ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4  (อ่าน 198614 ครั้ง)

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
Re: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 02:19:48 PM »
2A3  กำลังร้องเพลงคู่กับตู้ลำโพงวงรี อยู่ห้องโถงครับ เจ้าของเครื่องกำลังเล่าให้เพื่อนๆ ฟังว่าวันนี้เอาหลอด 5V4 มา เพราะใช้ 5R4 ที่บ้านเสียงคมไปนิดหนึ่งครับ

• **
Re: รวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 4
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 02:23:22 PM »
ลำโพงคู่นี้ให้เสียงได้ดีมากทีเดียวกับ ทำให้ อนาถา 0.5 วัตต์ ถ่ายทอดเสียงต่ำได้ใหญ่โตทีเดียวครับ

• **
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 02:30:53 PM »
DIY ใสๆ กับความสุขใจในเสียงเพลง  กำลังชื่นชมกับ Altec A7 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม, 2006, 02:34:11 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 02:37:55 PM »
พี่มุมฯ กับเจ้าภาพกำลังติดตั้งแอมป์มด 5842 กำลังขับ 0.4 วัตต์ เพื่อทดลองขับ Altec A7 ซึ่งสามารถขับออกได้เสียงที่อิ่มใหญ่ไม่เบาเลยทีเดียวครับ ฟังเพลงทั่วๆ ไปได้อย่างสบายๆ ครับ

• **
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 02:43:47 PM »
ผลงาน krupohn  กับ Single End EL34 สีสดใส สไตล์ Rock  :clap

• **
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 02:48:54 PM »
ขอประกาศ พบกับ  งานรวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 5 ปลายเดือนเมษายน 2550 ที่ โคราช   นะครับ

• **
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 02:51:48 PM »
คุณ surasakp  หนุ่มสุขภาพดี ใจดี กำลังแจกหลอดฟรี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม, 2006, 02:57:59 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 02:57:37 PM »
เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ไปร่วมงานถ่ายรูปก่อนจากกันครับ  (ผู้ร่วมงานส่วนหนึ่งกลับก่อน)

• **
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 03:01:35 PM »
ช่วงเย็น หลังจากทดสอบและฟังเครื่องกันหมดแล้ว ช่วงเย็น เริ่มสนทนาเกี่ยวกับวิชาการ  การออกแบบวงจรหลอด การพันหม้อแปลง โดยมีพี่มุมฯ และเจ้าภาพเป็นผู้ถ่ายทอดความรู้ครับ

• **
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 03:03:45 PM »
วิชาการ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม, 2006, 03:05:26 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 03:10:04 PM »
วิชาการ O0

• **
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 03:12:48 PM »
กำลังดู Spec. หลอดกันครับ

• **
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 03:29:55 PM »
ช่วงอาหารกลางวัน  ข้าวกล่อง  ขนมจีนน้ำยา  ส้มตำ ไก่ย่าง และสาวสวย :clap :clap :clap

• **
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 03:33:27 PM »
กำลังจับสลากรางวัลกล่องไม้จาก คุณ RealTube ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้

• **
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 03:36:08 PM »
ผู้โชคดีครับ คุณ TUI จากอุดรธานี ครับ  แต่เป็นกรรมต้องทำเครื่อง DIY โดยใช้กล่องที่ได้รับรางวัล แล้วเอาไปร่วมงานครั้งที่ 5 ครับ 2f 2f 2f

• **
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 03:41:08 PM »
เชิญ  krupohn นำเสนอภาพต่อเลยนะครับ

ออฟไลน์ RealTube

• Realtonecustompickup
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 04:01:58 PM »
น่าสนุกจังเลย ครับ  อยาก เห็นวิธี การพัน opt นักเชียว ครับ   Y]

ยินดี กับ ผู้โชคดีด้วยนะครับ   ร่วมสนุก เล็ก ๆ น้อย กัน  ครับ   :clap

ออฟไลน์ Mc

• Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 04:31:29 PM »
ขอประกาศ พบกับ  งานรวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 5 ปลายเดือนเมษายน 2550 ที่ โคราช   นะครับ

