ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4  (อ่าน 202153 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panu

รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4
« เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2006, 01:23:21 PM »
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=8290.0 หลังจากจัดงาน "รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 3" ที่บ้านพี่เจริญผ่านมาแล้ว ก็มีการพูดคุยดันถึงครั้งต่อไปว่าน่าจะมีการเปลี่ยนบรรยากาศบ้าง  ก็ได้ข้อสรุปว่าจะจัดกันที่ขอนแก่น โดยใช้สถานที่บ้านผม ส่วนเรื่องเวลาก็เป็นช่วงต้นเดือนธ้นวาคม ซึ่งอากาศน่าจะเย็นสบาย :cold

ตอนนี้อาจจะขอความเห็นเรื่องวันที่จะจัดงานกันหน่อยครับว่าสะดวกกันวันไหนดี แต่ผมมีข้อจำกัดคือขอให้เป็นวันอาทิตย์เพราะปิดร้านอยู่วันเดียว ดังนั้นวันที่เป็นไปได้ก็อาจจะเป็นวันที่ 3  10  หรือ 17 ธ.ค.

พื้นที่ที่จะใช้ในการจัดงานตอนนี้ก็มีโถงขนาด 4x8 เมตร และอาจน่าจะได้ห้องขนาด 4x6 เมตรด้วย ซึ่งถ้าเพื่อนสมาชิกต้องการจะทดสอบสอง system พร้อมๆกันก็เป็นไปได้ ตอนนี้ต้องขอรายชื่อผู้ที่จะร่วมงานกันหน่อยครับว่าใครจะไปบ้าง พาใครไปด้วยและจะเอาผลงานอะไรไปด้วย  :showoff  จะได้จัดสรรเวลาให้ได้แสดงผลงานอย่างทั่วถึง   ส่วนเรื่องรูปแบบงานก็ลองช่วยกันเสนอดูก่อนนะครับว่าจะเป็นยังไง แล้วมาสรุปกันอีกครั้ง

ผมเองคงจะมี ลำโพง Horn Altec A7-500 (DIY) และ Amp 838 SE A2 (DIY) ถ้าเสร็จแล้วจะเอารูปมาให้ดูกันก่อนครับ, ส่วนที่ไม่ได้ DIY ก็มี Turntable Rega P25, CDP NAD 541

ออฟไลน์ Charoen.P

Re: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2006, 01:56:46 PM »
ถ้าเป็นวันอาทิตย์ที 10 ธ.ค.49 จะเป็นวันรัฐธรรมนูญ จะหยุดชดเชยวันจันทร์ที่ 11 ถ้าเพื่อนๆ สมาชิกไม่ติดภารกิจวันที่ 10 น่าจะเหมาะสม เพราะวันที่ 11 จะได้ผักผ่อนสำหรับท่านที่เดินทางไกล

สถาที่มีโอกาสใช้ 2 ห้อง เพราะเมื่อครั้งที่ 3 เปิดเครื่องได้ไม่ครบ เพื่อนบางท่านเอามาด้วยแต่เก็บไว้ในรถ 8)

Re: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2006, 02:49:43 PM »
ถ้าเป็นวันอาทิตย์ที 10 ธ.ค.49 จะเป็นวันรัฐธรรมนูญ จะหยุดชดเชยวันจันทร์ที่ 11 ถ้าเพื่อนๆ สมาชิกไม่ติดภารกิจวันที่ 10 น่าจะเหมาะสม เพราะวันที่ 11 จะได้ผักผ่อนสำหรับท่านที่เดินทางไกล

ผมว่าวันที่ 10 ก็ดีครับ สนับสนุนอีกหนึ่งเสียง

อ้างถึง
สถาที่มีโอกาสใช้ 2 ห้อง เพราะเมื่อครั้งที่ 3 เปิดเครื่องได้ไม่ครบ เพื่อนบางท่านเอามาด้วยแต่เก็บไว้ในรถ
ถ้าต้องใช้ 2 ห้องก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้ายังงั้นก็ใช้ ห้องขนาด 4x6 เมตรเป็นห้องหลักก็ได้ครับเพราะว่ามีแอร์ด้วย  ส่วนโถง 4x8 ม.เปิดได้อีกหนึ่ง system   นองจากนี้ก็มีบริเวณขนาด 4x4 ม. เอาไว้วางเครื่องด้วยครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2006, 05:45:11 PM »
ผมไปด้วย ไปฟังนะครับ กับช่วยพี่ประภาสยกของ  :drive1
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2006, 05:47:04 PM »
อยากเห็นแอม์ 838 ครับ  :showoff

