ผู้เขียน หัวข้อ: Meeting day Korat  (อ่าน 179239 ครั้ง)

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
Re: Meeting day Korat
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 09:27:05 AM »
 :) มานั่งยันครับ

ปล. ผมยังมีความรู้สึกดี ๆ ต่อดนตรีอคุสติกสด ๆ จากคุณ พ่อน้องเปรียว และ คุณ papaone อยู่นะครับ อยากฟังอ๊ะ..

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 09:59:36 PM »
สำหรับท่านที่จะมาร่วมงาน ที่เริ่มแจ้งความจำนงค์มาแล้ว คือ.....

1. Tube Collector
    2. Charoen.P           (พักค้างคืน)
    3. อาจารย์คำสิงห์
    4. papaone             (ยังไม่ยืนยันพักค้างคืน)
    5. เด็กโข่ง               (ยังไม่ยืนยันพักค้างคืน)
    6. krupohn

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน, 2007, 10:16:00 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ papaone

• *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 08:49:52 PM »
สำหรับ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่จะเดินทางมาตั้งแต่วันศุกร์ที่ 7 ธันวาคม 50 ขอแจ้งผมทราบด้วยครับ เพื่อเตรียมพื้นที่ (วง) ไว้ให้พร้อม

เบอร์โทร. 0-8178-99100 รายละเอียดเรื่องแผนที่ ฯ จะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

คณะ"โคโยตี้"ยืนยันครับผม คาดว่าจุดแรกคงไปลงที่ โคกกรวดก่อนครับ แง้ว...บัตรผ่านยังไม่ได้เริ่มทำเลย เอาตัวไหนดีล่ะนี่ จำนวนดาวเต้นยังไม่แน่ชัดนะครับ ตอนนี้แน่นอนก็สองพระหน่อ ผมกะ พี่โข่ง  ;D ;D ;D ;D

ปรี พี่เจริญดูอ่อนหวานดีจัง คาดว่าแนวเสียงน่าจะหวานหยดนะครับ เอ..น่าจะครบทุกรสสิ เพราะมาจากตราแม่ครัว  ;D ;D ;D ;D ;D
...........................................

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 08:22:45 PM »
สำหรับ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่จะเดินทางมาตั้งแต่วันศุกร์ที่ 7 ธันวาคม 50 ขอแจ้งผมทราบด้วยครับ เพื่อเตรียมพื้นที่ (วง) ไว้ให้พร้อม

เบอร์โทร. 0-8178-99100 รายละเอียดเรื่องแผนที่ ฯ จะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ
ถ้าแผนการเดินทางไม่เปลี่ยน (ครั้งใหม่) 7 ธ.ค.50 เย็น ผมอาจมาขอที่พัก ขอแค่เสื่อผืนหมอนใบก็พอครับ :bowdown :bowdown :bowdown
6-7 ธ.ค.50 อาจไปเที่ยวทุ่งทานตะวัน (คนเดียว) กำลังหาข้อมูลครับ (ถ้าไม่ติดงานด่วนอีกครับ)

ผมคิดว่าสมาชิกที่จะมาร่วมงาน ควรเริ่มลงชื่อกันได้แล้ว เพราะเหลือเวลาอีกไม่ถึงเดือนครับ โดบเฉพาะสมาชิกอิสาน ช่วงนี้เงียบๆ กัน กระทู้นี้ไม่ค่อยคึกคัก อยากให้นำเสนอเครื่องที่พี่น้องจะเอามาร่วมงาน เพื่อเรียกน้ำย่อยและความอยาก (ฟัง) ของพี่น้องที่จะมาร่วมงาน ;D

เดิมทีผมจะทำ EL84 SET ปรากฎว่า ไม่มีเวลาเพราะไปปั่นจักรยานเฉลิมพระเกียรติ เลยขอแค่ ปรี 6AU6 ละกันนะครับ เพราะเห็นเวปต่างประเทศเค้าเอามาเปรียบเทียบกับ 6SN7 และแนวเสียงออกนุ่มๆ ตามความชอบส่วนตัว

ในรูปเสร็จแต่รูปลักษณ์ภายนอกนะครับ ภายในยังไม่ได้ทำอะไรเลย กล่องเครื่องอันนี้ทำไว้ตั้งแต่หน้าหนาวปีที่แล้ว นึกขึ้นมาได้เลยคว้ามาทำปรีซะ (คุณ SURASAKP เห็นตัวจริงแล้วชมว่าสวยดี) :D :D :D

มีส่วนประกอบของเครื่องครัว ที่ครอบหม้อแปลงเป็นกระป๋องที่มีฝาปิดเป็นพลาสติก ที่ครอบหลอดเอามาจากที่ใส่ช้อนซ่อมถอดไม้ที่เป็นแท่นออก สวยดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน, 2007, 10:22:27 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 10:13:04 AM »
อีกอย่างหนึ่งครับ ในรอบปีที่ผ่านมาเห็นหลาย ๆ ท่านทำลำโพงเล่นกัน ยังไงก็เอาใส่ท้ายรถมาด้วยนะครับ  :)  :)

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 03:11:36 PM »
แผนที่พอสังเขปครับ ....