:o :o :o :o สายอีสานนี่ ไฟแรง จริง ๆ  :o :o :o :o
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 05:46:22 PM »
เก็บตกครับ  ผมลักถ่ายภาพห้อง DIY เจ้าภาพครับ เต็มไปด้วยอุปกรณ์ DIY ไม่แพ้ผมเลยครับ  แบบนี้ต้อง.......ผูกเซี่ยวกันครับ   :)   :)

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 05:53:46 PM »
ผมเอา Aikido ไปถึง 2 ตัว ชุด 6DJ8 และ 6SN7  Line stage ทั้งสองให้เสียงที่แตกต่างกัน Aikido 6DJ8 นุ่ม ให้เสียงนุ่มนวลฟังสบาย ตามสไตท์หลอด 6DJ8 ส่วน Aikido 6SN7 ให้มิติและรายระเอียดที่ชัดเจนมาก ทั้งคู่เบรินยังไม่ถึง 30 ชม. ผึ่งทำเสร็จมาด ๆ ครับ

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 06:11:34 PM »
เสียงของ T. ของเจ้าภาพ บวกกับลำโพง Altec ต้องบอกเลยว่ายอดเยี่ยมมาก ๆ เลยครับ ฟังแล้วไม่อยากออกจากห้องฟังเลยครับ

ออฟไลน์ papaone

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 06:11:47 PM »
ผู้โชคดีครับ คุณ TUI จากอุดรธานี ครับ  แต่เป็นกรรมต้องทำเครื่อง DIY โดยใช้กล่องที่ได้รับรางวัล แล้วเอาไปร่วมงานครั้งที่ 5 ครับ 2f 2f 2f
หุหุหุ สมนำหน้าดีมั๊ยน้อ  2f ;D :clap แต่อิจฉาคุณตุ้ยจังเลยครับ แท่นสวยกับหนุ่มหล่อ เดือนเมษาอย่าลืมควงกันมานะครับ อิอิอิ  :whistling :whistling :whistling
...........................................

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 06:18:06 PM »
ความตั้งใจของผมอยากไปฟัง SE 838 ของคุณ panu  เจ้าภาพ ๆ ได้เท่านี้แหละ ก็ไม่เป็นไรครับ เอาไว้ที่โคราช ก็เอา SE 838 มาประชันกับ SE 805/845/813/ ของผมก็แล้วกันครับ และจะต้องเจอกับเจ้าตะเกียงยักษ์ 450 TL  ด้วย  งานนี้เมษาจะร้อนขนาดไหน

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 06:21:53 PM »
บรรยากาศที่สุดยอดของการรวมพลครับ   ช่วงพักรับประทานอาหารกลางวัน เราไปรับเกียรติจากพ่อน้องเปรียวและเพื่อนอีก 1 ท่าน (เจ้าตัวช่วยบอกชื่อด้วยครับ)  บรรเลงเพลงเพราะๆ ให้เราได้ฟังกันสดๆ ครับ

ภาพล่าง ดูแล้วสร้างอารมณ์ดนตรีได้อย่างยอดเยี่ยมครับ เล่นด้วยจิตวิญญาณแห่งศิลปินจริงๆ ครับ :clap :clap
อายจัง...ผมเองครับ มาจากเมืองนนท์
ภาพล่าง ดูแล้วสร้างอารมณ์ดนตรีได้อย่างยอดเยี่ยมครับ เล่นด้วยจิตวิญญาณแห่งศิลปินจริงๆ ครับ :clap :clap

K) ผมเดาว่าคุณ papaone จากนนทบุรีครับ

เสียดายครับ ผมก็อยากฟังเสียงเชลโลแบบสดๆใกล้ๆบ้าง

ผมชอบเพื่อนคนนี้มากครับ  เป็นคนที่สุภาพมากๆ ครับพูดเพราะมากๆ ครับ ใจดีอีกต่างหาก

ขอบคุณมากครับ และเช่นเดียวกันครับพี่
...........................................