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2006, 05:54:54 PM »
 c) โย่... โย่.. ได้วันแล้ว  10 ธันวาคม ก็ดีครับ  ยังไงถึงตอนนั้น  บ้านเมืองคงเลิกมาตรการใด ๆ มี่เป็นอุปสรรคต่อการรวมพลทางเสียงนะครับ  แต่....
 :cry2 ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน...  ด้วยความจำเป็น EL34 Mono 7W ที่วางไว้  เปลี่ยนเป็น Stereo  แล้วครับ กำลังก็ลดลงด้วย และที่แน่ ๆ ตอนนี้  หม้อแปลงเพาวเวอร์  ยังไม่เรียบร้อยครับ  ถ้าไม่ทันก็ขออภัยนะครับ   :giveup
 :showoff แต่วันงาน เครื่องจะทันหรือไม่ทันกระผมก็ไม่ขอพลาดครับ  K)

ออฟไลน์ Ramba

• *
  • Total likes: 1
  • สมาคมผู้นิยมจุกแห่งชาติ (สจช.)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2006, 09:42:49 PM »
 d_d อยากไปดูเหมือนกันแต่ไม่รู้จะว่างรึปล่าว(ติดเรียน)ถ้าว่างจะติดรถไปกับ Krupohn ด้วยไปดูไปฟังฮับ! ตอนนี้ยังไม่มีผลงานอะไรเลย
แหล่งกบดาน
http://www.htg2.net/index.php?topic=41936.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2006, 08:55:50 AM »
d_d อยากไปดูเหมือนกันแต่ไม่รู้จะว่างรึปล่าว(ติดเรียน)ถ้าว่างจะติดรถไปกับ Krupohn ด้วยไปดูไปฟังฮับ! ตอนนี้ยังไม่มีผลงานอะไรเลย

เอา Phono OpAmp  มาเล่นกับ P25 ขอเจ้าภาพก็ได้ครับ :D

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2006, 10:15:55 AM »

:) ยินดีครับ  จะได้มีเพื่อนช่วยนำทาง  เห็นเก็บหม้อแปลงไว้เยอะ  ถึงตอนนั้นคงมีไปให้ชมฟังเสียงซักชิ้นหละน่า...   ^-^

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2006, 02:06:53 PM »
มารายงานตัวอีกหนึ่งเสียงครับ วันที่ 10 ธ.ค. จะเร่งทำ Spiral horn เพื่อลองให้เพื่อนๆช่วยฟังด้วยครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2006, 06:46:27 PM »
     ผมเห็นด้วยครับ วันที่ 10 ธ.ค. ครับ ผมอาจจะเบิลทั้งสองวันก็ได้ครับ เอาให้จุใจ   ส่วนผมว่าเราให้เพื่อน ๆ สมาชิกเตรียมตัวมานานแล้ว ใครไม่มีเครื่องไป ผมว่าคุณภานุอย่าให้เข้าบ้านดีกว่าครับ ไม่อย่างนั้นจะมีแต่เครื่องของผม และคุณภานุเท่านั้น ที่ขนไปเต็มอัตตราศึก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2006, 06:56:50 PM »
     ผมเห็นด้วยครับ วันที่ 10 ธ.ค. ครับ ผมอาจจะเบิลทั้งสองวันก็ได้ครับ เอาให้จุใจ   ส่วนผมว่าเราให้เพื่อน ๆ สมาชิกเตรียมตัวมานานแล้ว ใครไม่มีเครื่องไป ผมว่าคุณภานุอย่าให้เข้าบ้านดีกว่าครับ ไม่อย่างนั้นจะมีแต่เครื่องของผม และคุณภานุเท่านั้น ที่ขนไปเต็มอัตตราศึก

ล้อเล่นครับ  ;D   ;D  ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2006, 09:43:48 PM »
วันนี้ ADSL ของ TOT ล่มทั้งวันเลยครับ เพิ่งเข้าnetได้เมื่อกี๊เองครับ
  :cry2 ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน...  ด้วยความจำเป็น EL34 Mono 7W ที่วางไว้  เปลี่ยนเป็น Stereo  แล้วครับ กำลังก็ลดลงด้วย และที่แน่ ๆ ตอนนี้  หม้อแปลงเพาวเวอร์  ยังไม่เรียบร้อยครับ  ถ้าไม่ทันก็ขออภัยนะครับ   :giveup
 :showoff แต่วันงาน เครื่องจะทันหรือไม่ทันกระผมก็ไม่ขอพลาดครับ  K)
ช่วงนี้ปิดเทอมน่าจะมีเวลานะครับครูพร และก็ยังเหลือเวลาเกือบ 2 เดือน  :victory

