ผู้เขียน หัวข้อ: ไปซื้อลำโพงจาก Magnet แต่ วัดความต้านทานไม่เท่ากัน ทำไงดีครับ  (อ่าน 4971 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
ลืมรูปครับ
คุณ Mr.Q ครับ ผมถามหน่อยสิครับ เห็นลำโพงยี่ห้อนี้มักมีขอบสีแดงหมือนกำมะยี่ เป็นเพราะอะไรครับ
คงเป็นเพราะว่าลำโพงรุ่นก่อน ๆ นิยมติดดอกลำโพงไว้ข้างในโดยเอาลำโพงยึดจากด้านในของตู้กับแผ่น Paffle อะไรประมาณนั้นครับ

oui.

• บุคคลทั่วไป
ลืมรูปครับ
คุณ Mr.Q ครับ ผมถามหน่อยสิครับ เห็นลำโพงยี่ห้อนี้มักมีขอบสีแดงหมือนกำมะยี่ เป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
ปรับ balance ที่ amp ช่วยได้มั้ยครับ  :help
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

• *
ลืมรูปครับ

• *
ผมว่าลำโพงเป็นรายละเอียดมากเกิน  ตอนนี้ผมมีลำโพงยี่ห้อ AR  ผมต้องไปเปลี่ยนขอบยางทุก ๆ 2 ปี ที่บริษัท  หลายพันเหลื่อนกันครับ  ผมไม่กล้าบ้านหม้อทำให้ครับ  ถ้าเป็นผม  ผมไปที่บริษัทให้เขาซ่อมให้ครับ

เห็นด้วยครับ ถ้ามีตัวแทนก็ควรให้ตัวแทนทำครับ ถึงหลายครั้งที่พวกนี้ก็ไปส่งบ้านหม้ออีกที (เคยเห็นกับตา)
มีปัญหาก็จะได้คุยง่ายหน่อย
เพราะเราไม่รู้ว่าที่บ้านหม้อร้านหรือช่างคนใหนถึงจะทำได้ดี   N] N]
ไม่เป็นไรครับเพาระราคาถูกเป็นสินค้าที่ฝ่ายเทคนิคส์เขาเอามาลองแล้วเป็นรอยมีตำหนิอะไรประมาณนั้นครับเขาคงไม่ซ่อมให้ครับ ส่วนที่บ้านหม้อผมเคยเอาลำโพง AUDAX ไปซ่อมผิดตั้งหลายครั้งลำโพง 8 ohm ดันเอา Coil 4 ohm ใส่มาให้ปัญญาอ่อนจริงๆ ตอนหลังไปซ่อมที่ร้านสหลำโพงโดยเอาอีกตัวไปให้เขาเทียบดีครับ เสียงไกล้เคียงของเดิมมาก อ้อ ผมจัดการซ่อมเองแล้วครับฝีมือหยาบน่าดูเลย (ตามรูป)
ถ้า ค่าโอห์มไม่เท่ากัน มันจะทำให้ลำโพงสองข้างเสียงไม่เท่ากันใช่ไหมครับ ในกรณีฟังเพลง Mono
ผมก็ว่าไม่เท่ากันครับ
ค่า Impedance  และ  Resistance  การวัดค่าจะได้ไม่เท่ากันครับ การวัดค่า  L  ถ้าวัดด้วย Meter การอ่านค่าโอมห์จะได้ไม่เสมอกันมันขึ้นอยู่กับลวดเส้นใหญ่รอบเท่ากับลวดเส็นเล็กแต่ลวดใหญ่โอมห์น้อยกว่าครับ  ส่วน  R  ใหญ่เล็กโอมห์เท่ากันหมดครับ
แล้วค่า Impedance ไม่ทราบว่าเขาเอาอะไรมากำหนด แล้วใช้เครื่อมืออะไรมาวัดครับ อย่างในรูปผมเอาลำโพง 8 นิ้ว 8 ohm มาวัดได้ 7.6 ohm แต่ตัวเล็ก 8 ohm ได้ 6.1 ohm สงสัยมานานแล้วครับ N]

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • Super Star.
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
ถ้า ค่าโอห์มไม่เท่ากัน มันจะทำให้ลำโพงสองข้างเสียงไม่เท่ากันใช่ไหมครับ ในกรณีฟังเพลง Mono
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ สันติ

ค่า Impedance  และ  Resistance  การวัดค่าจะได้ไม่เท่ากันครับ การวัดค่า  L  ถ้าวัดด้วย Meter การอ่านค่าโอมห์จะได้ไม่เสมอกันมันขึ้นอยู่กับลวดเส้นใหญ่รอบเท่ากับลวดเส็นเล็กแต่ลวดใหญ่โอมห์น้อยกว่าครับ  ส่วน  R  ใหญ่เล็กโอมห์เท่ากันหมดครับ
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

โทร  0849949765

ออฟไลน์ seat44

??? สงสัยเป็นรุ่น 4 โอห์ม กะ 8 โอห์ม รึปล่าว?
เดิมถนัดแต่Diyชี้นิ้ว ตั้งแต่เจอWebนี้ ถึงเริ่มจะDiyเอง เฮ้อ เหนื่อย !! แต่มีความสุข ++

oui.

