ผู้เขียน หัวข้อ: **ใครชอบร้องเพลงขอให้ยกมือขึ้น**  (อ่าน 6825 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.ken

• Super Star.
  • **
Re: **ใครชอบร้องเพลงขอให้ยกมือขึ้น**
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 04:44:56 PM »
 :whistling  ของผมก็ใช้ตัวนี้ครับร้องโอเกะได้เพราะจริงๆ ร้องธานินทร์ อย่างเดียว ศรคีรี บ้าง 

ออฟไลน์ hormonics

Re: **ใครชอบร้องเพลงขอให้ยกมือขึ้น**
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 12:14:39 PM »
ต้อนรับสงกรานต์เลยนะครับ  แล้วพี่ๆมีไฟลล์ midi ใหม่ๆหรือยังครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=43871.0

^
^
^
เผื่อติดต่อครับ

ออฟไลน์ boonma

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 11:57:32 AM »
อยากจะทำร้อง คาราโอเกะ เหมือนกันครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=29997.0

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 10:21:47 AM »
เคยทำตอนที่เค้ากำลังฮิตกัน แต่เป็นทรานซีสเตอร์
องค์ประกอบหลัก

ออฟไลน์ yoss

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 09:51:29 AM »
ว่าจะทำอยู่เหมือนกันครับ Y]
****งดซื้อหลอดชั่วคราว งดเข้าอีเบย์****
http://www.htg2.net/index.php?topic=43623.0

http://myoss.multiply.com/

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 09:47:21 AM »
ของใช้ปรีฉายหนังเก่าเป็นหลอด 12ax7 เสียงร้องหวานจับใจ ^-^
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Somtick

• อนุลักษณ์ของเก่า(หลอดสูญญากาศ)
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 03:52:23 AM »
ลองวงจรนี้ครับ
ข้อความส่วนตัว ===> http://www.htg2.net/index.php?topic=16461.0

ออฟไลน์ MrHelix

• เกรียนแห่งที่ราบสูง
  • DIY สไตล์เกรียน
    • Vmodtech.com :: Increase Your Force
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 02:25:30 AM »
กำลังสงสัยว่าเอา 12AX7 ทำแบบแอมป์กีตาร์เลยได้มั้ยครับเนี่ย  ;D
เพราะความเพี้ยนไม่ได้เป็นตัวชี้วัดคุณภาพเสียง ผมเลยกลายเป็นผู้เสพหลอดไปแล้วครับ อิอิ
รายละเอียดที่อยู่ของผมครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=38515.0

ออฟไลน์ โตงเตง

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 เมษายน, 2009, 08:52:35 PM »
ขุดๆๆๆ ขุดมันขึ้นมา คาราโอเก่ะ :showoff :showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2006, 12:05:13 PM »
โอววว ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ต่อไปคงได้ถือหลอดร้องเพลงกันละครับ 2f 2f 2f  ไม่ต้องใช้ไมค์ด้วย ประหยัดดี อิอิ :headphone
แต่ผมว่าถ้าเป็น 26 นี่ ไม่ต้องมี Preamp เลยก็ได้ครับ แค่พูดใส่หลอดก็ได้ยินเสียงแล้ว bypass mic-preamp ได้เลย  ^-^

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2006, 09:20:51 AM »
แต่ผมว่าถ้าเป็น 26 นี่ ไม่ต้องมี Preamp เลยก็ได้ครับ แค่พูดใส่หลอดก็ได้ยินเสียงแล้ว bypass mic-preamp ได้เลย  ^-^

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2006, 08:13:41 AM »
เอาหลอด 26 ของคุณ Louis มาทำสิครับ microphonic สุดๆ  :whistling

เคยเห็นเค้าเอา EF86 มาทำไมค์หลอดแล้วอยากทำมั่ง แต่อุปกรณ์หาซื้อไม่มี  :D

http://www.gyraf.dk/gy_pd/g7/gic.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม, 2006, 08:15:30 AM โดย LOUIS »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2006, 07:54:42 AM »
เอาหลอด 26 ของคุณ Louis มาทำสิครับ microphonic สุดๆ  :whistling

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2006, 11:12:33 PM »
ชอบร้องเพลงเหมือนกันครับ เคยบ้าขนาดจะทำไมค์หลอดเองอ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2006, 09:39:17 AM »
อ้างถึง
microphone preamp ทำไม่ง่ายเลยนะครับ ทำไปทำมาอาจจะกลายเป็นเครื่องกำเนิดเสียงฮัมแทน 

เห็นด้วยกับคุณ LNAudio เลยครับ ผมเคยลองทำตัวนึง ท้ายสุดก็ต้องถอยครับ เพราะกำจัด Noise & Hum ไม่ได้จริงๆ แต่เท่าที่ลองฟังเสียงคร่าวๆแล้ว ยอมรับว่าถ้าแก้ปัญหานี้ได้ จะวางไมค์ไม่ลงล่ะครับ  ;D
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 07:01:33 PM »
microphone preamp ทำไม่ง่ายเลยนะครับ ทำไปทำมาอาจจะกลายเป็นเครื่องกำเนิดเสียงฮัมแทน  :black_eye

จริงๆแล้วซื้อ mixer ราคาประหยัดมา ซึ่งจะมี insert function สำหรับใส่พวก reverb/echo ได้จะสะดวกกว่าครับ

ผมว่า S/W ใน PC ทั่วๆปก็มีนะครับ อันนี้เดาเอา
ผมเคยทำ ทั้ง ฮัม วิ๊ด ว๊าย วุ่นวายไปหมด แต่ยังไม่มีเสียง บึ้ม เท่านั้น
วันไหนอารมณ์ดีจะปลุกผีขึ้นมาใหม่ ผีไมค์หลอด :drunk :drunk