ล้อเล่นครับ  ;D   ;D  ;D
โอ้ อ่านตอนแรกคิดว่าตกใจหมดเลยครับ คิดว่าเอาจริง  2f 2f

ยังไงผมรบกวนพี่มุมคนรักหลอดแจกแจงรายการเครื่องที่จะขนมาด้วยนะครับ จะได้จัดคิวจัดที่ทางกันได้ถูก

ออฟไลน์ cool

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2006, 09:54:21 PM »
คือ...มือใหม่ครับ

ขออนุญาตสอบถามร้านใดครับขายหลอดที่ ขอนแจ่น..ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2006, 06:55:03 AM »
 :D ต๊กใจโหม๊ด......  นึกวว่าจะได้เกาะขอบรั้ว ยืนมองตาละห้อยแกมปริบ ๆ แต่ยังไงจะรีบปั่นผลงานครับ  ขอบคุณพี่มุมคนรักหลอดที่ช่วยจี้ ๆ ๆ..  กระตุ้น ๆ ๆ. ให้ตื่นตัว  ;D

อ้างถึง
ขออนุญาตสอบถามร้านใดครับขายหลอดที่ ขอนแจ่น..ขอบคุณครับ

??? ขอเสนอแนะครับ ผมว่าเรื่องนี้รบกวน PM ถามไปทางท่านเจ้าภาพน่าจะดีนะครับ  เดี๋ยวแตกตื่นขึ้นราคาไว้ต้อนรับพวกเรากันยกใหญ่  ของแบบนี้ยิ่งอ่อนไหวอยู่นะครับ เป็นใครก็ชอบฉวยโอกาส อันเป็นธรรมดาของนักการค้าทั้งปวง  :black_eye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม, 2006, 10:25:17 AM โดย krupohn »

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2006, 09:24:35 AM »
สวัสดีครับ
            อยากไปเหมือนกัน จะได้รู้ว่าเสียงดีๆ เสียงเครื่องหลอดที่เป็นเสียงหลอดแท้ๆเป็นยังไง  จะได้ล้างหูกันซะที ฟังเครื่องที่มีอยู่ไม่รู้ดีไม่ดีครงไหน เพราะเล่นคนเดียวฟังคนเดียว
                                                                           prepiag

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2006, 12:10:48 PM »
สวัสดีครับ
            อยากไปเหมือนกัน จะได้รู้ว่าเสียงดีๆ เสียงเครื่องหลอดที่เป็นเสียงหลอดแท้ๆเป็นยังไง  จะได้ล้างหูกันซะที ฟังเครื่องที่มีอยู่ไม่รู้ดีไม่ดีครงไหน เพราะเล่นคนเดียวฟังคนเดียว
                                                                           prepiag

เอาเครื่องของพี่ไปด้วยซิครับ จะได้มีคนฟังหลายๆ คน
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2006, 04:57:13 PM »
อยากไปด้วยจัง มีที่นอนไหมครับ ???

ไม่มีแอมป์ไปเข้างานไม่ได้เหรอครับ  :cry2 :cry2

ปล.มีใครจะไปจากกรุงเทพบ้างไหมเนี่ย
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ xtronic

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2006, 06:55:50 PM »
 c) c) อยากไปฟังบ้างอ่ะครับ ไกล้บ้านผมดีอ่ะ  :clap :clap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2006, 07:00:06 PM »
   ของผมเอาจะเอาไปประมาณ 5-6 เครื่องครับ  เป็นผลงานใหม่ล่าสุดทั้งหมด เป็น Mo No Box เกือบทั้งหมดครับ ทำเพื่องานของคุณภานุเจ้าภาพโดยเฉพาะครับ     (ขออุบไว้ก่อนครับ ว่ามีหลอดอะไรบ้าง รับรองว่าไม่น้อยหน้าเจ้าของบ้านครับ)  งานนี้ ใครไม่ไปต้องบอกว่าเสียดาย ....เอ้อ...เสียดายจัง... :cry2   :cry2   :cry2

โดยเฉพาะเจ้า SE 450 TL เสร็จทันจะเอาไปด้ยครับ ถ้าไม่ทันขอเป็นปีหน้าครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2006, 07:47:26 PM »
มือใหม่ครับ

ไม่ทราบว่ามีเงื่อนไข

ในการเข้าร่วมหรือไม่ครับ...คือไม่มีเครื่องครับ

พอดีใกล้บ้าน 70 โลเอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2006, 11:45:43 AM »

