ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่าคนที่ชอบ 45 แก่ อิอิอิอิ ผมขอเถียงคอเป็นเอ็นเลยครับเพราะผมไม่แก่ (สาวก#45)  (อ่าน 9901 ครั้ง)

ออฟไลน์ PajoneC

http://www.htg2.net/index.php?topic=14244.msg132878;topicseen#msg132878
แก้ไข /ลบ/เพิ่มข้อความไม่ได้อ่ะ ขอตั้งกระทู้ใหม่นะครับ
ซุมเกือบ เกือบ 2 เดือน ด้วยเวลาที่ให้กับตัวเองหลังเลิกจากหน้าที่ที่ต้องทำในแต่ละวัน จากจับปากกาและจ้องหน้าจอ มาเป็นจับเส้นลวดแล้วก็หมุนๆๆๆ กว่าจะพันหม้อแปลงไฟและโช๊คเสร็จ ร่วม 2 เดือน ได้โอกาสคลอดซะที่กับ Project #45 เอารูปมาให้ดูก่อนนะครับ เดี๋ยวกลับมาโม้ยาวอีกที่ถึงที่มาที่ไป ตอนนี้ดูรูปเป็นน้ำจิ้มก่อนครับ เดี๋ยวต้องออกไปหน้างานอีกแล้วอ่ะ ช่วงนี้โดนงานรุ่มครับ 

ช่วงกำลังประกอบ และทดสอบการทำงาน

ฝุ่นเยอะมากๆ อ่ะ เริ่มเขินแล้ว หลังจากทดลองฟังมาสักพักเริ่มเข้าที่เลยต่อเข้าชุดหลักทดลองเปิดเพลง Jass สลับกับเพลงไทยลูกทุ่งเก่าๆ ก็ได้บรรยากาศลูกทุ่งบ้านเราดีเหมือนกันนะครับ
สำหรับวงจรผมใช้ 5Y4 ทำหน้าที่หลักในส่วนของภาคจ่ายไฟ และในส่วนของวงจรผมใช้ 1626 เป็นหลอด Drive ให้กับ #45  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม, 2006, 08:37:40 AM โดย PajoneC »

ออฟไลน์ รักหลอด

คลังน้ำมัน +45 ขอต้อนรับเข้าชมรมคนแก่ครับ ยอดเยี่ยมเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
 c) c) c) เสร็จแล้ว ๆ ๆ ๆ ทีหลังไม่ต้องมาฟังบ้านผมแล้วนะ  2f 2f 2f 2f 2f .... อ้อ ลืมไป ยังมีหลอดเบอร์อื่นให่ฟังอีกเยอะ ไม่ให้ฟัง 45 เครื่องเดียว เดี๋ยวจะบอกว่า เสียงดีกว่าของผม  2f 2f 2f
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
อ้างถึง
ใครว่าคนที่ชอบ 45 แก่

ผมละครับว่า  ;D

เอาเท่าที่ดูนะครับใครทำ#45 Amp อายุมากทุกคนเลย

ไม่เชื่อคุณPajoneC ลองมองในกระจกดูสิครับ ;D

งานดูยิ่งใหญ่มากเลยครับ O0
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

อ้างถึง
ใครว่าคนที่ชอบ 45 แก่

ผมละครับว่า  ;D

เอาเท่าที่ดูนะครับใครทำ#45 Amp อายุมากทุกคนเลย

ไม่เชื่อคุณPajoneC ลองมองในกระจกดูสิครับ ;D

งานดูยิ่งใหญ่มากเลยครับ O0

:o :o ผมยังไม่แก่ นะ  ;D ;D คุณMcว่า คุณMcแก่ป่ะครับ  2f 2f 2f
อ้างถึง
   เสร็จแล้ว ๆ ๆ ๆ ทีหลังไม่ต้องมาฟังบ้านผมแล้วนะ       .... อ้อ ลืมไป ยังมีหลอดเบอร์อื่นให่ฟังอีกเยอะ ไม่ให้ฟัง 45 เครื่องเดียว เดี๋ยวจะบอกว่า เสียงดีกว่าของผม   
เดี๋ยวขนไปลองกัน 2f 2f 2f เอามันส์