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 06:26:51 PM »
ตะเกียงยักษ์

ออฟไลน์ xtronic

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 07:02:06 PM »
 :victory :victory เห็นพี่ตุ้ยได้แท่นไปแบบนี้แสดงว่า เมษานี้มี project ใหญ่มาโชว์แน่เลย  ;D ;D
 :secret เดือนเมษานี้ผมไม่พลาดแน่เดี๋ยวจะเอากระสือที่ห้องลงกล้องไปร้องเพลงบ้าง เพราะรอบนี้เอาลงกล่องไม่ทันเสียดายจัง  :'( :'(

ออฟไลน์ LEXS

• ทำเองแล้วจะเข้าใจ
  • ตามหาพลังงานทางเลือก
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 07:02:32 PM »
อายจัง...ผมเองครับ มาจากเมืองนนท์

วันที่ 17 นี้ใกล้ๆบ้านพี่ papaone ไม่ไปหรือครับ
เปลี่ยนความคิด  ชีวิตเปลี่ยน

• **
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 07:33:56 PM »

:o :o :o :o สายอีสานนี่ ไฟแรง จริง ๆ  :o :o :o :o

ไม่ใช่ไฟแรงหรอกครับ  เพียงแต่เราพยายามจัดให้เป็นระบบ ระเบียบ และก่อตั้งกองทุนเล็กสำหรับกลุ่มอีสานที่เริ่มต้นขึ้นที่ขอนแก่นนี่เองครับ 

เมื่อประเมินผลการจัดงานแบบการสังเกต เปรียบเทียบระหว่างครั้งที่ 3 ที่อุดร กับ ครั้งที่ 4 นี้ บรรยากาศครั้งที่ 4 จะเป็นกันเองมากขึ้น ใกล้ชิดกันมากขึ้นเนื่องมาจากความคุ้นเคยที่เพิ่มขึ้นพร้อมกับน้ำใจที่มีให้กันและกับครับ  O0 O0 O0

• **
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 07:40:06 PM »
มีอีกท่านที่อดกล่าวถึงไม่ได้  พี่ระวิ จากหนองคาย เจ้าตัวบอกว่าทำเครื่องไม่เป็นแต่ชอบเครื่องเสียงหลอดมากๆ ผมคิดว่าท่านคงไม่ไปร่วมงานที่ขอนแก่น เลยไม่ได้ชวน ปรากฎว่าพี่ระวิเดินทางไปร่วมงานครับ   และการจัดงานรวมพลคนรักหลอด อีสาน ครั้งที่ 6 พี่ระวิยินดีเป็นเจ้าภาพในการใช้สถานที่จัดงานครับ พวกเราคาดว่าครั้งที่ 6 คงย้ายไปรวมพลที่ จ.หนองคาย ครับ :drive1 :drive1 :drive1

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 08:23:50 PM »
วันนี้ผมเปิดเครื่องเสร็จ ผมหากระทู้แรกที่ผมอยากดูของวันนี้เลยครับ ชอบ บรรยากาศ เป็นกันเองดีจังเลย สวัสดีทุกๆท่านเลยครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• **
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 08:24:38 PM »
ชุดใหญ่อีกชุดครับ  Power Mono 845 กับ ชุด Pre และ EL34 (P/S) ของพี่อินตา ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม, 2006, 12:26:25 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 08:40:03 PM »
อีกมุมมองครับ