มือใหม่ครับ
ไม่ทราบว่ามีเงื่อนไข
ในการเข้าร่วมหรือไม่ครับ...คือไม่มีเครื่องครับ
พอดีใกล้บ้าน 70 โลเอง
ขอบคุณครับ

มือใหม่เช่นกันครับ อยากรุ้เหมือนกันครับ
(อยู่ห่างแค่นี้เอง อด.-ขก.)
We Are Not Alone

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2006, 01:27:16 PM »
มือใหม่เช่นกันครับ อยากรุ้เหมือนกันครับ

ไม่มีเงื่อนไขอะไรหรอกครับ   ขอให้รักเครื่องเสียง อยากรู้ อยากเห็น อยากฟัง หรืออยากสร้าง ก็พอครับ  :D มีเวลาว่างขอเรียนเชิญครับ  แต่ถ้าจะให้สนุกควรลงมือสร้างเครื่องของตัวเองนำไปร่วมกับเพื่อน ๆ พี่ๆ น้องๆ  ครับ  เหลือเวลาอีกเดือนครึ่ง นานพอที่จะทำได้ซักเครื่องนะครับ

แฮ่ะ ๆ  ผมเองยังตัดสินใจไม่ถูกเหมือนกันว่าจะเอาเครื่องอะไรมาร่วมกับพี่น้อง  ^-^ ^-^   คุณ FOX อยู่อุดรฯ หรือเปล่า  ถ้าใช่ว่างๆมาทำเครื่องที่บ้านผมซิครับ จะได้มีเครื่องไปร่วมงานที่ขอนแก่นครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2006, 02:56:55 PM »

ไม่มีเงื่อนไขอะไรหรอกครับ   ขอให้รักเครื่องเสียง อยากรู้ อยากเห็น อยากฟัง หรืออยากสร้าง ก็พอครับ  :D มีเวลาว่างขอเรียนเชิญครับ  แต่ถ้าจะให้สนุกควรลงมือสร้างเครื่องของตัวเองนำไปร่วมกับเพื่อน ๆ พี่ๆ น้องๆ  ครับ  เหลือเวลาอีกเดือนครึ่ง นานพอที่จะทำได้ซักเครื่องนะครับ

แฮ่ะ ๆ  ผมเองยังตัดสินใจไม่ถูกเหมือนกันว่าจะเอาเครื่องอะไรมาร่วมกับพี่น้อง  ^-^ ^-^   คุณ FOX อยู่อุดรฯ หรือเปล่า  ถ้าใช่ว่างๆมาทำเครื่องที่บ้านผมซิครับ จะได้มีเครื่องไปร่วมงานที่ขอนแก่นครับ

อยากให้ทำเครื่องเอาไปด้วยทุกท่านครับ จะได้ฟังเปรียบเทียบ  และ พี่ ๆ น้อง ๆ จะได้เสนอแนะ  ว่าแนวทางเครื่องที่นำไปว่าเสียงจะไปในทิศทางไหน และปรับปรุงอย่างไร  เป็นการสริมความรู้  และแนวแนวทางในปรับปรุงเครืองของตนเองต่อไปครับ  ถ้าไปเฉย ๆ ไปฟังก็ได้เพียงอรรถรสในการฟังเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2006, 03:11:17 PM »
    อยากให้ทำเครื่องเอาไปด้วยทุกท่านครับ จะได้ฟังเปรียบเทียบ  และ พี่ ๆ น้อง ๆ จะได้เสนอแนะ  ว่าแนวทางเครื่องที่นำไปว่าเสียงจะไปในทิศทางไหน และปรับปรุงอย่างไร  เป็นการสริมความรู้  และแนวแนวทางในปรับปรุงเครืองของตนเองต่อไปครับ  ถ้าไปเฉย ๆ ไปฟังก็ได้เพียงอรรถรสในการฟังเท่านั้นครับ

ในกรณ๊มือใหม่จริงๆ เราควรยกเว้นให้เค้า เพราะไม่สามารถทำเครื่องได้ หรือยังไม่มั่นใจ ถ้าเพื่อนๆ มือใหม่ได้เข้าร่วม ได้ดู ได้เห็น จะทำให้จุดประกายเกิดความอยากทำบ้าง หรือเกิดความมั่นใจในตัวเองมาขึ้นที่จะลงมือประกอบเครื่องเสียงสักเครื่อง  ขอให้เครื่องของพวกเรา(ถ้าคิดว่าเป็นมือเก่า)  ;D ;D เป็นตัวอย่างให้เค้าละกัน ไม่เช่นนั้นแล้วจะทำให้วงการ DIY จะมีแต่หน้าเดิมๆ ไม่เกิดคลื่นลูกใหม่สืบทอดงาน DIY ของเราต่อไปนะครับ O0 O0