มาดูวงจรกันหน่อย เป็นค่าที่วัดได้จากตัวเป็นๆ

ออฟไลน์ Uncle Aoun

45 เนี่ยกลางคนไม่แก่หรอกครับ  :yahoo
>:(

ออฟไลน์ pcman

• หูเหล็ก หูเหล็ก
 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0

ยอดเยี่ยมครับ อยากฟังเสียงจัง
ใช้โปรแกรมอะไรเขียนวงจรครับ ดูง่ายดี
คน เรา ต่างเพี้ยนไปกันคนละอย่าง
อย่างผมและคุณ ฟัง เพลง ดังหูแทบแตก
เหตุ เพราะมันสะใจ หูใครหูมัน
หูเหล็ก หูเหล็ก

ผมเอาง่ายๆ ครับ ใช้นี่เลยครับวาดเอา ตอนแรกว่าจะใช้ Pspice วาดมือมันส์กว่าครับ

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • D.I.Y.
ได้กี่วัตต์ครับ ขักอยากอีกแล้ว
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ออฟไลน์ Mc

• ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
45 เนี่ยกลางคนไม่แก่หรอกครับ  :yahoo

c) c) เย้ ผมยังไม่ถึง 45  c) c) c) ยังไม่กลางคนด้วย
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ขอวิจารณ์ เสียงโดยรวมก่อนนะครับ 45 เหมาะกับการฟังเพลงเป็นอย่างยิ่งโดยเฉพาะเพลงร้อง เพลงบรรเลง (อันนี้เป็นความชอบส่วนตัวของผม) เสียงกลางดูอบอ่นมีรายละเอียดดี ปลายสุดแหลมออกจะเป็นข้อด้อย แรงประทะทำได้ดีครับผมชอบ ฟังแล้วไม่รู้สึกอึดอัดครับ ขอสั้นๆ หล่ะกันนะครับ
แผ่นทดสอบ
1. Barbra Streisand - Memories (CDCBS 85428)
2. DENON - Jass simpler Volume2 (GES-9137 DENON)
3. Harry Belafonte - Belafonte at carnegie hall (6006-2-R)
4. Janis Ian - Breaking silence (2959-20023-2)
5. Natalie Cole - Unforgettable with love Natalai Cole (9 6I049-2)
6. Rebecca Pidgeon - The Raven Chesky (JD115)
7. String - Nothing like the sun (CD 6402_DIDY 2163)
8. สังห์ทอง ศรีไส  ;D ;D
(ต้องขอขอบคุณคุณแม๊กสำหรับแผ่นทดสอบ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม, 2006, 10:34:34 AM โดย PajoneC »

ได้กี่วัตต์ครับ ขักอยากอีกแล้ว
สูงสุดของหลอด 45 ก็อยู่ราว 2.5W แต่ของผมไม่ถึงครับ อยู่ราวๆ เกือบ 2 W ครับคุณยุทธ

อ้างถึง
  เย้ ผมยังไม่ถึง 45     ยังไม่กลางคนด้วย
แต่ก็เลขสี่นำ 5555 ผมยัง เลขสามนำอยู่ครับ  2f 2f 2f

ออฟไลน์ Mc

อ้างถึง
  เย้ ผมยังไม่ถึง 45     ยังไม่กลางคนด้วย
แต่ก็เลขสี่นำ 5555 ผมยัง เลขสามนำอยู่ครับ  2f 2f 2f

ตกเลขแล้ว ...  ;D

ออฟไลน์ seat44

:victory สุดยอดครับ สงสัยจะมีหลอด #45 ตุนไว้เยอะแน่ๆถึงได้มี Project อลังการอย่างนี้  :clap

0)] แล้วแอบแซวเราว่าซุ่มทำอะไรอยู่  8)
เดิมถนัดแต่Diyชี้นิ้ว ตั้งแต่เจอWebนี้ ถึงเริ่มจะDiyเอง เฮ้อ เหนื่อย !! แต่มีความสุข ++

:victory สุดยอดครับ สงสัยจะมีหลอด #45 ตุนไว้เยอะแน่ๆถึงได้มี Project อลังการอย่างนี้  :clap