ออฟไลน์ cool

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 09:26:05 PM »
 :whistling

ขอบพระคุณเจ้าภาพมากเลยครับ 

ติดภาระกิจเร่งด่วนมิอาจ ร่วมด้วยช่วยกันจนงานเลี้ยงเลิกลาได้

แม้จะเป็นเพียงเศษเสี้ยวเล็ก ๆ  แต่ก็อบอุ่นดีครับ

ขอบพระุคุณพี่ ๆ ทุกท่านสำหรับคำแนะนำ และประสบการณครับ

โดยเฉพาะเจ้าตู้ไม้ 60 โลเนี่ยอลังการงานสร้าง...จริง ๆ  ขอรับ

ออฟไลน์ Panu

« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2006, 10:47:44 PM »
ขอรายงานด้วยคนครับ เริ่มจากช่วงเช้าผมได้รับโทรศัพท์จากพี่มุมฯประมาณ 8 โมงกว่า ตอนแรกคิดว่าจะโทรมาถามทาง ที่ไหนได้พี่มุมฯบอกว่าอยู่หน้าบ้านแล้ว พอไปเปิดประตูต้อนรับก็มีรถมากันสองคันครับ มาจากโคราชมีพี่มุมฯ พ่อน้องเปรียว และคุณ papaone   ส่วนอีกครันมาจากกาฬสินธุ์ก็มีคุณSurasakp พี่อินตา และเพื่อนพี่อินตา (พี่อู๊ดมั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด)  หลังจากนั้นก็เริ่มขนเครื่องขึ้นไปชั้นสองกัน ช่วงแรกก็ขลุกขลักเล็กน้อยครับ เพราะปลั๊กที่มีไม่พอสำหรับเครื่องที่แต่ละท่านขนมา ก็เลยต้องทำปลั๊กพ่วงอยู่พักหนึ่ง  ผมขอเฉพาะในห้องฟังก่อนนะครับ เพราะจำนวนเครื่องที่ทดลองกันไม่เยอะมากนัก

อุปกรณ์อ้างอิงที่ใช้ก็มีดังนี้ครับ
-  Turntable: Rega P25 , cartridge ก็เป็น Rega หัวม่วง
-   Pre Phone: Rega Fono
-   CD player: NAD 541
-   สายสัญญาณ Supra Eff-i หัว Supra PPSL
-   ลำโพง: Altec A7-500 ตู้ 825 Diy แต่ Crossover Network ที่ใช้เป็นรุ่น N801-8 ซึ่งจุดตัดความถี่อยู่ที่ 800Hz (ผมว่าถ้าจุดตัดอยู่ที่ 500Hz น่าจะให้ความกลมกลืนของเสียงที่ดีกว่านี้)
-  สายลำโพง: สายชุบเงินฉนวนเป็น Teflon น่าจะประมาณเบอร์ 22

1. 6C33c-b และ magnetic preamp ของพี่มุมฯ  เป็น amp ที่หนักมากครับ  :showoff  ซึ่งน้ำหนักส่วนมากตกไปที่ภาค power supply และภาค driver ก็ไม่ใช่เล่นๆเป็น 6l6gb ต่อแบบ triode connected  ส่วน magnetic preamp ก็ใช้ step-up transformer 1:2 เป็น gain stgage   ใช้อุปกรณ์ดีๆทั้งนี้ครับไม่ว่าจะเป็น step volume ของ Shallco ที่นักเล่นต่างตามล่าหามาเป็นเจ้าของ หรือแกนเหล็กของtransformer ก็เป็น amorphous   ใช้เวลาอุ่นอยู่พักหนึ่งก็เริ่มฉายแววเด่นครับ น้ำเสียงที่ได้ค่อนไปทางเอิบอิ่มยิ่งใหญ่ แต่ไม่ขาดรายละเอียดพวก Harmonic และปลายเสียงแม้แต่น้อย เด่น dynamic  O0 ตัวนี้ฟังเสร็จแล้วผมก็นึกอยากจะขุดเอา 6c33 ที่ผมดองเอาไว้กลับมาเป่าฝุ่นซะแล้ว

2. 5842 Spud Amp  แอมป์มดของพี่มุมครับ single tube single stage  ให้กำลังถึง 400 mW ตัวนี้มีการวางยาตัวเองเล็กน้อยครับ แต่สุดท้ายพอเริ่มส่งเสียงร้องก็ทำเอาคนฟังแปลกใจกันว่ากำลังแค่นี้ให้เสียงใหญ่ที่เกินตัว  :o  ขับ A7 ได้สบายๆครับ ออกไนแนวนุ่นเนียนละเอียด จะมีให้ติก็เรื่องเสียงเบสครับ ถ้าไปเทียบกับแอมป์ที่กำลังสูงกว่า

