ผู้เขียน หัวข้อ: Saw โหด ลุ้น ระทึก  (อ่าน 4196 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
Saw โหด ลุ้น ระทึก
« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 03:53:35 PM »
หวัดดีครับทุกท่าน ผมเพิ่งดูหนังเรื่องนี้จบมาเดี๋ยวนี้เองครับ จึงขอนำมาเล่าสู่กันฟัง

Saw เป็นเรื่องราวของหมอและชายคนนึง เมื่อทั้ง 2 คนตื่นขึ้นมา พวกเขาได้พบว่าตัวเองถูกล่ามโซ่ไว้คนละด้านในห้องๆนึง และมีคนนอนตายอยู่กลางห้อง ในกระเป๋าของพวกเขามีเทปอยู่คนละม้วน เมื่อพวกเขาเปิดฟัง พวกเขาถึงรู้ว่า ตัวเองตกเป็นเหยื่อของคนโรคจิตอัจฉริยะเข้าให้แล้ว พวกเขาต้องถูกบีบบังคับให้เล่นเกมส์ ที่ทั้ง 2 ไม่ต้องการจะเล่น เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นเช่นไร ท่านต้องไปติดตามชมเองในโรงนะครับ

Saw ทำเงินไปได้พอสมควรในบ็อคอ๊อฟฟิค ฟอร์มของหนังถือว่า ไม่ใหญ่โตอะไรมากมาย ดารานำแสดงก็ค่อนข้างจะโนเนมด้วยซ้ำไป ( มีอยู่ 2-3 คนที่พอจะคุ้นหน้าคุ้นตาบ้าง ) แต่การโปรโมทหนังทำได้น่าสนใจ จากที่สังเกตโปสเตอร์หนังหน้าโรง เป็นรูปมือ รูปเท้าถูกตัด และก็มีรูปผู้หญิงใส่กรงเหล็กครอบศรีษะ ดูโปสเตอร์แบบผิวเผิน ชวนทำให้คิดว่า นี่น่าจะคือหนังแนวขายความแหวะแน่นอน

แต่เอาเข้าจริงๆกลับเม่ใช่ ดูหนังเรื่องนี้ตั้งแต่ต้นจนจบ ผมคิดว่าหนังเรื่องนี้ทำได้ในระดับที่ดีเลยทีเดียว การเดินเรื่อง การผูกเรื่อง เกือบจะเทียบเคียงหนังคลาสสิคยุคก่อนๆอย่าง seven เลย บรรยากาศของหนังก็มาแนวๆเดียวกัน ( จะเรียกว่าแนวฮาร์ดคอร์ก็น่าจะได้ ) ที่ด้อยกว่าเรื่อง seven ก็คือหนังไม่มีนักแสดงชั้นแม่เหล็กมาเป็นดารานำ และเนื้อเรื่อง การเฉลยปริศนา ก็ค่อนข้างจะง่ายไปซักหน่อย เท่านั้นเอง ส่วนอื่นๆถือว่าหนังเรื่องนี้ทำได้ดีกว่าที่คิด

ดูแล้วได้อารมณ์ลุ้นระทึก ไปกับตัวละครเหมือนกัน เมื่อต้องตกในสถาณการณ์คับขัน ฉากแหวะๆจริงๆนั้น ก็มีบ้างแต่ไม่มากเลย จะมีอยู่ 2-3 ฉาก ( บางคนอาจจะว่าไม่มีเลยก็ได้ ) ที่ดูแล้วน่าหวาดเสียวลูกกะตา

ตอนจบถือว่าเซอร์ไพซ์พอสมควร ถ้าคุณได้ดูแล้ว ห้ามเล่าตอนจบให้เพื่อนฟังเด็ดขาด เพราะกุญแจไขปริศนามันมาตั้งแต่ต้นเรื่องแล้ว ( ขอบอกเท่านี้แล้วกันครับ อิๆๆ ) ถือว่าผู้กำกับ คนเขียนบท เข้าใจเล่นเหมือนกันนะ หลอกคนดูซะเหวอเลย หึๆ

จุดด้อย มองหาแทบไม่มี ถ้าคุณจะไปดู ก็อย่าพาลูกเล็กเด็กแดง ไปดูด้วยก็แล้วกัน เพราะในหนังมีความรุงแรงพอสมควรครับ

ผมให้ 9 คะแนน เป็นหนังฟอร์มเล็กที่ทำได้เกินคาด ถ้าชอบหนังแนวนี้ จะไปดูที่โรงก็ได้เลยครับ 

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: Saw โหด ลุ้น ระทึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2005, 04:03:51 PM »

http://www.amazon.com/exec/obidos/tg/detail/-/B0006SSOHC/qid=1116320310/sr=1-2/ref=sr_1_2/102-5922228-2752926?v=glance&s=dvd

ใช้ได้เลยครับผม สำหรับผู้ที่ชอบหนังประเภท ฆาตรกรรม สยองขวัญ สั่นประสาท แถมหักมุมอีกต่างหาก

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: Saw โหด ลุ้น ระทึก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 07:48:37 AM »
มีใครเคยดูจากแผ่นที่ผลิตในไทยมั้ยครับ ว่าคุณภาพเป็นยังไง เห็นว่าราคาย่อมเยาดี
http://www.cap.co.th/my/products_artist.asp?cdid=D30001305&fp=products_search_subresult.asp&fp_p=1&s_string=saw&s_type=All&mc=d
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye