ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Meeting รวมพลคนรักหลอด 45  (อ่าน 155507 ครั้ง)

ออฟไลน์ PokkyMan

• Super Star
  • *
Mini Meeting รวมพลคนรักหลอด 45
« เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 08:38:23 AM »
เห็นมีรายการ Mini Meeting กันหลายที่ มีเหรอที่คนชอบจุดประเด็นอย่างผมจะไม่มาร่วมกับเขามั่งเลยได้ปรึกษากับพี่ Nikorn เลยเป็นที่มาของรายการนี้ ประกอบกับช่วงนี้มีผู้ได้ครอบครอง 45 ไว้เยอะพอสมควรแล้ว น่าจะเอามาแสดงผลงานให้ผู้ที่เข้าร่วมครอบครองมาให้ชมกับ และได้เป็นการแลกเปลี่ยน เทคนิคต่างๆให้แก่กัน  แอมป์เสียงดีใช่ว่าแพงเสมอไป จึงอยากจะรวบรวมผู้ที่ได้ทำผลงาน 45 มาลงทะเบียนเพื่อที่จะทราบจำนวนและเวลาที่สะดวกของแต่ละท่าน โดยผมเสนอให้พี่นิกร เป็นประธานในการจัดงาน  โดยผมจะเป็นคนรวบรวมรายชื่อที่หน้าแรกนี้ครับ

จัดงานวันอาทิตย์ที่ 18 มีนาคม

1. Nikorn           แอมป์ (เครื่อง Test หลอด)
2. รักหลอด         แอมป์ 45
3. Diy Man         แอมป์ 45
4. Pokkyman      แอมป์ + Rega P3
5. paganini         แอมป์
6. ดาวเหนือ 
7. Davit             แอมป์
8. Kilo Volt Amp (KVA)
9. ตะเกียง           แอมป์ 45
10. Tom            แอมป์
11. Deng           Opt + หลอด 2A3
12. PANGPOND
13. DIY C           แอมป์+Accuphase DP81
14. สิงห์
15. alexdiy
16. Alex2000
17. MasterAT
18. ไท
---------------------------
กำหนดการ

13.00 น. เปิดให้เพื่อนๆได้สามารถเข้ามาลงทะเบียนกัน    ณ บริเวณห้อง Conference Room โรงแรมทองธารา จากนั้นก็คงได้เบิกฤกษ์เปิดงานกันเลยครับ     แจ้งมาว่ามีของที่ระลึกสำหรับทุกท่านที่เข้ามา Register ด้วยครับ ต้องรบกวนท่านที่สนับสนุนมาด้วยนะที่นี้ครับ 
                                * เหมาะสุดของเวลาในช่วงนี้ เพื่อนๆเพิ่งจะมากันเหนื่อยๆ คงไม่มีอะไรดีกว่า แวะทักทายไถ่ถามกัน นั่งพักเหนื่อยฟังเพลงและดื่มกินกันตามสะดวกครับ ทางโรงแรมได้จัด snack bar (กับแกล้ม) ไว้ให้พร้อมสรรพจำนวน 4 อย่าง กอรปกับทางคณะผู้จัดกลัวว่าจะไม่อลังการพอ จึงได้มีการ add เพิ่ม menu พิเศษจากภายนอกเข้ามาอีก 3 อย่าง รวม แล้วงานนี้ snack bar เรามีทั้งสิ้น 7 menu ไม่ซ้ำกันเลยครับ   หรือเพื่อนๆท่านใดที่สะดวก จะถือติดไม้ติดมือมาเพิ่มเติม  ก็ไม่ว่ากันครับ ที่สำคัญ mixer ประกอบเครื่องดื่มทุกอย่าง กระทั่งน้ำอัดลม รวมถึงชาจีนให้จิบเราก็มีให้บริการทุกท่านอย่างพร้อมเสร็จสรรพครับ                   
                                * ที่สำคัญนอกจากนี้เรายังได้ request ถังแช่เจ้าหลอดเขียว-หลอดแดง-หลอดน้ำตาล ที่เพื่อนๆจะนำมา รอท่าไว้เลย รวมถึงมีถังแช่ wine และแก้ว wine ก็ยังมีไว้ให้พร้อมเสริฟกันครับ……..grand opening เลยนะนี่
                                * หลังจากเมื่อดื่มแล้วก็ต้องฟังเพลงหวานๆ จากแอมป์หลอด เป็นของคู่กันครับ  เหมาะสุดของช่วงนี้ก็ฟังเครื่องจากเพื่อนๆที่นำมาเปิดตัวในงานก่อนนาครับ (ได้ข่าวมาว่าตอนนี้แต่ละท่านที่นำมากำลังซุ่ม Mo กันอย่างสุดๆ อิอิ)
                          -  45 Tube SE Amplifier
 ฝีมือสร้างรังสรรค์ผลงานโดยเฮียปอของพวกเราเองครับ
                          -  45 Tube SE Amplifier
 ของท่าน David ครับ อยากฟังมากๆครับ
                          -  45  Tube SE Amplifier
 ของพี่  Tom ครับ งานนี้เต็มที่เลยนาครับพี่
                          -  45  Tube SE Amplifier
 ของป๋าเกรียง (แว่วๆมาว่าตอนนี้ความหวานกำลัง Set ได้ที่เลย)
                          -  2A3 Tube SE Amplifier
 ของพี่  DIY C เต็มที่เลยนะครับพี่ ตัวนี้ได้ข่าวว่า Tune จน Impact นั้นแจ๋ว อิ่มแน่น

