ผู้เขียน หัวข้อ: หาเหล็กสำหรับทำหม้อแปลง Output  (อ่าน 5709 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตัวจริง เสียงจริง
หาเหล็กสำหรับทำหม้อแปลง Output
« เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 12:01:16 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน มีเรื่องหนักๆมาปรึกษาครับ  :)

ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะทราบแหล่งขายเหล็กสำหรัยทำหม้อแปลงเอ้าท์พุทดีๆบ้างครับ อาจจะไม่ต้องเกรดเดียวกับ SAC ก็ได้ ขอให้ดีกว่า H-14 ก็พอครับ สืบเนื่องด้วยตอนนี้มีหลายท่านถามเข้ามาบ่อยว่าจะหาเหล็กที่สำหรับทำหม้อแปลงเอ้าท์พุท ทีมีคุณภาพดีๆได้ที่ไหนบ้าง ถ้ามีจะได้เริ่มรวบรวมกันสั่งครับ เพราะเข้าใจว่าจำนวนน้อยๆเขาคงไม่ขายแน่ๆ

งานนี้ผมจะจุดประกายเรื่อง OPT กันบ้างล่ะครับ ;) เห็นหลายคนเริ่มสร้างกันไปหลายตัวแล้ว ลองมา DIY OPTกันเถอะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
Re: หาเหล็กสำหรับทำหม้อแปลง Output
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 01:14:05 PM »
เอาครับอยากลองมา DIY OPT ดูบ้างว่าแต่ว่าใครพอมีแหล่งแกนเหล็กบอกกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: หาเหล็กสำหรับทำหม้อแปลง Output
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 02:19:53 PM »
ผมเองก็เรียนรู้ เช่นกัน แต่คงไม่ลงมือเองเป้นอันขาด (อย่างน้อยก็ภายใน๑๐ปีนี้ ตอนแก่ๆ มากๆไม่แน่ฮ่าๆๆ)
ขอเอาเวลาไปทำในสิ่งที่ถนัดดีกว่า

ทางเลือกเท่าที่พอจะคิดได้ หาได้ครับ

๑)หม้อแปลงไฟเก่า ของอเมริกา ยุโรป ญี่ปุ่น เป็นไปได้ไหมครับ........แต่คงหาได้กันทีละคู่ๆ
แล้วเอามารื้อ ทำใหม่ครับ.........ถ้าโชคดีก็ได้แกนเหล็กดีมาก

๒)รวมกันซื้อ ครั้งละ ๑๐๐ กิโล ต่อไซส์ (ผมไม่แน่ใจว่าทำได้ซัก ๑๐ คู่หรือเปล่า) กับเหล็กผลิตใหม่เกรดมาตรฐานที่ใช้ทำหม้อแปลงเอ้าท์พุทในบ้านเรา

หนักจริงๆครับคุณมด  งานนี้ คนละสิบโล ก็คงได้สำหรับคนละ๑คู่ กับไซส์ของ ๘๔๕

ผมไม่ทราบข้อมูลเชิงลึกนัก ขออนุญาตประเมินเอาแบบเดาสุ่มๆ ดูนะครับ เผื่อเฉียดๆ ความเป็นจริงบ้าง
แต่ลวดหรือฉนวนนี่ก็ต้องซื้อมาเผื่อไว้ก่อน ใช่ไหมครับ  เช่น

๑)เหล็ก ๑๐กิโล (ลูกละ ๕ กิโล).........โลละ ๒๐๐ (คิดอย่างแพงเอาไว้ก่อน)
ก็ ๒๐๐๐ บาท กับการขนที่หนักอึ้ง ฮ่าๆๆ
๒)ลวดเบอร์เล็กๆ เช่น ๓๒ ถึง ๔๐ พันด้านปฐมภูมิ(ไพรมารี่) ตีว่า๑ กิโลกว่าๆ หรือ๘๐๐บาท ถึง๑๐๐๐บาท
๓)ลวดใหญ่ๆ พันด้วน ทุติยภูมิ(เซ็คคั่นดารี่) ครึ่ง หรือ ๑ กิโล  กับงบ ประมาณ ๕๐๐ ถึง ๑๐๐๐บาท
๔)ฉนวน ไมล่าร์ กระดาษ ๒๐๐ บาท(ไม่ทราบเดาลูกเดียว)
๕)โครงรองรับการพันขดลวด (บ็อบบิ้น)
๖)วานิช ชนิดทนความร้อนสูง
๗)ฉนวนพันสายไฟ
๘)หาเครื่องมือพัน
๙)เรียนรู้ติดต่อสอบถาม
๑๐)วางแผนเวลาลงมือทำ(พี่ๆเพื่อนๆส่วนใหญ่ใช้เวลาแทบทั้งคืน กับการพลวันพัลตู เอ๊ย ไม่ใช้ พันหม้อแปลง)

