ผู้เขียน หัวข้อ: >อยากลดไฟจาก 12V.(DC) ให้เหลือ 6 V.(DC)ต้องทำไงครับ<  (อ่าน 51421 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jieng-Lao

• ทำอะไรก็ทำไปถ้าไม่ได้หนักหัวใคร
  • R.I.Y is my Destiny!!!
Re: >อยากลดไฟจาก 12V.(DC) ให้เหลือ 6 V.(DC)ต้องทำไงครับ<
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2006, 11:38:01 PM »
โปรดเติมคำในช่องว่าง  :headphone :headphone :giveup :giveup
มือใหม่หัด D.I.Y.

ออฟไลน์ .Beetle.

• Super Star
  • *
Re: >อยากลดไฟจาก 12V.(DC) ให้เหลือ 6 V.(DC)ต้องทำไงครับ<
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2006, 11:32:40 PM »
เมื่อวาน ไปเห็นเต่ากระดก ตัวจริงมากแล้วครับ แซ่บมาก ขอบอก 0)] 0)] 0)] :drive1
แต่ชอบคันสปอร์ต มากกว่านะครับเนาะ :yucky :yucky
เมื่อวาน ผมก็ได้เจอคุณ Jiang-Lao ตัวจริง มาแล้วครับ...ผอม..มาก ขอบอก ;D(แซวเล่นนะครับ)
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

• ทำอะไรก็ทำไปถ้าไม่ได้หนักหัวใคร
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2006, 10:59:43 PM »
เมื่อวาน ไปเห็นเต่ากระดก ตัวจริงมากแล้วครับ แซ่บมาก ขอบอก 0)] 0)] 0)] :drive1

แต่ชอบคันสปอร์ต มากกว่านะครับเนาะ :yucky :yucky

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2006, 05:32:44 PM »
 :)โพสต์กันไป โพสต์ กันมา เดียวคนอื่นๆจะนึกว่าเป็น เวปที่เกียวกับ รถ นะครับ ;D
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2006, 05:26:00 PM »

ผมว่าใช้ R ดรอปแรงดันง่ายสุดครับ 

ต้องต่อให้ครบวงจรครับ คือต่อไฟเข้า R ต่อไป Coil แล้วลงกราวด์ ครับ ถ้าจะให้ R ผมว่าลองวัดความต้านทานของขดลวดก่อนดีไหมครับ แล้วหา R ค่าเดียวกันมาใช้ แล้วมาคำนวนดูว่า จะใช้ R กี่วัตต์ ผมกลัววิธีนี้ ต้องใช้ R ค่าวัตต์สูงมาก และร้อนครับ
สวัสดี ครับ K)
.  เมื่อวานนี้ ผมได้ลองใช้มิเตอร์วัดความต้านทานของขดลวดได้ 1.5 โอมห์ ครับ
ผมได้เอา  R.ค่า 1.5 โอมห์/15 วัตต์ มาอนุกรม และต่อครบวงจร....
ผลลัพธ์...คือ เฉย ครับ..ไม่มีอะไรกระดิก(อย่าว่า.กระดก :(เลย ครับ)
..ตอนที่ลองวัด เจ้าของรถ ก็อยู่ด้วย....
..ผมอยากลองวิธี อื่นๆ  แต่กลัวจะทำของเขา เสีย :cry2 ครับ(ราคาที่ขายกัน คู่ละ 8500฿)และก็เกรงใจเจ้าของด้วย..
..เจ้าของเลยจะเอาไปพันใหม่เอง เป็น 12 โวลต์ ครับ(ค่าพัน อันละ400฿)ค่าวิชาแพงจัง!
..ดี ครับ เราจะได้ไม่ต้องมารับผิดชอบหากทำของเขาเสีย  :cry2 (ยุ่งเลย)..
ผมต้องขอขอบคุณ เพื่อนๆทุกๆท่าน
ที่ได้ให้คำแนะนำแก่ผม ครับ
:bowdown :bowdown
ใช้ประจำต้องคันนี้ครับ   ได้มาจากร้านขายที่ขอนแก่นเป็นรถใหม่ออกห้างเลย  ตอนได้มายังอยู่ในลังไม้เลย  เป็นรถที่ขายไม่ออกในสมัยก่อนเลยค้างสตอกอยู่ ประมาณว่า NOS  เนื่องจากเป็นรุ่นเก่า  3 เกียร  ดุมเสี้ยว  ท่อหางปลา เดิมทุกเม็ด ไมล์ 00 เลยครับ  โดยที่รุ่นใหม่เป็น  4 เกียร  ท่อทรงขวด แบบ BMW ความนิยมเลยมีมากกว่า  รุ่นนี้จึงหายาก ราคาก็สูง ยิ่งสภาพแบบที่เห็นนี้คงหาไม่ได้ง่ายๆครับ จึงเป็นคันเก่งของผมเลย 
คุณน้องเชน นี่ นักเลงรถมอไซค์เก่า :cc_scooter ด้วยหรือครับ สุดยอด O0 ครับ
(อยากให้ คุณน้องเชนไปดูตลาดนัดรวมอะใหล่เก่าๆและรถเก่าๆไม่ว่า มอไซค์,จักรยาน,รถยนต์,
เครื่องเสียงวิทยุ,และ อื่นๆอีกมากมาย
ได้ที่แยก ลาดพร้าว/รัชดา ทุกเสาร์กลางคืน ครับ)นั่งรถไฟใต้ดินไปจะสะดวกมากๆ...ลองดูครับ..
 :bye1