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2006, 03:21:21 PM »

ในกรณ๊มือใหม่จริงๆ เราควรยกเว้นให้เค้า เพราะไม่สามารถทำเครื่องได้ หรือยังไม่มั่นใจ ถ้าเพื่อนๆ มือใหม่ได้เข้าร่วม ได้ดู ได้เห็น จะทำให้จุดประกายเกิดความอยากทำบ้าง หรือเกิดความมั่นใจในตัวเองมาขึ้นที่จะลงมือประกอบเครื่องเสียงสักเครื่อง  ขอให้เครื่องของพวกเรา(ถ้าคิดว่าเป็นมือเก่า)  ;D ;D เป็นตัวอย่างให้เค้าละกัน ไม่เช่นนั้นแล้วจะทำให้วงการ DIY จะมีแต่หน้าเดิมๆ ไม่เกิดคลื่นลูกใหม่สืบทอดงาน DIY ของเราต่อไปนะครับ O0 O0

อย่างนั้นน้องมือใหม่ ยกเว้นก็ดีครับ  :kicking   :kicking  ส่วนท่านที่ไปคราวที่แล้ว หรือครั้งก่อน คงไม่ใช้มือใหม่อีกต่อไปแล้วนะครับ   Y]   Y]   Y]

ออฟไลน์ Tui

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2006, 12:27:46 AM »

อยู่ในตัวเมืองนี่แหละครับ  ขอบคุณมากครับ O0
ว่างๆจะขอคำแนะนำจากพี่บ้างครับ
We Are Not Alone

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 09:21:19 AM »
"ผมว่าผมเป็นมือใหม่เสมอแระ"  :yahoo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 09:41:04 AM »
ขออนุญาต...เสนอแนะกิจกรรมครับ..

(หรือว่าเค้าทำกันมาตลอด...ต้องขออภัยด้วยครับ)

แลกเปลี่ยนแบ่งปันหลอดด้วยจะดีมั้ยครับ

คือว่า...จะได้เป็นการส่งเสริมวงการหลอดให้ไฉไลขึ้น

เพราะว่า...เห็นบางท่าน...มีแต่ไม่ได้ใช้ เช่น หลอดมือสองต่าง ๆ

บางที...อาจเพิ่มคุณค่าของหลอดอีกทางหนึ่งครับ

(โดยเฉพาะหน้าใหม่อย่างผม ...จะได้อานิสงฆ์ด้วยครับ)

ผิดพลาดขออภัย...มือใหม่แต่ใจรักครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 10:38:02 AM »
)
แลกเปลี่ยนแบ่งปันหลอดด้วยจะดีมั้ยครับ

กลุ่มอีสาน ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีหลอดติดตัวติดบ้านมากนัก มีพอใช้ พอเล่นของตนเองครับ แต่งานนี้ไม่ต้องห่วง พี่มุมคนรักหลอด เตรียมหลอดไปแจกเป็นกระเป๋าๆ เลยครับ มีให้มือใหม่ได้ติดมือกลับบ้านแน่ๆ ครับ  หรือจะบอกพี่มุมฯ ล่วงหน้าก่อนก็ได้ว่าอยากได้หลอดเบอร์อะไร ยี่ห้อไหน ว่าแต่ณ cool เตรียมกระเป๋าไปด้วยละกันครับ  2f 2f 2f 2f 2f

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 10:40:42 AM »
)

กลุ่มอีสาน ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีหลอดติดตัวติดบ้านมากนัก มีพอใช้ พอเล่นของตนเองครับ แต่งานนี้ไม่ต้องห่วง พี่มุมคนรักหลอด เตรียมหลอดไปแจกเป็นกระเป๋าๆ เลยครับ มีให้มือใหม่ได้ติดมือกลับบ้านแน่ๆ ครับ  หรือจะบอกพี่มุมฯ ล่วงหน้าก่อนก็ได้ว่าอยากได้หลอดเบอร์อะไร ยี่ห้อไหน ว่าแต่ณ cool เตรียมกระเป๋าไปด้วยละกันครับ  2f 2f 2f 2f 2f

เป๋าตังค์ + เป๋าใส่หลอด + ยาดม

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 11:34:01 AM »
ขออนุญาต...เสนอแนะกิจกรรมครับ..