ถ้าทำสำเร็จถือเป็นคุณค่าที่มีค่ามหาศาลจริงๆครับผม

และถ้าทำแบบ รวมหัวกัน ทำ(แชร์เครื่องมือ และอุปกรณ์บางอย่างร่วมกัน) มีทางเป็นไปได้แน่ที่จะได้ ความรู้และประสบการณ์ และของราคาประหยัด ภูมิใจมากๆอีกต่างหาก

คุณภาพเสียง บอกไม่ได้แล้วแต่การค้นคว้า เรียนรู้ และฝีมือ(นอกจากการคำนวณแล้ว จะทำอินเตอร์ลีฟ หรือรองไม่รองฉนวน หรือใช้ลวดเบอร์อะไร)

ขอให้ประสบผลสำเร็จครับผม ผมขอเอาใจช่วยเต็มที่ครับ รวมทั้งอาจขอยืมมาทดลองครับในอนาคต เพื่อมอนิเตอร์ให้  เทียบกับหม้อแปลงที่ผมมี โดยสำหรับหลอดใหญ่ๆ ผมมีโครงการที่จะใช้หม้อแปลง ๒คู่เป็นตัวยืน คือ
ของมาตรฐานที่มีขาย(สั่งพัน)ในประเทศ ๑ คู่  ๕เค .....มีแล้ว
และของนอกจากยุโรป ๑คู่  ๕เค และ  ๙ เค เลือกได้ ก็คงเล่นได้ตลอดไปครับ.....รอหลังสงกรานต์หรือ ครึ่งปีหลัง

หลอดทดลองก็ไม่หนี ๓เบอร์นี้ครับ
211
845
813

(ส่วนผมเอง อย่างที่เรียนไว้ เรื่องหม้อแปลงมันคงเป็นเรื่องที่ผมไม่สามารถอดทนพอที่จะลงมือทำแน่ 
คงมีการรบกวนท่านที่พันเป็นช่วยทำให้เป็นบางโอกาศครับ ฮ่าๆๆ)

ขอเป็นกำลังใจช่วยลุ้นครับผม

ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 06:36:16 PM »
คุณมดลองติดต่อคุณสมชายดูครับ เผื่อขอแบ่งกันได้ครับ เห็นว่ามีเหล็กตัวใหม่ดีมาก ๆ เลยครับ แต่ต้องว่ากันเรื่องราคานะครับ หรือจะเอาเหล็กแบบผมก็ได้ครับ ที่ร้านรีไซเคิลครับ กก.ละ 15 บาท บางที่ได้หม้อแปลงนอกมาเพียบเลยครับ ผมว่าง ๆ นอกจากที่คลองถมแล้ว ก็ร้านรีไซเคิลนี่แหละได้มาเยอะ ตอนนี้เป็นโกดังแล้วครับ ลองไปหาดู 

มุมคนรักหลอด
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มกราคม, 2005, 11:26:14 PM »
ผมก็เล่นแกาะแหลกเหมือนกันครับ..เหนื่อยทั้งตอนแกะและตอนพัน..แต่ก็ได้ประสบการณ์ครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2005, 12:01:52 AM »
ก็เห็นด้วยกับคุณ "กุ้ม" เอ้ย... คุ้ม.. ครับ ที่ซื้อหม้อแปลง OPT มาเล่นเลยให้มันจบเรื่องจบราวไปเลย ไม่ต้องมาสาระวนเวียนวายตายเกิดกับเเจ้าหม้อแปลง OPTเจ้า OPTพอใช้ได้ดี ก็ต้องเป็น NOS Tango/Tamura ครับ ลูกหนึ่ง ๆ (ลูกเดียวนะครับ) ก็ต้องที่ 50,000 บาท (ไทยนะครับ) จึงเข้าขั้นจบกันเสียทีบายบาย ถ้าไม่ได้ตามนี้ต้องเวียนว่ายตายเกิดตามเวรตามกรรมต่อกันไปอีกไม่รู้จบ (ไม่รู้จบครับ)

