ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยทำชุด KIT ปรี 12AU7 ของร้าน First  (อ่าน 5701 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
Re: ใครเคยทำชุด KIT ปรี 12AU7 ของร้าน First
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2005, 09:42:37 PM »
ขอแนะนำว่าให้ฟังเสียงของเครื่องนะครับ ไม่ใช่เสียงของคนขาย
นึกภาพตามไปด้วยเลยคับ 555

"เสียงปรีของตัวนี้มันกว้างงงงงงงงงงงงง" (พร้อมกับยกแขน2ข้างออกสุดแขน)
"เสียงกลางนะหวานนนนนนนนนนน" (พร้อมกับทำหน้าเคลิ้ม)
"ทุ้มอกมาเป็นลูกๆ ตึกๆๆๆ ทุ้มที่มีคุณภาพมันต้องแบบนี้นี่ ไม่ใช่ ตึงงงงงๆๆ แบบนั้นมัน .............."  (หน้าตาจริงจัง)
"ยิ่งถ้าจับคู่กับลำโพงที่ผมทำเน็คเวิร์คด้วยนะ สุดยอดรับรอง ............."
"ของแบรนเนมพวกยี่ห้อxxxxxxหรือยี่ห้อxxxxxxน่ะสู้ของผมไม่ได้หรอก"

555 ฟังเล่นๆเป็นโจ๊กอย่าไปคิดมากคับ
ฟังเองเชื่อตัวให้มาก แต่อย่างว่าตรงนั้นมันเสียงอึกทึกคงฟังยากคับ แถมเสียงคนขายดังกว่าเสียงเพลงอีก 555

ขอให้โชคดีครับ ^0^

zen

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ใครเคยทำชุด KIT ปรี 12AU7 ของร้าน First
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2005, 03:33:55 PM »
เพื่อนแต่ละท่านก็มีเหตุผลที่ดีครับ

เรื่องเสียงนี้ก็ต่างคนต่างหูครับ...คล้ายๆต่างคนต่างตา...มองผู้หญิงสวยไม่เหมื่อนกัน ;D

แต่ถ้านับชุดคิด(น้อย)...ที่เป็นปรีหลอด..ผมว่าของ First ก็น่าสนใจ...

แต่อุปกรณ์ถ้าหาที่อื่นอาจประหยัดได้หลายเงิน ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2005, 02:36:22 PM »
ความจริงเจ้า Hum..... กับเครื่องหลอดเป็นของคู่กันครับ การนำปรีหลอดไปใช้งาน สิ่งแรกต้องคำนึงว่า เจ้าปรีที่จะนำมาร่วมสัฆกรรมกับเพื่อน เข้ากันได้หรือไม่ เพราะยังมีองค์ประกอบอีกหลายอย่างซึ่งเป็นปัจจัย ให้ไม่สามารถทำงานร่วมกันได้ครับ ประการแรกเรามักจะพบอยู่เสมอก็คือเกิดกราวด์ลูป ประการที่สองเกิดสัญญาณไม่พึงปรารถนา มาเยี่ยมครับ และสิ่งสำคัญคือการทำงานร่วมกันหรือ แมทกันหรือทำงานร่วมกันได้นับเป็นปัจจัยสำคัญ อย่าว่าแต่เครื่องราคาไม่กี่ร้อยบาท ไปจนระดับสุดยอดหรือสุดกู่ ต้องพบปัญหาเช่นเดียวกันหมดครับ ดังนั้น เครื่องเสียงต่าง ๆ จึงวัดกันด้วยสัญญาณลบกวน นองจากความเพี้ยนแล้ว การแก้ปัญหาเรื่องนี้ จึงเป็นหน้าที่ของผู้ที่ชำนาญการเฉพาะครับ ซึ่งรู้สามารถและวิธีแก้ครับ
    ถ้าท้าวความเรื่องปรีหลอดของ First ตัวนี้ก็เป็นเวอร์ชั่นที่สองของเขาครับ ตัวเกิดขึ้นเมื่อประมาณปี 2534-35 นี่แหละครับ นับเป็นปรีครูของผมเลย เพราะประกอบปรีหลอดเล่นเป็นตัวแรก จงจร Rec ใช้ ic ไฮโวห์ลเต็จเบอร์ hv 350 การจัดวงจรแบบ srpp หลอดเบอร์ 12AU7 ครับ ถ้าว่ากันเรื่องเสียงแล้ว เมื่อประกอบเสร็จแล้วเอามาเป็นคู่พระคู่นางกับ Dynaco st 70 คงบอกได้เลยว่ายอดเยี่ยมครับ ต้องโยนปรีทรานซิสเตอร์เข้าห้องเก็บของทันที่ ปัจจุบันเจ้าปรีตัวนี่ถูกผมปลดเกษียณแล้วครับ เนื่องจากได้ปรีที่ดีกว่าครับ แต่ยังยังสามารถทำงานได้อยู่ ครับ ท่านใดผ่านมาบ้านผมมาฟังได้ครับ เก็บรักษาไว้เนื่องจากเป็นปรีหลอดตัวแรกครับ
   การซื้อปรีสำเร็จมาใช้ สิ่งแรกอยากให้ผู้เล่นหาความรู้พื้นฐานทางการปรับปรุงด้วยครับ เพราะการลงตัวของอุปกรณ์นั้น เป็นเรื่องยากมากครับ นอกจากเราเปลี่ยนหลอดแล้ว เสียงยอมเปลี่ยนไปแล้ว อุปกรณ์ทุกตัวถ้าเปลี่ยนแปลงเสียงก็เปลี่ยนแปลงไปด้วย จึงเป็นที่มาของนักโม ดังนั้นถ้าท่านใดเข้าใจและรู้เทคนิกส์นี้แล้ว คิดว่าต้องประสบความสำเร็จทั้งการฟัง และการเป็น DIYER แน่นอนครับ สำหรับท่านมือใหม่ที่พึ่งเข้ามาสู่มาตุภูมินี้ ก็หมั่นศึกษา ถามผู้รู้คงไม่มีอะไรยากเกินแก่การเรียน การศึกษาครับ อยู่ที่ใครจะเอาไม่เอาเท่านั้นครับ จะได้ไม่เป็นนัก Buyer อย่างเดียว

