ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ model 1 signature เป็นชุด home theater ได้มั๊ยครับ  (อ่าน 3071 ครั้ง)

ออฟไลน์ RP7

Re: ใช้ model 1 signature เป็นชุด home theater ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2006, 11:17:43 AM »
ถ้ามีความจำเป็นต้องรวมชุดกัน และอยากได้ลำโพงใหม่ไว้ฟังเพลง ผมเห็นด้วยกับคุณ Hidden Rhino ครับว่าเน้น 3 แชลแนลหน้าให้เหมือนกันไว้ก่อน ส่วนพวก surround ใช้ของเก่าไปก่อนก้ได้ครับ ถือว่าเป็นการทดลองไปด้วยว่าชอบลำโพงหรือเปล่า

หรือถ้าเอาแบบเซฟสุด ลองซื้อคู่หน้า มาต่อดูหนังเป็น 4.1 ไปก่อนก็ได้ครับ (ลำโพงเซ็นเตอร์คนละยี่ห้อผมไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ ผมยอมไม่มีดีกว่าครับ) ถ้าลองแล้วเสียงโอเค ก็ค่อยขยับขยายชุด ดีกว่าเปลี่ยนทีเดียวยกชุดเผื่อใช้แล้วไม่ถูกใจครับ  ;)

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
Re: ใช้ model 1 signature เป็นชุด home theater ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2006, 10:37:17 AM »
 อืม .... ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ + ความคิดเห็น ด้วยคนนะครับ   :)

ผมมีความจำเป็นต้อง ดูหนัง + ฟังเพลง ในห้องเดียวกัน เหมือนกัน เพียงแต่ผม เริ่มจากการยึด การฟังเพลง โดยใช้ ลำโพง Focus Audio FS68 (ซึ่งน่าจะอยู่ในระดับใกล้เคียงกะ Totem Model 1 Sig. มั๊งครับ)  เป็นหลัก ....

หลังจากนั้นค่อยไปหา ลำโพง Center ของ Focus Audio มาแจมเข้าไป เพื่อให้ 3 ตัวหน้า กลมกลืนกันมากที่สุดเท่าที่จะทำได้

ส่วน Surround ใช้เป็น Energy eXL-10 หรือ 15 (ไม่ค่อยแน่ใจ) เพราะ ถ้าใช้เป็น Focus Audio อีกคงจะไม่ไหวแน่

เคยลอง เอาพวก Receiver มาขับ หลายรุ่น หลายยี่ห้อ .... ไม่ค่อย work สุดท้ายลงตัวด้วยการใช้ Processor + Multichannel Power Amp.

ซึ่งทำให้ การฟังเพลง ได้อย่างที่ต้องการ (ใช้ preamp อีกตัวต่อแบบ bypass ตัว processor) .... ส่วนการดูหนัง แม้จะให้บรรยากาศที่ดี แต่บางครั้งออกจะสุภาพไปนิดนึง ..... แต่การดู concert เนี่ย เป็นที่น่าพอใจมาก

ดังนั้น ถ้าจะ mix ชุดดูหนัง + ฟังเพลง เข้าด้วยกัน อาจจะ ลองลงทุนที่ ลำโพง 3 ตัวหน้าเป็นเกณฑ์ ..... ด้านหลัง/surround อาจจะต้องยอมให้ ด้อยลงไปนิดนึง ก้ออาจจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจก้อได้มั๊งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน, 2006, 01:18:19 PM โดย Hidden Rhino »
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ sharkV6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2006, 10:21:49 AM »
 :) ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะครับ
คือเรื่องของเรื่องผมนำชุดฟังเพลงมาผสมกับชุดดูหนังในห้องเดียวกัน มันเลยเกิดปัญหานะครับ
ห้องหมดแล้วครับ ไม่สามารถทำเป็นห้องฟังเพลงได้  :cry2
ชุดโฮมของผมตอนนี้ใช้ ลำโพงของ energy c3+c1+10.2s อยู่
ถือว่าดูหนังได้มันส์ และพอใจในระดับหนึ่งเลยครับ
แต่พอเอาชุดฟังเพลงเข้ามา มันเลยกวนกันน่ะครับ
และจากความคิดของทุกๆ ท่าน ผมคงไม่ลงทุนกับ model 1 sig.เป็นชุดโฮมแล้วล่ะครับ
ขอบคุณครับ