0)] แล้วแอบแซวเราว่าซุ่มทำอะไรอยู่  8)
มีพอใช้ ครับพี่ แต่ที่แน่ๆ มีเจ้าพ่อ 45 เว็บเราหายท่านครับ
ลำโพงที่ใช้ทดสอบตอนลองเปิดเครื่องครั้งแรกผมใช้ Bell ทดสอบป้องกันความผิดพลาด แต่เสียงที่ได้น่าเอาไปลงตู้มากๆ เลยครับ ต้องขอขอบคุณพี่ seat44 มากๆ ครับสำหรับเจ้าตัวเล็กคู่นี้ และคุณJamie ที่ช่วยแนะนำแหล่งกบดานครับ  Y] 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม, 2006, 11:37:51 AM โดย PajoneC »

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ขอแก้ไขหน่อยครับ รายละเอียดแหลมเด่นสุดอยู่ที่คุณจะจูนออกมาได้หรือไม่ อุปกรณ์ประกอบเช่น ลำโพง c สามารถที่จะตอบสนองความถี่ต่างๆได้หรือไม่

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
ว่าจะถามเรื่องแหลมที่มันหดๆ หายๆอยู่เหมือนกันครับว่ามีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ  เพราะเสียงกลางและเสียงโดยรวมไพเราะ + หวานมากๆ แต่ปลายแหลมมันหายไปครับ

อ้อ ทำแอมพ์ได้สุดๆๆ ไปเลยครับ

:clap :clap :clap :clap O0 O0 O0 O0 :clap :clap :clap :clap
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ขอแก้ไขหน่อยครับ รายละเอียดแหลมเด่นสุดอยู่ที่คุณจะจูนออกมาได้หรือไม่ อุปกรณ์ประกอบเช่น ลำโพง c สามารถที่จะตอบสนองความถี่ต่างๆได้หรือไม่
ครับพี่รักหลอด ว่าจะลองเปลี่ยน C-คลับปลิ้ง จาก Oil เป็น C โฟลี หรือลองเปลี่ยนค่า C ดูครับลองเปรียบเทียบกันดู เพราะคิดว่าปลายแหลมสุดๆ ยังไปได้อีกครับ แต่ตอนนี้ชอบเสียงที่ได้ ณ. ปัจจุบัน เพราะผมชอบฟังแนวนี้ จะแหลมมากก็หงุดหงิด จะ Dynamic เยอะก็อึดอัด เอาแค่เรานั่งฟังหรือทำงานไปด้วยฟังเพลงไปด้วยแล้วทำให้เรารู้สึกว่าเราได้พักผ่อน ก็ Happy แล้วครับ

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
เยี่ยมเลยครับ อลังการจัด กี่กิโลครับเนี่ย อิ อิ  ;)
เมื่อไหร่จะเล่นถึงเบอร์ 45 มั่งน้า หนทางยังอีกไกล  2f
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ LOUIS

เน็ตที่บ้านเสีย ไม่ได้เข้ามาดูซะหลายวัน  :-\

45 อลังการมากครับ  เป็น 45 ที่น้ำหนักเยอะแน่ๆเลยดูจากแท่นแล้ว  :clap :clap :clap

เยี่ยมเลยครับ อลังการจัด กี่กิโลครับเนี่ย อิ อิ  ;)
เมื่อไหร่จะเล่นถึงเบอร์ 45 มั่งน้า หนทางยังอีกไกล  2f
หนักหม้อแปลงครับ ร่วมๆ 20-25 กก. ได้ครับ ไว้พรุ่งนี้ผมเอารายละเอียดวิธีการพันหม้อแปลงและโช๊คมา Post แบ่งครับเผื่อมามีท่านใดสนใจอยากลองพันค่าใกล้เคียงจะได้มีตัวเลือกและตัดสินใจ สำหรับ #45 ไม่ไกลเกินเอือมหรอกครับ ที่ผมได้มาราคาไม่โหดร้ายครับ ลองหาๆ ดูในตลาดที่มีสิ้นค้ามากที่สุด อาจจะพูดได้ว่ามากที่สุดในโลกก็ได้ ผมมารับมาดูแลจากที่นั้นครับ   Y]

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

ลองใส่ c ค่าน้อยๆ bi-cap เติ่มหรือเปลี่ยนไปเรื่อยๆ และใช้แผ่นที่มีรายละเอียดมากๆ test ครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ตัวจริง เสียงจริง
อ้างถึง

เห็นด้วยครับ ลองใช้ C coupling ค่าไม่ต้องมากนัก สัก 0.047uF กำลังสวยครับ แล้วลองฟังเสียงดูอีกทีครับ

