ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยต่อซีจากขาแคร์โธดไปเข้าขากริทฯ(อินพุธ)ในภาคไลน์บ้าง...ผมว่า  (อ่าน 1881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ใครเคยต่อซีจากขาแคร์โธดไปเข้าขากริทฯ(อินพุธ) ในภาคไลน์บ้าง...ผมว่า..เสียงเปลี่ยนไปอย่างน่าสนใจ..มันอนาล็อคฯขึ้นนะ...

สำหรับโซลิตฯ ผมลองต่อจาก Output ไปเข้า Input ตรงๆ ค่าที่ใช้ก็ 6.8nF - 10pF แล้วแต่ชอบคับ..
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• Super Star.
  • **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
ใครเคยต่อซีจากขาแคร์โธดไปเข้าขากริทฯ(อินพุธ) ในภาคไลน์บ้าง...ผมว่า..เสียงเปลี่ยนไปอย่างน่าสนใจ..มันอนาล็อคฯขึ้นนะ...

สำหรับโซลิตฯ ผมลองต่อจาก Output ไปเข้า Input ตรงๆ ค่าที่ใช้ก็ 6.8nF - 10pF แล้วแต่ชอบคับ..

ขยายความอีกสักหน่อยเถิดครับ ผมนึกภาพตามไม่ออก อาจไม่ตรงกับที่ผมคิดนะครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ Karin Preeda

ถ้าทำแบบนี้ หมายความว่าคุณกำลังเพิ่ม capacitance ของ grid-cathode (Cgk) จะทำให้เสียงแหลม roll off บางครั้งก็รู้สึกว่ามันเป็นอนาลอกขึ้นครับ

ออฟไลน์ pongsakorn50

• Super Star.
  • **
  • GUENG...lS3/5A
ถ้าทำแบบนี้ หมายความว่าคุณกำลังเพิ่ม capacitance ของ grid-cathode (Cgk) จะทำให้เสียงแหลม roll off บางครั้งก็รู้สึกว่ามันเป็นอนาลอกขึ้นครับ
มีผลดีผลเสียมั้ยครับ. :D
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

ไม่มีผลเสียทางไฟฟ้าครับ แต่การตอบสนองความถี่สูงจะตกลงไป

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
สำหรับหลอดต่อ C 1nF ตรงจุดที่ Feedback เข้าที่ Cathode แล้วนำไปต่อเข้ากับสัญญาณขาเข้า(อินพุธ) หรือต่อเชื่อมกับขากริท ของภาคขยายไลน์ภาคหน้า
                     i
                     i   Anode
                     i----------------->
                     i
                  -----
--------------------
        i         -----
        i            i
       C            i
        i            i
        i----------i--------------> Feedback
                     i
                     R  Cathode
                     i
                     i
                    V

สำหรับโซลิตฯ ...ปรีแอมป์ก็ต่อจาก Pre Out ผ่านซีไปเข้า Input ....เพาเวอร์แอมป์, อินทิเกร็ทเต็ดแอมป์ก็เช่นเดียวกันครับ

คือเคยเห็นจากวงจรโซลิตฯหนึ่ง ก็นำมาลองต่อดูผลทางเสียง คิดว่าน่าจะเป็นส่วนหนึ่งของวงจร Feedback
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ต่อแบบนี้จริงๆจะทำให้เกิด oscillate ด้วยซ้ำไปนะครับ เพราะเป็นการ coupling สัญญาณที่ cathode ที่มี phase เดียวกับ grid ถ้า C ค่าน้อยๆ อาจจะ oscillate ที่ความถี่สูงมากๆ

ออฟไลน์ สันติ

ต่อแบบที่ว่ามันเป็นการ  ฟีลกลับมาอีกทีทำให้สัญญาณแรงขึ้น  หลอดไม่เหมือน TR  ที่ต้องชดเชยความถี่สูงครับ  ส่วนหลอดบางชนิดที่ทำหน้าทีเกี่ยวกับการรับส่งต้องการเพิ่ม  เกณร์  ขยาย  ของเครื่องส่งที่ต้องการกำลังครับ  ไม่ทราบว่าที่ผมว่าถูกเปล่าครับ
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

โทร  0849949765