*เดี๋ยวผมกับพี่รักหลอดจะเอา RCA 2A3 มาขอลองด้วยนะครับพี่ Oh! เกือบลืม… มีสมาชิกท่านนึงจะนำเอา 2A3 Mono Plate สุดหลอดหายากมาก มาด้วยครับ  เค้าว่ากันว่าเป็น The Best ของ 2A3 แล้วเดี๋ยวยังไงเรามาฟังพิสูจน์เสียงด้วยพร้อมๆ กันครับ…….. 

* เกี่ยวกับ Software ตรงนี้คง Free Style ครับ จะ Play Back กันด้วย Vinyl หรือ CD ก็ว่ากันแล้วแต่ตามสะดวก……จะเน้นเพลงรวมถึงจังหวะดนตรีที่เห็นสมควรก็แล้วแต่ท่านเจ้าของ SET Amp ในแต่ละท่าน เตรียม Album แจ๋วๆ กันมาเองได้เลยครับ ….และที่สำคัญ เราสมาชิกทุกคนคงต้องบอกว่า…..ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าอย่างสูงที่เสียสละเวลาพร้อมอุตส่าห์แบกเอาเครื่องพร้อมอุปกรณ์  มาแชร์ให้พวกเราฟังในงานนี้กันด้วยใจจริงอีกครั้งนะครับ   

15.45 น. หลังจากฟังชุดแรกกันอย่างเต็มอิ่มแล้ว (พวกเราจะมาว….กันซะก่อนไหมเนี้ย??? ) คงถึงช่วงเวลาสำคัญที่หลายท่านรอคอยครับ Component Shoot Out ! สุดยอดกิจกรรมปรารถณาของนัก Audio DIY ทุกคนครับ 