อีกจุดหนึ่งคือภาคจ่ายไฟครับ ลองใช้พวก C poly เข้ามาเสริม ทดแทน ไบแคบ บ้างในบางจุด น่าจะช่วยให้ปลายแหลมละเอียดๆ ดีขึ้นครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ jo5489

หนักหม้อแปลงครับ ร่วมๆ 20-25 กก. ได้ครับ ไว้พรุ่งนี้ผมเอารายละเอียดวิธีการพันหม้อแปลงและโช๊คมา Post แบ่งครับเผื่อมามีท่านใดสนใจอยากลองพันค่าใกล้เคียงจะได้มีตัวเลือกและตัดสินใจ สำหรับ #45 ไม่ไกลเกินเอือมหรอกครับ ที่ผมได้มาราคาไม่โหดร้ายครับ ลองหาๆ ดูในตลาดที่มีสิ้นค้ามากที่สุด อาจจะพูดได้ว่ามากที่สุดในโลกก็ได้ ผมมารับมาดูแลจากที่นั้นครับ    Y]

ถ้าราคาไม่โหดร้ายเกินไปน่าจะมีการรวมกลุ่มกันซื้อนะครับ แต่ต้องมีใครรับอาสาในงานนี่นะครับ ผมคนหนึ่งครับทีขอจองหนึ่งคู่ เพราะอุปกรณ์ก็มีเกือบครบก็ขาดแต่หลอดน่ะครับ
อะไรก็อยากทำ แต่ไม่มีเวลา เฮ้อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=80925.0

ออฟไลน์ tubeTronix

อ่านกระทู้นี้ แล้ว อยากเป็น คนแก่ จริงๆ เลยนะเนี่ย  2f 2f
---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
 c) c) ยินดีด้วยครับ....และแล้วก็คลอดซะที  :clap :clap

รวมๆแต่ละท่านใน Htg2 แล้ว ก็นับ #45 SE ได้หลายเครื่องหลายแบบวงจร/Driver อยู่ อย่างนี้ครบ 10 เครื่องเมื่อใด สงสัยคงต้องนัดจัด "งานรวมพลคนรักหลอด #45 " เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันซักหน่อยแล้วละมั้ง :o :o ;D 
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ Mc

c) c) ยินดีด้วยครับ....และแล้วก็คลอดซะที  :clap :clap

รวมๆแต่ละท่านใน Htg2 แล้ว ก็นับ #45 SE ได้หลายเครื่องหลายแบบวงจร/Driver อยู่ อย่างนี้ครบ 10 เครื่องเมื่อใด สงสัยคงต้องนัดจัด "งานรวมพลคนรักหลอด #45 " เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันซักหน่อยแล้วละมั้ง :o :o ;D 

c) c) c) c) c) ไปด้วย  c) c) c) c) c)

ออฟไลน์ 1856

• Super Star
  • *
  • ทุกอย่างหยุด ถ้ารู้จัก "พอ"
    • ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ
ผมแนะนำสถานที่ครับ เอาเป็นบ้านคุณ KVA ดีกว่าเราจะได้มี #45 มาลองหลายๆ ยีห้อและหลายๆ Version ด้วยดีมั้ยครับ  :clap ;D d_d :drunk
ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ  http://www.htg2.net/index.php?topic=34223.0

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

ออฟไลน์ นพดล

:victory  :victory
     เยี่ยมครับ   ถ้าหิ้วมาลำปางด้วยจะไหวมั๊ยเนียะ  :showoff  :showoff

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
ผมแนะนำสถานที่ครับ เอาเป็นบ้านคุณ KVA ดีกว่าเราจะได้มี #45 มาลองหลายๆ ยีห้อและหลายๆ Version ด้วยดีมั้ยครับ  :clap ;D d_d :drunk

ไปเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ  ;) ;)
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
ยินดีด้วยครับสมาชิก 45  ต้องเอามาชั่งน้ำหนักเทียบกับแท่นของผมหน่อยแล้ว  ;D ;D แต่แนวเสียงผมยังหาจุดที่ถูกใจยังไม่ได้เลย  :cry2
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
หนักหม้อแปลงครับ ร่วมๆ 20-25 กก. ได้ครับ ไว้พรุ่งนี้ผมเอารายละเอียดวิธีการพันหม้อแปลงและโช๊คมา Post แบ่งครับเผื่อมามีท่านใดสนใจอยากลองพันค่าใกล้เคียงจะได้มีตัวเลือกและตัดสินใจ สำหรับ #45 ไม่ไกลเกินเอือมหรอกครับ ที่ผมได้มาราคาไม่โหดร้ายครับ ลองหาๆ ดูในตลาดที่มีสิ้นค้ามากที่สุด อาจจะพูดได้ว่ามากที่สุดในโลกก็ได้ ผมมารับมาดูแลจากที่นั้นครับ   Y]