จะสกัดมันยังไงดี ขอถามสัญญาณเข้าของ microphone นี่มันเป็น 0. กว่าๆ mA ใช่ไหมครับ
ใครมีวงจรปรีที่ใช้หลอด 12ax ข้างละ chanel บ้างครับ จะเอาไปใช้ภาคดนตรี :cry2
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 03:51:07 PM »
เป็นทางออกที่ดีครับ จิงๆก็อยากซื้อบางส่วนที่ทำเองไม่ได้ (ทำได้แต่ไม่เนี้ยบ) เช่นภาค echo

echo kit หาไม่ยากครับ

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 03:38:55 PM »
microphone preamp ทำไม่ง่ายเลยนะครับ ทำไปทำมาอาจจะกลายเป็นเครื่องกำเนิดเสียงฮัมแทน  :black_eye

จริงๆแล้วซื้อ mixer ราคาประหยัดมา ซึ่งจะมี insert function สำหรับใส่พวก reverb/echo ได้จะสะดวกกว่าครับ

ผมว่า S/W ใน PC ทั่วๆปก็มีนะครับ อันนี้เดาเอา
ผมเคยทำ ทั้ง ฮัม วิ๊ด ว๊าย วุ่นวายไปหมด แต่ยังไม่มีเสียง บึ้ม เท่านั้น
วันไหนอารมณ์ดีจะปลุกผีขึ้นมาใหม่ ผีไมค์หลอด :drunk :drunk
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 12:40:17 PM »

น่าสนใจครับ แต่มันยากตรง วงจร Excho  Delay  Reverb นีแหละ คงทำอะไรซับซ้อนสู้ Digital ไม่ได้ อีกอย่างอะไหล่บางตัวก็หาไม่ได้แล้วเช่นรางสปริงครับ

เป็นทางออกที่ดีครับ จิงๆก็อยากซื้อบางส่วนที่ทำเองไม่ได้ (ทำได้แต่ไม่เนี้ยบ) เช่นภาค echo

อยากขอคำแนะนำ หรือวงจรแนะนำเพิ่มเติม สำหรับมือใหม่อย่างผมด้วยครับ
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 09:58:53 AM »
น่าสนใจครับ แต่มันยากตรง วงจร Excho  Delay  Reverb นีแหละ คงทำอะไรซับซ้อนสู้ Digital ไม่ได้ อีกอย่างอะไหล่บางตัวก็หาไม่ได้แล้วเช่นรางสปริงครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 09:42:59 AM »

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 09:37:54 AM »
 ^-^ ดีเลยครับ  ตามวงจรน่าจะเป็นระดับโปรเชียว  มีภาคจ่ายไฟให้ไมค์คอนเดนเซอร์ด้วยน่าสนใจครับ  :)

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2006, 09:17:28 AM »
เป็นวงจรแบบบาลานซ์ครับ เอาไว้ใช้กับไมโครโฟน ที่เป็นแบบ บาลานซ์เอาท์พุท มีประโยชน์คือลด(หักล้าง)สัญญานรบกวนได้ดี ทำให้ลากสายไมค์ได้ยาวขึ้นครับ
ทำไมวงจรนี้ถึงมี IN +/- และOUT+/-

งงครับ :D

แล้วจะไปเชื่อมต่อกับภาค line in ของปรีเพลง แล้วออกเป็น line out แค่ชุดเดียวยังงัยครับ ???

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2006, 11:20:55 PM »
ลองดูวงจรเดียวใน cew เล่มใหม่สิครับ ผมว่าจะทำให้แฟนอยุ่เหมือนกัน
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ RealTube

• Realtonecustompickup
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2006, 05:07:28 PM »
ติดตาม ครับ  ติดตาม   O0

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2006, 04:20:21 PM »
ทำไมวงจรนี้ถึงมี IN +/- และOUT+/-

งงครับ :D

แล้วจะไปเชื่อมต่อกับภาค line in ของปรีเพลง แล้วออกเป็น line out แค่ชุดเดียวยังงัยครับ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม, 2006, 04:27:37 PM โดย Amadeus »

**ใครชอบร้องเพลงขอให้ยกมือขึ้น**
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2006, 01:08:40 PM »
เมื่อวานนี้ พี่สาวผมเซ็นต์งบประมาณ สำหรับแอมป์คาราโอเกะหนึ่งตัว...

เดินเลือกไปเลือกมา ก็ไปลงเอยที่รุ่นเล็ก ของร้านอิเล็ค แถวคลองหลอด

กลับมาลองดูรู้สึกว่ามันยังไม่ใช่ และเกิดข้อสงสัยอีกว่าถ้าเราทำเองล่ะครับ

จึงมีคำถามล่ะครับ

อยากทำปรีที่มีสองอินพุต
อินพุตนึงเป็นไมด์
อีกอันนึงเป็นซีดี(เพลงเกะ)
แยกโวลลุ่ม แต่อินพุตที่เป็นไมด์อยากให้มีที่ปรับ ecko ด้วยครับ
อยากใช้หลอด 12ax หรือหลอดที่หาง่ายๆ (ไม่แพงมาก)

แต่ผมออกแบบไม่เป็นครับ :cry2
อยากรบกวนผู้ร่วมอุดมการณ์และกูรูหลอด เสกวงจรให้หน่อยครับ ;)

ปล. ไหนๆก็ใช้ทีวีหลอด(CRT) พาวเวอร์หลอด
เลยอยากได้ปรีเกะหลอด ร้องเพลงไปซดก๋วยเตี๋ยวหลอดไปด้วย
แต่ ขอไม่จับเด็กแถวคลอง......นะครับ ;D