1. - ท่านที่มากจากกรุงเทพฯ ขับรถตามถนนมิตรภาพตลอดเส้นทางผ่านตัวเมืองไม่ต้องเลี้ยวไปทางไหนครับ ตรงไปยังอำเภอโชคชัย เส้นทางถนนราชสีมา - โชคชัย ดูแผนที่ประกอบ
 2. - ท่านที่มาจาก ขอนแก่น อุดร หนองคาย ใช้เส้นทางถนนมิตรภาพ เข้าตัวเมือง ทางตำบลจอหอ ผ่าน ม.ราชภัฏ ถึงประตูน้ำเลี้ยวซ้าย เข้าถนนมิตรภาพสายใน วิ่งตามถนนมิตรภาพไปเรื่อย ๆ ก็จะข้ามสะพานข้ามทางรถไฟ วิ่งตรงมาเรื่อย ๆ ดูแผนที่ประกอบครับ
 3. - ท่านที่มาทางจังหวัดสุรินทร์ บุรีรัมย์ กาฬสิน ใช้เส้นทางถนนเดชอุดม เข้าตัวเมืองนครราชสีมา ทาง อำเภอโชคชัย ผ่านตำบลด่านเกวียน แหล่งเครื่องปั้นดินเผา ผ่านเขตอุสาหกรรม เส้นทางตรงนี้ เมื่อผ่านเขตอุสาหกรรมแล้ว บ้านผมห่างเขตฯ ประมาณ 3 กม. เศษ ตอนนี้ท่านต้องสังเกตุที่ฝั่งซ้ายมือของคนขับ ท่านจะเห็น หจก. รัตนชัยการก่อสร้าง ที่หน้าร้านจะมีรูปปั้นหมาเอสเซอร์เซียน ยืนอยู่หน้าร้าน ทางเข้าหมู่บ้านหนองตะคลอง (บ้านผม) อยู่ข้าง ๆ หจก. รัตนชัย เลี้ยวเข้าซอย อยู่ข้าง หกจ. ครับ ตอนนี้สังเกตุหน้าปากซอยด้านขวามือคนขับ (ซอย 1) จะมีป้ายบอกบ้าน "มุมคนรักหลอด"
 4. - ท่านที่จากภาคตะวันออกใช้เส้นทางมาจากอำเภอวังน้ำเขียว ผ่านอำเภอปักธงชัย สามารถใช้เส้นทางเข้าตัวเมืองนครราชสีมา ได้ 2 เส้นทาง คือ มาด้านอำเภอปักธงชัย เข้าตัวเมืองนครราชสีมา ใช้ถนนปักธงชัย - นครราชสีมา  และเส้นทางอำเภอปักธงชัย ถึง อำเภอโชคชัย ใช้เส้นทางถนนเดชอุดม - โชคชัย  เมื่อมาถึงอำเภอโชคชัย ให้ใช้เส้นทางเข้าตัวเมืองนครราชสีมา ตามเส้นทางถนนโชคชัย - นครราชสีมา  เช่นเดียวกับ ท่านที่เดินทางมาจาก สุรินทร์ บุรีรัมย์ กาฬสิน

สอบถามเส้นทาง 0-8178-99100
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน, 2007, 04:07:58 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ Tube Collector

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 11:39:55 AM »
เรียน คุณมุมรักหลอด
ผมคงออกจากกรุงเทพเช้าวันเสาร์ ไปโคราชพร้อมลูกสาว  และแวะรับเจมมี่ที่มุมสบาย คงไปถึงประมาณเที่ยง  คงเอาเครื่องไป สองเครื่องไปให้เพื่อนๆให้คำแนะนำประกอบ แล้วตอนเย็นๆคงกลับ บ้านที่ อำเภอวังนำเขียวครับ  อยากจะพบนานแล้วคงได้พบกันเร็วๆนี้ครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 10:34:31 AM »

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 10:24:34 AM »
ขอความอนุเคราะห์พี่ ๆ น้อง ๆ ทุก ๆ ท่าน ที่นำเครื่องเสียงมาร่วมงาน  ขอให้ นำสายไฟ AC และสายสัญญาณ ติดไม้ติดมือมาด้วยนะครับ เกรงว่าของที่ผมมีอยู่ไม่พอครับ

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 09:49:40 AM »
ก่อนอื่นต้องแจ้งรายละเอียดสำหรับการพบปะครั้งนี้ก่อนครับ
วัตถุประสงค์ของงาน " Meeting day Korat " ก็เพื่อให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่อยู่ห่างใกล้กัน ได้พบปะ พูดคุยกัน เป็นการสร้างสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน เกิดความสนิทสนมซึ่งกันและกัน ตลอดจนการเรียนเชิญวิทยากรผู้รู้มาให้ความรู้แก่ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อยกระดับความรู้ที่มีอยู่ ให้เกิดความรู้ ความเข้าใจมากยิ่งขึ้น และสิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้คือ การนำผลงานของสมาชิกที่ทำขึ้นในปีที่ผ่าน ได้นำมาเสนอให้แก่สมาชิกได้รับทราบด้วย

- มีกำหนดการคร่าว ๆ ดังนี้ -  รูปแบบการจัดงาน " Meeting day Korat "

เช้าเริ่มงาน ..........................

