ผู้เขียน หัวข้อ: 6AQ5 Push-Pull โครงการ 3 ครับ..  (อ่าน 62311 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กหลอดแก้ว

• Super Star
  • *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
    • เด็กหลอดแก้ว
Re: 6AQ5 Push-Pull โครงการ 3 ครับ..
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 01:34:59 PM »
อีกรูปชัดๆครับ..
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
Re: 6AQ5 Push-Pull โครงการ 3 ครับ..
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 01:38:40 PM »
เริ่มติดตั้งอุปกรณ์ครับ...ก็ต้องแก้ปัญหาที่ตัวเองสงสัยในเรื่องของการไวร์ริ่งไปเรื่อยๆ เพราะเป็นชิ้นแรกที่ฮาร์ดไวล์ครับ ทำไปงงไป หนุกดี ;D
แต่ที่แน่ๆ...เชื่อแล้วครับว่า การพยายามทำแอมป์ให้ออกมาตัวเล็กๆ ในพื้นที่แคบๆเนี่ย...เป็นเรื่องที่ยากมากๆ :nonono
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 07:54:01 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 05:52:51 PM »

นอกเรื่องหน่อยครับ.หน้าชัดหลังเบลอนี่ถ่ายยังไงครับ.กล้องออโต้ฯทำได้มั๊ยเอ่ย
ขอบคุณ

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• Super Star.
  • **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 07:14:46 PM »

นอกเรื่องหน่อยครับ.หน้าชัดหลังเบลอนี่ถ่ายยังไงครับ.กล้องออโต้ฯทำได้มั๊ยเอ่ย
ขอบคุณ

กล้องออโต้แบบไหนครับ ออโต้โฟกัส หรือว่าออโตอื่น
ถ้ากล้องไม่มีซูมต้องเอามาทำรีทัชละครับ หรือใช้พื้นหลังเรียบๆ กว้างๆ วางไว้ห่างๆ

ถ้ากล้องมีซูมนะครับ ก็ให้ใช้เลนส์ซูมเยอะๆ แบบว่ากล้องอยู่ห่างๆ
แล้วก็ซูมเข้าไปให้วัตถุเต็มเฟรม ระวังเรื่องแสงไม่พอ โฟกัส กับความนิ่งตอนกด
ใช้ขาตั้งช่วย หรือใช้รีโมท หรือใช้เซ้ลฟ์ไทเมอร์ก็ได้ครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 07:29:43 PM »

ขอบคุณ

ผมเองก็ใช้กล้องคอมเพ็คครับ..เป็น Digital เหมือนกัน แต่ใช้โหมดถ่ายภาพแบบ Macro ครับ..วางหน้ากล้องใกล้ๆวัตถุที่จะถ่าย ใช้ขาตั้งกล้อง จัดจุดโฟกัสให้ตรงกะวัตถุที่จะถ่าย (กล้องผมเลือกจุดโฟกัสภาพได้ครับ) พอล๊อคโฟกัสเสร็จ เลนส์จะผลักระยะลึกออกไปจนเบลออย่างที่เห็นอ่ะครับ.. :)
ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอลงภาพกราวด์อีกภาพซะเลย เป็นกราวด์ที่ต้องแก้ไขด้วยการตัดปลายออกข้างนึงหลังจากทำเสร็จแล้ว เพื่อกัน Loop ครับ  :P (ต้องขอขอบคุณพี่ AnalogLism ด้วยครับที่ช่วยแนะนำตักเตือนผมในเรื่อง Ground Loop)
แต่ตอนนี้คงต้องวางไว้ทั้ง 2 ขาก่อน...เมื่อบัดกรีอุปกรณ์ทุกอย่างเสร็จมันคงแข็งแรงพอที่จะยืนด้วยขาข้างเดียวได้แล้วจึงตัดปลายข้างนึงทิ้งครับ  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 07:45:33 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 10:22:40 PM »
จัดได้สวยครับ ลากสายโลด แล้วจะพบสวรรค์...