ออฟไลน์ silicon

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 07:31:29 PM »
ผมของอนุญาติแก้ไขนิดเดียวครับ    P = EI    ครับ

ขอบคุณ คุณ Jamrat ที่แก้ให้ครับ   O0

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 07:27:37 PM »

ผมว่าใช้ R ดรอปแรงดันง่ายสุดครับ 

อ้างถึง
ผมได้ลองใช้ R. ค่า 1.5 โอมห์  /15 วัตต์ มาต่อจาก แบต 12 โวลต์แล้วใช้ มิเตอร์วัดก็ได้ 12 โวลต์เท่าเดิม(ยังไม่ได้ต่อกับโหลด)ก็เลยไม่ได้ใช้ครับ
..การวัดว่าจะลดได้กี่โวลต์ นี่ต้องต่อกับโหลดตอนวัดหรือปล่าว ครับ

ต้องต่อให้ครบวงจรครับ คือต่อไฟเข้า R ต่อไป Coil แล้วลงกราวด์ ครับ ถ้าจะให้ R ผมว่าลองวัดความต้านทานของขดลวดก่อนดีไหมครับ แล้วหา R ค่าเดียวกันมาใช้ แล้วมาคำนวนดูว่า จะใช้ R กี่วัตต์ ผมกลัววิธีนี้ ต้องใช้ R ค่าวัตต์สูงมาก และร้อนครับ

อีกวิธีนึงก็คือเอาโอมห์มิเตอร์วัดความต้านทานของไฟเลี้ยวกระดก แล้วหาตัวต้านทานที่มีค่าใกล้เคียงมาเป็นตัวดรอปแรงดัน ส่วนกำลังวัตท์ของตัวต้านทานก็คำนวนหา โดยหากระแสที่ไหลผ่านก่อน I = E / R
แล้วหา P = E / I (หรือหาทีเดียวเลย P =E^2 / R)  สมมุติวัดค่าความต้านทานของไฟเลี้ยวกระดกได้ 5 โอมห์  เราก็ใช้ R ดรอปแรงดันค่าเท่ากันหรือใกล้เคียง คือ 5 โอมห์   ขนาดวัตท์เท่ากับ 6^2 / 5 = 7.2W   

ผมของอนุญาติแก้ไขนิดเดียวครับ    P = EI    ครับ

ดูถ้าใช้แบต 6 โวลท์ 2 ลูก น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด  หา 2 ลูก โตๆ แทนแบต 12 โวลท์ ไปเลยดีไหมครับ
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ น้องเชน

