ผู้เขียน หัวข้อ: AV Marantz กับ LFE ครับ  (อ่าน 1861 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
AV Marantz กับ LFE ครับ
« เมื่อ: 10 กันยายน, 2006, 11:08:17 PM »
สงสัยว่า LFE -10db กับ 0db แตกต่างกันยังไงครับ เมื่อไรต้องตั้งเป็น -10db หรือ 0db ครับ

Ken
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
Re: AV Marantz กับ LFE ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 12:04:24 AM »
มันอยู่ตรงไหนครับเนี่ย ลองอธิบายนิดนึง  ผมใช้ 12s1 กะ 7500 อยู่ กำลังนึกอยู่ว่ามันคือส่วนไหนของการ set up เผื่อจะช่วยได้ครับ

:)
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กันยายน, 2006, 01:00:27 AM »
สงสัยว่า LFE -10db กับ 0db แตกต่างกันยังไงครับ เมื่อไรต้องตั้งเป็น -10db หรือ 0db ครับ

Ken

เป็นการปรับความดังของ sub ครับ ... แนะนำให้ปรับความดังของ sub โดยเน้นความกลมกลืนกับคู่หน้า ... ไม่ต้องสนใจตัวเลขครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กันยายน, 2006, 05:05:24 PM »
ใน Menu ที่ 4 หรือ 5 เนี่ยแหละครับ ที่เปิดเข้าไปแล้วให้ set Level ของแต่ละ channel ครับ มี menu ย่อย คือ
lfe = off, odb, -10db
C,L,R,SW level = -10 ถึง +10db
ทีนี้ เราสามารถตั้ง level ของ SW ได้แล้ว เรายังต้อง set lfe อีก ก็เลยงงครับ ว่าเป็นยังไง คือพอ set เป็น off แล้วแย่ลงมาก ก็เลย set เป็น 0db ก็ดีเลยครับ
ผมเลยสงสัยว่า 0 กับ -10db เป็นยังไง สัมพันธ์กับ Sub อย่างไรครับ ฟังเอาก็พอได้ว่า อย่างไรดี ก็ set อย่างนั้น แต่เพื่อแก้ความสงสัย อยากรู้ครับ

Ken
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 08:36:33 AM »
ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่เอาตามที่ผมใช้ กับที่อ่านจากคู่มือของ SR7000 นะครับ
เวลาปรับเสียง ก็ปรับที่ speaker setup แล้วยึดตามนั้นเลยครับ

แต่บางแผ่น บางเวลา เราอยากให้ลดระดับลงมาหน่อย แทนที่จะไปลดใน speaker setup ก็มาลดตรง -10 นี่แหละ มันเร็วดี เสร็จแล้วก็ปรับไปที่ 0 ทีหลัง
เวลาฟังเพลง ผมก็ปรับมาที่ -10
สังเกตดูว่า marantz มี dts cinema กับ dts music ซึ่งตรง dts music เขาจะ -10 ที่ LFE ไว้ครับ
:crazy

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 02:58:34 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมลอง search google แล้วเหมือนกับว่า ถ้าเป็น dts จะบันทึก LFE มาที่ +10db ครับ เลยต้อง set เป็น -10db เพื่อชดเชยสำหรับที่เป็น dts เท่านั้นนะครับ แต่ถ้าเป็นอย่างอื่นไม่ทราบครับ ขอบคุณครับ

Ken

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กันยายน, 2006, 03:05:14 PM »
โดยทั่วไปถ้าฟังเพลง 2 CH ปรับไว้ที่ -10

ถ้าดูดีวีดี dolby digital อยู่ที่ 0
                       dts อยู่ที่ +10