คำแนะนำ ไม่ควรดื่มขวดเขียวเกิน 2 ขวดระหว่างทำงาน เด็กและสตรีมีครรภ์ ไม่ควรสูดดมควันตะกั่ว

...เย้อ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2007, 07:05:17 AM »
เวลาผมทำ hard wire ก็สงสัยเหมือนกันครับ ต่อกราวด์เครื่องต้องคำนึงทิศทางไหมครับ ให้มันไหลวนทิศทางไหนดีสัญญาณจึงไม่กวนกันครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2007, 07:59:21 AM »
ดูจากภาพแล้วแนะนำว่าควรย้ำจุดบัดกรีที่แท่งทองแดงใหม่ด้วยจะดีมากครับ เพราะเหมือนตะกั่วมันไปแปะที่แท่งทองแดงมากกว่าจะติดน่ะครับ

เดี๋ยวอาจเจออาการจี่เป็นระยะๆได้ครับ  Y]

และควรยึดกราวด์กับแท่นให้แน่นกว่านี้ครับ เพราะดูจากหางปลาที่ใช้มันใหญ่กว่าน๊อตยึด socket พอสมควร กลัวจะติดไม่แน่นครับ ควรเปลี่ยนเป็นหางปลาแบบกลม แล้วใช้แหวนจักรรองด้านล่างด้วย เพื่อให้มันจิกเข้าไปในเนื้อโลหะด้วยครับ  O0

ถ้าไม่สามารถทำได้ที่ socket ก็ควรจะหาตำแหน่งกราวด์ใหม่ดีกว่าครับ เอาใกล้ๆ C ภาคจ่ายไฟจะดีกว่าครับ  Y]
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

chuckschuldiner

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2007, 11:05:04 AM »
พี่กล้าๆใจเย็นๆรอผมแปบนึงนะครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเอาลวดเงินขนาด 14, 16, 18 ไปฝากพี่ครับ จะบัดกรีติดได้ง่ายกว่าลวดทองเเดงมากๆเลยครับ
ติดหนุบติดหนับ lossless สัญญาณไหลเต็มๆ ลื่นหูเลยล่ะครับ  2f :headphone

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2007, 11:17:08 AM »
ดูจากภาพแล้วแนะนำว่าควรย้ำจุดบัดกรีที่แท่งทองแดงใหม่ด้วยจะดีมากครับ เพราะเหมือนตะกั่วมันไปแปะที่แท่งทองแดงมากกว่าจะติดน่ะครับ

เดี๋ยวอาจเจออาการจี่เป็นระยะๆได้ครับ  Y]

เดี๋ยวจะบัดกรีเพิ่มเข้าไปใหม่ครับพี่

และควรยึดกราวด์กับแท่นให้แน่นกว่านี้ครับ เพราะดูจากหางปลาที่ใช้มันใหญ่กว่าน๊อตยึด socket พอสมควร กลัวจะติดไม่แน่นครับ ควรเปลี่ยนเป็นหางปลาแบบกลม แล้วใช้แหวนจักรรองด้านล่างด้วย เพื่อให้มันจิกเข้าไปในเนื้อโลหะด้วยครับ  O0

ถ้าไม่สามารถทำได้ที่ socket ก็ควรจะหาตำแหน่งกราวด์ใหม่ดีกว่าครับ เอาใกล้ๆ C ภาคจ่ายไฟจะดีกว่าครับ  Y]

กราวด์ผมคงวางในตำแหน่งเดิมเพราะคิดไม่ออกว่าจะเลื่อนไปที่ไหนแล้วครับพี่ :( แต่จะเพิ่มแหวนรองเพื่อให้แน่นหนาขึ้นครับพี่ Y] ขอบคุณมากๆที่ช่วยดูให้ครับ :bowdown

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2007, 11:18:42 AM »
พี่กล้าๆใจเย็นๆรอผมแปบนึงนะครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเอาลวดเงินขนาด 14, 16, 18 ไปฝากพี่ครับ จะบัดกรีติดได้ง่ายกว่าลวดทองเเดงมากๆเลยครับ
ติดหนุบติดหนับ lossless สัญญาณไหลเต็มๆ ลื่นหูเลยล่ะครับ  2f :headphone

เย็นไม่ไหวแล้วเฟ้ยยยย  :evil2  :evil2  :evil2  :evil2.....มะคืนซัดไปอีกหลายจุดเลย.. 2f  2f  2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์, 2007, 11:24:51 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ Huapee

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2007, 10:29:09 AM »
ดูจากลอยเชื่อมตะกั่วกับลวดทองแดงแล้วโอกาสหลุดมีสูงครับแนะนำให้ถอดมาเชื่อมใหม่ให้แน่นหนากว่านี้ โดยการขูดสารที่เคลือบเนื้อทองแดงออกก่อนเชื่อม ไม่งั้นเวลาใช้งานเกิดร้อนหรือกระเทือนจนหลุดขึ้นมาอาจต้องมีโครงการ" 4 "  :blowup หรือให้ดีวันนี้มาฟังบ้านผมก่อนก็ได้ครับง่ายกว่าเยอะ  :wiggle

