ผู้เขียน หัวข้อ: ....ช่วยแนะนำหูฟังด้วยคราบบบบบ....  (อ่าน 3510 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ....ช่วยแนะนำหูฟังด้วยคราบบบบบ....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2005, 04:05:24 PM »
เรื่องหูฟัง...ต้องเสียหมี...แน่นอนอยู่แล้วครับ ;D ;D ;D

มีหูฟังมากเสียขนาดนั้น ;D ;D ;D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
Re: ....ช่วยแนะนำหูฟังด้วยคราบบบบบ....
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 08:12:43 PM »
ถ้าคิดจะซื้อ Grsdo SR60 แนะนำให้ไปฟัง ฟิลลิปส์ HP 890 ก่อนครับ

รุ่นนี้  เสี่ยหมี รับประกันคุณภาพ
The Best damn Life.

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 06:03:16 PM »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

แบบนี้นี่เอง....
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 04:46:52 PM »
แหะ แหะ .... ผมเข้าไปอ่านกระทู้ Headphone Amp มาเลยทราบว่าคุณ ดาวเหนือ กะลังจะทำแบบหลอด อ่ะครับ ... อิ อิ  :-[
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 03:16:34 PM »

คุณ715...ทายใจผมถูกเลยครับซื้อหวยถูกแน่ครับ...ผมมีโครงการใช้ Amp เป็นหลอดเบอร์ 6AS7 ถ้าได้ความต้านทานประมาณ 600 โอมม์ ก็ไม่ต้องมีหม้อแปลงขาออก(OPT) ซึ่งราคาประมาณคู่ละ 2000 บาท เป็นอย่างต่ำ...เอาเงินตรงนี้ไปซื้อหูฟังดีๆ ดีกว่าจริงไหมครับ

แล้วถ้าผมใช้หูฟังความต้านทานสูงๆ 300-600 โอมม์ แบบนี้จะใช้ต่อกับ ช่องเสียบหูฟังปกติของAmp ทรานซิสเตอร์ได้หรือไม่ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 12:32:53 PM »

MB Quart Headphone ตาม ข้อมูลที่ Conice แจ้งไว้ มีค่า Nominal Impedance  2x100 ohms ขึ้นไป....  รุ่น QP-400 มีค่า Nominal Impedance =  2 x 300 Ohms .... ไม่ทราบว่าจะตรงความต้องการหรือไม่นะครับ

ส่วนเรื่องเสียงคงต้องไปลองฟังเอง ....  :-[

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ lapath

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 12:17:56 PM »
Khun ดาวเหนือ, most of the better sound and famous headphones are open type, ie you WILL hear the sound from the outside while you wear it.  In a way, it seems even 'LOUDER' than when you don't wear the headphone.  It's just my thinking that the structure of these open type headphone makes it louder.  The famous open type includes Grado SR-60 and SR-125, and Sennheiser HD 580, 600 and 650. Senn's impedance is 300 ohm krub.  8)

As such, you will need some isolation if you don't want any interruption.  These headphone are sealed type and in-ear type. 

As far as I know of, a typical sealed headphone is not popular for good sound quality and is unlikely to be comfortable, particularly in the relatively humid and warm weather like Thailand.   :-\

The in-ear canal type seems to be a good candidate.  It kinda blocks out the sound from the environment so you could use it while travelling on public transportation like bus and train.  The entry level one is from Sony EX series.   The ones that sounds good come from Shure, Etymotic and Ultimate Ears.  The one that is famous is more expensive than the famous open type above.  Cheapest famous one is Shure E3 which retails at US$170 in the US (around Bt7,000 in Thailand). :-[   Khun Poj uses this earphone and you can find his comment here.  http://www.thaiavclub.org/forum/index.php?showtopic=2844&st=0&#entry28170

Nevertheless, both sealed and in-ear type will not protect the sound if someone PULLs your headphone out and yell into your ear as they talked to you and there is no response though.  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม, 2005, 01:04:28 PM โดย lapath »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 12:13:33 PM »
อืม .... ผมใช้ Grado SR80 อยู่ .... เสียงค่อนข้าง OK แต่ฟังนานๆแล้วไม่ค่อยสบายอ่ะครับ มันบีบหู..... ยี่ห้ออื่นๆ นอกจากที่คุณหมี review ไว้ และ Grado  น่าจะเป็น MB Quart ที่ conice ขาย http://conice.co.th/mbquart.html กะ Sennheiser มั๊งครับ ....

สงสัยกะจะใช้ Headphone Amp หลอด  ถ้าเสร็จแล้วได้ผล ช่วยแจ้งด้วยนะครับ .... ผมเล็งๆ จะทำ Headphone amp มาหลายปีแล้ว ไม่ได้ฤกษ์สักที .... แต่ไม่รู้ว่าจะต้องเปลี่ยน Headphone หรือปล่าว   แหะ แหะ ...� � :-[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม, 2005, 12:26:23 PM โดย 715 »

ออฟไลน์ cool_non

• (คูล-นัน)ครับผม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 12:00:04 PM »
ขออนุญาติถาม คุณดาวเหนือ นะครับ ???

ทำไมต้อง 600 โอห์ม ด้วยหรือครับ
แล้วมันจะดีกว่าแบบอื่นๆ อย่างไร
ไม่ทราบจริงๆครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ elec

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 11:00:34 AM »
ลองดู Grado SR-60 นะครับ

....ช่วยแนะนำหูฟังด้วยคราบบบบบ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 10:04:57 AM »
เพื่อนๆที่มีดนตรี...ในหัวใจทั้งหลายเคยเกิดปัญญหาเช่นผมหรือไม่

ผมนะชอบฟังเพลงมาก...แต่แฟนผมไม่ชอบเท่าใด...แต่เข้าก็ชอบที่จะมาอยู่ใกล้ๆผม (ก็ผมมันน่ารัก...ก็เห็นใจเข้านะครับ...ว่าอยากอยู่ใกล้คนหล่อ...อวกกกก ;D) ให้ไปดู TV ห้องอื่นก็ไม่ไปครับ...ทำอย่างไรดี...

ใช้แล้ว...ผมอ่านเจอเรื่องทดสอบหูฟังโดยคุณหมี...ผมต้องหาหูฟัง

ใช่ๆๆๆ หูฟัง

เพื่อนๆครับช่วยแนะนำหูฟัง...ราคาไม่สูงมาก ให้ด้วยครับ
และถ้าได้หูฟังที่มีความต้านทาน 600 โอมม์ก็จะดีมากๆ...อยากได้...อยากได้

ขอบคุณครับ