ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องเล่น DVD ครับ พอดีเพี่งซื้อ Plasma Panasonic 42' มา  (อ่าน 2227 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องเล่น DVD ครับ พอดีเพี่งซื้อ Plasma Panasonic 42' มา ไม่มีขั้วต่อ DVI ครับ ต้องต่อผ่าน component (คงจะใช้สาย Canare) อยากได้ DVD ที่ให้ภาพเนียน ดูสบายตา เล่นแผ่นได้หลากหลาย (แท้ มาเลย์ แม่สาย) งบไม่น่าจะเกิน 20,000  ตอนนี้เล็ง Pioneer 676, soken 971, หรือ Samsung 938(ถ้าโดดไปเล่น pioneer 969 ที่ 29,000 ก็กลัวไม่คุ้มเงินที่เพิ่ม denon ก็กลัวอ่านแผ่นบางประเภทไม่ได้)  พอดีอ่าน WEB พี่ตู่ เห็นพูดถึง ninetech DVi 9 ส่งสัญญาณภาพ 1080i ทาง component ได้ เข้าใจว่าภาพน่าจะดี ลองพยายามค้นดู ว่าร่นที่ผมเล็งไว้ (pioneer samsung soken) ส่งสัญญาณ 1080i ทาง component ได้หรือไม่ ก็ยังไม่ได้คำตอบชัดเจน ทราบแต่ SOKEN ปล่อยได้ทาง DVI จริงจริงแล้ว ผมก็ไม่ได้ห่วงเรื่อง SPEC 1080i มากนัก อะไรก็ได้ขอให้ภาพออกมาดี  ขอคำแนะนำจากท่านเซียนภาพทั้งหลายด้วยครับ ถ้าใช้ Scaler จะช่วยมากใหมครับ ถ้านิดหน่อยผมคงไม่อยากลงทุน นอกจากมีตัวไหนแนะนำราคาระหว่าง 2-3 หมื่นบาท ก็น่าสน
หมายเหตุ ผมเปิดคู่มือ Plasma Pana ดู ปรากฎว่ารับภาพทาง component เป็น 525i/p 625i/p 1125i 50 Hz, 1125i/60 Hz sinv SMPTE295M ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาในการรับภาพหรือไม่

icebox แฟน web htg2

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Boom

หากมีขั้วต่อ VGA ให้ใช้ SOKEN รุ่น 9900EX(ตกรุ่นแล้ว) หรือ A75 ต่อจะให้ภาพดี ที่ 480p(NTSC) หรือ 576p(PAL)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
มี VGA ครับ แต่อยู่ด้านหน้า ต่อแล้วไม่สวย ยังไงก็ตามขอบคุณมากครับ จะลองไปหาดูว่าภาพเป็นอย่างไร ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม กรุณาด้วยครับ

icebox
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
pioneer 969avi  ที่ 29,000  เมื่องนอกคือตัวนี้  59 avi
  คุ้มตั้งสุด ครับ
http://www.hometheaterhifi.com/cgi-bin/shootout.cgi?function=search&articles=all&type=DVD+Player&manufacturer=0&maxprice=0&deInt=0&mpeg=0#Pioneer%20EliteDV%20-%2059AVi
พิจิต 089-771-8895