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 12:21:46 PM »
ใช้ประจำต้องคันนี้ครับ   ได้มาจากร้านขายที่ขอนแก่นเป็นรถใหม่ออกห้างเลย  ตอนได้มายังอยู่ในลังไม้เลย  เป็นรถที่ขายไม่ออกในสมัยก่อนเลยค้างสตอกอยู่ ประมาณว่า NOS  เนื่องจากเป็นรุ่นเก่า  3 เกียร  ดุมเสี้ยว  ท่อหางปลา เดิมทุกเม็ด ไมล์ 00 เลยครับ  โดยที่รุ่นใหม่เป็น  4 เกียร  ท่อทรงขวด แบบ BMW ความนิยมเลยมีมากกว่า  รุ่นนี้จึงหายาก ราคาก็สูง ยิ่งสภาพแบบที่เห็นนี้คงหาไม่ได้ง่ายๆครับ จึงเป็นคันเก่งของผมเลย 
ช่วงนี่ปาก เสีย กัด ไป ทั่ว อย่าโกรธ นะครับ ล้อ เล่น สนุก ๆ ไม่ ชอบก็ บอกกันได้ครับ

ที่อยู่เลขบัญชีและเบอร์โทร ที่นี่เลยครับ
      http://www.htg2.net/index.php?topic=17557.0

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 11:47:14 AM »
รูปที่แล้วก่อนทำ  อันนี้หลังทำครับ
ช่วงนี่ปาก เสีย กัด ไป ทั่ว อย่าโกรธ นะครับ ล้อ เล่น สนุก ๆ ไม่ ชอบก็ บอกกันได้ครับ

ที่อยู่เลขบัญชีและเบอร์โทร ที่นี่เลยครับ
      http://www.htg2.net/index.php?topic=17557.0

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 11:45:16 AM »
พอดีผมมีตัวคอล์ยแบบนี้เป็นอะไหล่ เลยเอามาต่อเพื่อดรอปแรงดัน เห็นว่ามันใช้งานได้ดีก็เลยเอาแบบนี้เลย (ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องไฟฟ้ามากนักแต่คิดว่าน่าจะได้เลยลองดู)พอมันใช้ได้เลยไม่คิดจะแก้ใขอีกก็เลยใช้ไปแบบนั้นเลย  ก่อนจะมาเล่นหลอดผมเล่น มอไซด์โบราณอยู่ครับ  ตอนนี้เลิกเล่นแล้ว ขายเอาตังซื้อบ้าน คันล่าสุดขาย VP '58  เอาตังมาติดแอร์นอนสบายไป  :)  ตอนนี้อะไหล่ รถมอไซด์ยังเหลือบานเลย  ทั้ง  H-D รุ่น WLA 750 CC.  BMW ซีรี่ R  ทั้ง สูบเดียวและ 2 สูบ   MZ  ZUNDAPP  AJS  ฯลฯ  และคู่มือซ่อมรถ อีกบานเลย

ออฟไลน์ Mr. เอี้ยง

• ข้อมูลส่วนตัวครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 01:37:33 AM »

ลองวงจรนี้ดูสิครับ ได้แรงดันขาออก 6 โวลต์ แน่ๆ ครับ  O0
 :secret ตัวมอสเฟต ต้องติดแผ่นระบายความร้อนด้วยครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 01:06:03 AM »
อีกวิธีนึงก็คือเอาโอมห์มิเตอร์วัดความต้านทานของไฟเลี้ยวกระดก แล้วหาตัวต้านทานที่มีค่าใกล้เคียงมาเป็นตัวดรอปแรงดัน ส่วนกำลังวัตท์ของตัวต้านทานก็คำนวนหา โดยหากระแสที่ไหลผ่านก่อน I = E / R
แล้วหา P = E / I (หรือหาทีเดียวเลย P =E^2 / R)  สมมุติวัดค่าความต้านทานของไฟเลี้ยวกระดกได้ 5 โอมห์  เราก็ใช้ R ดรอปแรงดันค่าเท่ากันหรือใกล้เคียง คือ 5 โอมห์   ขนาดวัตท์เท่ากับ 6^2 / 5 = 7.2W  