- 06.00 - 08.00  น. โคโยตี้ ฯ (ดารารับเชิญ) ช่วยกันคนละไม้ละมือ จัดเตรียมสถานที่ฯ
                           ลงทะเบียน ฯ  (เซ็จลำโพง จำนวน 4 จุด)
                           และเตรียมต้อนรับ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่นำเครื่องเสียงมาร่วมงาน
                           จัดลำดับก่อน - หลัง

- 9.00 - 11.00    น. เริ่ม ทดสอบ เครื่องเสียง และลำโพง
                           (จัดเตรียมสถานที่ไว้ทั้งหมด 4 จุด)

- 11.00 - 12.00  น. เบคเช้า กาแฟ ขนม นม เนย
                           ช่วงที่ เบค มีโต๊ะ ซ่อม สร้างฯ วิทยากรรับเชิญให้ความรู้ พร้อมทั้งแนะนำ
                           ทิปพิเศษต่าง ๆ ในการโมฯ  เครื่องเสียง
                           พักผ่อนตามอัธยาสัย
- 12.00 - 13.00  น. รับประทานอาหารกลางวัน
                           ผัดหมี่โคราช  ส้มตำรสเด็ด หนมจีนบ้านประโดก
                           ( อาหารพื้นเมืองสุดยอดของเมืองโคราช )
                           ( เครื่องดื่มสำหรับท่านที่เมาค้างตั้งแต่เมื่อวาน )
                           ( ความจริงจัดตั้งไว้ให้ตั้งแต่ตอนเช้าแล้ว)

- 13.00 - 15.00  น.  ทดสอบเครื่องเสียง ในห้อง DIY (ห้องใหญ่ )
                            ตามลำดับก่อน - หลัง

- 15.00 - 17.00  น.  ฟรีสไตล์ " พูดจาประสาหลอด " 
                            วิทยากรพิเศษบรรยายเรื่องน่ารู้ 

- 17.00 - 19.00  น. พูดคุยเพื่อสร้างมิตรภาพอันดีต่อกัน

- 19.00 - 24.00  น.   d_d   d_d     :drunk   :drunk 

-  24.00 - น-   ...................................................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน, 2007, 10:20:12 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 09:03:29 AM »
ผมได้เคลียห้องเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ใครยากจะมานอนห้องเสียงในวันที่ 7-8 ธ.ค.50 สบายเลยครับ ห้องโล่ง มีวิทยุทรานซิสเตอร์ให้นอนฟังด้วย ส่วนเครื่องเสียงยกหนีหมดแล้วครับ  :)   :)

Oh คุณพี่มุมรักหลอดเคลียห้องซะโล่งเลยนะเตรียมไว้งานนี้โดยเฉพาะนะครับ พี่มุมรักหลอดวันนี้ก็วันที่19-พฤศจิกาแล้วนะครับ ได้เตรียมการไว้บ้างหรือยังเช่นลงทะเบียนสำหรับผู้มาร่วมงาน ภาคเช้า,ภาคบ่ายมีกิจกรรมอะไรบ้าง

กำลังรอผู้ วางผังงานอยู่ครับ (พ่อน้องเปรียว) ตอนนี้หายหน้าหายตาไปเลย  ว่าจะประกาศหาคนหายทางหน้าหนังสือพิมพ์อยู่ครับ

ออฟไลน์ Somtick

• อนุลักษณ์ของเก่า(หลอดสูญญากาศ)
  • **
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2007, 07:17:02 PM »
ผมได้เคลียห้องเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ใครยากจะมานอนห้องเสียงในวันที่ 7-8 ธ.ค.50 สบายเลยครับ ห้องโล่ง มีวิทยุทรานซิสเตอร์ให้นอนฟังด้วย ส่วนเครื่องเสียงยกหนีหมดแล้วครับ  :)   :)

Oh คุณพี่มุมรักหลอดเคลียห้องซะโล่งเลยนะเตรียมไว้งานนี้โดยเฉพาะนะครับ พี่มุมรักหลอดวันนี้ก็วันที่19-พฤศจิกาแล้วนะครับ ได้เตรียมการไว้บ้างหรือยังเช่นลงทะเบียนสำหรับผู้มาร่วมงาน ภาคเช้า,ภาคบ่ายมีกิจกรรมอะไรบ้าง
ข้อความส่วนตัว ===> http://www.htg2.net/index.php?topic=16461.0

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2007, 01:21:17 PM »
เอาคลังแสง ออกไปเก็บที่ไหนเนี๋ย อยากฟัง 211 drive 845 :whistling

