ผู้เขียน หัวข้อ: ลองของใหม่...ใต้ฝุ่น 8  (อ่าน 4015 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
ลองของใหม่...ใต้ฝุ่น 8
« เมื่อ: 24 กันยายน, 2006, 11:45:38 AM »
 :)หวัดดีครับเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน วันนี้ผมบ่ได้มาพรีวิวหนังดอก แต่จะมานำเสนอช่วงใหม่ นั่นก็คือช่วงเปิปพิสดาร...เอ๊ยไม่ใช่..ช่วงลองของครับ ของที่ว่าที่จะนำเสนอในวันนี้นั่นก็คือ ซับรุ่นใหม่ล่าสุดของแม็กเน็ท รุ่น ใต้ฝุ่น 8

ปล.โปรดใช้วิ-จะ-นา-ระ-ญาณ ( พิมพ์คำนี้ไม่ถูกนั่งคิดตั้งนานแต่คิดไม่ออก :giveup แบบว่าความรู้น้อยง่ะครับ อิๆ 2f )ในการอ่าน เพราะทั้งหมดนี่คือความเห็นส่วนตั้ว..ส่วนตัว ของผมล้วนๆเลยนะจ๊ะ ;D

เรื่องก็มีอยู่ว่าเมื่อวานอาจานชัชวาลย์หนึ่งในกลุ่มคณะ ที่ออกทัวร์ด้วยกันกับผมทุกครั้ง ได้ชวนผมไปช่วยเซ็ทอัพระบบโฮมเทียเตอร์ เพราะว่าอาจานเพิ่งได้สมาชิกใหม่มาร่วมแก๊งด้วยกันหมาดๆนั่นก็คือ เจ้าใต้ฝุ่น 8 ผมตกปากรับคำ ก็บึ่งออกจากบ้านทันที พร้อมกับหยิบแผ่นดีวีดีคอนเสิร์ทคู่ใจติดตัวไปด้วย 4 แผ่น

ไปถึงบ้านอาจานชัชเกือบ 5 โมงเย็น พอไปถึงอาจานก็ชวนให้นั่งฟังชุดฟังเพลงของอาจานก่อน ก็เพิ่งได้ลำโพง psb 5t มาใหม่เหมือนกัน ซีดีของโรเทล ปรีหลอดวาติรอส เพาเวอร์แอมป์เค้าท์เตอร์พ้อย ( ไฮบริทหลอด+ทรานซิสเตอร์ ) เสียงใช้ได้เลยครับ เบสแน่นดี อาจานบอกมีโครงการจะเปลี่ยนหลอดใหม่ ทั้งปรีทั้งเพาเวอร์แอมป์ ให้ผมลองฟังไปก่อน รอไว้ถึงตอนเปลี่ยนหลอดลองมาฟังเทียบอีกที

และ..แล้วก็มาถึงคิวโฮมเทียเตอร์ ห้องของอาจานชัชเป็นแบบ 1 ห้อง 2 ระบบ ลำโพงมีวางอยู่หลายคู่เลย ภายในห้องก็มีจอโปรเจคเตอร์(D.I.Y.) โปรเจคเตอร์ของอินโฟกัส 4805 แขวนติดกับเพดาน ลำโพงคู่หน้าเป็น Elac รุ่นเก๋ากึ๊กเกือบ 10 ปีได้มั้ง ตามคำบอกเล่าอาจานซื้อตอนนั้น 16000 เซ็นเตอร์เป็นของ kef เซอร์ราวน์ หม้อดันช็อตรุ่นเก่าเหมือนกัน สังเกตดูลำโพงยี่ห้อไม่เหมือนกันเลยทั้งด้านหน้าด้านหลังและเซ็นเตอร์ด้วย ( อุ๊ย..ลืมไปมี sur.หลังกลางด้วยแต่ผมจำยี่ห้อไม่ได้ ) ฉะนั้นการเซ็ทให้เสียงกลมกลืนกัน ทำได้ยากทีเดียว อีกทั้งเนื้อที่วางลำโพงค่อนข้างแคบ ผมไม่ได้ขยับตำแหน่งลำโพงเลย เพราะชุดฟังเพลง-ลำโพงที่ใช้ฟังเพลง ก็วางอยู่เต็มกลางห้องแล้วครับ

