ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ทราบว่าเเอม denon กับ harman เสียงต่างกันยังงัยครับ จับกับenergy take5+1  (อ่าน 2847 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
พอดีได้ไปฟังชุดdenon น่าจะไม่เกิน2หมื่น จับกับenergy take5+1 เสียงถูกใจมากๆๆ ทั้งเร็ว กระชับ ใส โอเคมากๆๆเลย เเต่เห็นโดยมากจะเเนะนําให้จับกับharman พอดีทางร้านไม่ได้ต่อไว้ เลยไม่ได้ฟัง ทางร้านเเนะนําว่าต่อกับharmanดูหนังมันมากๆๆ  อยากทราบว่า ท่าเปลี่ยนจากdenon เป็นharman เสียงจะต่างกันในด้านไหนครับ  เพราะharman ได้เรื่องหนักเเน่น เเต่กัว เสียงจะอืดช้า ไม่กระชับ เร็ว เเละไม่ใสเหมือนdenon หรือเปล่าครับ   เเอมของdenonเด่นกว่าharman ในเเง่ไหนครับ

มีท่านใดจับdenon กับenergy take5+1มั้งครับ ช่วยวิจาณ์ทีครับ

smooth jazz in love
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
Denon ค่อนข้างสดครับ .. อารมณ์เวลาดู Concert เสียงจะพุ่งๆ ออกมาหาเรามากกว่ายี่ห้ออื่น ... คล้ายๆ กับเวลาเราไปดู Concert แนว Pop, Rock ก็มักจะ setup ให้ออกมาในแนวนี้ครับ .. แต่บางท่านก็บ่นว่าดูแล้วเหนื่อย ล้าหูนิดๆ ครับ (เทียบกับยี่ห้ออื่น)

Harman ออกมาแนวเน้นไปทางหนัก แน่น อิ่ม ... อืดกับไม่กระชับไม่น่าจะเกิดครับ ... ผมใช่ 3550 อยู่กับ Energy eXL ก็ไม่เกิดอาการที่กลัวดังว่า .. ถ้าผู้นิยมแนวเพลง pop, dance หรือ rap ที่ชอบจังหวะเบสตึบๆ สักหน่อยคงจะหนีไม่พ้น Harman แน่ครับ (น้องท่านหนึ่งบอกว่าเป็น Amp สำหรับวัยโจ๋อ่ะ) .. แต่ Harman จะติดที่ปลายเสียงแหลมครับ ... บางท่านก็บอกว่ามันห้วนไปนิด แต่บางท่านก็บอกว่าดูหนังแล้วเสียงแหลมไม่มากเกินทำให้ดูได้สบายดีครับผม 

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ จอม

ผมเองล่ะครับ เป็นคนนีงที่เปลี่ยนจาก Denon 1804 มาใช้ H/K 330 จับคู่กับ Energy Take 5+1
เท่าที่ลองใช้มาสักพัก ความรู้สึกส่วนตัว ผมชอบ H/K กว่า รู้สึกว่า เสียงมีเนื้อมีหนังมากกว่าประมาณนึง
หน้าตาของเครื่องดูทันสมัยดี ช่องต่อสัญญาณก็มากเพียงพอ ติหน่อยก็ที่รีโมท มันใช้ลำบากหน่อย (ปุ่มมันเล็กไปนิด)
ทางที่ดี หาทางลองต่อฟังกับ Take 5+1 ด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ� ;)

ออฟไลน์ RP7

Harman ออกมาแนวเน้นไปทางหนัก แน่น อิ่ม แต่ไม่อืดครับ ถ้าให้เทียบกับเดนอน จะได้ความแน่นและเสียงที่หนากว่าครับ แต่ปลายเสียงแหลมจะไม่สดและเปิดเหมือน denon ครับ

กับลำโพง energy ที่จับคู่ด้วยก็เข้ากันได้ดีครับ ดังนั้น คงต้องขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวล่ะครับว่าอยากได้เสียงที่สดและโปร่งกว่า หรือหนักแน่น และอิ่มกว่าครับ� :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์, 2005, 10:19:52 AM โดย RP7 »