ผู้เขียน หัวข้อ: DVD recorder อะไรดีครับ  (อ่าน 2366 ครั้ง)

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • JBC
DVD recorder อะไรดีครับ
« เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2006, 05:47:29 PM »
เอาแค่อัดรายการทีวี ลงแผ่น DVD-RW ให้ชัวร์เท่านั้นแหละ ไม่ต้อง HDD หรือ DVD RAM ก็ได้ สนใจ sony กัย panasonic ของใครน่าใช้กว่ากันครับ ส่วน pioneer กลัวมีปัญหาเวลาเอาไปวางคู่กับ DVD player ของ pioneer ด้วยกัน กดรีโมทแล้วมันจะทำงานพร้อมกัน 2 เครื่อง
:crazy

ออฟไลน์ Prasert

Re: DVD recorder อะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2006, 07:04:54 PM »
ถ้ามีให้เลือกแค่สองยี่ห้อนี้ ผมว่า Sony น่าจะให้บริการหลังการขายดีกว่าครับ  :)

เท่าที่ผมใช้ Dvd Recorder ของ Sony อยู่หลายเดือน ใช้แบบทารุณการใช้งานด้วย ยังไม่มีอาการงอแงออกมาให้ปวดหัวครับ  O0

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2006, 10:39:24 PM »
ผมว่าซัมซุงสวยดีครับน่าเล่นที่สุด
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 04:35:42 PM »
 :) หมื่นต้นๆ ก็สามารถมีไว้ในครอบครองได้แล้วล่ะครับ....เลือกที่สามารถ write ทั้ง Pal และ NTSC และทั้ง DVD+ และ DVD-  น่าจะ cover ได้ทั้งหมด บอกไบ้ให้นิดครับ ส่วนตัวใช้ LG มาประมาณ ปีครึ่งแล้ว ใช้อัดรายการทีวี และ write ภาพจากกล้อง MINI DV ลงแผ่น ก็ดี แต่กระซิบเบาๆว่า เข้าศูนย์แล้ว 2 ครั้งอ่ะ แต่ศูนย์บริการก็บริการดีมาก เช่นกันครับ 8)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ RP7

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 06:30:39 PM »
ตอนนี้ของผมใช้ของ Sony รุ่นที่มี HD อยู่ ในแง่คุณภาพการอัดและการใช้งานถือว่าดีครับ ภาพถ้าอัดในโหมดที่มีคุณภาพสูงหน่อยเช่น HQ การดรอปลงของสัญญาณมีน้อยมาก และข้อดีอีกข้อคือใช้ได้กับแผ่นทุกประเภทครับ

แต่ข้อเสียของ Sony คือ อัดได้แต่ระบบ PAL ดังนั้น ถ้าใช้อัดแต่ TV อย่างเดียวคงไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้ามี source อื่นที่เป็น NTSC ด้วย คงต้องหันไปพึ่งพายี่ห้ออื่นครับ

ของ pana ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้ารุ่นเก่าๆน่าจะอัดได้แต่ NTSC เหมือนกัน

ถ้าเอาอัดได้ครบทุก format ทั้ง pal และ NTSC ก็เห็นมี Pionner รุ่นใหม่ที่เป็น X40 ครับ ถ้ารุ่นเก่าที่เป็น X30 จะใช้กับแผ่น DVD-R+ ไม่ได้ครับ

ส่วนเรื่องรีโมท เครื่องอัดดีวีดีทั่วไปน่าจะตั้งโค๊ดรีโมทได้ว่าเป็น 1, 2, 3 ดังนั้น เรื่องใช้รีโมทแล้วสัญญาณไปตรงกับอีกเครื่องนึงไม่น่ามีปัญหาครับ

ถ้าจะซื้อทั้งทีผมแนะนำให้ซื้อแบบมี HD ครับเพราะจะสะดวกกว่ามาก และสามารถตัดต่อส่วนที่ไม่ต้องการออกไป (เช่นโฆษณา) ก่อนที่จะทำสำเนาลงแผ่นได้ ราคาตอนนี้ก็ถูกลงเยอะแค่หมื่นนิดๆก็น่าจะเล่นได้แล้วครับ  :headphone

ออฟไลน์ Mark

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2006, 06:56:50 AM »
ชั่วโมงนี้ คิดว่า Pioneer 340H-S รุ่นเล็กสุดที่อัดและเล่นได้ทุก Format (DVD+/-R/RW, DVD+/-R DL, DVD-RAM) รวมทั้งระบบ Pal/Ntsc ด้วย เป็นตัวแนะนำครับ
จุดที่ชอบอีกอย่าง ที่มี Output (S-Video, Composite, AudioL/R) ให้สองชุด มากกว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2006, 09:58:49 AM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมคงใช้งานแค่อัดทีวีเอาไว้ดูข่าวแค่นั้นแหละครับ เพราะทุกวันนี้ กว่าจะถึงบ้านข่าวก็จบซะแล้ว ส่วนการใช้งานอย่างอื่น ใช้คอมฯทำน่าจะถนัดกว่าครับ
:crazy