Re: ลองของใหม่...ใต้ฝุ่น 8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กันยายน, 2006, 12:03:03 PM »
พูดถึงเจ้าซับใต้ฝุ่น 8 บ้าง รูปร่างเล็กกระทัดรัดดีมากๆ ตัวตู้สีดำสวยงามใช้ได้เลยทีเดียว วูฟเฟอร์ที่ใช้เป็น 8 นิ้ว 2 ตัว ยิงออกทางด้านซ้ายและด้านขวาของตัวซับ ปุ่มปรับครอสโอเวอร์ปรับได้ 35-100 ( ขวาสุดที่ 100 ) มีปุ่มปรับเฟส 0-180 และก็ปุ่มปรับแต่งความถี่อีก 2 ตัว อันนั้นผมไม่ได้ปรับเลย เข้าใจว่าคงจะใช้ปรับตอนรับสัญญาณปรีจากชุดฟังเพลง ( ใช้ร่วมกันกับชุดฟังเพลง ) และก็มีปุ่ม movie กับ music ให้เลือกว่าจะใช้งานซับแบบไหน ในที่นี้ผมเลือกที่ movie ครับ ( อยากรู้รายละเอียดลึกๆลองอ่านวีดีโอไฟล์เล่มล่าสุด ทดสอบโดยคุณธานี )

ก่อนอื่นผมเข้าไปดูเมนูในแอมป์ marantz 5200 ก่อน ( คิดถึง 7200 ของผมจังเลย ตอนนี้ไม่ได้ใช้ ยกไปไว้บนหลังตู้ นี่หน้าฝนก็ใกล้หมดแล้ว คงจะได้ฟังเสียงของมันอีก ในเร็วๆนี้ :-* ) อาจานบอกกับผมว่าเสียงเซอร์ราวน์แทบไม่ได้ยินเลย ผมเข้าไปดูก็ถึงบางอ้อ :o คู่หน้า+12 เซนเตอร์+15 เซอร์ราวน์ +2 ( คราวก่อนมีคนมาปรับให้ ไม่ใช่เฮีย WK นะครับ ) ไหงปรับยังงี้ล่ะเนี่ย  :nonono แถมลองเทสต์โทนดู ลำโพงคู่หน้าต่อกลับข้างกันอีก จากลำโพงข้างซ้าย-ขวา ต่อเป็นข้างขวา-ซ้าย ผมก็จัดการปรับๆพวกนี้ก่อน แล้วก็ปรับลำโพงทั้งหมดเป็น small ( ที่จริงคู่หน้าจะเลือกเป็นลำโพงใหญ่ก็ได้ แต่กลัวเสียงเบสจะตีกันเกินไป ไว้รอดูรูปห้อง รูปลำโพงคู่หน้านะครับ ถ้าอาจานถ่ายมาให้ชมนะ ) แอมป์ตัวนี้รวมถึง 7200 ถ้าปรับคู่หน้าเป็น small ไม่สามารถเลือกจุดตัดครอสออกไปที่ซับได้ โดยแอมป์จะตัดให้อัตโนมัตที่ 100 ความถี่ต่ำกว่านี้ไปจะลงที่ซับ ให้ซับจัดการหมด ถือว่าเป็นภาระหนักเอาการสำหรับเจ้าใต้ฝุ่น 8 เลยนะเนี่ย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กันยายน, 2006, 12:21:21 PM »
ครอสโอเวอร์ที่ซับผมปรับไว้ที่ 100 เฟสที่ 0 โวลุ่มซับอยู่ที่ 11-12 นาฬิกา ( ที่แอมป์ผมปรับซับวูฟเฟอร์ไว้ +8 ) ชุดของอาจานสายสัญญาณซับ สายลำโพง อาจานไม่ค่อยได้เน้นเท่าไหร่ ( เน้นฟังเพลงมากกว่ามั้ง ) ผมก็ปรับให้ เท่าที่ปรับได้นะครับ ถ้าเปลี่ยนสายสัญญาณให้ดีกว่านี้ เสียงน่าจะอัพขึ้นมากกว่านี้มากกกก...เลยทีเดียว ( ประสบกาณ์จากตัวผมเองเลย เปลี่ยนสายสัญญาณซับ ต้องปรับซับใหม่หมด รวมไปถึงตำแหน่งซับด้วย!!! )

จากนั้นก็ได้เวลาฟังเสียที คอนเสิร์ท Alison กับพรรคพวก อีเกิ้ล สเกอร์เปี้ยน อคู๊สติก้า พบว่าเสียงเบสมันรวมเป็นกระจุกอยู่ข้างขวาข้างเดียว ( เป็นงั้นไป :nonono ) ข้างซ้ายโหวงไปเลย ผมก็ไม่เคยมีประสบการณ์เซ็ทซับยิงออกด้านข้างแบบนี้ เคยแต่ยิงหน้า ยิงลงพื้น คิดว่าจะเอาไงดี คุยกับอาจาน อาจานพูดว่า คนขายเขาบอกให้วางตู้เฉียงๆยิงเสียงออกมาตรงกลางห้อง ก็จัดการลองทันที คราวนี้ทุกอย่าง ดีขึ้นแบบทันตาเห็น เสียงเบสมาอยู่ตรงกลางห้องเป๊ะๆเลยครับ O0