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2006, 06:08:39 AM »
ผมว่าต้องดูที่ห้องด้วยว่าใหญ่หรือเปล่า ถ้าห้องใหญ่ model1 อาจจะดูไม่สะใจเท่าไหร่ แม้จะใช้ทั้งระบบก็ตาม กลัวเวลาระเบิดลงที ลำโพงเด้งออกมานอกตู้ครับ  ยังไงตัดสินใจดีๆเงินไม่น้อย  ส่วนตัวผมว่า ถ้าเอาลำโพงฟังเพลงมาดูหนัง อย่างน้อย น่าจะ 6 นิ้วขึ้นไป ครับ

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • Super Star
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2006, 01:46:54 AM »
แยกชุดไปเลยผมว่าคุ้มค่ากว่าครับ...
เพราะถ้าเอาลำโพงรุ่นนี้มาดูหนังถึงสามคู่
แอมป์พี่บิ๊กอย่างเดียวไม่พอแน่ ต้องกำลังสำรองเยอะด้วย....

เปลี่ยนเป็นลำโพงไฮเอนด์สำหรับดูหนังน่าจะดีกว่า....
ในความคิดผมครับ.......
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2006, 05:50:47 PM »
อ้างถึง
ยังงั้นถามผมจะนำมาเข้าชุด ผมต้องใช้ model 1 sig. ทำ surround อีก 1 คู่ + model 1 center อีก 2 ตัว
สำหรับ center + back center ใช่มั๊ยครับ แล้วเสียงที่ได้จะดีมั๊ยครับ
ลำพังคู่หน้า ผมอาจใช้ krell 400xi ขับ แต่กลัวคู่หลัง yamaha 2500 จะเอาไหวหรือเปล่าไม่รู้เลย]
ถ้าชอบสไตล์เสียง model 1 sig อยู่แล้วก็แนะนำว่าเล่นได้เลยครับ ผมเคยไปลองฟัง ก็ ok ครับ ติดตรงเสียงแหลมจะเกินพอดีไปหน่อย แต่มิติเสียงดีมากครับ
และลงทุนค่อนข้างสูงด้วย model 1 sig 3 คู่ แล้วยังต้องมาหาแอมป์ เล่นกับมันอีก  ถ้าจะเอาจริงๆคงต้องเล่นเป็น PreSurround + power น่าจะคุ้มกับการลงทุนมากกว่าการเอา yamaha 2500 มาขับ เพราะเสียงคงออกมาไม่ได้เต็มที่ของลำโพงอย่างควรจะเป็นครับ ส่วนตัวแล้วผมกลับมองว่าลองหา ลำโพง สำหรับดูหนังแยกไปเลยหล่ะครับ น่าจะได้อะไรที่มากกว่า ราคาน่าจะถูกกว่าแล้วก็ ไม่ต้องกังวลเรื่อง แอมป์ด้วยครับ อย่าง ผมเคยเล่น 8330A ที่เป็น Surround ของลำโพงโรงภาพยนต์ 5 ตัวมาลองเล่นดูก็ราคาถูกกว่า model 1 sig  2 คู่ ก็ให้เสียงโดยรวมสำหรับการดูหนังสนุกกว่า model 1 sig เยอะครับ แต่ก็แล้วแต่ชอบด้วยครับ  สำหรับผมถ้าอยากได้เสียงเหมือนโรงหนังก็เอาลำโพงโรงหนังมาใช้จนทุกวันนี้ไปฟังลำโพงตามงานเครื่องเสียงแพงๆหลายๆชุดก็ยังไม่ค่อยถูกใจกับชุดที่เคยเอามาลองเล่นเลยครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน, 2006, 05:52:31 PM โดย Pete »

ออฟไลน์ ไพรัช

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2006, 05:24:00 PM »
Lexicon LX7+MC8.