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2007, 01:42:28 PM »
ดูจากลอยเชื่อมตะกั่วกับลวดทองแดงแล้วโอกาสหลุดมีสูงครับแนะนำให้ถอดมาเชื่อมใหม่ให้แน่นหนากว่านี้ โดยการขูดสารที่เคลือบเนื้อทองแดงออกก่อนเชื่อม ไม่งั้นเวลาใช้งานเกิดร้อนหรือกระเทือนจนหลุดขึ้นมาอาจต้องมีโครงการ" 4 "  :blowup หรือให้ดีวันนี้มาฟังบ้านผมก่อนก็ได้ครับง่ายกว่าเยอะ  :wiggle

โอย...วันนี้น้องหัวปีแวะเข้ามาเยี่ยมถึงนี่เลยวุ้ย....ผมใจเย็นๆเชื่อมใหม่ตะกั่วเงาวับแน่นหนาเลยครับ..ที่บ้านมีแต่ KT66 SE ให้ฟังไม่ใช่เหรอครับ ตอนนี้ผมอยากฟัง PP อ่ะคร๊าบบบ  :headphone

ออฟไลน์ Huapee

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2007, 05:53:23 PM »
เน้นความบริสุทธิ์ของเสียงครับ Less is More   :whistling

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2007, 12:53:16 PM »
เน้นความบริสุทธิ์ของเสียงครับ Less is More   :whistling

แล้วรู้ได้ไงว่าแหล่งกำเนิดเสียงมันบริสุทธิ์หว่า  :think2

ออฟไลน์ abmoggy

• **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2007, 01:14:03 PM »
 "กราวด์ครับ...ใช้สายไฟแกนเดี่ยวหนีบปลายทั้ง 2 ข้างด้วยหางปลาแล้วบัดกรีเอาครับ หลังจากนั้นก็ยึดกะน๊อตของซ๊อกเก็ตหลอดบนแท่นแหละครับ "

You might want to anchor the ground bus at only one end because if you ground the bus at both ends then you might induce a ground loop --> hum problem. 
Looking good and let us know how you are progressing.

Just my 2 satang.

ABMOGGY :)
Governments have a tendency not to solve problems, only to rearrange them.

RONALD REAGAN

"The point of living and of being an optimist, is to be foolish enough to believe the best is yet to come." - Peter Ustinov

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 12:42:29 PM »
ทิ้งไปนาน....แล้วก็ได้ฤกษ์ทำกรอบไม้ซะทีครับ

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 12:46:39 PM »
มะได้ทำเองครับ....อันนี้เป็นงาน DIY ชี้นิ้วเพียวๆเลย  :nonono กับร้านกรอบรูปที่ใส่กรอบอยู่ประจำ :) ไม้ที่ใช้ก็เป็นไม้สำหรับทำกรอบรูปนั่นแหละครับ Y]

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 12:52:00 PM »
ได้กรอบไม้มาแล้วก็ลองยกเอา Plate ขึ้นมาวางดูเลย ขอบฟิตพอดีเป๊ะครับ...เดี๋ยวคงได้ลุยต่อ

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 02:56:18 PM »
เพิ่มอีกรูปครับ....ภาพถ่ายหน้าตรง (ขนาดความกว้างแท่น) 11 นิ้ว 1 รูป  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 04:35:13 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ tewmax

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 04:14:44 PM »
อ้างถึง
[งาน DIY ชี้นิ้วเพียวๆ /quote] แถวไหนครับแบบชี้นิ้วเนี๊ยะ..ชอบๆ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 04:28:09 PM »
อ้างถึง
[งาน DIY ชี้นิ้วเพียวๆ /quote] แถวไหนครับแบบชี้นิ้วเนี๊ยะ..ชอบๆ

ร้านทำกรอบรูปตรงแยกบางพลัดครับพี่ ย่านนี้มีครบเลยครับ..ทั้งทำกรอบ ทั้งตัด-พับร้านอลูมีเนียมที่ผมใช้อยู่ประจำ  O0
ประมาณว่าถ้าพี่ tewmax ออกจากบ้านหม้อ(ซื้อพวกอุปกรณ์เสร็จ)ปุ๊บ...ก็นั่งรถต่อไปแยกบางพลัด (ทำแท่นไม้กรอบ พร้อมตัด-พับอลูมีเนียม) แล้วก็  :drive1 กลับบ้านทำเครื่องได้สบายใจเลยอ่ะ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 04:33:13 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 04:35:46 PM »
อ้างถึง

