ผู้เขียน หัวข้อ: ดีวีดีคอนเสิร์ต Alison Krauss & Union Station Live (2003)ดีทั้งภาพและเสียง  (อ่าน 6127 ครั้ง)

ออฟไลน์ JTR

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
� � � �หลังจากมานั่งพินิจพิเคราะห์แผ่นดีวีดีที่กองเป็นตั้งๆรายล้อมรอบห้องแย้ว ก็เลยเกิดอาการอยากจะสังคยนาให้เป็นระบบระเบียบซะที เนื่องจากเวลาเกิดอารมณ์อยากจะดูหนังหรือแผ่นคอนเสิร์ตเรื่องโปรด มักเจอปัญหา " ตูเก็บไว้ตั้งไหนหว่า "หาไม่เจอเป็นประจำ วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดี(ร้อยปีจะมีซักครั้ง) ก็เลยถือโอกาสรื้อจัดใหม่มันซะเลย� ก็เลยรู้ว่าแผ่นดีวีดีบางเรื่องซื้อมาซ้ำกันบ้างก็มี บางเรื่องพาสติกหุ้มกล่องยังไม่ได้แกะดูก็มี ก็เลยเป็นเวรกรรมที่ต้องมานั่งไล่ดูไม่ได้หลับได้นอนทำตัวเป็นนกฮูกมาตลอด (เวลาดูที่เข้าท่าที่สุด คือช่วง ตีสองถึงตีสี่ )ยิ่งถ้าเปิดหนังผีหรือหนังสยองขวัญปิดไฟดูคนเดียว ยิ่งได้อารมณ์มากกกกก ถึงมากที่สุด เพราะฝูงหมาข้างบ้านมันดันหอนประสานเสียงซาวด์แทร๊คตลอดเวลา ทำเอาช่วงนี้ต้องหยุดดูหนังผีและสยองขวัญอย่างเด็ดขาด เอ้อ ! ใครเคยเจอหยั่งผมมั่งมั๊ยเนี่ย� เอ้า ! พล่ามมาซะนานลืมไปว่ากะลังจะฝอยเรื่องแผ่นดีวีดี Alison Krauss & Union Station Live (2003) ให้เพื่อนๆรับทราบเป็นข้อมูล เข้าเรื่องกันดีฝ่า ขออภัยมณีด้วยก๊าบ ( สุดท้ายหลังจากรื้อจัดไปได้สี่ตั้ง อาการหอบรับประทานเริ่มเดินทางมาเยือน ก็เลยเลิกจัด ปล่อยให้มันรกเหมืยนเดิม)
รูปที่เห็นเป็นปกของดีวีดีชุดนี้ครับ�
ยังคง Anti  ปลาพะยูนแถวเจริญนครซอย 10 เหมียนเดิมเฟ๊ย !!

ออฟไลน์ JTR

Re: ดีวีดีคอนเสิร์ต Alison Krauss & Union Station Live (2003)ดีทั้งภาพและเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 08:01:29 PM »
     ดีวีดีชุดนี้เริ่ม release มาเมื่อวันที่ 15 ก.ค 2003  มความยาวทั้งสิ้น 210 นาที ระบบภาพเป็น windscreen ระบบเสียงเป็นดอลบี้ดิจิตอล 5.1 และ DTS ให้เลือก ซึ่งผมลือกระบบเสียง DTS ตอนเปิดดูระบบเสียงของดีวีดีแผ่นนี้บันทึกมาดีมากครับ  ดีวีดีชุดนี้มีสองแผ่นครับ แผ่นแรกเป็นคอนเสิร์ตล้วนๆ ส่วนแผ่นที่สองเป็นเบื้องหลังและรายละเอียดพิเศษต่างๆของดีวีดีชุดนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม, 2006, 09:38:23 AM โดย JTR »
ยังคง Anti  ปลาพะยูนแถวเจริญนครซอย 10 เหมียนเดิมเฟ๊ย !!

