้วที่มีปัญหานี้ Media Center Edition ทำมาสำหรับ Entertainment PC แต่ใช้แล้วไม่ Entertain เท่าไหร่ครับ ผมก็เคยใช้ครั้งนึง เลิกใช้แล้วครับ มีปัญหากับพวก Codecs เยอะมาก เซ็ตลำบากครับ

ออฟไลน์ GOT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 01:47:31 AM »
ผมไป search ใน web ต่างประเทศมา สงสัยจะเป็นเพราะ Windvd ที่ผมใช้อยู่เป็น OEM version ที่แถมมา มัมไม่มี function ที่ต้องการ และการทำงานของตัว xp media center ก็พ่วงอยู่กับมัน เลยทำให้ทั้งสองตัวอาการเหมือนกัน  เหมือนอย่างที่คุณ maw บอก   ทีนี้ผมอยากขอความอนุเคราะห์ว่า ผมจะหา windvd full version ได้ที่ไหนครับ จะซื้อก็ได้ เพื่อทำการทดสอบต่อไป

ผมต้องขอขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยนะครับที่ให้ความรู้และคำแนะนำ

b3344

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 02:26:24 AM »
จริงๆต้องดู ภาค digital out ด้วยว่าปรับเป็น pcm หรือ 5.1 ครับ ลองหาที่ปรับน่าจะใช้ได้

ออฟไลน์ sukyone

• DIY Never Die.
  • ยินดีที่ได้รู้จักครับ
    • Sukyone DIY Blog
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 09:20:23 AM »
วิน DVD 7 Platinum พร้อมยาแก้ไอ เข้าไปดูที่นี่ครับ
http://www.9down.com/story.php?sid=5772

น่าจะลองใช้ Power DVD 7 Deluxe Version ดูนะครับ รองรับ ระบบเสียง 5.1, 6.1 ,7.1
ผมใช้เทียบกับ Power DVD 6 Deluxe Version
 ความสามารถในการอ่านและถอดรหัส ภาพ - เสียง ดีกว่ามากบางแผ่นอ่านจาก V6.
เล่นถึงจุดที่แผ่นเป็นรอยจะแฮง และ Stop แต่ V7.จะกระโดดข้ามแทรกที่เสียไป
ทำให้สามารถเล่นแผ่นที่เสีย บางแผ่นได้
( ต้องเป็น ดีลักซ์เวอร์ชั่นนะครับ)
ที่เว็บ 9 ดาวน์ก็มีเหมือนกัน ลองค้นดู

เก็บเว็บนี้ไว้เป็นความลับในใจด้วยนะครับ
เพราะหลายๆโปรแกรมผมต้องพึ่งที่นี่อยู่

ไม่อยากให้ดวงตาแห่งซารอนปิดมัน  :drunk

ดูความสามารถ และหน้าตาด้านล่าง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 12:48:56 PM »
ถ้าสาเหตุมาจาก PowerDVD ที่ไม่ใช่ Deluxe เวอร์ชั่น ก็ดีครับ แก้ไขง่ายหน่อย อิอิ

แต่ถ้าให้ผมแนะนำ อย่าใช้เลยครับ ทั้ง PowerDVD และ WinDVD ผมเคยใช้มาคุณภาพของภาพไม่ประทับใจเลย ชอบอย่างเดียวคือ Trimension DNM ของ WinDVD แต่ดูนานๆ ไปแล้่วมึนๆ อิอิ

ผมใช้พวก Dscaler + K-Lite Codec + ffdshow + Media Player Classic หรือ ZoomPlayer ครับ

แต่ถ้ายังชอบความสะดวกสบายในการเล่น แบบเปิดปุ๊บติดปั๊บ คงต้องใช้ PowerDVD หรือ WinDVD อ่ะครับ

ออฟไลน์ fot_ja

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 01:45:45 PM »
ให้ผมอธิบายเเบบไหน ดี ครับ ว่า การสั่งเสียง 5.1 ให้ออกนี้มันไม่ยาก ครับ เเต่เเค่ว่าเราไปทําผิกพลาดตรงไหน เท่านั้น ครับ จากที่อ่านมานั้น น่าจะมีการข้ามขั้นตอน ไปบางส่วน คัรบ  ยังไงถ้ายังไม่ได้ก็ลองโทรมาสาอบ ถามดู ครับ จะสดวกกวาค รับ Fot_ja 0863008927   เดียวมีเเบ่งหนัง hidef ให้ไปเล่นดู ด้วย ครับ