(หรือว่าเค้าทำกันมาตลอด...ต้องขออภัยด้วยครับ)

คือว่า...จะได้เป็นการส่งเสริมวงการหลอดให้ไฉไลขึ้น

เพราะว่า...เห็นบางท่าน...มีแต่ไม่ได้ใช้ เช่น หลอดมือสองต่าง ๆ

บางที...อาจเพิ่มคุณค่าของหลอดอีกทางหนึ่งครับ

(โดยเฉพาะหน้าใหม่อย่างผม ...จะได้อานิสงฆ์ด้วยครับ)

ผิดพลาดขออภัย...มือใหม่แต่ใจรักครับ

เห็นด้วยครับ ใครมีหลอดที่เหลือใช้  จะแบ่งให้น้อง ๆ ก็ดี ครับ จะเป็นการแลกเปลี่ยน  หรือแบ่งให้  สำหรับผมปีนี้แบ่งหลอดราคาถูกไปเกือบหมดกุแล้วครับ ลืมนึกถึงงาน SOD ไป

ออฟไลน์ PajoneC

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 11:56:21 AM »
อยากไป Meeting ก่ะเค้ามั่งอ่ะ จะไปก็เจอติดงาน ติดธุระทุกที่  :'( :'( จะขอลาพักร้อนไปขอนแก่นพวกก็บอกว่าเดือนธันวา คุณต้องไปทำงานที่นี้นะ  :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ sounder01

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 03:36:23 PM »
ขอสมัครไปชมด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 07:17:22 PM »
ตั้งกระทู้มาครบ 1 สัปดาห์แล้วยังไม่มีผลงานของเพื่อนๆ มาล่อตาล่อใจเรียกน้ำย่อยเลยครับ :zorro :zorro ผมคิดว่าจะลงมือกับเจ้าเครื่องนี้ไปร่วมงาน ไม่ทราบว่าผลออกมาจะเป็นอย่างไร :black_eye :black_eye  นั่งออกแบบท่าทางวาง Layout อยู่ 2 วันแล้ว ยังไม่ลงตัว ดูรกๆ ยังไงบอกไม่ถูกครับ :nono :nono
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2006, 07:19:14 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 07:43:23 PM »
โวลลุ่มนี่เหมือนเรือของหมากรุกเลย จ๊าบจิงๆ ;D :clap
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 07:49:03 PM »
วางรูปแบบอย่างนี้สวยดีครับ ใช้ได้เลย พรุ่งนี้เตรียม เจาะแท่นได้เลยครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 07:58:16 PM »
โวลลุ่มนี่เหมือนเรือของหมากรุกเลย จ๊าบจิงๆ ;D :clap

เป็นไม้สักสำหรับสวมปิดหัวท้ายของราวผ้าม่านครับ  :D

อ้างถึง
วางรูปแบบอย่างนี้สวยดีครับ ใช้ได้เลย พรุ่งนี้เตรียม เจาะแท่นได้เลยครับ

ผมกำลังตัดสินใจว่าจะใช้ไม้ MDF 9 มม.  ตามรูป หรือแผ่นอะลูมิเนียมด้านบนดีครับ แต่ใจอยากใช้ไม้มากครับครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2006, 08:43:02 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 08:18:54 PM »
ใช้ไม้ก็สวยดีครับ แต่ต้องชิลล์อลูมิเนียมด้านล่างครับ เพื่อจัดการเรื่องกราวด์ครับ

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2006, 08:46:06 PM »
แท่นคลาสสิกมากเลยครับ
ระ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2006, 08:34:14 AM »
2a3 gold grid ใช่หรือเปล่าครับ  แท่นสวยดีครับ layout ก็แปลกตาครับ  ผมชอบที่ลูกบิดครับทำให้นึกถึงหัวเสาธง  ผมคิดว่าถ้าจะใช้ไม้ MDF ก็ยังน่าจะต้องมีแผ่นเหล็กหรืออลูมิเนียมรองขางล่างนะครับ เพราะนานๆไปน้ำหนักของพวกหม้อแปลงอาจทำให้ไม้แอ่น

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2006, 09:15:18 AM »
 :o  :clap  c)  d_d  :drunk

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2006, 06:06:08 PM »
2a3 gold grid ใช่หรือเปล่าครับ  แท่นสวยดีครับ layout ก็แปลกตาครับ  ผมชอบที่ลูกบิดครับทำให้นึกถึงหัวเสาธง  ผมคิดว่าถ้าจะใช้ไม้ MDF ก็ยังน่าจะต้องมีแผ่นเหล็กหรืออลูมิเนียมรองขางล่างนะครับ เพราะนานๆไปน้ำหนักของพวกหม้อแปลงอาจทำให้ไม้แอ่น