ออฟไลน์ JTR

Re: ดีวีดีคอนเสิร์ต Alison Krauss & Union Station Live (2003)ดีทั้งภาพและเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 08:06:16 PM »
         รายละเอียดของดีวีดีแผ่นแรกครับ มีเพลงต่างๆที่ขับร้องในคอนสิร์ตชุดนี้ล้วนๆ อันได้แก่
Let Me Touch You for Awhile, Choctaw Hayride, The Lucky One, Baby Now That I've Found You, Bright Sunny South, Every Time You Say Goodbye, Tiny Broken Heart, Cluck Old Hen, Stay, Broadway, Ghost in This House, Forget About It, Faraway Land, A Tribute to Peador O'Donnell / Monkey Let the Hogs Out, The Boy Who Wouldn't Hoe Corn, Take Me for Longing, I Am a Man of Constant Sorrow, Maybe, We Hide & Seek, But You Know I Love You, When You Say Nothing At All, New Favorite, Oh, Atlanta
         ส่วนแผ่นที่สองก็จะเป็นเบื้องหลังและรายละเอียดพิเศษต่างๆ ดังนี้ครับ
Exclusive interviews with Alison Krauss + Union Station

Exclusive behind-the-scenes and on-the-road footage

Over 150 rare and unreleased photos and home videos

Alison Krauss + Union Station discography

Video for "New Favorite"

Tribute to Frank Edmonson

ออฟไลน์ JTR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 08:12:12 PM »
      ถ้าคุณชอบคอนเสิร์ตเพลงประเภท country Music บวกกับการบันทึกเสียง และการแยกเสียง surround ได้เด็ดขาดแล้วละก็ ผมขอแนะนำดีวีดีชุดนี้เป็นแผ่นสามัญประจำชุดโฮมเธียเตอร์ของคุณเลยนะครับ

ออฟไลน์ JTR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 08:19:47 PM »
         ดีวีดีชุดนี้ยังมีขายอยู่นะครับ  เหตที่ยังเหลืออยู่น่าจะมาจากราคาที่ไม่เชิญชวนให้ซื้อเลย( ค่อนข้างสูงไปนี๊ดดดดดด ) แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากและอยากมีดีวีดีคอนเสิร์ตเยี่ยมๆเก็บเอาไว้ก็ถือว่า จัดเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าครับ โดยเฉพาะสำหรับนักสะสมคอนเสิร์ตทั้งหลายไม่น่าพลาด

ออฟไลน์ JTR

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 08:31:29 PM »
       ความจริงแล้วยังมีคอนเสิร์ตที่เจ๊ Alison เธอไปร่วมแจมกับวง country วงอื่นๆด้วย ซึ่งมีอยู่ในคอนเสิร์ตนี้ครับ ชื่อชุด
Nitty Gritty Dirt Band - Farther Along (2003) ซึ่งเอาไว้ถ้ามีโอกาสอำนวยผมจะนำมารีวิวให้รับทราบเป็นข้อมูลกันอีกที เพราะได้แผ่นดีวีดีชุดนี้มาเรียบร้อยแล้ว รอโอกาสนำเสนออีกหนนึงเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ JTR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 08:38:20 PM »
        สมาชิกท่านอื่นๆจะเข้ามาร่วมแจมในกระทู้ก็เชิญได้เลยนะครับ  ผิดถูกยังไงก็ขออภัยไว้ด้วย  ขอให้มีความสุขในชุดโฮมเธียเตอร์ของท่านนะครับ

ออฟไลน์ SnoopDog

• Freshy
  • Love Me! Feed Me! & Never Leave Me!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 11:32:53 PM »
 ผมไม่เคยฟังเพลงของเธอเลยครับ แต่หลังจากได้อ่านรีวิวของคุณ JTR แล้วต้องไปหามาฟังบ้างซะแล้ว แผ่นแท้ชุดนี้ราคาเท่าไหร่ครับ

มารีวิวบ่อยๆ นะครับ จะได้เป็นข้อมูลให้คนที่ไม่มีได้ตัดสินใจว่าน่าจะซื้อไหม และได้แลกเปลี่ยนทัศนะการฟังกันด้วย� เดี่ยวว่างๆ ผมจะลองรีวิวมั่ง ฮี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2004, 11:34:58 PM โดย Yanni »

ออฟไลน์ นายป่วน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2004, 04:40:04 AM »
555 ใครที่ยังไม่มีแผ่นนี้ ต้องเสียกะตังแล้วครับ จัดว่าเป็นแผ่นเบสดีวีดี แผ่นนึงทีเดียวทั้งภาพและเสียง ขอให้ซื้อแผ่นแท้เท่านั้นนะครับ แพงหน่อยแต่เพื่อคุณภาพ...