:)   :)    :)  กำลังเร่งมืออยู่ครับ

ออฟไลน์ COBRA

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2007, 11:42:11 AM »
เอาคลังแสง ออกไปเก็บที่ไหนเนี๋ย อยากฟัง 211 drive 845 :whistling

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2007, 08:46:07 PM »
 :) :)

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2007, 08:44:20 PM »

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 09:23:17 PM »
ถ้าเป็นอาจารย์วศิน นี่เคยเจอกันที่rexdiy มาระยะหนึ่งแล้วแล้วครับ ไม่ได้ถามเรื่องหลอดซะที K]
ติดต่อกันบ้างช่วงหลังไม่ค่อยได้ติดต่อ
เมื่อก่อนผมเล่น opamp พวก Lm3886t กับ LM3875t :whistling

ถ้าเป็นเรื่องหลอด  คงต้องกลับเข้าไปอีกทีแล้วล่ะครับ  O0

ออฟไลน์ wmm

• ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 03:28:56 PM »
ถ้าเป็นอาจารย์วศิน นี่เคยเจอกันที่rexdiy มาระยะหนึ่งแล้วแล้วครับ ไม่ได้ถามเรื่องหลอดซะที K]
ติดต่อกันบ้างช่วงหลังไม่ค่อยได้ติดต่อ
เมื่อก่อนผมเล่น opamp พวก Lm3886t กับ LM3875t :whistling

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 08:45:50 AM »
 :) ภูเขียวหนะ  ไม่ทราบ  แต่ที่ชัยภูมิ ก็ ท่านอาจารย์ Wasin เลยหละ ทั้งหลอด  ทั้ง SS ได้ทุกประการเลยครับ   O0

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 11:13:01 PM »
ผมมีแต่หลอด 12aux7 10 หลอด กับ EL34 12 หลอด กับ 6L6 อีก 4 หลอดกำลังศึกษาหาทางให้มันร้องเพลงได้อยู่
มีใครอยู่ใกล้ๆ แถว อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ ให้ผมไปปรึกษาปล่าวครับ จะได้มีบัตรผ่าน อยากไปจริงๆครับ
ช่วยผมด้วยครับ :black_eye :'( หาอ่านกระทู้จนตาลายหมดยังไม่รู้จะเริ่มยังไงดีครับ K]

รู้สึกแถว ๆ ภูเขียวจะมีครับ เป็นเพื่อนเก่าผมเอง เคยมาเยี่ยมเยียนที่บ้านผมเสมอครับ ไม่รู้เดี๋ยวนี้เลิก DIY ไปหรือยัง ยังไงผมจะลองติดต่อเขาดูอีกทีครับ

จุดเริ่มต้นงาน DIY ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ขอให้เรามีความตั้งใจ  ไผ่รู้ และอดทน เท่านี้ก็เป็นคุณสมบัติของนัก DIY เริ่มต้นแล้วครับ ต่อไปคือต้องตัดสินใจ และเชื่อมั่นในความตั้งใจของตัวเองว่า เราจะต้องเริ่มจุดที่ตรงไหนก่อน (ต้องตัดสินใจให้ได้ครับ) อย่าลังเล ทำไปแล้ว ไม่ต้องคำนึงถึงดี หรือไม่ดี ขอให้งานสำเร็จตามความตั้งใจก่อน แล้วค่อย ๆ ปรับปรุง ปรับจูน ปรับแต่ง ต่อไปจะเกิดวิวัฒนาการ บูรณาการ ตามมาเองครับ แล้วเราจะรู้ว่า เสน่ห์ของงาน DIY นั้น ซื้อไม่ได้ด้วยเงินตรา
ใครครับพี่อยู่แถวนี้อยากรู้จักจังครับ  ผมทำงาน รพ.ภูเขียวครับ ผมมีเพื่อนเป็นปลัดอำเภอหลายคนครับแต่อยู่ในจ.ชัยภูมิกับที่วังไชยา :)อาจพอมีใครรู้จักพี่บ้างครับ
 :)พอจะบอกได้ปล่าวครับว่าใครเดี๋ยวผมจะพยายามตามหาครับ ;) เพราะผมคนภูเขียวโดยกำเนิดครับถ้าอยู่ที่นี่น่าจะพอตามหาได้ครับ c)

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 08:16:48 PM »
ผมมีแต่หลอด 12aux7 10 หลอด กับ EL34 12 หลอด กับ 6L6 อีก 4 หลอดกำลังศึกษาหาทางให้มันร้องเพลงได้อยู่
มีใครอยู่ใกล้ๆ แถว อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ ให้ผมไปปรึกษาปล่าวครับ จะได้มีบัตรผ่าน อยากไปจริงๆครับ
ช่วยผมด้วยครับ :black_eye :'( หาอ่านกระทู้จนตาลายหมดยังไม่รู้จะเริ่มยังไงดีครับ K]

รู้สึกแถว ๆ ภูเขียวจะมีครับ เป็นเพื่อนเก่าผมเอง เคยมาเยี่ยมเยียนที่บ้านผมเสมอครับ ไม่รู้เดี๋ยวนี้เลิก DIY ไปหรือยัง ยังไงผมจะลองติดต่อเขาดูอีกทีครับ

จุดเริ่มต้นงาน DIY ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ขอให้เรามีความตั้งใจ  ไผ่รู้ และอดทน เท่านี้ก็เป็นคุณสมบัติของนัก DIY เริ่มต้นแล้วครับ ต่อไปคือต้องตัดสินใจ และเชื่อมั่นในความตั้งใจของตัวเองว่า เราจะต้องเริ่มจุดที่ตรงไหนก่อน (ต้องตัดสินใจให้ได้ครับ) อย่าลังเล ทำไปแล้ว ไม่ต้องคำนึงถึงดี หรือไม่ดี ขอให้งานสำเร็จตามความตั้งใจก่อน แล้วค่อย ๆ ปรับปรุง ปรับจูน ปรับแต่ง ต่อไปจะเกิดวิวัฒนาการ บูรณาการ ตามมาเองครับ แล้วเราจะรู้ว่า เสน่ห์ของงาน DIY นั้น ซื้อไม่ได้ด้วยเงินตรา

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 07:17:28 PM »
 :wiggle รับทราบครับ แล้วผมจะไปครับ  :kicking

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 06:16:24 PM »

หอบอุปกรณ์ไปเริ่มในงานสิครับ พี่ๆเขาจะได้แนะนำเรื่องความปลอดภัยและข้อควรระวัง

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 05:05:57 PM »

ไปดูวิธีทำแอมป์ EL34 SE ได้ที่นี่เลยครับ
http://translate.google.com/translate?u=http%3A%2F%2Fwww.soriaudio.com%2Fzboard%2Fview.php%3Fid%3Dkit_guide%26page%3D1%26sn1%3D%26divpage%3D1%26sn%3Doff%26ss%3Don%26sc%3Don%26select_arrange%3Dheadnum%26desc%3Dasc%26no%3D6&langpair=ko%7Cen&hl=en&ie=UTF-8&oe=UTF-8&prev=%2Flanguage_tools
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 03:40:54 PM »

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 07:12:27 PM »
ถามพี่มุมคนรักหลอดหน่อยครับ ระหว่าง 211 กับ 845 หลอดไหนให้ความเนียนของเสียงร้อง และ โทนัลบาบลานซ์ของเสียง มากที่สุดครับ แล้วพี่ชอบเบอร์ไหนมาทำเพาวเวอร์ครับ d_d

ถ้าเป็นไดนามิก และโทนนัลบาลานซ์ดีก็ 211 ครับ ส่วนความอลังการ ตลอดจนซาวสเตจ อิมเมจ 845 ค่อนข้างได้เปรียบครับ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทั้งสองเบอร์ให้เสียงที่น่าประทับใจด้วยกันทั้งคู่ครับ ผมจะยกตัวอย่างแนวเสียงของหลอดพอเป็นสังเขป 211 แนวเสียงคล้าย ๆ กับหลอด 12AX7 ให้เสียงที่ตื่นตา ตื่นใจมีชีวิตชีวา ส่วน 845 ให้ความนุ่มหวานเหมือนหลอดตระกูล 12AU7 ครับ แต่ได้เปรียบหลอด 211 ด้านพละกำลัง และเสียงร้องที่ค่อนข้างหนากว่า 211 ครับ สรุปแล้ว ผมชอบเสียงของหลอดทั้งสองเบอร์ ก็เลยจับเอามาทำงานร่วมกันเสีย จะได้ไม่ต้องไปรักพี่ เสียดายน้องครับ

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 01:56:18 PM »
ถามพี่มุมคนรักหลอดหน่อยครับ ระหว่าง 211 กับ 845 หลอดไหนให้ความเนียนของเสียงร้อง และ โทนัลบาบลานซ์ของเสียง มากที่สุดครับ แล้วพี่ชอบเบอร์ไหนมาทำเพาวเวอร์ครับ d_d

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 01:38:32 PM »
บัตรผ่านเข้างานของผมครับ  ยังไม่เรียบร้อย  ใจร้อนอยากฟังเสียงก่อน  เลยได้แค่นี้  เออน่า  ยังพอมีเวลา  ตั้งใจจะเอาไว้ขับ EL84 New Version ของท่าน Charoen.P ว่างั้น  ;D

การวางหม้อแปลงเพาเวอร์ซับพลาย ควรหันด้านที่มีฝาคลอบมาทางด้านหลอดนะครับ เพื่อหนีทิศทางของฟลั๊กแม่เหล็กจากหม้อแปลง เพราะที่ด้านข้างของหม้อแปลงเพาเวอร์ซับพลาย ฟลั๊กแม่เหล็กจะเดินทางโดยไม่มีอะไรปิดกัน ระวังจะมีเสียงประหลาด อะไรทำนองนี้ครับ 