ผมว่าลำโพงเป็นรายละเอียดมากเกิน  ตอนนี้ผมมีลำโพงยี่ห้อ AR  ผมต้องไปเปลี่ยนขอบยางทุก ๆ 2 ปี ที่บริษัท  หลายพันเหลื่อนกันครับ  ผมไม่กล้าบ้านหม้อทำให้ครับ  ถ้าเป็นผม  ผมไปที่บริษัทให้เขาซ่อมให้ครับ

เห็นด้วยครับ ถ้ามีตัวแทนก็ควรให้ตัวแทนทำครับ ถึงหลายครั้งที่พวกนี้ก็ไปส่งบ้านหม้ออีกที (เคยเห็นกับตา)
มีปัญหาก็จะได้คุยง่ายหน่อย
เพราะเราไม่รู้ว่าที่บ้านหม้อร้านหรือช่างคนใหนถึงจะทำได้ดี   N] N]

ออฟไลน์ คนชอบหลอด

• ติดต่อที่
  • -
    • kognan70@gmail.com

• *
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ได้มาแล้วครับเหลือ 2 ตัวสุดท้าย สภาพก็อย่างที่เห็นในรูปเลยครับยับเยินเชียว วัดแล้วเหมือนคู่แรกเป๊ะ คือตัวซ้ายมือได้ 3.9และอีกตัวขวามือได้6.1 อย่างนี้ก็ดีเลยเดี๋ยวผมจะสลับขอบ จากตัวซ้ายมือมาใส่ตัวขวามือ ตัวขวามือวัดได้ 6 ohm ไม่ทราบว่าค่า Impedance คือ 8 ohm ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
ใช่ครับ น่าจะไปลองหาซื้อ woofer รุ่นนี้มาอีกสักดอกนะครับ คราวนี้ก็ลองเอามิเตอร์ไปวัดดูด้วย ว่าอยากได้ 4 หรือ 8 โอห์ม แค่นี้ก็ไม่ต้องทิ้งแล้วครับ หรือถ้าให้ประหยัดสุดๆเอาไปบ้านหม้อให้เค้าเปลี่ยน voice coil ให้ตัวนึง แต่เสียงคงเปลี่ยนไปเยอะนะครับวิธีนี้ d_d

b3344

ลองใส่ R 20w 2 โอม เข้าที่ลำโพง ตัว 3.9 ดูครับ  ถ้าไม่หาย voice อาจจะมีปัญหา หรือไม่ก็คนละรุ่นล่ะครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Oh!....ต่างกันเยอะนะนี่ :nonono เค้าถึงเรียกว่า B-Grade ดูแล้วเหมือนคุณจะได้รุ่น 4r/ 8r มาอย่างละตัวเลย ทางแก้ต้องไปหาคู่รุ่นนี้มาอีกอย่างละตัวครับ  ;)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
แบบนี้ ต้องเอามิเตอร์ ไปวัด ถ้าจะใช้คงต้องทำ cross แต่ก็หนักใจเรื่องความไวครับ
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

• *
วันนี้ผมไปแม็กเนทมาครับเห็นมีโฆษณามีสินค้าเกต B(Reject) ราคาถูกเลยจากทางเวปเลยซื้อลำโพงมาหนึ่งคู่ ตู้ลำโพงมาหนึ่งคู่ ตอนลองที่ บ. ก็ไม่ได้คิดอะไรลองแล้วเสียงดีพอใช้ได้(ลองทีละตัว)เห็นว่าเสียงกลางกับเสียงแหลมออกดีถูกใจมากราคาก็ถูกดีก็เลยซื้อมา พอเอามาลองที่บ้านทั้งสองตัวแบบเพียว ๆ วางห่างกัน 2 ฟุต เอ๊ะ ? ทำไมเสียงคนร้องมันเอียงไปข้างนึง ก็เลยเอามิเตอร์มาวัดดู ไอ๋ย๋า มันไม่เท่ากัน แล้วผมจะทำยังไงดีครับ จะทิ้งก็เสียดาย ช่วยคิดหน่อยครับ และถ้าท่านๆ สนใจก็รีบ ๆ กันหน่อยครับ เห็นมี Morel 10 นิ้วถูก ๆ อยู่อีกหลายตัว แล้วต้องลองให้ดีดว้ยครับ