3. 2a3 SE ของพี่เจริญ  เครื่องนี้พี่เจริญลงแรงมากพอสมควรครับ เห็นว่าพันหม้อแปลงไฟสูงตั้ง 2 ลูก ใช้หลอด 2a3 ของ Electroharmonix  ตอนแรกพี่เค้าออกตัวว่ามันฮัมมาก  แต่พอต่อเข้ากับ A7 ผมเอาหูไปแนบกับลำโพงก็ไม่เห็นจะได้ยินเสียงฮัม สงสัยพี่แกจะหมายถึงแอมป์มันฮัมเพลง ;D  น้ำเสียงที่ได้ก็กลมกลืนดีตลอดย่านครับ ออกไปในแนวหวานๆเนียน  พอได้เปลี่ยนหลอดเป็น 2a3 RCA ปี 40's ก็เริ่มจะเกิดอาการ Socket แน่น ถอดหลอดไม่ออกทันที  2f

4. EL34 SE ของKrupohn ตัวนี้มาสีแสบสดเลยครับ งานไวริ่งภายในก็เรียบร้อยอุปกรณ์ก็พื้น แต่เสียงได้ฟังแล้วถึงแปลกใจนิดๆครับ เสียงกระฉับกระเฉง Dynamic อยู่ในระดับดีมาก ฟังพวกเสียงเบสหรือกลองนี่ได้อารมณ์ดีครับ :yahoo

5. 845SE monoblock กับ ปรี 5687 ของพี่อินตา 845 monoblock นี่คงจะคุ้นตากันมาแล้วครับ ส่วนปรีก็เด่นตรงที่แยกแท่น power supply และใช้ EL34 2หลอดมาเป็น Regulator  สุ้มเสียงก็สมตัวครับ ให้เสียงที่นิ่งมากไม่มีวูบวาบ  ขนาดของชิ้นดนตรีก็กำลังเหมาะกระจายตัวได้ดี และยังมีความหวานเจืออยู่เล็กน้อย พอมาถึงตัวนี้ก็ได้ข้อสรุปครับว่าถึงลำโพงจะไวก็จริงแต่ถ้าได้ amp ที่กำลังยิ่งมากเสียงก็จะยิ่งนิ่งและเก็บตัวได้ดีขึ้นตามลำดับ

6. NosDAC TDA1541A ของพี่มุมใช้ 5842 เป็น output stage  ใช้ร่วมกับแอมป์ของพี่อินตา  ตัวนี้เกือบตกม้าตายครับ เพราะช่วงแรกเสียงที่ได้ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ DAC ในเครื่อง NAD 541 กลับให้เสียงที่ดีกว่า  แต่พอเปลี่ยนไปมาซักพักก็ได้ขอสรุปครับว่าหลอดยังไม่ร้อน พอหลอดได้ที่ก็เริ่มฉายแววครับ พี่อินตาบอกว่าเสียงร้องถอยลงไปอยู่หลังกำแพงเลย :o  ชิ้นดนตรีกระจายตัวดีกว่า มีความตื้นลึกของเสียงดีกว่า dac ใน 541 เสียงเป็นอิสระมากกว่า และความกร้าวของเสียงก็น้อยกว่ามาก

รู้สึกว่าจะมีเท่านี้นะครับ ถ้าผมตกหล่นเครื่องไหนก็ช่วยบอกๆกันด้วยนะครับ หลังจากนั้นก็จะหนักไปทางพูดคุยกันอยู่นอกห้องฟังจนกระทั่งถึงเวลาแยกย้าย  ซึ่งก่อนแยกย้ายก็มีการลุ้นรางวัลซึ่งเป็นแท่นไม้พร้อมแผ่นอลูมิเนียมจากคุณเรียว RealTube พอได้ผู้โชคดี ก็เริ่มทยอยขนเครื่องกลับขึ้นรถกัน ก็หนักหนาพอดูเพราะเครื่องเยอะมาก แต่ต่างคนก็ต่างช่วยกันแป๊บเดียวก็เสร็จ

อ้อ..มีรายการแจกต่ออีกนิด เป็นหลอดจากคุณsurasakp ก็มีผู้รับอุปการะไปบางส่วน เหลืออยู่ที่ผมบางส่วน คงยกยอดไว้แจกคราวหน้าหรือถ้าใครสนใจก็ post มาก็ได้นะครับ ส่วนเบอร์ที่เหลือผมจะ post ลงให้อีกที