• *
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 01:00:10 PM »
บัตรผ่านเข้างานของผมครับ  ยังไม่เรียบร้อย  ใจร้อนอยากฟังเสียงก่อน  เลยได้แค่นี้  เออน่า  ยังพอมีเวลา  ตั้งใจจะเอาไว้ขับ EL84 New Version ของท่าน Charoen.P ว่างั้น  ;D

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2007, 03:16:08 PM »
ผมกลับมาแล้วนะครับ กำลังเร่งทำ EL84 New Version มาร่วมงานครับ ใหม่หมดทั้งภายใน-ภายนอก จะเอามาประกวด เครื่องสวย เสียงใส สีสด   :D :P :D :P :D

รูปบน ถ่ายเมื่อเวลา 18.18 น. ระดับความสูง 3,990 เมตร
รูปล่างพาหนะเดินทางมาร่วมงาน รถพับ 20 นิ้ว เพิ่งถอยมาได้ 3 วัน ขากลับจะได้หิ้วขึ้นรถทัวร์ได้สะดวกครับ

ส่วนเครื่อง EL84 New Version จะฝากเพื่อนๆ มาครับ ท่านใดจะรับอาสา ช่วยแจ้งด้วยนะครับ อยากฝาก krupohn ผู้เสนอ Idea นี่แหละครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:clap   :clap  ........... O0

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2007, 12:01:07 PM »
ผมกลับมาแล้วนะครับ กำลังเร่งทำ EL84 New Version มาร่วมงานครับ ใหม่หมดทั้งภายใน-ภายนอก จะเอามาประกวด เครื่องสวย เสียงใส สีสด   :D :P :D :P :D

รูปบน ถ่ายเมื่อเวลา 18.18 น. ระดับความสูง 3,990 เมตร
รูปล่างพาหนะเดินทางมาร่วมงาน รถพับ 20 นิ้ว เพิ่งถอยมาได้ 3 วัน ขากลับจะได้หิ้วขึ้นรถทัวร์ได้สะดวกครับ

ส่วนเครื่อง EL84 New Version จะฝากเพื่อนๆ มาครับ ท่านใดจะรับอาสา ช่วยแจ้งด้วยนะครับ อยากฝาก krupohn ผู้เสนอ Idea นี่แหละครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2007, 12:03:38 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2007, 12:51:16 AM »
หายเหนื่อยไปอีกหนึ่งเปาะครับ ขึ้นร่างได้แล้ว

playshop

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2007, 11:19:27 PM »
แอบมาดู...และเป็นกำลังใจครับ c) c) c) c)

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2007, 09:58:10 PM »

:o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o

ตอนเย็นวันนี้...กำลังตัดแผ่นอลูมิเนียมอยู่ครับ พรุ่งนี้เช้าวันเสาร์เจาะ..กับเจาะ.. :showoff   :showoff  เหนื่อยจริง ๆ ทำกล่อง  :showoff   :showoff

สู้ๆครับพี่ :victory อยากเห็นอะไรที่มันสุดๆแบบนี้ในบ้านเรามานานแล้วครับ... c) c) c)
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2007, 08:37:17 PM »

:o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o
[/quote]

ตอนเย็นวันนี้...กำลังตัดแผ่นอลูมิเนียมอยู่ครับ พรุ่งนี้เช้าวันเสาร์เจาะ..กับเจาะ.. :showoff   :showoff  เหนื่อยจริง ๆ ทำกล่อง  :showoff   :showoff

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2007, 05:05:09 PM »
ผมตัดสินใจแล้วครับ เสาร์-อาทิตย์นี้ ไหน ๆ จะเล่นก็เอาที่สุดของที่สุดผสมกันเลยครับ SE 211/845 จับหลอด 211ไดฟ์ หลอด 845 แยกแท่นเป็นโมโนบ๊อกกันเลย ไม่รู้จะเสร็จทันงาน SOD หรือเปล่าครับ รายละเอียดวงจรคงตามนี้ แต่เมื่อทำเสร็จแล้วคงปรับปรุงเรื่องกระแสให้เหมาะสมกับหลอดดูอีกครั้งหนึ่งครับ
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

zero one

หาทางเข้า rexdiy
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2007, 07:45:36 AM »
พี่ช่วยหาทางเข้า เว็บบอร์ดของ rexdiy ให้หน่อย สมัครแล้วเข้าไม่ได้ช่วยหน่อยครับ พี่ 

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2007, 09:18:51 AM »
ผมตัดสินใจแล้วครับ เสาร์-อาทิตย์นี้ ไหน ๆ จะเล่นก็เอาที่สุดของที่สุดผสมกันเลยครับ SE 211/845 จับหลอด 211ไดฟ์ หลอด 845 แยกแท่นเป็นโมโนบ๊อกกันเลย ไม่รู้จะเสร็จทันงาน SOD หรือเปล่าครับ รายละเอียดวงจรคงตามนี้ แต่เมื่อทำเสร็จแล้วคงปรับปรุงเรื่องกระแสให้เหมาะสมกับหลอดดูอีกครั้งหนึ่งครับ

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• **
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 11:25:31 PM »
แต่ละแท่นมันโดนใจจิงเลยคับ :o....211 เอามาทำปรีซ้าาาาาา :cry2.....แล้ว 2a3 ทำปรีได้อ่ะเป่าพี่ :whistling....