ร้านทำกรอบรูปตรงแยกบางพลัดครับพี่ ย่านนี้มีครบเลยครับ..ทั้งทำกรอบ ทั้งตัด-พับร้านอลูมีเนียมที่ผมใช้อยู่ประจำ  O0
ประมาณว่าถ้าพี่ tewmax ออกจากบ้านหม้อ(ซื้ออุปกรณ์)ปุ๊บ...ก็นั่งรถต่อไปแยกบางพลัด (ทำแท่นพร้อมตัด-พับอลูมีเนียม) แล้วก็  :drive1 กลับบ้านทำเครื่องได้สบายใจเลยอ่ะ O0

ขอบคุณครับ ถามไว้ก่อนครับแต่ยังไม่มี  project ใหม่ๆเลย คิดไม่ออกจะทำอะไรดี  :Dปีที่แล้วทำไปตั้ง 10 เครื่อง :black_eye กำลังไฟแรงตอนนี้ชักมอดยังไงไม่รู้ N]
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 08:00:16 PM »
อิอิ พิมพ์ไทยได้เเล้ว :headphone

เเท่นเเอมสวยมากๆเลยครับ เเอมไฮโซๆ อิอิ  8) :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์, 2007, 12:26:39 AM โดย acdc »

ออฟไลน์ pongsakorn50

• **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 08:03:57 PM »
น้ำหนักคงจะเยอะมากแน่นอน O0
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 11:59:31 PM »

ใช่ร้านที่เป็นตึกแถว 2 ห้อง ก่อนถึงหัวมุมถนนตรงแยกบางพลัดหรือเปล่าครับ  (ถ้ามาจากสะพานกรุงธน)   หน้าร้านจะมีโชว์กรอบรูปแบบอลังการงานสร้างเยอะแยะไปหมด   ผมผ่านอยู่บ่อย ๆ น่าสน น่าสน...

:euro
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ sack

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 11:22:29 AM »
 :clap แหมอิจฉาจัง ของผมของยังไม่ครบเลย ขนาดสั่งชุดคิตไปนะเนี่ย  6AQ5 push pull เหมือนกัน
เลย์เอาต์สวยมากครับ
D.I.Y.  ทำเองซะจะได้ดั่งใจ

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 02:14:08 PM »
:clap แหมอิจฉาจัง ของผมของยังไม่ครบเลย ขนาดสั่งชุดคิตไปนะเนี่ย  6AQ5 push pull เหมือนกัน

ทำเองมีลุ้นดีครับ... ;D  ;D

ออฟไลน์ sack

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2007, 07:57:28 AM »

ทำเองมีลุ้นดีครับ... ;D  ;D
ชุดคิตก็ต้องมาลงอุปกรณ์บนปริ้นเองครับ  จะเล่นhard wire กะเพาเวอร์แอมป์ฝีมือยังไม่แก่ขอลองกะปรีไปก่อน
(จริงๆกลัวจะดอง.....ฮ่า :secret)
สงสัยถ้าผมจะเปลี่ยน จากไดโอดเรกติฟายเป็นหลอด คงต้องขอคำแนะนำด้วยละครับ ;D
D.I.Y.  ทำเองซะจะได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ magneto

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2007, 09:57:59 PM »
มารอชมผลงาน ตอนใส้หลอดแดงๆหน่อยครับ  ;)

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2007, 10:30:21 PM »
ได้ไปเห็นมากับตาเมื่อวานนี้เลยครับ เเดงวูบเเดงวาบๆเลยครับ ;D... พี่ท่านเล่นใส่ขุมพลังไปเป็นโหลๆขนาดนั้น :o...
เสียงดีมากๆเลยล่ะครับ... อย่างกับได้บัตรคอนเสิร์ตยืนหน้าเวที...ได้ยินเสียงปิ้กกระทบสายกีต้าเเบบนั้นเลยล่ะครับ..สุดยอดมากครับ :clap :clap
สมคำเล่าลือเลยครับพี่ท่าน... O0 เเหล่มมาก

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2007, 10:35:17 PM »
อย่างนี้ต้องโชว์ จริงไหมครับน้อง acdc

อืม น้อง acdc ครับ ช่วงนี้ว่างไหมครับ กะจะฝากซื้อซ๊อกเก็ต 9 ขา ของพี่ยรรยง หน่อยนะครับ กะว่าจะมาทำ pse ของพี่สุวรรณนะครับ