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย ผมลองรวบรวมดูแล้วเป็นเงินประมาณ 1,700 บาท ซึ่งยอดเงินที่เราเก็บกันได้คือ 2,800 บาท คงเหลือ 1,100 บาท ซึ่งเงินจำนวนนี้ก็จะเก็บไว้เป็นทุนสมทบสำหรับการจัดงานพบปะที่จะจัดขึ้นครับต่อไป  ซึ่งน่าจะเป็นบ้านพี่มุมคนรักหลอดที่โคราชครับ  

งานนี้สำเร็จได้ก็ด้วยความร่วมมือนำใจและความเป็นกันเองของทุกๆท่านที่มาร่วมงานครับ   O0 O0 ต้องขอขอบคุณทุกท่านด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 09:19:35 AM »

วันที่ 17 นี้ใกล้ๆบ้านพี่ papaone ไม่ไปหรือครับ
ผมดองงานลูกค้าไว้อื้อเลยครับ อยากจะไปเหมือนกันแต่กลัวลูกค้างอนน่ะครับ เด๋วตกงาน อิอิ คุณเล็กเอาวิทยุตัวสวยไปโชว์สิครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 09:22:21 AM »
คุณpanu ครั้งต่อไปที่โคราชนี่ยก Altec มาด้วยได้หรือเปล่าครับ
แอมป์ผม 3 เครื่องที่ยกไปขอนแก่นคราวนี้ไม่ได้ลองเสียบเลย
ได้เวลากลับเสียก่อนครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ PajoneC

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 10:06:44 AM »

K) ผมเดาว่าคุณ papaone จากนนทบุรีครับ

เสียดายครับ ผมก็อยากฟังเสียงเชลโลแบบสดๆใกล้ๆบ้าง
ใช้แล้วครับคุณ papaone ขุนพล รินน้ำชา พราย น่ารักครับ น่ารัก กับ DIYER ท่านนี้  Y] งานนี้มี ไลฟ์มินิคอนเสริตด้วยอ่ะ งานนี้เครื่องเสียงดีๆ ถูกวัดเสียงดนตรีจากเครื่องดนตรีจริงๆ แล้ว นิ  ;D ;D

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 11:00:33 AM »
ขอโทษครับ มาช้าไป เพิ่งใช้คอมฯได้ format เครื่องเพิ่งเสร็จครับ มารายงานด้วยครับ รูปที่ผมถ่ายมาก็ซ้ำๆกับคุณ Charoen.P ครับ แต่มีภาพนี้ที่อยากนำเสนอครับ สังเกตุด้านซ้ายมีแผ่นเสียงของเจ้าภาพ ดีๆทั้งนั้นครับ สุดดดดดด.....ยอด  O0

• *
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 11:10:27 AM »
ไม่เห็นมีใครพูดถึง Spiral Horn คู่นี้บ้างเลยครับ (ยกไปหนักพอสมควร  :giveup>:(
จากที่ตัวเองฟังเองก็ยังไม่เป็นที่พอใจครับ กับ FE206E Spiral Horn เนื่องจากพอยกมาที่โล่งๆแล้ว เสียงต่ำหายไปหมดครับ (เนื่องจากผมเปิดในห้องที่บ้านเล็กๆ คิดว่าได้ที่แล้ว แต่พออัดเข้าจริงๆ เสียงไม่ออกแฮะ) แต่พอพ่อน้องเปรียวยก Darling มาขับ กลับเข้าคู่กันดีอีกครับ สงสัยผมเบิร์นแบบเบาๆ ไม่เคยเบิร์นแบบดังๆ หนักๆครับ

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 11:58:57 AM »
ไม่เห็นมีใครพูดถึง Spiral Horn คู่นี้บ้างเลยครับ (ยกไปหนักพอสมควร  :giveup>:(
ไม่เห็นเลยครับ สงสัยลงอาคมไว้ ถ่ายไม่ติด

• **
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 12:06:57 PM »
จากที่ตัวเองฟังเองก็ยังไม่เป็นที่พอใจครับ กับ FE206E Spiral Horn เนื่องจากพอยกมาที่โล่งๆแล้ว เสียงต่ำหายไปหมดครับ (เนื่องจากผมเปิดในห้องที่บ้านเล็กๆ คิดว่าได้ที่แล้ว แต่พออัดเข้าจริงๆ เสียงไม่ออกแฮะ) แต่พอพ่อน้องเปรียวยก Darling มาขับ กลับเข้าคู่กันดีอีกครับ สงสัยผมเบิร์นแบบเบาๆ ไม่เคยเบิร์นแบบดังๆ หนักๆครับ