ใช่ครับ  ส่วนหม้อแปลงผมวางให้ตรงกับกรอบไม้ด้านในทุกลูกครับ

ออฟไลน์ Somtick

• อนุลักษณ์ของเก่า(หลอดสูญญากาศ)
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2006, 07:05:16 PM »
ผมขอดูก่อนนะครับว่า 6CA7 GE DPP จะเสร็จทันหรือเปล่า อยากไปให้ลองฟังเสียงดูครับ
ข้อความส่วนตัว ===> http://www.htg2.net/index.php?topic=16461.0

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2006, 08:45:34 AM »
มือใหม่ต้องดู/ฟังแบบตัวนี้ครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2006, 09:55:09 AM »
มือใหม่ต้องดู/ฟังแบบตัวนี้ครับ

พี่แอมป์มด   c)   c)   c)

ออฟไลน์ papaone

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2006, 09:32:58 PM »
เอ้อ....ผมคนเมืองนนท์ แม่คนขอนแก่น ไม่ทราบว่าพอไปร่วมงานได้ไหมครับ แต่คงไม่สามารถแบกเครื่องไปได้ครับ เพราะคงไปรถทัวร์ อยากไปมากครับ
...........................................

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2006, 10:08:31 PM »
เอ้อ....ผมคนเมืองนนท์ แม่คนขอนแก่น ไม่ทราบว่าพอไปร่วมงานได้ไหมครับ แต่คงไม่สามารถแบกเครื่องไปได้ครับ เพราะคงไปรถทัวร์ อยากไปมากครับ
ยินดีครับ เพราะจริงๆแล้วงานนี้เราเปิดรับนัก DIY และผู้ที่สนใจงาน DIY และหลอดทุกท่านครับ  ส่วนเรื่องเครื่องหรือผลงานที่จะนำมาก็แล้วแต่ความสะดวกและความพร้อมครับ  เพราะนอกจากจะมีการทดลองเครื่องกันแล้วก็คงมีการพูดคุยถกกันเกี่ยวกับเรื่องหลอดและงาน DIY ด้วยครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2006, 12:07:56 PM »

ติดไปด้วยคนสิครับ

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2006, 06:16:19 PM »

มีเพื่อนร่วมเดินทางแย้ว ขี่แมงกะไซค์ช้อปเปอร์มาต่อรถกะบะที่โคราชเล้ย :showoff

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2006, 08:29:23 PM »
แหะๆๆๆ น้ำมันแพงครับพี่ อีกอย่างกลัวว่าจะต้องเข็นกลางทางครับ มันชราพอๆกับฟอสซิลวิทยุนั่นแหละครับ ไปรถถทัวร์ดีกว่า เดี๋ยวนี้เขาห้ามเมาแล้วขับเสียด้วยสิ อิอิอิ  d_d
...........................................

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2006, 08:46:03 PM »

มีเพื่อนร่วมเดินทางแย้ว ขี่แมงกะไซค์ช้อปเปอร์มาต่อรถกะบะที่โคราชเล้ย :showoff

งานนี้โคราชไปหลายคน สังสัยต้องรถกะบะ 2 คัน กะมังครับ คนนั่ง  1 คัน ขนเครื่องโดยเฉพาะ 1 คัน

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2006, 11:36:25 PM »
งานนี้สงสัยต้องแวะค้าง โคราช 1  คืนละมั๊งนี่ เผื่อจะได้แวะไปดูอะไรๆก็ กิโลละ 20 บ้าง ตกลงไปแน่นอนครับ ยังไงๆใกล้วันงาน ขอแผนที่ด้วยนะครับ กันหลงครับ

ติดไปด้วยคนสิครับ
  อิอิ ไปพร้อมกันก็ได้ครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะแวะเที่ยวโคราชก่อนหรือตรงไป ขอนแก่นเลยนะครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2006, 05:10:31 AM »
งานนี้สงสัยต้องแวะค้าง โคราช 1  คืนละมั๊งนี่ เผื่อจะได้แวะไปดูอะไรๆก็ กิโลละ 20 บ้าง ตกลงไปแน่นอนครับ ยังไงๆใกล้วันงาน ขอแผนที่ด้วยนะครับ กันหลงครับ