ติดขัดอย่างไรช่วยแจ้งด้วยนะครับ   :) :)

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2007, 10:37:59 PM »
ได้ไปเห็นมากับตาเมื่อวานนี้เลยครับ เเดงวูบเเดงวาบๆเลยครับ ;D... พี่ท่านเล่นใส่ขุมพลังไปเป็นโหลๆขนาดนั้น :o...
เสียงดีมากๆเลยล่ะครับ... อย่างกับได้บัตรคอนเสิร์ตยืนหน้าเวที...ได้ยินเสียงปิ้กกระทบสายกีต้าเเบบนั้นเลยล่ะครับ..สุดยอดมากครับ :clap :clap
สมคำเล่าลือเลยครับพี่ท่าน... O0 เเหล่มมาก

เขียน ซะ อยากฟัง...งานนี้มีไฟลุกประกอบหน้าเวที คอนเสิร์ต หรือไม่ ต้องหาเวลาไปฟังตอนห้องว่างซะแล้ววว... O0 O0

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2007, 10:42:21 PM »
ว่างตลอดครับ อิอิ :headphone จัดมาเลยครับพี่  :victory

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2007, 10:54:20 PM »
อ้างถึง
เขียน ซะ อยากฟัง...งานนี้มีไฟลุกประกอบหน้าเวที คอนเสิร์ต หรือไม่ ต้องหาเวลาไปฟังตอนห้องว่างซะแล้ววว...

เรื่องไฟลุกคงไม่มีครับ ลองนานเหมือนกันครับวันนั้น แต่จะมีเสียงหลวงพี่ลุกขึ้นมาทำวัดเย็นบ้างเป็นประปราย แต่คาดว่าเมื่อเอาลงกล่องแล้วจะนิมนต์หลวงพี่กลับวัดได้คอรับ อิอิ ;D ;D

อ้างถึง
ว่างตลอดครับ อิอิ  จัดมาเลยครับพี่ 

ขอซ๊อกเก็ต 9 ขา เหมือนของพี่สุวรรณซัก 5 ตัวพอครับ
และซ๊อกเก็ต 7 ขา  สีเขียวๆ ดังรูปนะครับ ซัก 5 ตัวด้วย
แล้วไปทิ้งไว้ที่ห้องพี่เด็กหลอดแก้วพร้อมคิดเงินปลายทางได้เลยครับ  :)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ (ส่วนน้อง acdc อยากได้อะไรเพิ่มเติมบอกได้นะครับ)

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2007, 10:59:39 PM »
ครับพี่ :victory เเต่เห้นพี่เด็กหลอดเเก้วพรุ่งนี้เเกไม่ว่างมั้ง...
เเต่ก็เเวะไปหาเเกวันอื่นก้ได้ครับ เมื่อฝากเเล้วจะโทรบอกพี่นะครับ อิอิ 8)

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 09:27:49 AM »
อะไรกันเนี่ย....เครื่องกะลังลงแท่นอยู่ครับ วันนี้ได้เอาไม้ไปเข้ามุมมาแล้ว กรอบใหม่ ไม้แดง หนึกตึ๊บเยย....

ยังไงๆต้องขอขอบคุณพี่ magneto ที่อุตส่าห์ช่วยวัดไฟให้ แล้วก็จัดการมันจนเสียงดังขึ้นทีละข้างครับ....ดังได้พร้อมกันทั้ง 2 ข้างตอนประมาณ 5 ทุ่ม พร้อมๆกับมีเสียงจากวิทยุ AM แทรกเข้ามา :doh เป็นเสียงพระกำลังสวด โอย... :cold ....หลวงพ่อท่านให้พรกันใหญ่ :pray.....แอมป์ผม (10หลอด) ดูๆแล้วหน้าตายิ่งคล้ายๆศาลพระภูมิอยู่ด้วย :spiteful
ตั้งใจจะเร่งให้เสร็จจะได้ถ่ายรูปมาโพสสรุปปิดกระทู้ไปเหมือนกันคร๊าบบบ

แอบคว่ำเครื่องฟังอยู่บ่อยๆ ชอบเสียงครับ..กระชับดี ก็ Push-Pull อ่ะนะ สด. ไว เบสตรึม ลองกะ Smells Like Teen Spirit ของ Nirvana เพาว์เวอร์คอร์ด.กลอง,เบส สะใจดีครับพี่น้อง O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม, 2007, 09:56:38 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 09:40:37 AM »
มารอชมผลงาน ตอนใส้หลอดแดงๆหน่อยครับ  ;)