..........ถ้าหลายท่านเป็นเเฟนพันแท้ของ HTG2 มานานแล้วคงจะได้อ่านเรื่องถามตอบในที่นี่โดยผมเป็นผู้จุดประกาย "เรามาสร้างหม้อแปลงซิ้งเกิลเอ็นเล่นกันเถอะ" ก็คิดว่าการเสนอแนวความรู้ด้านหม้อแปลงขึ้น ณ ที่นี้ยาวนานมากครับ ว่ากันร่วมครึ่งเดือนเห็นจะได้ เป็นการจุดประกายไฟสำหรับผู้อยากทำหม้อแปลงเอง ณ วันนั้น จนถึงวันนี้เป็นเวลาเข้าสองปีกว่า เราได้เกิดนัก DIYer เกิดขึ้นในประเทศไทย ที่ผมรู้จักไม่น้อยกว่า 50 คน และที่ไม่รู้จักซึ่งมาขอความรู้กับผมทั้งถ่ายเอกสารแจก และลงแผ่นดิ๊สเกตให้ บางคนมีเวลาก็มาสุมหัวกันที่บ้านผมว่ากันต่อชั้น ต่อขด/ต่อชุด ขณะนี้คิดว่าต่อยอดออกไปอีกมาก สำหรับตัวผมแล้วคงไม่หวังว่า พี่ ๆ น้อง ๆ เหล่านั้นจะทำหม้อแปลงได้เทียบเท่านกับ Tango/Tamura ถ้าไม่จุดไฟเรื่องนี้ น้อง ๆ หลายคนที่เป็นนักเรียนนักศักษา อยากจะเล่นแอมป์หลอดสักตัว �นอกจากหลอดจะหายากแล้ว �ต้องมาพบกับอุปสรรค �เรื่องหม้อแปลง OPT อีกทำให้เขาหมดลำลังใจ �อยากจะเล่นต่อ �เมื่อหลายคนทำหม้อแปลง OPT ซึ่งเป็นหัวใจของ แอมป์หลอด �หลายคนพัฒนามาจนพันขายให้พับพวกได้ �แม้แต่ผมเอง �ซึ่งชอบมากในเรื่องการพันหม้อแปลง �ศาสตร์ด้านนี้ใครไม่ลอง �ผมว่านัก DIY ขาดอรรถรส �อะไรบางอย่างไปครับ �เพราะการพันหม้อแปลง OPT เป็นเกมส็ที่ระทึก �ตั้งแต่การหาวัสดุ �จนกระทั้ง วินาทีสุดท้ายคือการเปิดสวิทส์ให้เครื่องทำงานครับ �ตัวผมเองใช้เวลา 2-3 วัน ต่อ 1 ลูก ครับ �กว่าจะร้องเพลงได้ �1 คู่ �ก็ประมาณ 7 วัน เห็นมั๊ยครับว่ามันมี อรรถรสจริง ๆ �ครับ �เมื่อประกอบเสร็จ �ก็เตรียมฟังเสียงนี่สิครับ �เป็นอะไรที่ระทึกครับ �การเปลี่ยนชั้นการต่อขดลวดในชั้นก็เป็นอรรถรสอย่างหนึ่ง �ซึ่งทำให้เสียงเปลี่ยนไปครับ ไม่ว่า �จะนำขดลวดชุดที่ 1 �มาต่อที่ชุดสุดท้าย นำขดลวดชุดสุดท้ายมาต่อที่ชุดที่ 2 หรือ 3 ทุกอย่างทำให้หม้อแปลงเสียงเปลี่ยนไปทั้งนั้นครับ �ทำเพียงคู่เดียว �เปลี่ยนการแทปขดลวด �1 �เดือน �ก็ไม่จบครับ �ไม่เชื่อลองดูได้ครับ
..........สำหรับผมแล้ว �มีความเห็นว่า �แม้เราจะไม่สามารถทำหม้อแปลง �OPT �ได้ยอดเยี่ยม �เหมือน �Tango/Tamura แต่ถ้าเอาหม้อแปลงของนอก ซึ่งไม่ใช่ระดับ TOP มาพบกัน ก็คงได้อายกันครับ �เพราะรายละเอียดเล็ก ๆ น้อยของเราเก็บได้หมด �ส่วนของต่างประเทศ (ของประเภท TOP) ต้องยอมแพ้เรื่องเสียงกลาง �เราก็ต้องใช้ความพยายามต่อไป เพื่อพัฒนาต่อ �ให้ใกล้เคียงเขาครับ
............ผมภูมิใจอย่างหนึ่ง �คือน้อง �ๆ �หลายคน �ในขณะนี้นั่งก้มหน้าก้มตา �พันหม้อแปลงเล่นเอง �ในกลุ่มที่อยู่ขณะนี้ก็ประมาณ 10 กว่าคน �จากไม่เคยรู้จัก �ไม่เคยทราบเรื่องศาสตร์ด้านนี้ �แต่ขณะนี้เขาเก่งกันแล้วครับ �ผมคิดว่าว่า �หม้อแปลงที่เขารับจ้างทำตามร้ายพันหม้อแปลง บางรายสู้ของน้อง ๆ ที่ทำเล่นเองไม่ได้ครับ �สิ่งที่เขาขาดคือ �เรื่องวัสดุเท่านั้นครับ �เรายังคงใช้หม้อแปลง �รีไซเคิลอยู่ครับ �เท่าที่จะหาได้ �ถ้าได้วัสดุชั้นดีที่เขาใช้ทำ OPT 1โดยเฉพาะ ก็คิดว่าน้อง ๆ เหล่านี้ไม่แพ้แน่นอนครับ �

มุมคนรักหลอด
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2005, 08:25:19 AM »
ขอบคุณพี่มุมคนรักหลอดมากครับ ที่ช่วยชี้ทางสว่างให้ เห็นด้วยกับพี่มากๆครับในเรื่องของความภูมิใจ และอรรถรสที่ได้รับในการพัน OPT พักนี้ผมก็เจอน้องๆนักศึกษาหลายๆคนที่เริ่มสนใจหันมาพัน OPT เล่นเองกันมากขึ้นครับ ผมชอบในความตั้งใจจริงของเขาครับ บางคนบ้านอยู่ลาดกระบัง ยังอุตส่าห์ถ่อมาหาผมถึงพุทธมณฑลสาย 5 เพื่ออยากมาขอความรู้เรื่องนี้ แบบนั่งรถเมล์มาด้วยอีกต่างหาก แม้ว่าตัวผมเองพอที่จะรู้หลักการและเทคนิคการพันอยู่บ้าง แต่เนื่องด้วยยังอ่อนประสบการณ์ในการพันอยู่มาก จึงสอนได้แต่เพียงหลักการ และเทคนิคในเบื้องต้นเท่านั้น ยังไม่สามารถที่จะลงลึกไปถึงขั้น Fine Tune ได้เลย เพียงแค่นี้พวกเขาเหล่านั้นก็รู้สึ่กดีมากๆแล้ว หวังแต่เพียงให้เขาเหล่านั้นสานต่อในด้านเทคนิค รวมไปถีงการปรับแต่งต่างๆ ที่ต้องไปขวนขวายต่อยอดเอาเองอีกที แค่นี้ผมก็รู้สึกดีใจมากๆแล้วครับ