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• Super Star.
  • **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 12:45:41 AM »
กลัวครับหลอด 6 โวลท์มันทนกระแสไม่ไหว ขาดก่อนครับ  :) คงต้องมี 60 วัตต์ ขึ้นไปนะครับ วิธีหนึ่งอย่างที่บอกใช้แบตตารี่นั้นก็ดีครับ ต่ออรุกรม 2 แบตเลยครับได้ 12 v แล้วเอามาแค่ 6 v ไม่ต้องหาที่ charge ยากครับ  :)

2 แบต 6 โวล์ ตัวเล็กวิธีนี้ง่ายสุดเลยครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 12:19:08 AM »
จอใข่ผ่า ได้มานานมากแต่ผมขับไม่เป็น  (ผมขับรถยนต์ไม่เป็นอ่ะ จบช่างยนต์ซะป่าวเสียชื่อหมด)  เลยให้น้องเอาไปใช้แล้ว ตอนแรกคิดว่ารถแปลงกระจกหลังมา  แต่มันไม่มีรอยเชื่อมเลย รถนำเข้ามาเอง ปี จดทะเบียน 2499 กทม.

โอ้ววว :o คุณน้องเชน มี เต่าจอแบ่ง หรือครับ...สุดยอด...หายากมากๆ O0
.
ผมได้ลองใช้ R. ค่า 1.5 โอมห์  /15 วัตต์ มาต่อจาก แบต 12 โวลต์แล้วใช้ มิเตอร์วัดก็ได้ 12 โวลต์เท่าเดิม(ยังไม่ได้ต่อกับโหลด)ก็เลยไม่ได้ใช้ครับ
..การวัดว่าจะลดได้กี่โวลต์ นี่ต้องต่อกับโหลดตอนวัดหรือปล่าว ครับ.. :help

อยากเอาหัวแตงโม มาทำห้องฟังเพลงจัง :yucky :yucky 0)]
คุณ Jiang Lao มี แตงโมหรือครับ(เดือนที่แล้วมีแตงโมมาทำใหม่หมดและทำเป็น Camper/หลังคายกได้ เพิ่งออกไปเองครับ).
..คุณ Jiang Lao เอาแตงโม ไปทำแบบนี้ ดีไหมครับ.. O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม, 2006, 12:45:40 AM โดย Beetle »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 10:57:58 PM »
ผมว่าใช้ R ดรอปแรงดันง่ายสุดครับ   ขั้นแรกจะต้องรู้กระแสที่ไหลผ่านไฟเลี้ยวกระดกเสียก่อนครับ   โดยเอาแบต 6V มาต่อแล้วเอาแอมมิเตอร์มาวัด (ถ้าหาแอมมิเตอร์ที่วัดค่ากระแสสูงๆไม่ได้ ลองเอา R ค่าต่ำๆ สัก 0.1 โอหม์ สัก 10W มาอนุกรรมแล้ววัด แรงดันตกครอมแล้ว คำนวนเป็นกระแส E = I / R) พอได้กระแสไฟที่ตัวไฟเลี้ยวกระดกต้อง
การแล้ว ที่นี้ก็เลือกว่าจะใช้ R ที่มาดรอปแรงดันค่าเท่าไหร Rdrop = (12V - 6V) / I     เช่นถ้าวัดกระแสได้ 3A     6V / 3A     Rdrop  = 2 โอมห์ ที่นี้ก็ต้องหาว่าจะใช้ R ทน Watt ได้กี่ Watt   ก็เอา แรงดันที่ครอม Rdrop คูณกับกระแสที่ใช้ (W = E * I)  ตามตัวอย่างก็คือ  6V * 3A = 18W  ต้องใช้ R ขนาด 18W เป็นอย่างน้อย แต่ในการใช้งานให้เลือกที่ทนมากว่าเช่น 25W หรือ 30W ไปเลย  ตามตัวอย่างอาจใช้ R ขนาด 0.3 โอหม์ 10W มาขนานกัน 3 ตัว  หรืออาจจะใช้ R ที่มีครีบระบายความร้อนในตัวก็ได้ครับ แล้วเอา R ที่ว่าไปยึดกับตัวถังรถเพื่อระบายความร้อนก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 09:48:38 PM »
อยากเอาหัวแตงโม มาทำห้องฟังเพลงจัง :yucky :yucky 0)]

