ผู้เขียน หัวข้อ: >>หลอดมี แสง Blueglow เป็นอันตรายกับหลอดไหมครับ<<  (อ่าน 5309 ครั้ง)

ออฟไลน์ yowza

• Super Star
  • *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
Re: >>หลอดมี แสง Blueglow เป็นอันตรายกับหลอดไหมครับ<<
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2006, 05:55:10 PM »
อ้างถึง
จะได้เอามาจับคู่ฟัง กับลำโพง Isophon ที่ซ่อมมาไง..เข้ากั๊น..เข้ากัน
แล้วผมจะได้ไปฟังที่บ้านคุณ Yowza อิ..อิ..

ด้วยความยินดีคับ แต่ขอเวลาซักพัก พร้อมเมื่อไหร่จะบอกคับ เพราะ แอมป์ที่ป่วยยังมีอาการอยู่นิดๆคับ เวลาฟังกับ fostex 8 ohm ฮัมดังมาก ( ผมลด c filter ตัวแรก เหลิอ 20 uf ) แต่พอต่อ isophone 4 ohm กลับไม่ฮัม งงเหมือนกัน เสาร์นี้ว่าจะไปซื้อ c 200 uF มาเปลี่ยน ตัวหลังจาก 100 uf คับ

อ้างถึง
(ปล.ผมชอบไปกินก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาหน้าปากซอยบ้านคุณ Yowza ร้านเฮียหนวด ประจำ ครับ)

ฝีมือแกตกแล้วคับ ไม่อร่อยอย่างเคย ผมชอบเจ๊หลี มากกว่า ร้านตรงห้องเกือบติดโจ๊กปรินซืน่ะคับ

ออฟไลน์ .Beetle.

• *
Re: >>หลอดมี แสง Blueglow เป็นอันตรายกับหลอดไหมครับ<<
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 11:51:59 PM »
นอนดึกเหมือนกันนะครับพี่ ตอนนี้เปิดดาจิม ครับ " ก็ผีมันสิงผม ผีมันสิงผมอยู่ ก็ผีมันสิงหนู ผีมันสิงหนูอยู่ " :whistling :whistling :whistling

ก็เล่น เน็ตไปกับฟังเพลงเพลินๆด้วย ชุดBlueglow นี้แหละ :headphone
(ว่าแต่ผมอยาก ชิม 0)]กาแฟ Espresso ของคุณ Jiang-Loa แล้วซิ)
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

ออฟไลน์ Jieng-Lao

• ทำอะไรก็ทำไปถ้าไม่ได้หนักหัวใคร
  • R.I.Y is my Destiny!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 11:34:03 PM »
[ยี่ห้อ Reflector Corp เมือง Saratov ครับ ถูกนำมาทำตลาดที่อเมริกาโดย New Sensor Co. New York ภายใต้ยี่ห้อ Sovtek ที่เราคุ้นเคยครับ อิ อิ  ;)
อ๋อ! ยี่ห้อ Sovtek นี่ เอง..(ขอบคุณครับ)

ด้านล่างภาพมีรูปหน้าคน"น่ากลัว" ด้วย ถ่ายอย่างไรครับ  :cold

โหย พี่จินตนาการบรรเจิด พอมองดูตามแล้วเหมือน ตาคน เนาะพี่เนาะ :cold

รูปนี้ ป่าวครับ...ดูจากรูปบนเปรียบเทียบสิครับ ตอนสว่างมันคือไส้หลอด ตอนสว่างไง ครับ..
เข้ากันจังนะครับ วันนี้วัน ฮาโลวีน ซะด้วย  :devil :devil
 :bat :bat :bat

นอนดึกเหมือนกันนะครับพี่ ตอนนี้เปิดดาจิม ครับ " ก็ผีมันสิงผม ผีมันสิงผมอยู่ ก็ผีมันสิงหนู ผีมันสิงหนูอยู่ " :whistling :whistling :whistling
มือใหม่หัด D.I.Y.