ผมเองไม่หวังว่า OPT DIY ของเราต้องไปฟาดฟันได้ระดับ Tamura หรือ Tango หรอกครับ แต่ถ้าเทียบได้ในรุ่นล่างๆของเขาก็เยี่ยมแล้วครับ ผมเน้นเรื่องการเรียนรู้มากกว่าครับ หลายๆคนที่โทรมาคุย มาปรึกษาเรื่องแอมป์หลอดกับผม มักจะถามเป็นคำถามเดียวกันว่า พัน OPT ที่ไหนดีครับ อันนี้เป็นอะไรที่ตอบยากมากๆครับ แนะนำไปดีก็ดีไป แต่ถ้าไม่ถูกใจก็เสียอีก หลายๆคนก็ติดขัดเรื่องของราคา ผมก็อธิบายว่ามันเป็นเรื่องของค่าวิชา ค่าเหล็กที่พิเศษกว่าปกติ และความยากลำบากในการพัน ซึ่งต่างจากหม้อแปลงไฟทั่วๆไป ถ้าอยากได้ราคาที่ถูกตังค์ คุณภาพที่ถูกใจ มีเพียงวิธีเดียวครับคือต้องพันเอง จึงเป็นที่มาที่ไปของการเสาะแสวงหาเหล็กในครั้งนี้ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2005, 09:10:17 AM »
ขอบคุณมากครับ พีมุมคนรักหลอด ที่ให้ข้อมูล ที่เป็นแก่นสารสาระ อ่านปุ๊บ ทราบถึงที่มาเลยครับ
มิน่าหละครับ หม้อแปลงของนอก จึงทำแท็ปให้เลือกต่อได้หลากหลายแบบ  นอกจากเรื่องอิมพีแด้นซ์แล้ว ยังมีเรื่องเสียงด้วยนี่เอง

ต่างจากหม้อแปลงบ้านเรา ที่แทบจะเรียกได้ว่าผู้ใช้ถูกมัดมือชก
 มีขดปฐมภูมิให้ ๑ขด สายสองเส้น  ทุติยภูมิให้ ๑ชุด บางทีก็ทำมาแค่ ๘โอห์ม (หรือแบบเฉลี่ยๆ) อย่างมากก็ ๔ กับ๘ โอห์ม

พูดถึงการทำเองแล้ว ที่มาของแกนเหล็กคงสรุปได้เป็นสองแนวทางหลักๆ ที่เลือกได้ปัจจุบัน

๑)ของเก่า จากร้านรีไซเคิล.......(.เห็นทุบๆ แกะๆ เอาแต่ทองแดงไปขาย แกนเหล็กก็โล๊ะชั่งกิโลขายครับ)
หรือหม้อแปลงเก่า.....

..........ผมเองคงเลือกแนวทางนี้แหละครับ เอาแกนเก่า ไปให้คนที่พันเป้นทำให้ ฮ่าๆๆ

๒)รวมกันซื้อ ทีละมากๆ อย่างที่เปิดประเด็นในกระทู้นี้

แนวทางที่สาม เป็นไปได้ยากมากๆ คือ รวมกันสั่งซื้อ แกนเหล็ก อมอร์ฟัสของนอก มาเยอะๆเลย.......
แถมด้วยลวด PCOCC จากญี่ปุ่น
(...รอผมถูกรางวัลที่๑  แจ็คพ็อต หลายสิบล้านก่อนนะครับ  คงได้เห็นแน่  รวมทั้งการซื้อดอกลำโพงคุณภาพสูงๆ มาจัดชุดคิทงบประหยัดด้วย ฮ่าๆๆ)

ขอเป็นกำลังใจให้ประสบผลสำเร็จเร็วๆนะครับ

ผมเองก็จะได้มีตัวเลือกเพิ่มขึ้นว่า จะเอาแกนเหล็กรีไซเคิ่ลของฝรั่งที่สะสมไว้ ของสามชาติคู่สงครามโลก (อเมริกา เยอรมัน ญี่ปุ่น)
ให้มือเด็ดคนไหนพันให้ผมดี............งานนี้ผมมีส่วนร่วมสนับสนุนด้วยแน่นอนครับ เฝ้ารอครับ เฝ้ารอ

ขอบคุณครับ
คุ้ม
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2005, 10:19:17 AM »
คุณมุมคนรักหลอดครับ..เราจะรู้ได้อย่างไรว่าหม้อแปลงเก่าแบบใหนถึงจะเอามาพันเป็น OPT ได้ ขอบคุณครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