อะไรครับ กก.ละ 20 บาท ถ้าจะค้างที่โคราชก็บอกนะครับ มานอนที่ห้องเครื่องเสียงผมก็ได้ครับ จะเปิดเพลงกล่มทั้งคืนเลย  :D   :D   :D

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2006, 09:03:59 AM »

อะไรครับ กก.ละ 20 บาท ถ้าจะค้างที่โคราชก็บอกนะครับ มานอนที่ห้องเครื่องเสียงผมก็ได้ครับ จะเปิดเพลงกล่มทั้งคืนเลย  :D   :D   :D
แหะๆๆ ของเก่าครับของรีไซเคิลน่ะครับพี่ คงจะไปขอรบกวนฟังแอมป์มด ร้องเพลงคู่กับ วอดจ์ไปป์ก็พอละครับ ถ้านอนในคลังแสงของพี่ผมคงนอนไม่หลับแน่เลย มีแต่ของสวยๆงามๆทั้งนั้นเลย อิอิอิ

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2006, 10:03:48 AM »
สวัสดีครับ
            ถ้านอนในคลังแสงยังไงก็ไม่ได้นอน ถึงนอนก็นอนไม่หลับ ผมไปเมื่อวานฟังแอมป์มด ยังไม่อยากกลับเลย เสียงดีจริงๆเกือบไม่กล้าลอง6L6SEที่เอาไปด้วย เฮ้อจะเห็นฝุ่นคุณมุมไหมเนี่ย  ขนาดฝุ่นพ่อน้องเปรียวผมยังมองไม่เห็นเลย
                                                                                            prepiag

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 08:08:05 PM »
ตั้งกระทู้มาก็ใช้เวลาระยะหนึ่งแล้ว  ผมอยากให้พี่น้องที่จะมาร่วมงาน ลงชื่อแจ้งความจำนง จะได้ทราบจำนวน เจ้าภาพจะได้เตรียมการณ์ได้ถูกต้องครับ

จากอุดรธานี
1.  Charoen.p เครื่องที่จะนำมาด้วย 2 เครื่อง ครับ  2A3 SET และยังคิดไม่ออก :black_eye อีก 1 เครื่อง ^-^
2.  คุณ TUI  เดินทางโดยรถของผม (Charoen.p) 
3.  เมียผมจะมาด้วยครับ  และขอให้ชวนแฟนคุณ TUI ไปด้วยครับ :drive1 :drive1 :drive1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2006, 07:39:40 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2006, 09:31:02 PM »
ผม Papapone ไปครับ คาดว่าจะเกาะรถพี่ๆที่โคราชไปครับ   ส่วนผลงานไม่แน่ใจว่าจะทำปลาร้าจิ๋วสำเร็จหรือไม่ แต่เอาเป็นว่ายังไงต้องมี 1 ชิ้นครับ ส่วนผู้ควบคุมยังไม่แน่ใจครับว่าจะยอมปล่อยเกาะผมหรือเปล่า อิอิอิ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2006, 08:17:06 AM »
ผมมาแจ้งว่า ไปครับ ส่วนเครื่องที่ติดไปด้วย 6A4SE drive ด้วย 12AU7A อยากให้เพื่อนๆช่วยลองฟังเสียงดู และอีกเครื่อง(ไม่รู้ว่าจะทันหรือเปล่า) 12DQ6B PSE และตามด้วยลำโพง FE206E ที่ทำตู้แบบ Spiral horn ส่วนคนติดตามไม่มีครับ ไม่รู้ว่าพี่อินตาจะให้ไปรับหรือไม่ คนข้างเคียงของผมบอกว่า ไปเถอะจะไปไหนก็ไป เขาขอเฝ้าบ้านแล้วกัน อิ อิ  ((  c)  ;D

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2006, 03:20:12 PM »

ของผมเหลือ 50/50 แล้วครับ รอคำสั่งกรมฯ ในเดือน พ.ย. นี้ว่าจะย้ายหรือไม่ย้าย แต่ยังไงก็จะพยายามไปครับ  เครื่องทั้งหมดเป็นผลงานใหม่ล่าสุดเพื่อทำไป SOD   งานนี้โดยเฉพาะครับ เครื่องแทปจะไม่ผ่านการเบรินฯ เลยครับ  ประมาณ 5-6 เครื่อง ตอนนี้เสร็จแล้ว 3 เครื่อง ครับ ทีมโคราชไปประมาณ 2-3 คน ครับ ผมยากได้ลำโพงที่มีความไวสูง ๆ หน่อยครับ เพราะในกลุ่มแอมป์หลอด มีแอมป์มดไปด้วย