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 09:42:09 PM »
แฮะ ๆ พอดีผมเคยลองใช้วิธีนี้ drop แรงดัน มอเตอร์ 6โวลท์น่ะครับ วัดแรงดันตกคร่อมมอเตอร์ได้ 6 โวลท์กว่า ๆ .... ไม่ได้คำนวณน่ะครับ  ;D ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 09:27:12 PM »
ผมขออนุญาติครับเพื่อความเข้าใจ ทามทฤษฏี การที่เอา หลอดไฟ 6 โวลท์มาต่ออนุกรมในวงจรมันไม่แน่ว่า หลอดไฟจะมี Voltage ตกคร่อม 6 volts เสมอไป จากกฏของโอห์ม

จากรูปครับโทษทีครับ วาดไม่เก่ง  จากสูตรตามรูป จะเห็นว่า ถ้า R1 = R2  มันถึงจะแบ่ง แรงดัน E ได้ครึ่งหนึ่งพอดี ที่ผมว่าพันให้มีคุณสมบัตทางไฟฟ้าเหมือน หรือ ใกล้เคียง นั้นหมายถึง มีความต้านทาน เท่ากันด้วย ทนกระแสได้ด้วย หลอดไฟ 6 โวลท์ไม่แน่ว่าจะมีค่า R เท่ากับ Coil ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2006, 09:28:44 PM โดย Jamrat »
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 08:54:09 PM »
จอใข่ผ่า ได้มานานมากแต่ผมขับไม่เป็น  (ผมขับรถยนต์ไม่เป็นอ่ะ จบช่างยนต์ซะป่าวเสียชื่อหมด)  เลยให้น้องเอาไปใช้แล้ว ตอนแรกคิดว่ารถแปลงกระจกหลังมา  แต่มันไม่มีรอยเชื่อมเลย รถนำเข้ามาเอง ปี จดทะเบียน 2499 กทม.

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 08:51:08 PM »
ถ้าชดยกไฟเลี้ยว ใช้กระแส สัก 5 แอมป์ ก็ต้องใช้หลอด 6 โวลท์  ปรมาณ 30 วัตต์ จึงจะพอ ถ้ากลัวไม่พอ ก็ใช้ หลอด 6 โวลท์ ขนานกัน 2 หลอดก็ได้ครับ (หลอด ไฟน้ารถมอเตอร์ไซค์รุ่นเก่า 6 โวลท์ 20 กว่าวัตต์ครับ) หาหลอดไฟมาทำโหลดก็ดีเหมือนกันนะครับ แทนฟิวส์ไปในตัว จับใส่กล่อไว้ในรถ เป็นมอนิเตอร์ได้ว่า ไฟเลี้ยวทำงานหรือเปล่า  ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 08:41:45 PM »
กลัวครับหลอด 6 โวลท์มันทนกระแสไม่ไหว ขาดก่อนครับ  :) คงต้องมี 60 วัตต์ ขึ้นไปนะครับ วิธีหนึ่งอย่างที่บอกใช้แบตตารี่นั้นก็ดีครับ ต่ออรุกรม 2 แบตเลยครับได้ 12 v แล้วเอามาแค่ 6 v ไม่ต้องหาที่ charge ยากครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2006, 08:49:47 PM โดย Jamrat »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 07:55:53 PM »
พี่ปุ้ย  แถวบ้านผม ก็มี อู่ ซ่อม รถเต่า   มีรถเยอะมาก ๆ เก่า ๆ ทั้งนั้น เลย ครับ  น่าจะเกือบ 50 คัน   
แถวไหน ครับ (แถวริม ถ. เพชรเกษม  เกือบถึง นครปฐม ใช่ป่าว)
-----------------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2006, 05:55:58 PM โดย Beetle »

ออฟไลน์ RealTube

• Realtonecustompickup
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 07:36:29 PM »
พี่ปุ้ย  แถวบ้านผม ก็มี อู่ ซ่อม รถเต่า   มีรถเยอะมาก ๆ เก่า ๆ ทั้งนั้น เลย ครับ  น่าจะเกือบ 50 คัน   