หนทางอีกยาวไกลนี่หมายถึง อยากเล่นหลอดหลายๆแนวก่อน ที่จะเล่นหลอดเบอร์ดังๆครับ อิ อิ กลัวว่าเล่นหลอดเบอร์ดังๆ แล้วมันจะหมดสนุกซะก่อน  :)  ;)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

เห็นด้วยครับคุณ diy man ถ้ารวมหลอด 50 หรือหลอดประเภท 2 digit  น่าจะถึง 10 เครื่องแล้วนะครับจัดได้เลยครับผมคนแก่ใจร้อนนะครับ c) :yahoo :whistling

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
เห็นด้วยครับคุณ diy man ถ้ารวมหลอด 50 หรือหลอดประเภท 2 digit  น่าจะถึง 10 เครื่องแล้วนะครับจัดได้เลยครับผมคนแก่ใจร้อนนะครับ c) :yahoo :whistling
                อย่างนั้นเอา Project ระดับที่กำลังเบาะๆ ที่ได้เห็นพวกเราทำกันไว้แน่ๆ ก็จะมี  (รุ่นอมตะเลยนะ :-* 2A3/6B4) #10 / #71A / #45 / #50 /VT-52....etc.
                นี่ยังไม่นับรวมประเภทแอมป์ยักษ์ๆ High Volt อีก  0)]           

จะเอางานใหญ่อย่างนั้นเลยนะพี่....5555 สงสัยเราคงต้องนั่งฟัง  แอมป์หลอดเสียงหวานๆหยดย้อย กันได้จมหูแน่นอนเลย :headphone 
                Plan ไว้เล่นๆครับ ช่วงนี้พักไว้ซักครู่ก่อนก็ดี :giveup ปีนี้ภัยธรรมชาติวิกฤติไปหน่อย :secret ตอนนี้บางบัวทองระดับน้ำเริ่มจะท่วมแล้วพี่ สงสัยปีนี้ :yuckyผมคงต้องขนแอมป์หลอดขึ้นชั้นบนเพื่อหนีน้ำซะแล้ว ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม, 2006, 07:21:32 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• *
แล้วเครื่องที่เห็นไกลๆ นู้นอะไรครับ Pre #26 เหรอครับ ??? :secret
ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ  http://www.htg2.net/index.php?topic=34223.0

• **
แล้วเครื่องที่เห็นไกลๆ นู้นอะไรครับ Pre #26 เหรอครับ ??? :secret
                น่านนะซิสงกะสัยเหมือนกัน ทำไมอุปกรณ์ดูเยอะจัง:D แต่แท่นสวยแปลกตาดีครับ ถ้าต่อด้านหน้าไปอีกนิด จะดูเหมือน Guita เลย(แซวเล่นนะครับ)  สวยมากครับผมชอบใน Concept ไม่ทราบว่าทำขึ้นมาอย่างไรครับ ?? ฝากคุณผจญช่วยเล่าถึง Materials และ Process ซักเล็กน้อยก็จะดีครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม, 2006, 07:53:54 AM โดย DIY Man. »

น่านนะซิสงกะสัยเหมือนกัน ทำไมอึปกรณ์เยอะจัง:D แต่แท่นสวยแปลกตาดีครับ ถ้าต่อด้านหน้าไปอีกนิด จะดูเหมือน Guita เลย(แซวเล่นนะครับ)  สวยมากครับผมชอบใน Concept ไม่ทราบว่าทำขึ้นมาอย่างไรครับ ?? ฝากคุณผจญช่วยเล่าถึง Materials และ Process ซักเล็กน้อยก็จะดีครับ ;D