หลอดอื่นๆน่ะไส้แดงครับ แต่ 6J6 เนี่ยซิ สว่างอ่านหนังสือได้เลย 2f...คิดว่าเสร็จแล้วจะลองเดินหาแบบที่ฉาบปรอทด้านบนมาใส่แทนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม, 2007, 09:52:28 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 12:03:37 PM »
แจ่มดีแท้ ดูแล้วอิจฉาคนทำงานไว โปรเจคผมดอง 2 ปี/เครื่องครับ 5 5 5...  :-X
แปลกใจว่า ทำไมยกเลิก เลย์เอาท์แบบ แยกแท่นละครับ ผมดูว่ามันโอ่อ่า กว้างขวาง ไฮโซ กว่าแยะ...  :showoff
อ้อ แท่นไม้กรอบรูป อันนี้ราคาราวๆ เท่าไหร่ครับ ไม้แข็งแรงดีไหม เคยคิดจะเอามาทำเหมือนกัน เพราะไม้ทำผิวเก็บเนี๊ยบมาแล้ว ดูดีมากๆ เลย..อันนี้ ยกนิ้ว  O0
สงสัยต้องหาเวลาไปนอนเตียงน้องเด็กหลอดแก้วบ้างแว้ววววว.....  2f

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 12:24:59 PM »
ไฟที่หลอดยังแรงน้อยแยกว่าไฟในตัวคนทำ    O0
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 01:47:39 PM »
แจ่มแจ๋วมากครับ  O0
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 03:54:15 PM »
แปลกใจว่า ทำไมยกเลิก เลย์เอาท์แบบ แยกแท่นละครับ ผมดูว่ามันโอ่อ่า กว้างขวาง ไฮโซ กว่าแยะ...  :showoff

ผมกลัวครับพี่...คือไม่เก่งเรื่องไฟเลยอ่ะครับ...ใจไม่ถึงคับ.. ;D

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 04:06:08 PM »
สงสัยต้องหาเวลาไปนอนเตียงน้องเด็กหลอดแก้วบ้างแว้ววววว.....  2f

ว่างๆขอเชิญพี่ไทมาลองขึ้นเตียงผมได้เลยครับ  ;D

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 04:12:09 PM »
ไฟที่หลอดยังแรงน้อยแยกว่าไฟในตัวคนทำ    O0
แจ่มแจ๋วมากครับ  O0

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆที่ให้กำลังใจครับ....

จะพิมพ์ตอบทีเดียวเลยก็ได้ แต่ขอ Up แต้มโพสทิ้งห่างพี่ magneto ไว้หน่อยดีก่า.. 2f  2f  2f

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 04:34:59 PM »
เดี่ยวจะสายตรงไปที่พี่ดาวเหนือ  บอกให้ลดแต้มพี่เด็กหลอดแก้วด้วย เพราะอัฟแต่กระทู้แต่ไม่ยอมอัฟผลงานให้เห็น (( (( ((

พี่ดาวเหนือคร้าบตัดแต้มเลยคร้าบ...

ว่าแต่...ผมฝากน้อง acdc ซื้อซ๊อกเก๊ตไป 10 ตัว พี่เด็กหลอดแก้วจะเอาอะไรเพิ่มเติมก็สั่งเอาเองนะครับ แต่เมื่อไหร่ที่น้อง acdc มาส่งของอย่าลืมจ่ายตังค์ในส่วนของผมให้น้องเค้าก่อนด้วยนะครับ

และขอถามเรื่องชิ้นงานโบว์แดงของผมเสร็จยังครับ(กรอบไม้สักตัวสวยๆ กับแผ่นอะลูมิเนียมหนาๆนะครับ) ถ้าเสร็จแล้วช่วยแจ้งด้วยครับ จะได้รีบไปจ่ายค่าเสียหายนะครับ Y] :bye1

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 04:51:50 PM »
ว่าแต่...ผมฝากน้อง acdc ซื้อซ๊อกเก๊ตไป 10 ตัว พี่เด็กหลอดแก้วจะเอาอะไรเพิ่มเติมก็สั่งเอาเองนะครับ

รับทราบครับ....แหน่ะ ได้อีก 1 แต้มแระ :hehe

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 04:57:06 PM »
รับทราบครับ....แหน่ะ ได้อีก 1 แต้มแระ :hehe