ออฟไลน์ GOT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 09:27:43 PM »
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ  เดี่ยวผมจะลองทุกอย่างที่แนะนำ แล้วรายงานผลครับ 

คุณ fot_ja มาแล้ว พยายามติดต่ออยู่นาน ผมเป็นลูกค้าเก่าครับ พรุ่งนี้ผมจะโทรไปครับ

ออฟไลน์ GOT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 09:44:57 PM »
คุณ sukyone ครับ

link ที่ให้โดนแบนแล้ว มีที่ไหนอีกไหมครับ 0-81929-3006  Thxs.

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 กันยายน, 2006, 01:35:34 AM »
คุณ sukyone ครับ

link ที่ให้โดนแบนแล้ว มีที่ไหนอีกไหมครับ 0-81929-3006  Thxs.

K)  ลองอันนี้ดูนะครับ  http://www.9down.com/search.php?s=WinDVD&x=2&y=10

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 กันยายน, 2006, 01:44:14 AM »

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2006, 07:52:40 PM »
 :giveup  ตกลงมีใครทำได้บ้างครับมาแจ้งด้วยนะว่าทำกันยังไง

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • Super Star
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2006, 03:15:11 AM »
ผมใช้ Media Player Classic กับ Soundcard audigy 2zs
ไม่ทราบว่าปรับยังไงครับ ให้เสียง DTS ออก
เข้าโหมด Output ปรับยังไงก็ออกแต่เสียง AC-3  2 กับ 6 Channels
ผมต่อจาก Audigy Analog Output ไปยัง Head phone amp -----> Head phone

ที่ ffdshow audio configuratuon ตรงส่วน output
มีเมนู Connect to ----> มีให้เลือก Direct sound, any filter, Wave out

ส่วนข้างบนมีให้เลือก Support sample output format
16bit, 24bit, 32bit, AC-3 และ LPCM
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • Super Star
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2006, 03:57:56 AM »
พึ่งหาเมนูที่ปรับได้เจอครับ
แต่มีการกระตุกของเสียงบ้างเวลา
เล่นแบบ DTS
สงสัยตัว Creative ทำงานไม่สัมพันธ์
กับโปรแกรม
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2006, 08:51:34 AM »
พึ่งหาเมนูที่ปรับได้เจอครับ
แต่มีการกระตุกของเสียงบ้างเวลา
เล่นแบบ DTS
สงสัยตัว Creative ทำงานไม่สัมพันธ์
กับโปรแกรม
ยุให้เปลี่ยนเป็น X-FI Elite Pro  เลยครับ
มีชิป processor ถอดรหัสบนการ์ดไม่ต้องยุ่งกับ CPU ระบบ
Soundcard audigy 2zs ก็ขายต่อให้ผม อิอิ ;D ;D

อยากเล่น  X-FI  แต่เห็นราคาแล้วขอถอยมาตั้งหลักนานๆ :giveup :giveup

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2006, 06:04:18 PM »
ผมใช้ X-FI Elite Pro อยู่ครับ ต่อ ไปที่ receiver โดยต่อ จาก ช่อง SPDIF digital out โดยใช้สาย Canare DigiFlex Gold II Digital Cable () ต่อ เข้ากับ ช่อง SPDIF digital  ของ receiver
เสร็จแล้วก็ไปเลือกที่ MIXER ของโปรแกรม X-FI โดยให้ เลือกที่ Digital I/O ตรง SPDIF setting เป็น Default ครับ แล้วก็ไปเปิด DTS/DD Bitstream Out ให้เป็น On ไม่อย่างนั้น กาด จะทำงาน Decode เองนะครับ พอเสร็จตัวโปรแกรม CyberLink PowerDVD 7 หรือ InterVideo WinDVD 8 (ใครยังไม่มีบอกเดียวจัดไปให้ครับ)ให้ไปที่ setting ตรง Audio ให้เลือก ที่ SPDIF External นะครับ แค่เนี้ยนะครับ receiver  ก็จะใช้ได้จะมีไฟติดขึ้นมาที่ DD/DTS นะครับ  :)

