ผู้เขียน หัวข้อ: JM Lab Chorus 706s กับ NHT SB2 ระหว่าง 2 ตัวนี้อิมเมจตัวใดดีกว่ากันครับ  (อ่าน 1887 ครั้ง)

ออฟไลน์ Benz

JM Lab Chorus 706s กับ NHT SB2 ระหว่าง 2 ตัวนี้อิมเมจตัวใดดีกว่ากันครับ (หลังเบริ์นแล้วและถ้าเทียบสภาพแวดล้อมเดียวกัน)

แล้วตัวใด set ยากกว่ากันครับ
706s เป็น port หน้า
sb2 เป็นตู้ปิด

รบกวนขอถามเกี่ยวกับคู่นี้อีกซักครั้งนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Bossacafe

จากที่เคยเล่นๆ อยู่พักนึงนั้น
ทางด้าน JM นั้นจะไวต่อการเปลี่ยนแปลงที่มากกว่า นั้นหมายความว่าเซ็ทอัพนั้นจะยากกว่าสักนิดหนึ่งเมื่อเทียบกับSB2
แต่ว่าทางด้าน SB2 นั้นจะขับได้ยากกว่าครับ

ได้อย่างเสียอย่างก็ว่ากันไป

แต่ว่าทั้งสองตัวนี้ไม่มีตัวใหม่แล้วนะครับ ในตลาดมือสองตัว SB2 นั้นจะหาได้ง่ายกว่า

อ่า ใช่ครับ ตอนนี้รู้สึกมันได้อย่างเสียอย่าง
จนข้อดีข้อเสียมันแทบจะเท่ากันเลย จนเลือกไม่ถูก

แต่ชอบแนวเสียง sb2 มากกว่า แต่เหลือแต่ตัวโชว์และสภาพมีริ้วรอยนิดหน่อย และติดปัญหาเรื่องขับยาก (กลัว avr ที่มีขับไม่ไหว) ถ้าซื้อแอมป์ใหม่เลยก็งบไม่พอเนื่องจากต้องเก็บเงินไว้ต่อเติมบ้านใหม่ด้วย

ส่วน 706s ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องกำลังขับของแอมป์ และของที่เหลืออยู่เป็นของใหม่(แกะออกจากกล่องมาไม่นาน)
ส่วนแนวเสียงก็ถือว่า ok

แต่จิงๆที่เน้นเลยเรื่องอิมเมจน่ะครับ
เพราะชอบฟังพวกตำแหน่งดนตรีมาก คือไม่ชอบที่ฟังแล้วมันออกแบนๆ หรือต้องคอยจินตนการเอาเอง
เลยอยากทราบว่า 2 ตัวนี้ตัวใดอิมเมจดีกว่ากันครับ เพราะคิดว่าจะเอาอิมเมจนี่เป้นตัวตัดสินเลยน่ะครับ  ;)

ขอบคุณมากครับ

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ
คือผมได้ไปลองฟังมาแล้วทั้ง 2 ตัว แต่ติดตรง 706s นั่นอย่างที่บอกว่าค่อนข้างใหม่และคงแทบจะยังไม่ได้เบริ์นเลย
มันเลยฟังไม่ค่อยจะออกน่ะครับ แหะๆ  :wiggle
แต่ส่วน sb2 นั้นคงได้แกะกล่องออกมาค่อนข้างจะนาน และเปิดจนใกล้พ้นระยะเบริ์นแล้ว บุคลิคจึงค่อยข้างเห็นได้ชัด