2f  2f จริงๆ ก็เหมือนกีต้าร์นะครับ  2f 2f 2f ถ้าได้สัก 48 สายน่าจะขึงได้เต็มหน้าเลยครับ ไม้ผมใช้ไม้ประดู่ครับ ขัดแล้วไม่ลง แลคเกอร์ผมอยากได้ไม้มันๆ จากการขัด เพื่อให้เห็นลายไม้สายๆ แล้วก็ได้ดั่งใจ สำหรับความตั้งใจที่ทำแท่นยาวๆ เพราะต้องการให้หม้อแปลงอยู่ห่างหลอดมากๆ เพื่อลดปัญหาอาการที่ไม่พึงประสงค์ ที่ เอฟเฟคจากหม้อแปลง แต่ก็อยากให้จบในแท่นเดี่ยวไม่อยากแยกแท่นมันก็เลยเหมือนเรือขุด อุ้ย :shutup เหมือนกีต้า  2f 2f อย่างที่เห็นครับ ;D ;D ไอ้เจ้าสาวไกล เป็น #27+ #26 Pre amp ตอนนี้กำลังปราบ Hum ของ #26 ถ้าปราบได้จะลงรายระเอียดอีกที่ครับ ส่วน #27 ผมเคยลงไว้แล้วครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=11179.msg121053#msg121053
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม, 2006, 07:57:11 AM โดย PajoneC »

คุณ diy man จะขนเมื่อไรบอกด้วยนะจะขนหลอด 45 มาไว้ที่บ้านผมก็ได้ไม่รังเกลียดช่วยเพื่อนในยามยากได้กุศลนะครับ  :whistling :whistling

คุณ diy man จะขนเมื่อไรบอกด้วยนะจะขนหลอด 45 มาไว้ที่บ้านผมก็ได้ไม่รังเกลียดช่วยเพื่อนในยามยากได้กุศลนะครับ  :whistling :whistling
พี่รักหลอดไม่ชวนผมด้วยหรอครับ ไปด้วย ไปด้วยนะครับ ไปช่วยขนด้วยครับ  ;D

• **
           ขอบคุณมากครับพี่ ;D เดี๋ยว Week นี้ผมว่าพลพรรคเรานัดเจอกันซักหน่อยดีกว่า ผมจะได้เอา เจ้ากระสือ SE ตัวใหม่ล่าสุดของผ๋มลากใส้ ไปให้ช่วยกันติครับ 
           ที่เด็ดนะพี่ ก็คือ จะได้รู้กันไปเลยว่า Gang เราชอบกิน Capacitor ทุกชนิดที่ให้เสียงหวานฉ่ำ เป็นอาหารเย็น......55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม, 2006, 05:15:52 PM โดย DIY Man. »

กระเสื่อ #50หรือครับ เดียวจะขนวิตามิน C ไปให้ลองชิมดูซิว่าจะอร่อยไหม

• *
ใช้อะไรยึด C-oil กับแท่นครับวานบอก :secret

ใช้อะไรยึด C-oil กับแท่นครับวานบอก :secret
ผมใช้กาวร้อน+กาวยางของ 3M ที่ใช้สำหรับซ้อมลำโพงติดครับ ต้องใช้เวลาให้กาวแห้ง 2-3 วัน แน่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม, 2006, 12:39:41 PM โดย PajoneC »

ออฟไลน์ tewmax

น่าจะเป็น project ที่อลังการที่สุดแห่งปีแน่ๆ  O0 O0 O0
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

พอดีเมื่อวานติดงานนิดหน่อยวันนี้ขอเอาเทคนิกวิธีการที่ผมใช้พันหม้อแปลงตัวที่ใช้งานอยู่ในโปรเจคนี้มาให้ทดลองพันกันดู เผื่อว่าท่านใดต้องการค่าใกล้เคียงกับที่ผมใช้งาน
เริ่มที่ Lในวงจรที่ Post ครั้งแรกผมเลือกใช้ค่า 10H ทั้งสองตัว รู้สึกว่า Speed มันช้าๆ ไปเลยเปลี่ยนเป็น 2H คราวนี้ ใช่เลยใครจะทดลอง เป็น 10H ก็ไม่มีปัญหากับวงจรครับ
สำหรับ L 2H ผมใช้แกน H23 พัน 1250 รอบ Air gap 0.5 mm.
ส่วนหม้อแปลงใช้แกน 38x60 สำหรับจ่ายไฟหลัก และ 32x60 สำหรับจ่ายไฟให้ไส้หลอด แล้วคำนวนแรงดันใช้งานที่ถูกต้องจากสมการ N1/N2=E1/E2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2006, 08:24:53 AM โดย PajoneC »

ออฟไลน์ Charoen.P

สำหรับ L 2H ผมใช้แกน H23 พัน 1250 รอบ Air gap 0.5 mm.