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2006, 11:22:11 PM »
ไม่ทราบว่าเสียงของ Elite Pro เป็นไงครับ ถ้าส่งผ่านSPDif เทียบกับcard ตัวอื่นแล้วต่างกันอย่างไรบ้าง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2006, 03:27:45 AM »
เสียงดีกว่ากาดตัวเก่าที่ใช้มากเลยครับ ตอนแรก ผมใช้ Audigy EX พอเปลี่ยนไปใช้ X-FI Elite Pro ครั้งแรกที่ลองเสียงนั้นต่างกับอันเดิมมากเลยครับ หน้ามือเป็นหลังมือเลย(เวอร์ไปหรือเปล่าว่า....) พอดีผมใช้ลำโพงคอม ของ Cambridge Soundwork 3500 ตัวเก่ามากๆ นะครับ เสียงเลยออกมาใช่ได้ แต่พอ ต่อสาย Canare DigiFlex Gold II Digital Cable ไปที่ receiver ของ YAMAHA 2400 โหหห เสียงออกมาผิดกันเลย เพราะกว่าเดิมเยอะเลยนะครับ เปิดลองฟังพวก MP3 เสียงเพราะมากเหมือน CD เลย เสียง นุ่มมาก มีฟังชั่น เฉพาะ DVD-Audio ด้วย โดยเฉพาะเปิด 24-bit Crystalizer นะครับ เสียงดีขึ้นอีก O0

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2006, 09:19:59 AM »
เสียงดีกว่ากาดตัวเก่าที่ใช้มากเลยครับ ตอนแรก ผมใช้ Audigy EX พอเปลี่ยนไปใช้ X-FI Elite Pro ครั้งแรกที่ลองเสียงนั้นต่างกับอันเดิมมากเลยครับ หน้ามือเป็นหลังมือเลย(เวอร์ไปหรือเปล่าว่า....) พอดีผมใช้ลำโพงคอม ของ Cambridge Soundwork 3500 ตัวเก่ามากๆ นะครับ เสียงเลยออกมาใช่ได้ แต่พอ ต่อสาย Canare DigiFlex Gold II Digital Cable ไปที่ receiver ของ YAMAHA 2400 โหหห เสียงออกมาผิดกันเลย เพราะกว่าเดิมเยอะเลยนะครับ เปิดลองฟังพวก MP3 เสียงเพราะมากเหมือน CD เลย เสียง นุ่มมาก มีฟังชั่น เฉพาะ DVD-Audio ด้วย โดยเฉพาะเปิด 24-bit Crystalizer นะครับ เสียงดีขึ้นอีก O0

อิจฉา ตาร้อน ;D ;D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2006, 11:16:52 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบ ครับ คุณMojo-Jojo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2006, 01:04:25 AM »
อ้างถึง
ขอบคุณสำหรับคำตอบ ครับ คุณMojo-Jojo

ยินดีครับ คุณ ชัย สาธุ   :)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2006, 08:52:28 AM »
ขอถามคุณ MoJo-JoJo นิดนึงครับ

ถ้าใช้การ์ด X-fi แต่ต่อผ่าน SP-DIF การ์ดมันก็ไม่มีส่วนช่วยให้เสียงดีขึ้นไม่ใช่เหรอครับ มันแค่ให้สัญญาณอาศัยผ่านทางช่องนี้เท่านั้น หรือว่าผมเข้าใจผิด มีบางอย่างซ่อนอยู่ อิอิ

มาคิดอีกที หรือว่า การ์ด X-fi มันประมวลแล้วส่งผ่านทางช่อง SPDIF แล้วผ่านสัญญาณไปขยายที่ Receiver ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• C-CEW SERVICE
  • SoundFont Editor
    • บริษัท ไทยเม็ททอล จำกัด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2006, 10:28:32 AM »
ใช่ครับ มันเป็น DSP / SPU  (Digital Signal Processing / Sound Processing Unit)

ย่อมมีผลต่อเสียงแน่นอนครับ ไม่ว่าจะส่งออกแบบไหน

ออก Analog ก็ขึ้นอยู่กับ DAC บนการ์ด
ออก Digital ก็อยู่ที่ DAC ข้างนอกแล้วล่ะครับ :showoff

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2006, 04:16:35 PM »
มีใครเคยเปรียบเทียบเสียงกับ Audio interface Card ของM-audio หรือESI ไหมครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2006, 09:54:44 PM »
อ้างถึง
ขอถามคุณ MoJo-JoJo นิดนึงครับ