มุมคนรักหลอด
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2005, 09:05:44 AM »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2005, 08:13:10 AM »
ฮ่าๆๆ  ผมก้เคยแวะเวียนไปฟังเหมือนกันครับ อย่างที่ว่าละครับมันฟังเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้หรอกครับดอก Fullrange ตัวนิดเดียว เสียงรบกวนภายนอกก็ครึกโครม...  แต่มีคนหูทอง..จับเส้นสาย ทิศทางได้ และบอกว่ามันเสียงเข้าขั้น  คนที่ว่าเจ้าของร้านไงครับ  ;D ;D     ผมว่า..เสียงของเจ้าของร้านดีกว่าปรีฯตัวนี้อีกครับ ((ฮา))
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2005, 12:57:28 AM »
ฟังเสียงฮัมด้วยนะครับว่าพอรับได้หรือเปล่า
ผมซื้อชุดที่ลงกล่องไม้แล้ว ตอนลองที่ร้านเสียงรอบข้างมันดังเลยไม่ได้สังเกตุ เอากลับมาฟังที่บ้านทั้งบรื่อทั้งจี่ครับ เอาไปให้เค้าแก้ไข เค้าบอกว่าเป็นธรรมดาเครื่องหลอดแก้ไม่ได้น่ะครับ

BIY

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2005, 10:00:30 AM »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ส่วนเรื่องของเสียง คงต้องลองไปฟังเองครับ ขอแนะนำว่าให้ฟังเสียงของเครื่องนะครับ ไม่ใช่เสียงของคนขาย

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

อันนี้ผมทราบดีครับ ;D...ขอบคุณครับที่เตือน ;D

ออนไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2005, 03:14:12 PM »
ยังไม่เคยทำนะครับ แต่เท่าที่ทราบเวอร์ชั่นแรกเป็นการจัดวงจรแบบ SRPP ธรรมดา แต่ตัวล่าสุดเป็นแบบ Mu Stage ครับ ภาคจ่ายไฟเป็นแบบ Regulate ใช้ Mosfet กับ Zener diode เป็นตัวเทียบแรงดัน

ส่วนเรื่องของเสียง คงต้องลองไปฟังเองครับ ขอแนะนำว่าให้ฟังเสียงของเครื่องนะครับ ไม่ใช่เสียงของคนขาย เพราะอย่างไร การค้าก็คือการค้าครับ คงไม่มีใครบอกว่าของตัวเองไม่ดีแน่ๆครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ใครเคยทำชุด KIT ปรี 12AU7 ของร้าน First
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2005, 11:11:38 AM »
wไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านใด เคยทำชุดKIT ปรี 12AU7 จากร้าน First บ้างครับ...

วงจรของเข้าเป็นแบบใด...เสียงพอใช้ได้หรือม่ครับ ;)