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 06:44:41 PM »
*วิธีของคุณ Jamrat กับ คุณ LN Audio น่าจะเป็นวิธีเดียวกันใช่ไหมครับคือเอา โหลด 6 v.ไปอนุกรมของเดิม 6 v.รวมเป็น 12 V.* :)
รถสวยครับ  :headphone
เอ เจ้าตัวหลอดไฟมันถอดเปลี่ยนเป็นหลอด 12V แทนไม่ได้เหรอครับ หรือว่ายังไงเอ่ย  :black_eye
อีกวิธีก็ LM317 หรือ shunt regulator ก็ได้ครับ  :headphone
Lm317 จ่ายกระแสได้ไม่พอครับ (ตัวปัญหาไม่ได้อยู่ที่หลอดไฟครับ สามารถเปลียนได้) ;)

ลอง ic 7806 ตัวถังจานบินจ่ายได้3แอมป์น่าจะพอนะครับใช้ข้างละตัว
แล้วผมจะลองดูครับ. :)

ผมใช้วิธีเดียวกับที่คุณ Jamrat บอกใช้งานได้ดีครับ  มันเป็นวิธีที่ดีที่สุดด้วย  ไม่ต้องแปลงอะไรทั้งสิ้น
คุณ น้องเชน มีรถเต่า ไฟกระดกเหมือนกันหรือครับ :)

.
รถสวย  :o :o :o ออปชั่นก็ยิ่ง :yucky :yucky :yucky  ถ้าเสร็จนี่คง :drive1 0)] 0)]

รถสวยคร๊าบบ :o :o :o

ไม่ได้เห็นเจ้า Semaphor นานแล้วนะเนี่ย ครั้งสุดท้ายนี่ก็ 7-8 ก่อนโน่นมั้ง  :)

แหะๆ ไม่ใช่รถของผม ครับ รถของ ลูกค้า ครับ. :)
รถรุ่นนี้ มันมีน้อย นานๆมาทำทีเลยไม่รู้ว่า ต้องแก้ไขอย่างไร ครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ :bowdown
 สำหรับทุกคำตอบ ครับ

ออฟไลน์ Rin555

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 12:12:53 PM »
ทำได้อีกวิธีหนึ่งครับโดยการใช้ แบตร์ 6 โวลท์ ลูกเล็กที่ใส่กับรถมอเตอร์ไซค์ประมาณ5ถึง6แอมป์  ต่อให้กับชุดไฟเลี้ยวที่ว่า    แล้วก็ซื้อตัวชาทร์ แบตร์ 6โวลท์ จาก12โวลท์เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 11:58:08 AM »
ผมใช้วิธีเดียวกับที่คุณ Jamrat บอกใช้งานได้ดีครับ  มันเป็นวิธีที่ดีที่สุดด้วย  ไม่ต้องแปลงอะไรทั้งสิ้น

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 10:02:21 AM »
รถสวยคร๊าบบ :o :o :o

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 09:58:52 AM »
วิธีที่ง่ายที่สุดอีกอย่างนึงคือใช้ หลอดไฟ 6 V อีกหลอดนึงใส่อนุกรมเข้าไปครับ แต่ก็ต้องซ่อนเอาไว้ดีๆ

ไม่ได้เห็นเจ้า Semaphor นานแล้วนะเนี่ย ครั้งสุดท้ายนี่ก็ 7-8 ก่อนโน่นมั้ง  :)

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 09:46:21 AM »

เอ เจ้าตัวหลอดไฟมันถอดเปลี่ยนเป็นหลอด 12V แทนไม่ได้เหรอครับ หรือว่ายังไงเอ่ย  :black_eye

อีกวิธีก็ LM317 หรือ shunt regulator ก็ได้ครับ  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 08:21:09 AM »
รถสวย  :o :o :o ออปชั่นก็ยิ่ง :yucky :yucky :yucky  ถ้าเสร็จนี่คง :drive1 0)] 0)]