ถ้าใช้การ์ด X-fi แต่ต่อผ่าน SP-DIF การ์ดมันก็ไม่มีส่วนช่วยให้เสียงดีขึ้นไม่ใช่เหรอครับ มันแค่ให้สัญญาณอาศัยผ่านทางช่องนี้เท่านั้น หรือว่าผมเข้าใจผิด มีบางอย่างซ่อนอยู่ อิอิ

มาคิดอีกที หรือว่า การ์ด X-fi มันประมวลแล้วส่งผ่านทางช่อง SPDIF แล้วผ่านสัญญาณไปขยายที่ Receiver ครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ แต่ธรรมดาผมเลือกเปิดแบบว่าให้กาดมัน Decode ก่อนแล้วค่อยส่งสัญญาณไปยัง Receiver นะครับ สัญญาณ DD\DTS ก็มีไฟขึ้นเหมือนกันนะครับ
ก็เลยไม่แน่ใจเหมือนกัน เดียวรอให้ท่านอื่นผู้รู้มาตอบนะครับ  ???

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2006, 02:43:40 PM »
ผมมีแต่ ESI ครับ เป็นรุ่น ESI Juli@ (อ่านว่าจูเลียท)  ครับ  ไม่มี M-Audio เลยเปรียบไม่ได้

แต่...ถ้าเปรียบ ESI Juli@ ตัวนี้ ก็...ประมาณ เครื่องเล่น CD ราคาระดับ หมื่นต้น ๆ - หมื่นกลาง ๆ แหละครับ  (ทดสอบแล้ว ที่ปิยะนัส)

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2006, 08:57:51 AM »
คุณหนุ่มเมืองน่าน ครับ
ผมมี ESI Juli@ เหมือนกัน แต่set ให้ออก SPDIF เป็นAC3ไม่ได้ (ใช้Coaxial) ไม่ทราบว่าconfig ยังไงครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2006, 09:38:49 AM »
vb vb :victory

ที่แผงควบคุม ติ๊กเอา AUTO ที่ Sample Rate ออก แล้วเลือกความถี่เอง เป็น 48KHz

เสร็จแล้ว...ที่ Sounds and Audio Devices Properties ใน Control Panel
ที่แท็บ Audio ตรง Sound Playback เลือก Default device เป็น Juli@ 34

ส่วนที่โปรแกรมดูหนัง ก็...เลือกเป็น S/PDIF หรือ...ถ้าเลือกเป็นอย่างอื่นได้ ก็เลือกเป็น Juli@ 34 ครับ (ถ้าเลือกได้ ใน Control Panel ก็ไม่ต้องเซ็ตครับ)

ลองดูนะครับ d_d

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2006, 01:19:57 PM »
ขอบคุณมากครับ คุณหนุ่มเมืองน่าน

ลองSet ตามแบบแล้ว เสียงAC3 ไม่ออกครับ ออกแต่PCM โปรแกรมที่ใช้เล่น ก็PowerDVD6 , Theater tek 2.4, Zoom player 4.51 setให้ออกSPDIF ทางJuli@34 ทั้งหมด

รายละเอียดของเครื่อง MB ASUS P5GD2 Chipset915P sound on broad เป็น CMI9880 ใช้งานได้ปกติ setให้ออกเป็นSPdif out ได้ทั้งPCM และ AC3 และเวลาได้Disable sound on broadด้วย

ปัญหาคือ ตัวPre/pro lock สัญญาณจากComputer ได้ แต่ไม่รู้จักว่ามันเป็น AC3

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2006, 03:40:55 PM »
อืมส์....แปลกดีนะครับ

ของผมก็ปกติดีนะครับ

เดี๋ยวลองกลับไปดูใหม่อีกทีดีกว่า ว่าเซ็ตอะไรไว้บ้างน่ะครับ อิ อิ รอหน่อยนะครับ :victory

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2006, 08:24:36 PM »
รอคำแนะนำดีๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blueberry

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2006, 12:02:07 PM »
ทำไม เสียงมันเกิดการกระตุกล่ะครับ . . .  มันเหมือนจะเป็นช่วงๆ ทำไงดีครบ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2006, 11:50:42 AM »
ทำไม เสียงมันเกิดการกระตุกล่ะครับ . . .  มันเหมือนจะเป็นช่วงๆ ทำไงดีครบ

เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ ว่าเล่นอะไรถึงกระตุก (DvD, Hi-def,ฯ) เล่นด้วยโปรแกรมอะไร จะได้ช่วยกันคิด

ออฟไลน์ blueberry

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2006, 01:04:59 PM »
ผมใช่ Soun Audigy 2 NX ต่อจากคอมพิวเตอร์ IMac ไปยัง Receiver Yamaha RX-V1500 (ใช้สาย USB ยาว 5 เมตร) กว่าๆนะครับ ...
แหละจากนั้นก็ใช้สาย ออฟติ รุ่น monster THX  ต่อจาก Audigy 2 NX ไปเข้า Yamaha

เวลาดูหนัง ระบบ 5.1 ก็จะเกิดการกระตุกเป็นบ้างช่วง (บ่อยมาก) ไม่ทราบน่าจะเกิดจากสาย USB ยาวไปหรือป่าว (เดี๋ยวจะลอง ต่อเป็นแบบใกล้ๆดูนะครับ)
ถ้าฟังเพลง ก็ไม่มีปัญหาไรมาก นะครับ ...

ระหร่าง ออฟติ ก่ะ ต่อผ่านช่อง S/PDIF (โดยใช่สาย Coaxial) ชี้ชัดได้หรือไม่ครับ ว่าตัวไหนให้เสียงทีดีทีสุด ( งง มากใครจะพออธิบาย การแปลกตัวให้ต่อผ่านช่อง S/PDIF ด้วยนะครับว่าต้องใช่ไรบ้างนะครับ )

ขอขอบคุณเวบ www.htg2.net ทีให้เราได้ถาม ได้ตอบ
ขอขอบคุณพวกพี่ทีเล่นเครื่องเสียงทุกคน ทีนิสัยดีกันจริงๆ

b3344

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2006, 03:44:15 AM »
สาย usb ที่ยาวเกินไปจะทำมห้ไฟไปเลี้ยงตัว audigy nx ไม่พอครับ จะให้เวลาเปิดดังๆ เสียงจะกระตุด หรือ ตัวกล่องไม่ทำงานได้ ยังไงหา  fiber optic ยาวๆมาแทนจะดีกว่าครับ หรือต่อแบบ coaxial ก็ได้ครับ

ส่วนการต่อไกลๆ  ต่อแบบ optic จะดรอบน้อยกว่าและไม่มีผลต่อเสียงเมื่อเพิ่มระยะทางไกลๆ เมื่อกับการใช้ต่อแบบ coaxial ซึ่งความยาวและเนื้อสายมีผลต่อเสียงมากครับ

การต่อสัญญาณส่วนมาก coaxil จะให้เสียงอิ่มและดีกว่าแบบ optic ครับ   เอาแค่ตาม ทฤษฎี   การส่งแบบ optic ต้องเอา digital ไปแปลงเป็นแสงแล้วส่ง  จากนั้นแปลงจากแสงกลับเป็น digital อีก  ข้อดีคือเมื่อส่งไกลๆความชัดเจนของสัญญาณยังดีอยู่    แต่ส่งแบบสาย coaxial นี่จะส่งได้ไม่ไกลเนื่องจากสายมีความต้านทาน พอยามมากๆ สัญญาณจะ drop ลงเรื่อยๆ  แต่ใน home นี้ส่วนมากจะใช้สายสั้นๆ จึงไม่มีผลต่อเสียงมากนักจึงทำให้การต่อแบบ coaxil จะให้เสียงดีกว่า แบบ optic ครับ  ทั้งนี้อยู่ที่คุณภาพของสายด้วยครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2006, 08:31:57 PM »
ขอบคุณ คุณb3344 ที่ช่วยตอบกระทู้คุณblueberry

ไปถอย X-Fi Elite Pro มาแล้ว มายืนยัน เรื่อง Digital out ครับ ว่าแตกต่าง จาก CMI9880 และ Juli@(PCM)

ตอนนี้เครื่องผมมี Sound Card 2 ตัว X-Fi และ Juli@ (Disable sound on broad CMI9880แล้ว) ในControl Panal setให้ X-fi ทำหน้าที่Play back อย่างเดียว ส่วนRecording และ Midi ให้Julie@ ทำหน้าที่ รู้สึกว่าเสียงจากการPlay back X-fi จะดีกว่า ให้X-fi ทำหน้าที่ทั้งหมด