2A3 เอามาทำปรีได้ครับ  เสียงดีด้วยครับ  :victory    :victory  211 แนวเสียงสดใสเหมือนกับ 12AX7 ครับ ชอบเสียงสด ๆ หลอด 211 ไม่ผิดหวังครับ  :)   :) อาทิตย์หน้าผมจะเอา 211 มาทำเพาเวอร์แอมป์ครับ

มีวงจรตัวอย่างบ้างป่ะคับพี่ ^-^

คิดเอง ทำเอง เลยไร้รูปแบบ ยังไง ถ้าสนใจ จังส่งให้ทาง Mail นะครับ

ขอบคุณครับ  :yahoo :yahoo :yahoo.... adul_hadyai@hotmail.com  :whistling

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 09:26:49 PM »
แต่ละแท่นมันโดนใจจิงเลยคับ :o....211 เอามาทำปรีซ้าาาาาา :cry2.....แล้ว 2a3 ทำปรีได้อ่ะเป่าพี่ :whistling....

2A3 เอามาทำปรีได้ครับ  เสียงดีด้วยครับ  :victory    :victory  211 แนวเสียงสดใสเหมือนกับ 12AX7 ครับ ชอบเสียงสด ๆ หลอด 211 ไม่ผิดหวังครับ  :)   :) อาทิตย์หน้าผมจะเอา 211 มาทำเพาเวอร์แอมป์ครับ

มีวงจรตัวอย่างบ้างป่ะคับพี่ ^-^

คิดเอง ทำเอง เลยไร้รูปแบบ ยังไง ถ้าสนใจ จังส่งให้ทาง Mail นะครับ

• **
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 07:01:06 PM »

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 06:38:25 PM »

• **
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 06:28:36 PM »

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 05:14:53 PM »
 :)

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 04:03:37 PM »
วันนี้ทั้งวันเล่นกับปรี 211 เกือบเสร็จแล้วครับ

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2007, 07:49:53 PM »
ยางมาวมายหา...แมด่า :drunk

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2007, 07:23:08 PM »
 :)   :)

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2007, 07:20:54 PM »
มาว.......... :)   :)

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2007, 07:15:45 PM »
ถ่ายรูปเองหรือเปล่าครับพี่ ฝีมือเหลือร้ายเลย เปลวไฟใส้หลอดออกอาการทะลุหลอดแก้วมาเลยนะครับ
แบบนี้สร้างความเร้าใจตั้งแต่ยังไม่ได้เห็นตัวจริง
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2007, 06:16:26 PM »

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2007, 06:12:04 PM »

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2007, 06:08:51 PM »
วันนี้จับหลอด 845 ที่มีอยู่ ทั้ง RCA/EI/SG มาฟัง ก็ดีไปคนระอย่างครับ

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2007, 04:58:45 PM »
วันอาทิตย์ที่ 9 น่าสนใจ
 :) :) :)

เอารถพี่ไปน่าสน c)
ตั้ง3วันทำเรื่องขอวีซ่ายังครับ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2007, 06:31:01 PM »
กำลังคิดจะเอาหลอด 47 ออก แล้วเอาหลอด 211 ใส่เข้าไปแทนครับ เสาว์อาทิตย์นี้จะแปลงโฉมใหม่ต่อไปครับ

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2007, 06:27:28 PM »
เมื่อคืนผมปรับจูนเจ้า 47 ฟังกำลังดีเลยครับ ประมาณ 4 ทุ่ม มีเสียงดัง แปด ๆ แปด ๆ และเครื่องก็เงียบสนิท ก็เลยปิดเครื่อง มาเช็ควันนี้ หม้อแปลงไฟสูงกลับบ้านเก่าเรียบร้อยแล้วครับ ใจเสาะจริง ๆ หม้อแปลงพี่ยุ่น

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2007, 11:05:32 AM »
คุณพี่มุมคนรักหลอดครับ  ปัจจุบันพี่พักอยู่ที่โคราชหรือเปล่าครับ  มีโอกาสจะไปคารวะเยี่ยมเยียนครับ  ผมอยู่อำเภอนางรอง  จังหวัดบุรีรัมย์  ห่างกัน  ประมาณ 100 ก.ม.
นางรองไม่มีใครเล่นแอมป์หลอดเลยครับ เลยไม่มีเพื่อนคุย  เหงาพอสมควร  ก็ได้เว็ปนี้แหละครับที่ทำให้มีความสุข  งานมิดติ้งที่โคราชจะไปร่วมงานด้วยครับ.