หยั่งงี้แหละ..  เรียกว่า  "ปั่นกระทู้"   อย่างผมตอนนี้ก็เข้าข่ายเหมือนกัน....   ;D   พอแระ....ไปทำแอมป์ดีกว่า    :giveup
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 04:57:59 PM »
อ้างถึง
พร้อมๆกับมีเสียงจากวิทยุ AM แทรกเข้ามา

ยินดีด้วยครับ c)ดีจังทำแอมป์แถม tuner ให้ด้วยยังงี้เรียกว่าได้กำไรครับ ;D

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 05:11:01 PM »

ยินดีด้วยครับ c)ดีจังทำแอมป์แถม tuner ให้ด้วยยังงี้เรียกว่าได้กำไรครับ ;D

2f  2f  2f  2f  2f

เดี่ยวจะสายตรงไปที่พี่ดาวเหนือ  บอกให้ลดแต้มพี่เด็กหลอดแก้วด้วย เพราะอัฟแต่กระทู้แต่ไม่ยอมอัฟผลงานให้เห็น (( (( ((

ขอเข้าเรื่องนิดนึงดีก่า...
ตอนนี้กรอบไม้แดงอันใหม่ที่ได้มา ผมใจร้อน เอาสว่านเจาะนำแล้วตอกตะปูเข้ามุม ขัดกระดาษทรายแล้วก็ลงด้วย Wax กระป๋องเองจนเสร็จเรียบร้อยเงางามครับ (แต่รูแอบอยู่เพียบเลยเพราะไม่เก่งเรื่องงานไม้ :nonono)
กลับจากต่างจังหวัด วันจันทร์นี้ ตั้งใจจะย้ายบ้านใหม่ให้แอมป์(จากกรอบไม้สักอันเดิมไปกรอบไม้แดงอันใหม่) ถึงจะตีลังกาเดินสายไฟ, ขั้วลำโพง, สวิทซ์อุ่นไส้หลอดกะสวิทซ์ไฟสูงที่ด้านหน้าเครื่องก็คงจะเสร็จปิดโปรเจ็คได้ :drunkเลยครับ...ใจเย็นๆอีกนี๊ดนะครับนะพี่ magneto อย่าพึ่งโทรไปฟ้องพี่ดาวเหนือตัดแต้มผมนา ;D...

เพิ่มรูปกรอบใหม่ด้วยเลยดีก่า (ลงอุปกรณ์บางชิ้นแล้วที่ทำมาจากไม้ปาร์เก้ ทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม, 2007, 06:15:24 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 07:15:50 PM »
อุป๊ะๆๆ...สวย...................จัง :headphone

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 07:36:23 PM »
โอ้ แม่เจ้า ... แท่น สวยจริงๆ d_d ไว้มีโอกาส ต้องวานให้เด็กหลอดแก้วทำแท่นให้ ...(ขอ up แต้มมั่ง และ up กระทู้ให้น้อง(ติดลมบน) มิน่าแต่ละท่านถึง 1000 เร็วจัง :D :D)

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 08:02:45 PM »
เจ้าของกระทู้หายไปแล้วครับ...พี่...

ได้ข่าวว่าจะเป็นพ่อคนเลยต้องออกต่างจังหวัดบ่อย และช่วงนี้ก็เลยต้องรีบปั่นแอมป์นะครับพี่ เพราะต่อไปจะต้องถูกตัดงบและเวลาทั้งหมดเอามาให้ลูกนะคร้าบ..

เอ้...ว่าแต่เราจะตั้งชื่อหลานว่าอะไรดีน่า.................. :headphone :headphone.....

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 08:07:18 PM »
เจ้าของกระทู้หายไปแล้วครับ...พี่...

ได้ข่าวว่าจะเป็นพ่อคนเลยต้องออกต่างจังหวัดบ่อย และช่วงนี้ก็เลยต้องรีบปั่นแอมป์นะครับพี่ เพราะต่อไปจะต้องถูกตัดงบและเวลาทั้งหมดเอามาให้ลูกนะคร้าบ..