ซับตัวนี้ดูคอนเสิร์ท ถือว่าเป็นซับที่ใช้ได้ตัวนึง เสียงโน๊ต หัวเบสต่างๆออกมาดีมาก รายละเอียดดี แต่ขาดความนุ่มลึกไปนิดนึง ( ตรงนี้อาจเป็นที่การเบิร์นอินด้วย อาจานบอกยังไม่น่าถึง 15-20 ชั่วโมง ) หรืออาจจะเป็นที่ผมปรับครอสไว้ชัน ( ที่ 100 ) มากเกินไปก็ได้ ทำเบสดูกระแทกกระทั้นไปนิด ฟัง สเกอร์เปี้ยน อคู๊สติก้าได้มันส์สะใจน่าดูเลยทีเดียว กระชับ ไว และที่สำคัญอัดได้โดยไม่พร่าเพี้ยน ฟ้องไปถึงตู้ไม้ของอาจานที่บานพับไม่แน่นครับ ( เพราะแผงตู้กระพือให้ได้ยินเสียงเป็นครั้งคราว ) รวมๆผมว่าใช้ได้ทีเดียว สำหรับการฟังคอนเสิร์ท

มาถึงดูหนัง แผ่นมิสเตอร์มิสซิส สมิท รับ ฉากสู้กันในบ้านระหว่างคู่ผัว-เมีย ( จากในหนังมาเป็นกันจริงๆต่อนอกจอ ) เสียงปืนลูกซองของโจลี่ อื้อหือ เนื้อๆเลยทีเดียวครับ รวมไปถึงปืนกลมือ เสียงเครื่องรถยนต์ ถ้าปิดซับตัวนี้ไป ดูไม่ได้เลยทีเดียว

เซ็ทอัพจนอาจานพอใจครับ ( อาจานคงปลื้มมาก เพราะไม่ได้ยินเสียงเซอร์ราวน์มาเกือบปี  ;D ) จะพาผมไปกินข้าว ผมบอกไว้ก่อน เพราะต้องรีบมาช่วยเก็บของที่ร้าน ซับของแม็กเน็ทตัวนี้ ผมว่าไม่ธรรมดาครับ อยากเชียร์ให้อาจานลงทุนใช้สายสัญญาณดีๆ รวมถึงสายดิจิตอลด้วยนะครับอาจาน ถ้าเป็น Lace ของท่าน KJ รายละเอียดพรึ่บกว่านั้นเยอะ รวมไปถึงโทนเสียงด้วย เอาเป็นว่าผมปลื้มซับตัวนี้มากทีเดียว วันหลังไม่แน่อาจจะได้อุดหนุนของไทยซักตัวครับ ในวงเงินไม่เกิน 9000 บาท ( ถามราคาหลายๆร้าน ) ตัวนี้ท่านควรไปลองฟังเปรียบเทียบดูด้วยครับ ขอบคุณที่ทนอ่าน สวัสดีครับ  :)

ปล.ห้องอาจานไม่ใหญ่มากครับ ไม่ถึง 20ตรม. ถ้าห้องใหญ่กว่านี้ ปริมาณเบสที่ได้ น้อยกว่าที่ผมได้ยินแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน, 2006, 12:50:35 PM โดย โต้ง ช.ม. »

ออฟไลน์ จานพัด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กันยายน, 2006, 07:38:22 PM »
อะ แฮ่ม.....หนุ่มโต้ง.....
ของครู.....ที่บ้าน  ก็ยังไม่ได้เซทนะคับ......ทั้งแอมป์.....ทั้งซับ....ทั้งลำโพง 5  ตัว......
ตั้งแต่ซื้อมา    ก็วางไว้ที่เดิม   จนบัดเดี๋ยวนี้.....ยังไม่เคยเข้าไป  ปรับแต่ง เสียงอะไรเลย ที่แอมป์ ( 7300 )...

เสาร์ -  ทิตย์  หน้านี้...... ถ้าว่าง   ขอเชิญ......ไปช่วย แป๋ง  ฮื้อ กำ......
เผื่อจะได้ยินเสียง     เหมือนโรงหนัง   กะเขาบ้าง....
ขอบคุณล่วงหน้า   หลายๆ  เด้อ....

อ้อ.....เกือบลืม  วันพรุ่งนี้  25  กันยายน  49 ..... 

เป็นวัน  คล้ายวันเกิดมาดูโลก.....ของหนุ่มโต้ง  น่ะ...

