ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคย DIY เครื่องเล่นแผ่นเสียง....บ้างครับ  (อ่าน 5737 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ใครเคย DIY เครื่องเล่นแผ่นเสียง....บ้างครับ
« เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2005, 03:50:37 PM »
ช่วงนี้ผมเห็นมีเพื่อนๆให้ความสนใจในเครื่องเล่นแผ่นเสียงมากขึ้น

และยังได้รับทราบว่าเพื่อนๆนัก DIY หลายๆท่านก็ฟังเพลงจากแผ่นเสียง....และมีอีกหลายๆท่านที่กำลังจดๆจ้องๆที่จะเข้ามา...หรือไม่เข้ามาเล่นแผ่นเสียงดี

ด้วยว่ากระทู้นี้อยุ่ในหมู่นัก DIY จึงอยากเรียนถามว่า

เพื่อนท่านใดเคยทำเครื่องเล่นแผ่นเสียงเองบ้างครับ

หรือไม่ก็ทำบางส่วน...เช่น Arm...

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
Re: ใครเคย DIY เครื่องเล่นแผ่นเสียง....บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2005, 04:21:38 PM »
เคยคิดอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่มีโอกาสจริงๆจังๆซักที เพราะว่าไม่สามารถทำด้วยตัวเองได้ คือมันต้องอาศัยเครื่องกัด และกลึงซึ่งยังไม่มีใครใจดีพอจะให้ยืมใช้  :(

ก็เลยทำแค่ phono stage ครับ

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ใครเคย DIY เครื่องเล่นแผ่นเสียง....บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2005, 04:28:49 PM »
สิ่งที่ผมคิดว่าเป็นปัญหาหลักก็คือ

มอเตอร์ครับ...ไม่ทราบว่าสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ

อยากตัวแท่น...อาจใช้ไม้ หรือโลหะ ก็จ้างโรงกึงได้...(จริงๆพี่ชายผมมีเครื่อง CNC อยู่แต่ไม่รู้จะยอมให้ผมทำอะไรสนุกๆหรือไม่...เพราะถ้าทำอะไรไม่ได้เงินพี่ผมไม่สนใจเสียด้วย :'()
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2005, 06:17:33 PM »
ผมก็เคยคิดนะครับ  แต่ติด 2 อย่างคือ 1.มอเตอร์และวิธีการคุมรอบมอเตอร์ให้มันเงียบและเที่ยงตรง 2. การทำแบริ่งให้มันตรงลื่นและแข็งแรง
แท่นผมว่าแผ่นอาคริลิคไม่แพงและสวยครับ

cat
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2005, 06:24:24 PM »
ถ้ามอเตอร์...ที่พอหาได้จะเป็น 110V 60HZ เรื่องความต่างศักษ์คงแปลงได้...แต่เรื่องความถี่นี้จะแก้ไขอย่างไรครับดีครับ

เพราะผมเคยพบเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่...แก้ไฟจาก110 มาเป็น220 แต่มีปัญหา...เรื่องรอบเดินไม่ตรงในบางครั้ง

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2005, 08:04:59 PM »
จริงๆแล้วเรื่องความถี่นี่ใช้วิธีการชดเชยที่ตัว pulley มันครับ ผมมี VPI 19 ที่เป็น 110V 60Hz พอเปลี่ยนเป็น 220V 50Hz ขนาดของ pulley ก็เปลี่ยนไปครับ ใครรู้เรื่องมอเตอร์ดีๆผมว่าคำนวนได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2005, 10:34:05 PM »
ผมเคยแต่โมดิฟายด์ครับ ผมมีเครื่องของ DUAL  อยู่ แต่ เป็นรุ่นเก่า ตัวโครงสร้างไม้ไม่ค่อยดี มอเตอร์เริ่ม สั่น เลย จับมาทำใหม่ แยกมอเตอร์ออกจาก แท่นเดิม ใช้ หัวเข็ม MC  ของ B&O กับ AUDIO TECHNICA  ตอนนี้ก้อยังใช้อู่ครับ แต่ไม่บ่อยนัก เพราะ แอมป์หลอดที่ใช้อยู่ไม่มี PHONO  เลยใช้ปรี ธรรมดาขยายแทน เสียงไม่ค่อยถูกใจ เอาไว้ว่าง ๆ สงสัยต้องลงมืออีกสักที
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ นิ่ม

• Super Star
  • *
  • หาหลอดถูกๆเสียงดีๆ ของฟรียิ่งชอบ
สวัสดีครับ เพิ่งจะสมัครสมาชิกใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2005, 07:34:50 AM »
ผมก็เล่นแผ่นเสียงครับ ชอบมากกว่าCD ;) ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2005, 09:32:52 AM »
คุณนิ้มครับ...เครื่องคุณนิ้มนี้ยี่ห้ออะไรครับ...ใช่ Lenco หรือไม่ครับ ???

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2005, 09:44:13 AM »
ผมทีทุกอย่างพร้อมแล้วครับ..กระว่ามีแรงฮึดเมื่อไหร่จะลุยทันทีลิ้งตามนี้ครับดูดีมาก
http://www.diyaudio.com/forums/showthread.php?s=&threadid=35189&highlight=
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2005, 09:48:47 AM »
น่าอิฉามากกกกก..ครับคุณเจ...ทำเร็วๆนะครับ อย่ากเห็นจังครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2005, 11:08:19 AM »
คุณเจ...หามอร์เตอร และ แบริ่งจากไหนครับ :)

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2005, 11:21:56 AM »
ผมมีมอเตอร์ดีๆเก็บไว้ตอนเล่นหุ่นยนต์ครับ...และวงจรควบคุมมอเตอร์ดีซี..ได้จากความรู้เก่าก็น่าจะโอเค..ส่วนแบริ่ง..เอาจาก TT ตัวเก่าไปก่อน
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2005, 11:28:27 AM »
แบบนี้นี่เอง...สานอามนั้น...คุณเจวางแผนไว้จะใช้วัสดุอะไรครับ