ออฟไลน์ eak

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2004, 09:21:56 AM »
ขอบคุณมากๆ เลยคับ    กำลังสนใจอยู่พอดี แต่ยังไม่ได้ซื้อซักที อย่างนี้ตอ้งรีบไปซื้อซะแล้ว   :D

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2004, 01:07:13 PM »
แผ่นนี้ผมชอบมากๆครับ หยิบขึ้นมาฟังบ่อยครั้งมากๆด้วย ( เมื่อคืนยังฟังอยู่เลย อิๆๆๆ ) ภาพ-เสียง-บทเพลง อยู่ในขั้นสุดยอดจริงๆ ( ชอบเพลง New Favorite มากๆๆ เสียงเบนโจสุดยอดๆๆ ) เป็นแผ่นที่ต้องมีเลยครับ

ราคาประมาณพันกว่าบาทครับ แผ่นนี้ผมแนะนำว่าไม่ควรซื้อแผ่นก็อปเด็ดขาด คุณภาพเปรียบเทียบราคา ผมว่าคุ้มค่าเงินทุกบาททุกสตางค์เลยครับ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 11:54:23 AM »
 ;D อ่านรีวิวของท่านแล้ว ประมาณอายูท่านคงประมาณ 125 cc เอ้ย ปี เป็นแผ่นทั้งภาพและเสียงดีมากกกกก  ผมวนเวียนฟังแผ่นนี้ที่ห้อง ท่าน drj บ่อยมากครับ :o
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• Superstar...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2004, 10:09:38 AM »
ท่าน JTR รีวิวแผ่นได้เยี่ยมมาก  แผ่นนี้ผมเคยแนะนำไปแล้วตอนที่ออกใหม่ ๆ  ภาพเสียงเยี่ยมยุทธ์ทุกกระบวน  ท่านมังดูสิวน้อง Alison เห็นที่บ้านผมนี่แหล่ะ  ใช้ตรวจสอบคุณภาพของภาพได้ครับว่าเห็นสิวน้อง Alison ชัดแค่ไหน  ถ้าไม่เห็นแสดงว่ารายละเอียดของภาพยังไม่เต็มร้อย อิ อิ

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2004, 12:26:09 PM »
ไม่ทราบว่า คุณ JTR ถ่ายภาพจากกล้อง digital หรือป่าวครับ ฝีมือไม่เบา
ใช้ projector อะไรครับ ภาพสวยดี ครับ

ออฟไลน์ JTR

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2004, 07:58:27 PM »
    หุหุ ท่าน wk ตกลงตอนนี้ยังทึ้งเผ้าทึ้งผมเวลา write dvd ตามที่ท่านมังเค้าบอกมาหยั่งเดิมรึเปล่า ฮิฮิ

ขอบคุณครับ คุณหมอ หวังว่าของเล่นใหม่ของท่านมังส่งไปให้ รวมทั้งหัว Nextgen ของพี่ KJ  คงทำให้ system ของคุณหมอ perfect ถูกใจคุณหมอนะครับ  เห็นท่านมังไปเอามาเส้นนึงแล้ว ข่าวว่ากำลัง คลั่งเอ๊ย ! ชอบมากๆ ขนาดหนัก  ถึงขั้นจะจัด system ฟังเพลงซะใหม่หมด  โอ้ ท่านเซียนมังมารตุ๊กตาไฟธาตแตกอีกแย้ว  ฮิฮิ
    เรียนคุณชัยยศครับ  ไม่ได้ถ่ายมาหรอกครับ ผมใช้ mode capture ภาพจากดีวีดี ในโปรแกรม Win dvd 6.0 ครับ โปรเจ็คเตอร์ตอนนี้กำลังลองเล่น KNOLL  D102 ตัว OEM เดียวกับ  Infocus Screenplay 4805 เพิ่งยืมได้มาเมื่อวานตอนไปสัมนาที่ video file ได้ความยังไงจะเอามาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