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 08:04:44 AM »
ลอง ic 7806 ตัวถังจานบินจ่ายได้3แอมป์น่าจะพอนะครับใช้ข้างละตัว

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 07:33:58 AM »
หารใช้ R คงไม่ไหวครับ กระแสคงมากเอาการ ผมคิดวิธีง่ายๆครับ

วิธีแรก อย่าไปพันใหม่เลยครับ เสียของ เอาอย่างงี้ครับ เอาอันนี้ไปที่ร้านพันมอเตอร์ แถวบ้านหม้อก็ได้ ให้เค้าพันอันใหม่ให้เลยโดยพันรอบแกนเหล็กธรรมดา เหล็กก่อสร้างก็ได้ ครับ พันให้เท่ากับอันนี้แหละครับ ไม่ว่าจะเป็น รอบ หรือ ขนาดลวด เสร็จแล้ว นำมันไปประกอบที่รถครับ โดยเอาอันใหม่ต่ออณุกรมเค้าไป ตัวคุณสมบัติทางไฟฟ้าที่ใกล้กัน มันจะทำการแบ่งแรงดัน อย่างละครึ่ง คือ 6 v ครับ ลองดูนะครับ ถ้าไม่ได้ยังไงค่อยว่ากันต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2006, 07:35:45 AM โดย Jamrat »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 01:44:42 AM »
..มาแล้ว ครับ..รูปไฟเลี้ยวกระดกโบราณ 6 v. ที่ว่า..
...มันเหมือนมีขดลวดมอเตอร์ ที่ต้องยกกระดกได้ด้วย
..เห็นคนอื่น บอกว่าให้ พันขดลวดใหม่เป็น 12 V..
---------------------------------------------------------------
ผม ขอ ความคิดเห็นจากเพื่อนๆ ด้วย ครับ... :)

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 12:26:38 AM »
...รูใส่ไฟเลี้ยวที่เสาประตู..
------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2006, 02:58:32 AM โดย Beetle »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 12:23:06 AM »
ก่อนหน้านี้ได้ซื้อตัวโหลดไฟสำเร็จรูปนี้มา(รูปด้านล่าง)
แต่ใช้ไม่ได้ กระแสไม่พอครับ
กระแสที่ไฟเลียวก็ไม่รู้ว่าต้องการกี่ แอมป์(วัดอย่างไร)
..................................................
...หรือ....
มี ตัวโหลดไฟแบบอื่นๆที่ คลองถม-บ้านหม้อ ที่จะแนะนำอีกไหมครับ.. :help
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2006, 02:57:40 AM โดย Beetle »

• *
>อยากลดไฟจาก 12V.(DC) ให้เหลือ 6 V.(DC)ต้องทำไงครับ<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 12:18:30 AM »
 K)ผมขอถาม..นอกเรื่องที่เกียวกับ..เครื่องเสียง..สักหน่อยครับ.
......แต่ก็ยังเกียวกับ ไฟฟ้าและ DiY อยู่ คือ อย่างนี้ ครับ.........
จากเดิมรถเต่าปี 1958 สมัยนั้นยังเป็นไฟ 6v.ไม่ใช่ 12 v.เหมือนรถปัจจุบัน..
ทุกอย่างเปลียนเป็น 12 v.ได้หมด ยกเว้นไฟเลี้ยวกระดกแบบโบราณ(ที่เสาประตู)
มันเป็นของเก่าไฟ 6 v.ไม่สามารถเปลี่ยนได้เลยต้องการ ลดไฟจาก 12 v.ให้เหลือ 6v.
จะต้องทำอย่างไร ครับ...
คำนวนค่าR ไม่เป็นด้วย หรือ
มีตัวโหลดไฟสำเร็จรูปแบบอื่นๆที่วางขายหรือไม่ครับช่วยบอกสถานที่ซื้อหน่อย ครับ..
กรุณา ช่วยด้วย ครับ :help..
ขอบคุณมากๆ ครับ K)
.........................................................................................................................
 รูปรถเต่า ปี 1958.ที่ทำอยู่.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2006, 03:03:08 AM โดย Beetle »