..............ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย   สิ่งศักดิ์สิทธิ์  ทั้งหลายในสากลโลก 
.............. รวมทั้งอำนาจ  บุญบารมี ของพระธาตุดอยสุเทพเจ้า  ที่เป็นที่นับถือของพวกเราชาว เจียงใหม่
...............จงดลบันดาล ให้.....หนุ่ม โต้ง.....จงพบแต่ความสุข  สมหวัง   คิดเงิน ได้เงิน คิดทองได้ทอง 
...............ขอจงเป็นดังอธิฐาน  ด้วยเทอญ....สาธุ   สาธุ  สาธุ......เพี้ยง...

ออฟไลน์ จานพัด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กันยายน, 2006, 07:48:42 PM »
เห็น   หนุ่มโต้ง    ชอบ ฟุตบอล  เป็น จิตใจ.....พอกับ  เครื่องเสียง....
ขอมอบ    รูป นักฟุตบอล.....ดรีมทีม...ให้หนุ่มโต้ง  ด้วยครับ.....
หวังว่า     คงถูกใจบ้าง  ไม่มาก  ก็น้อย......

ออฟไลน์ CHAT CM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กันยายน, 2006, 09:38:59 PM »
 K)  ขอขอบคุณคุณโต้งที่มาช่วยเซทชุดโฮมเทียเตอร์ที่บ้าน  รอออกพรรษาค่อยมีค่ายกครูดื่มนำเป็นฟอง  นะ ทราบข่าวจากจานพัดว่า  25 ก.ย. 2549 นี้ขอให้มีความสุข  ความสมหวัง  คิดหวังสิ่งใดให้ได้ดั่งใจหวังทุกประการ   (( :secret

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กันยายน, 2006, 09:45:47 PM »
 ((  วันพรุ่งนี้จะลองทดสอบโพสภาพใต้ฝุ่น 8  ให้พี่น้องชาวเวปคุณตู่ได้ชม หรือไม่โพสเข่าเวป ของแม็กเนทก็ได้ครับ :drunk :kicking

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กันยายน, 2006, 12:29:38 AM »
น่าสนใจครับ

ปรกติผมชอบ concept ของพวก passive radiator อยู่แล้ว (ทำงาน 1 ดอก อีกดอกเอาไว้ปิดรูอากาศ) ... Martin Logan Descent ที่เป็น Passive Radiator ยังคงติดหูมาจนทุกวันนี้

อยากให้ Magnet ออกรุ่น 10" จัง

d_d
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 กันยายน, 2006, 10:06:49 AM »
willson watch dog ????

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 กันยายน, 2006, 10:13:03 AM »
ที่ผมชอบใจซับตัวนี้มาก ( ถ้าอนาคตถ้ามีห้องไม่เกิน 20 ตรม.สอยแน่!!! ) ก็เพราะว่ามันให้เบสที่ไม่อื้ออึงครับ จึงทำให้ได้ยินรายละเอียดเสียงเบสต่างๆได้ดี แปลกใจจริงๆคิดว่าห้องของอาจาน เบสที่ได้คงจะบูมดูไม่จืดกว่านี้แน่ แต่ซับตัวนี้กระชับ เก็บตัวเร็วมากๆ  O0

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กันยายน, 2006, 03:40:55 PM »
น่าสนใจครับ

ปรกติผมชอบ concept ของพวก passive radiator อยู่แล้ว (ทำงาน 1 ดอก อีกดอกเอาไว้ปิดรูอากาศ) ... Martin Logan Descent ที่เป็น Passive Radiator ยังคงติดหูมาจนทุกวันนี้

อยากให้ Magnet ออกรุ่น 10" จัง

d_d

นั้นซิครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 กันยายน, 2006, 06:35:47 PM »
 (( ส่งรูปภาพครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 กันยายน, 2006, 06:37:51 PM »
 O0  ส่งรูปภาพด้านหลังใต้ฝ่น 8  ครับ

ออฟไลน์ leo2029

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 กันยายน, 2006, 08:57:38 PM »
ราคาค่าตัวมันสักเท่าไหร่กันนี่

ออฟไลน์ Planaria

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กันยายน, 2006, 08:01:10 AM »
เห็นเขาว่าเก้าพันกว่าเองนะครับ อยากได้อยู่เหมือนกันรุ่นนี้ แต่ตอนไปซื้อซับ ของยังไม่ออกอ่ะ >_<

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กันยายน, 2006, 12:12:13 PM »
ถ้าสนใจจริง ลองถามราคาหลายๆร้านครับ อาจานได้มาไม่ถึง 9 ครับ