อยู่ในตัวเมืองโคราชเลยครับ นางรองอยู่ใกล้ ๆ เท่านี้เองครับ เมื่อก่อนผมอยู่ที่อำเภอหนองบุญมาก ไปทานข้าวกลางวัน (ขาหมูนางรอง) ที่นางรองบ่อย ๆ ครับ ว่าง ๆ ก็เชิญเลยครับ เสาร์ - อาทิตย์ ยินดีต้อนรับครับ

ออฟไลน์ hs3ggb

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2007, 10:46:14 AM »
คุณพี่มุมคนรักหลอดครับ  ปัจจุบันพี่พักอยู่ที่โคราชหรือเปล่าครับ  มีโอกาสจะไปคารวะเยี่ยมเยียนครับ  ผมอยู่อำเภอนางรอง  จังหวัดบุรีรัมย์  ห่างกัน  ประมาณ 100 ก.ม.
นางรองไม่มีใครเล่นแอมป์หลอดเลยครับ เลยไม่มีเพื่อนคุย  เหงาพอสมควร  ก็ได้เว็ปนี้แหละครับที่ทำให้มีความสุข  งานมิดติ้งที่โคราชจะไปร่วมงานด้วยครับ.

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2007, 09:16:15 AM »
sea games korat เมื่อไหร่ครับ? ช่วงเดียวกันหรือเปล่าครับท คือผมอาจจะมา โคราชช่วงนั้นถ้าตรงกันคงจะได้พบปะคนคอเดียวกันตอนนั้นเลย เอาไว้ไกล้ๆถึงเวลาอาจต้องรบกวนคุมมุมคนรักหลอด วาดแผนที่บ้านคุณให้ดูอีกที่ ถ้ามาผมคงพักที่หน้าม.สุระนารีครับ ไม่ทราบว่าไกล้บ้านคุณมุมหรีอเปล่าครับ

เห็นว่าอาจารย์สิงห์คำเป็นญาติ ๆ กับทางเชิดชัยค้าไม้หรือครับ ถ้าอย่างนั้นร้านฯ ห่างจากบ้านผมเพียง 1 กม.เศษ ๆ ครับ   ถนนสายเดียวกันครับ คือ ถนนราชสีมา - โชคชัย ครับ

Sea games Korat เริ่มวันที่ 6-15 ธันวาคม 50 ครับ สำหรับรายละเอียด พ่อน้องเปรียวช่วยเป็นธุระด้วยครับ หลาย ๆ คนมาโคราชจะได้มาเที่ยวด้วยครับ สำหรับรายการแหล่งท่องเที่ยว ที่ใกล้บ้านผมที่สุด คือ อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารีอยู่ในตัวเมือง  และ ชุมชนเครื่องปั้นดินเผาด่านเกวียน ห่างบ้านเพียง 12 กม. ครับ

sinkkum

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2007, 06:41:28 AM »
sea games korat เมื่อไหร่ครับ? ช่วงเดียวกันหรือเปล่าครับท คือผมอาจจะมา โคราชช่วงนั้นถ้าตรงกันคงจะได้พบปะคนคอเดียวกันตอนนั้นเลย เอาไว้ไกล้ๆถึงเวลาอาจต้องรบกวนคุมมุมคนรักหลอด วาดแผนที่บ้านคุณให้ดูอีกที่ ถ้ามาผมคงพักที่หน้าม.สุระนารีครับ ไม่ทราบว่าไกล้บ้านคุณมุมหรีอเปล่าครับ

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2007, 09:33:47 AM »
พี่มุมฯ  ที่บ้านมีห้องว่างๆ ให้ผมพักสัก 2 คืน หรือเปล่าครับ  ผมวางแผนเดินทางโดยจักรยาน  :drive1

6 ธ.ค. 50  ออกจากอุดรฯ พักค้างคืนแรก ที่ อ.บ้านไผ่ ขอนแก่น      ระยะทาง 155 กม.
7 ธ.ค. 50  ออกเดินทางต่อ ถึง บ้านพี่มุม  พักค้างคืน  ระยะทาง 155 กม.
8 ธ.ค. 50  ร่วมงาน Meeting day Korat
9 ธ.ค. 50  เดินทางกลับ พักค้างคืนที่ อ.บ้านไผ่ ขอนแก่น   ระยะทาง 155 กม.
10 ธ.ค. 50  ออกเดินทางต่อ ถึงอุดรฯ  ระยะทาง 155 กม.

ส่วนเครื่องร่วมงาน จะส่งทางไปรษณีย์

แหม.. ตัวเครื่องฝากเพื่อนสมาชิกแถวอุดร หรือที่ผ่าน เช่น จากหนองคายเป็นต้น ติดรถไปจะดีกว่ากระมังครับ ไม่อยากให้เสี่ยงกับการขนส่งครับ

เห็นด้วยครับ สาย หนองคาย อุดร ขอนแก่น นัดหมายกันก็ดีครับ ขนกันมาเที่ยวเดียวเลย ที่สำคัญใครมีลำโพงดี ๆ ก็เอามาด้วยครับ ของผมรองรับได้ ประมาณ 3-4 ชุดเท่านั้น