ผู้เขียน หัวข้อ: (ขออนุญาตนอกเรื่องครับ) ใครเคยเคลมกล้องดิจิตอลเนื่องจากถ่ายภาพแล้วมีจุดขาวเกิดตร  (อ่าน 2423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
(ขออนุญาตนอกเรื่องครับ) ใครเคยเคลมกล้องดิจิตอลเนื่องจากถ่ายภาพแล้วมีจุดขาวเกิดตรงตำแหน่งเดิมบ้าง

ผมซื้อ canon A85 ได้ไม่ถึง 2 เดือนถ่ายภาพมาแล้วเพิ่งสังเกตุว่ามีจุดขาวตรงตำแหน่งเดิม
พอดีเวลาถ่ายเสร็จผมชอบขยายภาพดูว่าภาพมันโฟกัสชัดเจนหรือเปล่า เลยสังเกตุเห็น
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้องแต่คาดว่าน่าจะเป็นที่ตัว CCD
ไม่ทราบว่ามีใครเคยเคลมกล้องอาการแบบนี้หรือเปล่าครับ รบกวนถามข้อมูลก่อนไปคุยกับ canon ครับ

1. กล้องผมประกันศูนย์ ลองอ่านในใบรับประกันไม่มีรายละเอียดว่าตัว CCD รับประกันหรือเปล่า
กรณีนี้จะอยู่ในการรับประกันหรือไม่ครับ
2. ถ้าอยู่ในการรับประกัน เขาจะซ่อมให้ผม หรือเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผมหรือเปล่า
ถ้าซ่อมจะซ่อมยังไง เพราะผมไม่คิดว่าเขาจะซ่อม CCD ได้
3. มีใครเคยเคลมกล้องของ canon บ้าง บริการเป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

aextron รุ่น 4
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ กลาง

• *
    • เกี่ยวกับ Software SAP
ไม่แน่ใจเรื่องการเคลมลักษณะนี้่ครับ แต่เคยได้ิยินว่าถ้ามีปัญหาจากการเกิด bad พิกเซล นี่เขาจะดูว่ามีปริมาณเป็นจำนวนจุด
เท่าไรต่อจำนวนพิกเซลทั้งหมดหากน้อยกว่าที่กำหนดถือเป็นเรื่องปกติที่เขาอาจปฏิเสธการเปลี่ยนได้ แต่อย่างไรเสียก็ยังอยากให้ลองขอเปลี่ยนดูก่อนลองขอเขาดี ๆ เผื่อจะได้
แต่ในความเป็นจริงการเกิด bad พิกเซลในจำนวนน้อยมากก็มองไม่เห็นในภาพที่อัดลงกระดาษครับ เพียงแต่เราไม่สบายใจเมื่อดูในคอมและจะเห็นเมื่อขยายดูแบบร้อยเปอร์เซ็นต์ และการเกิด bad พิกเซลก็ไม่ไดเป็นเหตุที่จะทำให้เกิดผลต่อเนื่องกับการเกิดที่มากขึ้นแต่อย่างใดขอให้สบายใจเรื่องนี้ได้ และอยากฝากถึงท่านที่จะซื้อกล้องดิจิตอล
ว่าเวลาซื้อกล้องให้เขาตรวจสอบ bad พิกเซลให้ด้วย หากเจอก็อย่าเอาแม้ว่าจะน้อยก็ตาม (เอาตัวที่สมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ดีกว่า) เดี๋ยวนี้หลาย ๆ ร้านจะมีบริการเช็คเรื่อง bad พิกเซลครับ หากไม่มีบอกว่าขอไปร้านอื่นก่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม, 2005, 02:35:32 AM โดย กลาง »
เมื่อยามเหงาเศร้าสร้อยละห้อยหวน
คำนึงครวญลำนำเป็นคำหวาน
ผสมถ้อยร้อยรสพจมาน
เพื่อผสานซึ่งไว้ด้วยไมตรี...

ออฟไลน์ nat-Aran

• *
เห็นด้วยกับคุณกลางครับ ลองเอาไปเคลมดูก่อนครับ อาจจะเคลมได้ก็ได้ครับ (ถ้าเคลมไม่ได้ ไม่แนะนำให้ทุบกล้องนะครับ) ผมก็กำลังจะซื้อ A-95 ด้วยครับ ตอนนี้ใช้ ของฟูจิอยู่ (คงต้องดูให้ดี)

ออฟไลน์ Jazz_in_Love

• *
จุดขาวๆ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นพวกฝุ่นละอองหรือป่าวครับ

ปกติ ถ้าเป็นประเภท Digital Compact คงต้องถอดออกมา

แต่ที่ผมใช้เป็น Digital SLR เป่าก็ออกครับ