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • Superstar...
  • PADI 94502
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2006, 04:51:49 PM »
I am using Totem Wind+Signature Center+Mite they sound great.

แล้วใช้อะไรขับครับ  ???
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ ไพรัช

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2006, 04:50:26 PM »
I am using Totem Wind+Signature Center+Mite they sound great.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2006, 04:07:22 PM »
มีท่านหนึ่งในเวบแกเล่น 5.1 อยู่ครับ เห็นก็บนๆ เรื่อง amp เอามาใช้อยู่เพราะยังหาถูกใจไม่ได้ ไอ้ที่ถูกใจก็แพงเหลือเกิน
ส่วนเสียงสำหรับดูหนัง Ok ระดับนึงครับ คงไม่ดีเท่าฟังเพลงครับ หนักไปทางเสียงกลางแหลมมากไปนิดนึงครับ
จัดชุดถ้าเป็นไปได้ควรเป็นยี่ห้อเดียวกันจะกลืนกันมากกว่าต่างยี่ห้อครับ ถึงจะเป็น ยี่ห้อดียวกันแต่ต่าง ซี่รี่ เสียงก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ
ควรเป็น ชุด ซี่รี่เดียวกัน น่าจะลงตัวกว่า ส่วน sub ต่างยี่ห้อได้ครับ

ยังงั้นถามผมจะนำมาเข้าชุด ผมต้องใช้ model 1 sig. ทำ surround อีก 1 คู่ + model 1 center อีก 2 ตัว
สำหรับ center + back center ใช่มั๊ยครับ แล้วเสียงที่ได้จะดีมั๊ยครับ
ลำพังคู่หน้า ผมอาจใช้ krell 400xi ขับ แต่กลัวคู่หลัง yamaha 2500 จะเอาไหวหรือเปล่าไม่รู้เลย

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2006, 12:01:00 PM »
มีท่านหนึ่งในเวบแกเล่น 5.1 อยู่ครับ เห็นก็บนๆ เรื่อง amp เอามาใช้อยู่เพราะยังหาถูกใจไม่ได้ ไอ้ที่ถูกใจก็แพงเหลือเกิน
ส่วนเสียงสำหรับดูหนัง Ok ระดับนึงครับ คงไม่ดีเท่าฟังเพลงครับ หนักไปทางเสียงกลางแหลมมากไปนิดนึงครับ
จัดชุดถ้าเป็นไปได้ควรเป็นยี่ห้อเดียวกันจะกลืนกันมากกว่าต่างยี่ห้อครับ ถึงจะเป็น ยี่ห้อดียวกันแต่ต่าง ซี่รี่ เสียงก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ
ควรเป็น ชุด ซี่รี่เดียวกัน น่าจะลงตัวกว่า ส่วน sub ต่างยี่ห้อได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน, 2006, 12:05:47 PM โดย Pete »

ใช้ model 1 signature เป็นชุด home theater ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2006, 11:06:28 AM »
ไม่ทราบว่ามีใครเคยนำลำโพง totem model 1 มาใช้ทำชุดโฮมเธียเตอร์รึยังครับ
อยากรู้ว่าสุดยอดลำโพงฟังเพลง ถ้ามาใช้ดูหนังแล้วจะเป็นยังงัย จะดีขึ้นหรือแย่ลง
มีคนเคยลองฟังบ้างครับ
แล้วถ้าจะจัดชุดจำเป็นหรือไม่ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน
รบกวนแนะนำด้วยครับ