ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4  (อ่าน 205497 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubeman

Re: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2006, 08:47:58 AM »
ขอขัดจังหวะนิดนึงนะครับ.. ;D

รอไม่ไหวแล้วครับ กลัวว่าปลวกมันจะกิน 416 ซะก่อน  2f 
คุณtubeman หมายถึงแบบ Karlson หรือเปล่า  ผมว่ามันก็ไม่เล็กซะที่เดียวนักและก็ไม่ค่อยแน่จะว่าเสียงจะสู้ 828 ได้หรือเปล่า  ไหนๆก็ทำทั้งทีก็ต้อง 828 นี่และครับ แต่ส่วนหน้าตู้ผมทำตามแบบ 825 เพราะแลดู classic กว่าครับ   

แล้วเมื่อไหร่ 515c จะได้ลงฤกษ์ลงตู้ครับ  :kicking

สงกะสัยต้องต่อตู้ Altec แบบคุณภาณุแล้วครับ..พอดีเมื่อวานพึ่งได้ Crossover N-500-F คู่สวยมา 1 คู่ครับ..ตอนนี้ครบแล้ว ต่อตู้เสร็จก็ฟังได้เลย.. :yahoo

สนใจแบบ Karlson นะละครับ..ผมว่าหน้ามันแคบดี...แต่ไม่รู้ว่าเสียงจะสู้ 828 ได้หรือเปล่า..แต่ที่เคยไปฟัง 828 มาหลายที่ผมว่ามันต้องนั่งห่างจากลำโพงพอสมควรนะครับถึงจะได้ยินเสียงเบสชัดเจน..
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

ออฟไลน์ Panu

Re: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2006, 11:52:40 AM »
ขอขัดจังหวะนิดนึงนะครับ.. ;D

รอไม่ไหวแล้วครับ กลัวว่าปลวกมันจะกิน 416 ซะก่อน  2f 
คุณtubeman หมายถึงแบบ Karlson หรือเปล่า  ผมว่ามันก็ไม่เล็กซะที่เดียวนักและก็ไม่ค่อยแน่จะว่าเสียงจะสู้ 828 ได้หรือเปล่า  ไหนๆก็ทำทั้งทีก็ต้อง 828 นี่และครับ แต่ส่วนหน้าตู้ผมทำตามแบบ 825 เพราะแลดู classic กว่าครับ   

แล้วเมื่อไหร่ 515c จะได้ลงฤกษ์ลงตู้ครับ  :kicking

สงกะสัยต้องต่อตู้ Altec แบบคุณภาณุแล้วครับ..พอดีเมื่อวานพึ่งได้ Crossover N-500-F คู่สวยมา 1 คู่ครับ..ตอนนี้ครบแล้ว ต่อตู้เสร็จก็ฟังได้เลย.. :yahoo

สนใจแบบ Karlson นะละครับ..ผมว่าหน้ามันแคบดี...แต่ไม่รู้ว่าเสียงจะสู้ 828 ได้หรือเปล่า..แต่ที่เคยไปฟัง 828 มาหลายที่ผมว่ามันต้องนั่งห่างจากลำโพงพอสมควรนะครับถึงจะได้ยินเสียงเบสชัดเจน..
ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้อุปกรณ์ครบชุดแล้ว  ตอนนี้ผมต้องหาทาง modify ให้ N801-8A กลายเป็น N501-8A ซะก่อน

ผมว่า Karlson น่าจะให้เสียงที่ไม่เหมือนกับ 828 ซะทีเดียวครับ แต่น่าจะดีกว่า Bass Reflex แน่นอน แต่ถ้าเปลี่ยนใจจะทำตู้ 828 เมื่อไหร่ก็บอกนะครับ เพราะผมเป็นหนูลองยาไปแล้ว จะได้ให้ข้อมูล (ผมว่ายังไงๆ 828 ก็ดูขลังกว่านะครับ ;D)

