ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่อง opt เก่าหน่อยครับ  (อ่าน 2177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra

Re: รบกวนเรื่อง opt เก่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2006, 09:18:03 PM »
ได้ผลการวัดมาแล้วครับ
ขา 1,2 130 ohm
     3,4 130 ohm
ผมคิดว่า 1=P1,2+3=B+,4=P2  ถูกไหมครับ
แต่ไม่น่ามี UL1,UL2 เพราะมันไม่มีคู่ใดเป็นครึ่งหนึ่งของ 130 ohm
ที่เหลือผมเอาขา11เป็นหลัก
11-6=1.8 ohm
11-7=2.0 ohm
11-8=2.2 ohm
11-9=9.4 ohm
11-6=13.1 ohm
ขา5 เป็นขาเดียวทีจับคู่ใดๆแล้วค่าเป็น 0
ถ้าผมลองเอาไปใช้เลยได้ไหมครับ ผมจะต้องใช้ขาใดเป็น G
ra
ระ

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: รบกวนเรื่อง opt เก่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2006, 02:53:42 AM »
อย่าลืมจุดธูปขอขมาก่อนนะครับ  ;D
ผมยังไม่ได้ได้ทำตู้ให้ลำโพง jensen ที่พี่โจ้เคยให้มาเลย ซื้อ MDF มาตั้งนานแล้วแต่ช่วงนี้งานเยอะ
พอวันหยุดก็อยาก ดูหนังฟังเพลงสบายๆแล้ว  :)

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2006, 07:18:35 AM »
 ;D ลองใช้มิเตอร์วัดดูนะครับ ตั้งย่านวัดความต้านทาน วัดว่า ขั้วไหนต่อถึงกันมั่ง .. โดยปกติเอ้าท์พุท จะแยกขดลวดเป็น 2 กลุ่ม
                     กลุ่ม แรก ความต้านทานสูงเป็น ไพรมารี่
                     กลุ่มที่ 2 ความต้านทานต่ำ เป็นเซคันดารี่
         ที่กลุ่มแรก เอ้าท์พุทเป็น PP จำนวนขั้วจะเป็นเลขคี่ คือ 3 หรือ 5 ขั้ว วัดความต้านทาน หา ขั้วแรก และขั้วสุดท้าย (ความต้านทานขึ้นสูงสุดในกลุ่มนี้) ดูว่าขั้วไหนอยู่ตรงกลาง .. เอามิเตอร์ จับที่ขากลาง B  แล้ววัด ที่ขั้ว ทั้ง 2 ข้างของขากลาง ทีละข้าง (UL1 - UL2)  ความต้านทาน ควรจะขึ้นเท่ากัน ย้ายไปวัดที่ (P1 - P2) ความต้านทานจะขึ้นเท่ากัน .. จดไว้ ว่าขั้วไหนเป็นอะไร .. ด้าน เซคันดารี่ก็ทำแบบเดียวกัน ครับ ดูจากรูปประกอบคงพอเข้าใจ 
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2006, 10:12:34 PM »
อีกรูปครับ...

ออฟไลน์ Ra

รบกวนเรื่อง opt เก่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2006, 10:09:52 PM »
สวัสดีครับ พี่ๆ
ผมได้ OPT ชุดนี้จากพี่โจ้( music lover) มา 1 คู่ ข้อมูลทราบเพียงว่าเป็น OPT PP 6K 30W มีขามาให้ต่อ ถึง 11 ขา รบกวน กูรู OPT,หม้อแปลงเก่าหน่อยครับถึงวิธีการเช็คขานะครับ ดูรูปครับ