แอมป์ผมนี่เสียบกับลำโพงอะไรก็พอฟังได้อยู่หรอกครับ เพราะตอนทำแมทช์กับแผ่นซีดีก้อปปี้ครับ
เล่นกับสไปรัลก็รู้สึกจะดีกว่าตัวอื่นอยู่หลายบาทนะครับ ยังอยากได้ซักคู่นึงเลย แต่ตัวที่มีอยู่มันยังไม่พังครับ
เดือนเมษายกมาอีกนะครับ เสียงคงเข้าที่กำลังพีคเลยตอนนั้น
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง

• **
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 12:52:39 PM »
งานวันนั้น ผมมีความสุขกับการชม ฟัง ดู และถ่ายรูปเครื่องของเพื่อนๆ พี่ๆ เพราะไม่ต้องค่อยดูแลความสงบเรียบร้อยเหมือนครั้งที่ทำหน้าที่เป็นเจ้าภาพครับ 2f 2f 2f 2f 2f

ถึงอย่างนั้นก็ยังฟังเครื่องที่นำมาร่วมงานได้ไม่ครบเลยครับ มีมากจริงๆ ครับ :nonono

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:19:27 PM »
งานวันนั้น ผมมีความสุขกับการชม ฟัง ดู และถ่ายรูปเครื่องของเพื่อนๆ พี่ๆ เพราะไม่ต้องค่อยดูแลความสงบเรียบร้อยเหมือนครั้งที่ทำหน้าที่เป็นเจ้าภาพครับ 2f 2f 2f 2f 2f

ถึงอย่างนั้นก็ยังฟังเครื่องที่นำมาร่วมงานได้ไม่ครบเลยครับ มีมากจริงๆ ครับ :nonono

;) เสียดายที่ EL34se ตัวเจ็บของผมไม่ได้รับความเห็นจากคุณ Charoen.P มีโอกาสคงได้ยกไปให้ช่วยชี้แนะครับ  รับรองได้ว่า  แนวเสียงต่างจากตัวเดิม  คนละแนวเลยครับ  K)

มาแล้วครับ  ภาพต่อไปนี้อาจซ้ำ  คงไม่ว่ากันนะครับ  คนละมุมกล้อง  ได้คำอธิบายเพิ่มขึ้นอีกมากกว่า 1000 คำ

พี่มุมคนรักหลอด  กับปรีเพาวเวอร์  ชุดล่าสุดจริง ๆ ครับ

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:21:27 PM »
ดูไปดูมา พี่มุมคนรักหลอดเราก็หล่อแฮะ  2f 2f 2f 2f นั่งเรียบร้อย เรียบร้อย  Y] Y] Y]  :shutup :shutup :shutup

อีสานใต้กำหนดวันเมื่อไหร่กระซิบกันบ้างนะครับ งานหน้าคงต้องขอไปแจมพี่ๆ บ้างนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม, 2006, 01:28:59 PM โดย PajoneC »

• *
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:29:06 PM »
ดูไปดูมา พี่มุมคนรักหลอดเราก็หล่อแฮะ  2f 2f 2f 2f นั่งเรียบร้อย เรียบร้อย  Y] Y] Y]  :shutup :shutup :shutup

อีสานใต้กำหนดวันเมื่อไหร่กระซิบกันบ้างนะครับ งานหน้าคงต้องขอไปแจมพี่ๆ บ้างครับนะครับ :)

ถ้าจัดจริง ๆ ขออนุญาตอีสานเหนือร่วมแจมด้วยนะครับ

มาดูว่าคุณพ่อน้องเปรียวถนัดขวา หรือซ้าย

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:34:49 PM »
มาดูว่าคุณพ่อน้องเปรียวถนัดขวา หรือซ้าย

เขาว่ากันว่าคนที่ถนัดซ้ายมักจะทำอะไรแผลงๆ
ผมว่าพ่อน้องเปรียวถนัดซ้าย... ฟันธง...