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 11:29:48 PM »
[ยี่ห้อ Reflector Corp เมือง Saratov ครับ ถูกนำมาทำตลาดที่อเมริกาโดย New Sensor Co. New York ภายใต้ยี่ห้อ Sovtek ที่เราคุ้นเคยครับ อิ อิ  ;)
อ๋อ! ยี่ห้อ Sovtek นี่ เอง..(ขอบคุณครับ)

ด้านล่างภาพมีรูปหน้าคน"น่ากลัว" ด้วย ถ่ายอย่างไรครับ  :cold

โหย พี่จินตนาการบรรเจิด พอมองดูตามแล้วเหมือน ตาคน เนาะพี่เนาะ :cold

รูปนี้ ป่าวครับ...ดูจากรูปบนเปรียบเทียบสิครับ ตอนสว่างมันคือไส้หลอด ตอนสว่างไง ครับ..
เข้ากันจังนะครับ วันนี้วัน ฮาโลวีน ซะด้วย  :devil :devil
 :bat :bat :bat
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

• ทำอะไรก็ทำไปถ้าไม่ได้หนักหัวใคร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 11:15:58 PM »

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 11:00:43 PM »
ยี่ห้อไรครับใช่EDICRON หรือเปล่าถ้าใช่ก็ไม่ต้องตกใจของผมก็เป็น :P
ไม่ใช่ EDICRONครับ ไม่มียี่ห้อเป็นของรัสเซีย(ต้องรอคุณ Analoglism มาตอบครับ ว่ายี่ห้ออะไร)

ยี่ห้อ Reflector Corp เมือง Saratov ครับ ถูกนำมาทำตลาดที่อเมริกาโดย New Sensor Co. New York ภายใต้ยี่ห้อ Sovtek ที่เราคุ้นเคยครับ อิ อิ  ;)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 10:59:01 PM »
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 09:55:09 PM »
ยี่ห้อไรครับใช่EDICRON หรือเปล่าถ้าใช่ก็ไม่ต้องตกใจของผมก็เป็น :P
ไม่ใช่ EDICRONครับ ไม่มียี่ห้อเป็นของรัสเซีย(ต้องรอคุณ Analoglism มาตอบครับ ว่ายี่ห้ออะไร)

ถ้ามีจะมีเสียงฟืดๆออกมาทางลำโพงครับ ถ้าไม่มีเสียงรบกวนก็ดูสวยงามแปลกตา
ไม่มีเสียงแปลกปลอมออกมาครับ เสียงฟังปกติดี ครับ
ผมว่าถ้าไม่มีผลเสีย มันก็สวยดี บางครั้ง แสงมันวนไปมาด้วยครับ O0

(ตั้งกล้องยังไงให้เห็น Blueglow ถ่ายไม่เป็นอ่ะ  N])
กล้องต้องมีระบบ Manual ตั้ง speed shutter ที่ ประมาณ3-4 วินาทีครับ และต้องใช้ขาตั้งกล้องช่วยตอนถ่ายนะครับ.ลองดู

ทำวงจรชุดเดียวกันเลยนะคับ semi 277 แต่ของผมดองมาเป็นปีแล้วคับ ของก็ครบแล้วแต่ขี้เกียจทำคับ
อ้าวทำไมไม่ทำต่อละ ครับ เสียงดีนะครับ.ชุดนี้ ง่ายดีด้วยราคาก็ถูก โมได้อีกแยะ..
จะได้เอามาจับคู่ฟัง กับลำโพง Isophon ที่ซ่อมมาไง..เข้ากั๊น..เข้ากัน
แล้วผมจะได้ไปฟังที่บ้านคุณ Yowza อิ..อิ..
(ปล.ผมชอบไปกินก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาหน้าปากซอยบ้านคุณ Yowza ร้านเฮียหนวด ประจำ ครับ)
รูปถ่ายใกล้ ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2006, 11:38:29 PM โดย Beetle »

ออฟไลน์ yowza

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 08:29:30 PM »
6l6 nec ของผมก็เป็นคับ ทำวงจรชุดเดียวกันเลยนะคับ semi 277 แต่ของผมดองมาเป็นปีแล้วคับ ของก็ครบแล้วแต่ขี้เกียจทำคับ

ออฟไลน์ tewmax

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 06:34:23 PM »
6L6 raytheon ST ของผมก็เป็นครับ 2 ข้างเป็นไม่เท่ากันอีกข้างเยอะอีกข้างน้อย แต่ก็ฟังได้ไม่มีปัญหาครับ(ตั้งกล้องยังไงให้เห็น Blueglow ถ่ายไม่เป็นอ่ะ  N])
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2006, 06:37:29 PM โดย tewmax »
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

