ผู้เขียน หัวข้อ: CD แผ่นเงินกับแผ่นทอง เสียงมันต่างกันไหมครับ  (อ่าน 3251 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsaint

CD ที่ออกมา 2 แบบ แบบแผ่นเงินกับแบบแผ่นทอง (ที่ชอบเขียนว่าเป็น Limited edition)
เสียงที่ออกมามันต่างกันไหมครับ หรือต่างกันแค่ที่ความสวยงามครับ

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
  • Total likes: 0
Re: CD แผ่นเงินกับแผ่นทอง เสียงมันต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มกราคม, 2007, 11:08:16 AM »
ในการฟังของผมนะครับถ้าการอัดเหมือนกันผมว่าแผ่นทองจะใด้เสียงที่อิ่มกว่า ใดนามิคดีกว่าครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ redbook

Re: CD แผ่นเงินกับแผ่นทอง เสียงมันต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มกราคม, 2007, 01:44:56 PM »
เคยไปถามที่บอร์ดตา Steve Hoffman โดนตอกกลับจากพวก sound engineer ที่นั่นว่าเสียงที่ต่างเป็นจาก mastering ที่ต่างกัน ถ้า mastering เดียวกันเสียงไม่ต่างกัน 1000% ตา Steve Hoffman เลยไม่ทำแผ่นทองออกมาอีก มีแต่แผ่นเงิน

แผ่นที่ขายๆกันที่มีให้เลือกทองกับเงินส่วนใหญ่เสียงต่างกันแน่ครับ แต่แผ่นทองจะดีกว่าเงินนั้น ขึ้นกะความชอบ ส่วนตัวถอยมาหลายแผ่นเหมือนกัน คิดว่าคงเป็นจาก mastering ที่ต่างกันอย่างที่ฝาหรั่งเขาว่าลาคับ  ;)

อย่าว่าแต่แผ่นทองกะเงินเลย แผ่นเงินอลูมิเนี่ยมคนละล๊อตก็เสียงผิดกันได้หลายขุม

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มกราคม, 2007, 03:20:15 PM »
แผ่นเงินฟังออกใส  แผ่นทองออก อบอุ่นมีน้ำหนัก แต่ปลายแหลมสู่เงินไม่ได้  เทียบจาก sheffild lab  หลายแผ่นที่ออกทั้งแผ่นเงินและทอง  ส่วนตัวถ้า sheffild labผมชอบเสียงแผ่นเงนมากกว่า  เพรารู้สึกว่าสดและปลายดีกว่าแผ่นทองครับ