ออฟไลน์ Panu

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2006, 11:54:24 AM »
ผมลองสรุปข้อเสนอจากหลายๆท่านนะครับ  กิจกรรมที่จะเกิดขึ้นในวันที่ 10 จะมีดังนี้ครับ
1. การทดสอบเครื่องเสียงและอุปกรณ์ DIY ทุกประเภท ไม่ว่าจะเป็น เครื่องเล่นแผ่นเสียง เครื่องเล่นซีดี ปรีแอมป์ ปรีโฟโน DAC พาวเวอร์แอมป์ ลำโพง หรือแม้กระทั้งสายสัญญาณหรือพวกปลั๊กต่างๆ   ของทุกท่านที่นำมาร่วมงาน  ชุดที่ทดสอบจะแยกเป็น 2 ชุดครับ 
        - ชุดแรก เป็นลำโพง  Altec A7  เครื่องเล่นแผ่นเสียง Rega P25   ปรี phono  ของ Rega  และมี CD player NAD 541   ชุดนี้เคลื่อนย้ายลำบาก ต้องกำหนดที่ลงแน่นอนไปเลย   
        - ชุดที่สอง มีลำโพง KEF Cresta2 และเครื่องเล่น DVD เป็นต้นทางครับ แต่อาจจะยืม NAD541 จากชุดแรกมาได้ หรือไม่ก็อาจจะใช้ source อื่นๆ เช่น ipod mp3 หรือโทรศัพท์มือถือก็ได้ครับ (แต่ตอนนี้ยังไม่มีใครส่งเข้าประกวดเลยครับ)  น่าจะได้ Spiral Horn จากคุณ SurasakP มาทดสอบด้วย และไม่แน่จะว่า Front Horn ของพี่เจริญจะเสร็จทันหรือเปล่า
  อุปกรณ์ที่จะร่วมทดสอบก็คือพวก พาวเวอร์แอมป์ ปรีแอมป์ ปรี phono หรือพวก DAC  เอาไว้จัดคิวกันอีกครั้งตอนวันงานก็ได้ครับว่าเครื่องใครจะลงกับชุดไหน
2. สาธิตการ Restore Vinyl to CD  อันนี้พ่อน้องเปรี้ยวเสนอมาครับ  ผมก็ว่าน่าสนใจดีครับ  ถ้าเป็นในแง่ของการสาธิตผมมีเครื่องเล่นแผ่นเสียงของ JVC อยู่เครื่องหนึ่ง สุ้มเสียงพอใช้ได้ครับ แต่ไม่อาจเทียบชั้น P25 ใช้เป็นต้นทาง ส่วน Pre phono ใช้เครื่องที่มาทดสอบกันนี่แหละครับ (น่าจะมีจากพี่มุมฯและพ่อน้องเปรี้ยวอย่างน้อยคนละ 1 เครื่อง)
3. workshop เกียวกับเรื่องทฤษฎหลอด และ loadline อาจจะเป็นมุมไว้นั่งคุยและถามปัญหากันครับ สำหรับผู้ที่สนใจ
4. workshop เกียวกับเรื่องการพันหม้อแปลง ผมตั้งหัวข้อไว้ก่อนนะครับ เผื่อมีคนสนใจ
ส่วนเรื่องของเวลาก็วันอาทิตย์ที่ 10 ธันวาคม 2549 เวลา 9:00-17:00 น.ครับ
เรื่องอาหารการกิน ผมเสนอเป็นข้าวกล่องสำหรับอาหารกลางวันเพื่อความสะดวกและจะได้มีเวลาทดสอบและพูดคุยกันเยอะๆ  ส่วนช่วงเย็นอาจจะย้ายไปที่ร้านอาหารกัน
ถ้ามีความคิดเห็นหรือข้อเสนอแนะก็โพสแจ้งกันได้เลยนะครับ หรือถ้าสะดวกทางโทรศัพท์ก็เบอร์ 08 9711 7064

ออฟไลน์ Charoen.P

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2006, 12:29:56 PM »
Front Horn ของพี่เจริญจะเสร็จทันหรือเปล่า

ไม่ได้ทำครับ  กำลังปวดหัวกับ 2A3  ยังไม่เสร็จเลยครับ  กิจกรรมที่กล่าวมา ผมเห็นด้วยครับ หามุมนั่งคุยด้านวิชาการแยกจากห้องฟังไว้บ้างก็ดีนะครับ  เพราะผมมีคำถามเตรียมไว้เยอะเลยครับ   :help :help :help
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน, 2006, 12:41:51 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2006, 03:31:41 PM »
สวัสดีครับ
            ขนาดคุณcharoen.P ยังปวดหัวกับ2A3 ผมแค่ตั้งท่านี่ปวดทั้งตัวและหัวใจ....เฮ้อ
                                                                                         prepiag

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2006, 03:47:09 PM »
ไม่ได้ทำครับ  กำลังปวดหัวกับ 2A3  ยังไม่เสร็จเลยครับ  กิจกรรมที่กล่าวมา ผมเห็นด้วยครับ หามุมนั่งคุยด้านวิชาการแยกจากห้องฟังไว้บ้างก็ดีนะครับ  เพราะผมมีคำถามเตรียมไว้เยอะเลยครับ   :help :help :help
เห็นด้วยครับ กับกิจกรรมทั้งหมด แต่ไม่เห็นด้วยอยู่อย่างหนึ่งที่พี่ Charoen.P จะไปตั้งคำถามในงาน ควรที่จะเป็นติวเตอร์ซะด้วยซ้ำ เป็นได้ทั้งสองคอร์สเลยครับ  Y]

ออฟไลน์ Charoen.P

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2006, 04:33:58 PM »
เห็นด้วยครับ กับกิจกรรมทั้งหมด แต่ไม่เห็นด้วยอยู่อย่างหนึ่งที่พี่ Charoen.P จะไปตั้งคำถามในงาน ควรที่จะเป็นติวเตอร์ซะด้วยซ้ำ เป็นได้ทั้งสองคอร์สเลยครับ  Y]

มีสมาชิกประท้วงแล้วครับ   c) c) c)  ก็ช่วยๆ กันถ่ายทอดความรู้ ประสบการ์ที่มีอยู่นั่นแหละครับ  สิ่งที่ต้องการถามอันดับแรกก้ Altec 828 ของเจ้าภาพนั่นแหละครับ ผมเตรียมดอกลำโพงไว้แล้วครับ

อ้างถึง
สวัสดีครับ
            ขนาดคุณcharoen.P ยังปวดหัวกับ2A3 ผมแค่ตั้งท่านี่ปวดทั้งตัวและหัวใจ....เฮ้อ
                                                                                         prepiag

ปวดหัวกับหม้อแปลงไฟสูงครับ  วันนี้จะรื้อลุกเดิมอีก และพันใหม่อีกรอบครับ เหล็ก EI เริ่มบิดเบี้ยวหลายแผ่นแล้วครับ :nonono  ผมจะพันจนกว่าจะได้คุณภาพเป็นที่พอใจครับ ไม่ได้ไม่ยอมแพ้ครับ   :giveup :giveup

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2006, 10:25:42 AM »
สวัสดีครับ
            รวมพลคนรักหลอด อีสาน เ