ออฟไลน์ Mc

• Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:36:26 PM »

เขาว่ากันว่าคนที่ถนัดซ้ายมักจะทำอะไรแผลงๆ
ผมว่าพ่อน้องเปรียวถนัดซ้าย... ฟันธง...

:black_eye :black_eye แย่เลย เดี๋ยวนึกก่อนว่า ผมชอบทำอะไร แผลง ๆ หรือเปล่า  :black_eye :black_eye
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• *
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:37:12 PM »
 :) 6C33Cse ของพี่มุมคนรักหลอด มี 2 ชั้น  ดูชั้นบนกัน  ชอบหม้อแปลง  ช่างเสาะหาแกนดี ๆ มาใช้

• *
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:42:27 PM »
 ;D ถ้างั้น  ผมอยากถนัดซ้ายจัง..

ชั้นล่าง 6C33 เป็นภาคจ่ายไฟ  ที่ผมได้เห็น  เป็นเครื่องที่ 2 ของพี่มุมคนรักหลอดแล้วนะครับ  ที่ใช้รูปแบบนี้  ที่อุดรเห็นเอา 2A3se ไปโชว์ครับ  นับเป็นเอกลักษณ์  DIY หลุดโลก

• **
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:42:54 PM »

:black_eye :black_eye แย่เลย เดี๋ยวนึกก่อนว่า ผมชอบทำอะไร แผลง ๆ หรือเปล่า  :black_eye :black_eye

ไม่เห็นต้องคิดให้ยากเลย ผมก็ทำแบบอาจารย์ทำนั่นแหละ อุ อุ คนทั้งโลกเค้าก็ทำกันทั้งน้าน

• *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:46:06 PM »
อันนี้  อะไร  ของใคร  ท่านใดทราบช่วยอธิบายด้วย

• *
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:48:15 PM »
อันนี้ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:48:52 PM »

อิอิอิ ซ้ายเหมียนกันนนนนนน คุณแม๊กนึกเผื่อด้วยนะครับ แต่ดีครับทานก๋วยเตี๋ยวก่ะคนถนัดขวาแล้วตะเกียบไม่ชนกัน นิ อิอิอิอิอิอิ  :shutup :shutup

• *
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:51:15 PM »

ไม่เห็นต้องคิดให้ยากเลย ผมก็ทำแบบอาจารย์ทำนั่นแหละ อุ อุ คนทั้งโลกเค้าก็ทำกันทั้งน้าน
ผมไม่ได้คิดอะไรนะ  :shutup :shutup :shutup

• *
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:51:56 PM »
 O0 นี่สิถึงจะแน่   ใช้ชิ้นส่วน ซิงเกอร์แน่นอน

• *
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:52:49 PM »
อันนี้  อะไร  ของใคร  ท่านใดทราบช่วยอธิบายด้วย
และมันก็คือ หลอด 6A4 SE ขับด้วย 6189 โดยใช้หลอด 5Y3WGT rectify ไฟตรง ผมไบอัสกระแสที่ประมาณ 170V 20mA ใช้หม้อแปลงแสงทอง 8K ไฟจุดไส้หลอด DC ครับ

• *
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:56:22 PM »
7591se  ตัวนี้ ขับ Spiral Horn เสียงยังไม่เข้าที่ครับ

• *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 01:59:37 PM »
 :o นี่เลย สุดที่รัก  โอ...  มายดาร์ลิ่ง  ให้เสียงเกินตัวจริง ๆ เมื่อขับ 206

• *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 02:04:26 PM »
 :) คู่ขวัญ  พื้นทองแดง  สะท้อนกันโครเมียมวาววับ  อันซ้ายหนะปรีนะครับ  อันขวาทีแรกนึกว่าเพาเวอร์  แท้จริงคือเพาวเวอร์ซัพพลายใช้หลอด EL34  เป็นเร็กกูเลเตอร์   ผลงานพี่อินตาครับ

• *
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2006, 02:08:02 PM »
 :D เครื่องเยอะมาก....  ท่านเจ้าภาพต้อง DIY สายไฟด้วยครับ