เอ้...ว่าแต่เราจะตั้งชื่อหลานว่าอะไรดีน่า.................. :headphone :headphone.....
อ้าว...ได้เป็นพ่อคนแล้ว หรือ...(จะได้โทรไปแสดงควายินดี)..เห็นบ่นว่ายากว่าทำ amp อีก...(เราคุยเรื่องส่วนตัวมากไปหรือเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม, 2007, 04:40:09 PM โดย oui »

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 08:16:28 PM »
อ้างถึง
อ้าว...ได้เป็นพ่อคนแล้ว หรือ...(จะได้โทรไปแสดงควายินดี)..เห็นบ่นว่ายากว่าทำ amp อีก...(เราคุยเรื่องส่วนตัวมากไปหรือเปล่า)

ก็คงส่วนตัวนิดหน่อยครับ  งั้นเรามาคุยเรื่องงานกันบ้างดีไหมครับ

เครื่อง cnc ของพี่ไปถึงไหนแล้วครับตอนนี้ โปรแกรมรันได้สมบูรณืแบบหรือยังครับ ตื่นเต้นเหมือนกันครับที่จะได้ใช้เครื่อง CNC ฝีมือพี่อุ๋ย (จะไปขอสลักชื่อบนไม้เก็บไว้เป็นที่ระลึกซักชิ้นนะครับ)   :)

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 12:09:21 PM »
รับทราบราคากล่องไม้จากกรอบรูปแล้วครับ ไม่แพงนะ ว่าแต่กล่องไม้แดงอันนี้ราคาเท่าไร(อีกแว้ว) ดูดีขึ้นเป็นลำดับ 5 5 5.... O0
ได้ทายาทรึยังครับ เป็น ชายให้ชื่อ ชายชาตรี  เป็นหญิง ให้ชื่อ สมสตรี ....อิ อิ

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 12:25:30 PM »
รับทราบราคากล่องไม้จากกรอบรูปแล้วครับ ไม่แพงนะ ว่าแต่กล่องไม้แดงอันนี้ราคาเท่าไร(อีกแว้ว) ดูดีขึ้นเป็นลำดับ 5 5 5.... O0
ได้ทายาทรึยังครับ เป็น ชายให้ชื่อ ชายชาตรี  เป็นหญิง ให้ชื่อ สมสตรี ....อิ อิ

ที่แจ้งพี่ไปเป็นราคาของกล่องไม้แดงอันใหม่ครับ ผมซื้อไม้ปาร์เก้ (ไม้แดง) มา 4 แผ่น แผ่นละ 40 บาท
แล้วไปจ้างร้านทำวงกบประตู ให้เค้าตีบังใบและเจียรออกให้ได้ความกว้างที่ 2.4 นิ้ว ค่าจ้าง 100 บาท ก็จะได้แบบและขนาดตามที่ต้องการ Y]
จากนั้นก็ไปให้ร้านกรอปรูปที่สนิทกัน ตัดมุม 45 องศาให้ฟรีครับ
หลังจากนั้นก็เอาไม้เป็นท่อนๆที่ตัดมุม 45 องศาเสร็จแล้ว กลับมาเจาะคว้านรูสำหรับติดตั้งปลั๊ก ขั้วลำโพงและสวิทซ์ซะก่อน ถึงจะเจาะและตอกตะปูเข้ามุมเอง (ร่องรอบเพียบเลย) เพราะถ้าเข้ามุมมาก่อนเวลาเอามาเจาะ มาคว้านทำได้ยากแล้วครับ :black_eye รวมแล้วค่าไม้และตีบังใบ อยู่ที่ 260 บาทครับ  Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2007, 02:47:14 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 02:05:01 PM »
พี่เด็กหลอดแก้วยังไม่ได้ตอบคำถามพี่ไทเลยครับเรื่องรัชทายาท  ;D

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 03:18:46 PM »
พี่เด็กหลอดแก้วยังไม่ได้ตอบคำถามพี่ไทเลยครับเรื่องรัชทายาท  ;D

หุ หุ ขอไม่ตอบนะครับ...พึ่งจะ 6 อาทิตย์เองครับ....ยังไม่ระบุเพศครับพี่ อิอิ :P

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 03:20:58 PM »
ขออีก 1 Up สำหรับภาพด้านหน้าเครื่องในบ้านหลังใหม่ของแอมป์ผมนาครับ

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 03:52:35 PM »
อ้อ ผมก็นึกว่า กำเนิดเกิดจากครรภ์มารดาแล้ว แบบนี้ อดนอนอีกยาวครับ 5 5 5  :clap
ตัวถังใหม่ ดูดีมากๆ ครับ... O0
งานไม้นี่ ถ้าทำไม่เป็น เสียดายไม้มากครับ แต่ถ้าทำได้สวย ค่าไม้แค่ 100-200 บาท มันไม่แพงเลย.... :headphone
คราวหน้าแยกแท่น ออกแบบแปลกนะครับ อยากดูไอเดียใหม่ๆแล้ว... c)