ออฟไลน์ COBRA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 05:53:08 PM »
6L6 , EL34 และ 6AQ5 ของผมก็เป็นคับ สวยดี , อย่างที่ K.AnalogLism บอก "ถ้าไม่มีเสียงรบกวน" ก็ OK คับ

ออฟไลน์ Superpong

• Superpong's home
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 04:28:35 PM »
แล้วพวกหลอดที่บางค่ายเอาสกรีนยี่ห้อตัวเองแทนแล้ว claim ว่าเป็นหลอดคัดเกรด มีโอกาสเกิด blue glow ด้วยมั้ยครับ
gkoapong.multiply.com & OSK108

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 10:45:01 AM »
หลอด 807 ของผมก็เป็น แต่เป็นหลอดเดียว อีกหลอดต้องเปิดนานๆถึงจะเห็น

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 09:50:02 AM »

edicron ของผมก็เป็น ต้องมองผ่านรูเพลทเข้าไป
hitachi ก็เป็น อันนี้เห็นชัดตอนให้กระแสเยอะๆ
คนละสี
แต่ต้องปิดไฟในบ้านให้มืดจึงจะเห็น
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2006, 09:20:12 AM »
แสง Blue Glow ที่เห็นเป็นแบบ Fluorescence มันมีการเกิด Blue Glow หลายแบบครับ  :)
แบบที่เกิดขึ้นกับหลอดคุณ Beetle เป็นแบบที่ไม่มีผลอะไรต่อการทำงาน
ถ้ามีจะมีเสียงฟืดๆออกมาทางลำโพงครับ ถ้าไม่มีเสียงรบกวนก็ดูสวยงามแปลกตา

Blue Glow เกิดจากอะไร? การเกิดขึ้นของ Blue glow เกิดจากขั้นตอนการผลิตหลอดแล้ว มีก๊าซหลงเหลือภายในหลอด  :)
เรียกปรากฏการณ์ Blue Glow นี้ว่า Geissler effect

ถ้าจะดูรายละเอียดเพิ่มเติมของ Blue Glow แต่ละแบบทั้งที่มีและไม่มีผลต่อการทำงานให้ไปดูในเว็บนี้ครับ
http://www.jacmusic.com/html/articles/blueglow/blueglow.htm
(จะแปลหมดก็ขี้เกียจ อิ อิ เลยสรุปๆเฉพาะกรณีของหลอดนี้ครับ)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ maxy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2006, 11:39:19 PM »
สวยดีอางับ อยากได้มั่ง :clap
จักรกฤช  เทพมงคล
30/2 ม.5 ต. ห้วยแก้ว อ. แม่ออน จ. เชียงใหม่ 50130

สังคมสมัยนี้มันเน่าเฟะ

ออฟไลน์ เด็กโข่ง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2006, 10:38:07 PM »
แบบนี้ ถ้าไม่อันตรายต่อหลอด ก้อสวยดีนะครับ

c) c)
รางวัลของสิ่งที่เรียกว่ายอดเยี่ยม  คือการได้สร้างมันขึ้นมา

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2006, 10:35:08 PM »
ของผมนะอยากให้มันเป็น ดันไม่เป็น

ออฟไลน์ นิ่ม

• *
  • หาหลอดถูกๆเสียงดีๆ ของฟรียิ่งชอบ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2006, 10:29:18 PM »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2006, 10:18:45 PM »
อ่อ นี่เองที่พี่เล่าให้ฟัง สวยดีครับ  :o :)

• *
>>หลอดมี แสง Blueglow เป็นอันตรายกับหลอดไหมครับ<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2006, 09:58:34 PM »
สวัสดีครับ. K).
  ผมได้ทำแอมป์หลอดนี้เป็นเครื่องแรก เป็น 6L6GTse และก็มีแสงสีฟ้าที่ตัวมันด้วย
และได้ฟังเรื่อยๆมาได้ 2-3 เดือนแล้วครับ  ตอนแรกผมคิดว่ามันเป็นปกติธรรมดา
(แสง Blueglow)ของเครื่องหลอดทุกเครื่อง จึงไม่ได้สนใจ
จนได้คุยกับคุณเด็กโข่ง ว่ามันไม่ได้เป็นทุกเครื่อง
ผมจึงอยากถามว่า แสงสีฟ้า Blueglow เนี่ยมันเกิดจากอะไร..และมีผลเสียกับหลอดหรือไม่ครับ..
.ขอบคุณมาก ครับ :bye1
...รูป 6L6GTse กับ Blueglow..