ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ MDF เป็นไง ซื้อที่ไหนครับ  (อ่าน 2978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ao Scuba

ไม้ MDF เป็นไง ซื้อที่ไหนครับ
« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2005, 04:47:54 PM »
เห็นว่า เอาไว้ ลอง ฐาน ลำโพง 
แล้วถ้าใช้เป็น ขา กลมๆ แหลมๆ สัก 3 อัน แทน จะดีกว่าไหมครับ
https://www.facebook.com/Patt.Mobile.iT
ชลบุรี บริการ ซ่อมคอม ซ่อมโทรศัพท์ ปรึกษาฟรี

ออฟไลน์ รักเสียง

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
Re: ไม้ MDF เป็นไง ซื้อที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2005, 05:03:17 PM »
เป็นไม้อัดชนิดดีครับ เนื้อจะแน่นมาก ไม่หลวมเหมือนไม้อัดธรรมดาทั่วไป
ไม้ชนิดนี้นิยมใช้ทำลำโพงด้วยครับ

ถ้าจะรองฐานลำโพงใช้ ทิปโท ก็ได้ครับ เป็นลักษณะกรวย ใช้ 3 อัน ต่อลำโพง 1 ข้าง
เวลาวางต้องเอาด้านแหลมทิ่มลงพื้นน่ะครับ
แต่การวางทิปโท อาจจะให้ดุลเสียงที่โปร่งขึ้นกว่าเดิม
อาจเหมาะกับลำโพงบางประเภท ต้องลองฟังดูว่าชอบหรือเปล่าด้วยครับ

ออฟไลน์ pctoon

Re: ไม้ MDF เป็นไง ซื้อที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2005, 06:52:35 PM »
ลองหลายๆอย่างซิครับ
กระจก
หินอ่อน หรือ หินเกรนนิต
กระบะทราย
ไม้ MDF
เสียงที่ได้ต่างกันนะครับ แต่ไม่รู้ว่าจะชอบแบบไหน หรือ อาจจะไม่ชอบเลยก็ได้ครับ
 ;D

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2005, 10:59:20 AM »
mdf แถวบางโพ..มีครับ

หรือไม่ไปขอซื้อต่อจากร้านทำตู้ลำโพง , ร้านทำเฟอร์นิเจอร์ก็ได้ครับ....เฟอร์เดียวนี้ใจ MDF กันมาก
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5