ใช้แกนเหล็ก และBobbin  ขนาดเท่าไร ครับ :black_eye

ใช้แกนเหล็ก และBobbin  ขนาดเท่าไร ครับ :black_eye
ลืมครับ ใช้ แกน 25x30 ครับลวดเบอร์ 29 DCR วัดได้เฉลี่ย 32-34Ohm ค่า 2H +/-0.1 ;D

มาแล้วครับกับการปรับปรุงวงจร 45 ครั้งแรก กับ 3 Stage วงจรภาค Input ดูวงจรก่อนนะครับ  ;D

ไฟล์ใหญ่ครับแบ่งส่วนกันครับ ส่วนนี้เป็นวงจรครับ เอาไปประกอบร่างกับชุดก่อนหน้านี้ครับ

หลังจากที่ฟัง มาระยะหนึ่งกับวงจร 45 ซึงแนวเสียงที่ได้ใช่แนวที่ผมชอบ ฟังสบาย ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วเนื่องจาก 1626 Gain ไม่สูงมาก (ใช้ Drive ก็ลั่นห้องเหมือนกัน)ผมต้องหมุน Volume ประมาณเที่ยงถึงบ่ายถึงจะได้ระดับที่ข้างบ้านพร้อมจะเอาหินปา แต่ด้วยความรู้สึกทำไมต้องออกแรงหมุนไปไกลขนาดนั้นเหนื่อยเหมือนกันนะ ;D ก็เลยเป็นที่มาของการยกลงจากชั้นอันนี้ไม่เหนื่อยเท่าไหร่  2f มาปรับปรุงกันอีกครั้งเป็น 3 Stage โดยใช้หลอดคู่พระคู่นาง 1626 คือ 8532 เป็น Input Stage แล้วจักการเลื่อนตำแหน่ง 1626 เป็น Interstage ซะ คราวนี้ ประมาณ เก้าถึงสิบข้างบ้านก็พร้อมจะเอาหินปาแล้วครับ ;D

จากการทดสอบด้วยเผ่นเพลงที่เปิดฟังบ่อย รวมถึงแผ่นนางนาก ที่ได้รับความเอื้อเฝื้อจากคุณpapaone คุณเด็กโข่ง และคุณJieng-Lao ต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับแผ่นนางนากจาก Track 1  :cold ได้อารมณ์หวิววววววว ดีครับ Track 3 ถ้าลำโพงผมเบาซักหน่อยคงได้เห็นปรากฏการณ์ลำโพงเดินได้แล้วหล่ะครับ Track 4 ที่ผมชอบ กับเสียงระนาด น่าฟัง และเพลงกล่อม สรุปการปรับปรุงครั้งนี้ได้อะไรจาก 45 ขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ ไม่ผิดหวัง  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2006, 10:39:05 AM โดย PajoneC »

ออฟไลน์ Mc

:whistling :whistling :whistling :whistling เข้ามาดู พรุ่งนี้เย็น รวมพลคนรัก "ยาคูลท์ปั่น" เช่นเดิม (ใครมาช้าสุด คนนั้นซื้อ...เจ้าของบ้าน รอกิน)  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ยก 45 มาด้วยก็ได้ มีเครื่องรอโมอยู่ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2006, 10:41:40 AM โดย Mc »

:whistling :whistling :whistling :whistling เข้ามาดู พรุ่งนี้เย็น รวมพลคนรัก "ยาคูลท์ปั่น" เช่นเดิม (ใครมาช้าสุด คนนั้นซื้อ...เจ้าของบ้าน รอกกิน)  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ยก 45 มาด้วยก็ได้ มีเครื่องรอโมอยู่ด้วย
;D ;D ;D คุณคุณเขียวหวาน ได้ลำโพงมาแล้วหรอครับ อิอิอิอิอิ นึกว่าวันนี้ซะอีก เดี๋ยวเอา ว่าที่แท่น Phono ไปเจาะด้วยดีกว่า  2f 2f 2f

อ้างถึง
ใครมาช้าสุด คนนั้นซื้อ...
เจ้าตัวจะรู้ไหมนา๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐ 2f 2f 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2006, 10:55:47 AM โดย PajoneC »