- Coupling Capacitor
ครับ คืองานนี้แบบว่าเจ้าของฉายาตำนาน”กระเป๋าโดเรมอน” request มาเองเลยครับ อิอิ  ผมจะเอาC แปลกๆที่พอมีไปร่วมด้วย รวมถึงเพื่อนๆท่านใดมี C โปรดอย่าลืมเด็ดขาด กรุณาติดไม้ติดมือมาร่วมด้วยนาครับ อุ้ยว่าแต่….ตรงนี้ผมรับรองสนุกแน่นอนครับ และเพื่อให้ง่ายในการเปลี่ยน C เข้าออก เหมาะสุดคงต้องเป็นแอมป์เจ้าของฉายา .เครื่องเทสหลอด ของเฮีย Nikorn เตรียม Set มาให้ Flexible สุดๆ พร้อมสำหรับรองรับหน้าที่นี้โดยเฉพาะเลยครับ
                          - Output Transformer
มาทดสอบให้ฟังกันเพียบครับ ทั้งไทยและเทศ ไม่ว่าจะเป็นเสียงจากแกนเหล็ก H14/M4 และอื่นๆ ที่สำคัญ Tango และ Tamura  ก็มาด้วยแน่นอนแล้วครับ ถ้าเพื่อนๆท่านใด มี OPT ที่สามารถหนีบลองได้เลย รบกวนนำมาด้วยนาครับ อื่ม….จะได้รู้กันไปซักทีว่า ของดีไม่จำเป็นต้องแพง และของแพงมันต้องดี....จริงอย่างเค้าว่าหรือ ?!?!?...ได้เห็นได้ฟังกันจะๆ เฉพาะในงานนี้กันอย่างแน่นอนครับ     
                          - 45 Tube Globe/ST/Replacement Test
เนื่องจากมีแอมป์ 45 มาเยอะครับ จึงขาดไม่ได้ที่จะมีหลอด 45หลากหลายยี่ห้อมากครับ จะขนมาให้ทุกท่านได้สัมผัสความไพเราะกัน ฟังแนวเสียงของหลอดแต่ละยี่ห้อและร่วมวิจารณ์กันได้ครับ ใครหยิบ Globe มาระวังมือจะสั่นนาครับ….แต่ไม่เป็นไร พื้นเราเป็นพรมคิดว่าคงหนาพอ…อิอิ
                           - Driver Tube/ Replacement Test 
  มีพี่ใหญ่หลายๆ ท่านจะขนมาให้ฟังกันดูครับ  ที่สุดของ SN7 มาหลากหลายยี่ห้อครับ รวบรวมถึงบรรดาหลอดของสุดรักสุดหวง ที่ต้องถือว่าเป็นชั้นระดับเบญจภาคีของหลอดตระกูลนี้มาเลย รวมถึงที่สุดของ12AU7 ก็มาด้วยครับ ตบท้ายด้วย Rectifier Tube Mullard/Tele/ Metal Base…etc. หลอดเบอร์เดียวกันแค่ยี่ห้อต่างๆกัน มีผลต่อเสียงจริงหรือ ฟังกันดูจะๆได้เลยครับ

17.00 น. เวลานี้....เพื่อนๆ เริ่มจะหิวกันหรือยังครับ? ทางคณะผู้จัดได้ขยับเวลา dinner ขึ้นมาให้เร็วอีกนิดนึง เนื่องจากสมาชิกเราบางท่าน visa อาจใกล้หมด (ไม่เป็นไร....ไม่ว่ากันครับ ) ทั้งนี้....ทางทีมงานเราได้ให้ทางโรงแรมได้จัดเตรียมอาหารไว้อย่างมากมายหลากหลาย menu ครับ งานนี้รับรองเต็มอิ่มกันอย่างแน่นอน  จัดเป็นลักษณะ Buffe’ Style ครับ เลือกรับประทานกันได้ตามแต่ใจชอบ 

* ส่วนของรายการอาหาร คงมอบหมายให้เฮีย Nikorn ของพวกเรา มา Update (ให้น้ำลายหก) ล่วงหน้ากันอีกทีนาครับ..5555

- Accessories Test
เน้นแบบฟัง Character แบบไม่ AB-Test คิดๆอยู่ว่าเรานัก DIY มาลอง Open Mind นั่งลงหลับตาแล้วมาฟังเส้น-สายกันดูซักหน่อยจะดีไหมครับ เพื่อนๆท่านใดมีของดี อย่าลืมติดไม้ติดมือมาให้เพื่อนๆ ร่วมฟังกันด้วยนาครับ
                           - ส่วนกิจกรรมเสริมอื่นๆ ก็แล้วแต่เพื่อนๆสมาชิกจะนำเสนอและอยากให้ลองทดสอบกันครับ
                  19.00 น.  ยังมี แอมป์เด็ดๆ ที่ท่านสมาชิกที่เหลือได้ขนมาให้ฟังกันอีกครับ
                                    - 45 Tube SE Amplifier
 ของท่านรักหลอด รับประกันได้ในด้านของความหวานครับ เจ้านี้
                                    - 45 / 2A3 Tube SE Amplifier
 ของท่านผู้พัน Pok ครับ คิดว่ามาพร้อมกับ Preamp คู่ขวัญ  ใน Generation ที่ปรับปรุงใหม่และไม่ธรรมดาแน่นอนครับ
                                    - 45 / 50 Tube SE Amplifier 
 เป็นของผ๋มเองครับ รื้อทิ้งออกมาตอนนี้ยังคงเป็นใส้กระสืออยู่เลย  ช่วงนี้งานประจำรัดตัวเหลือเกินเดี๋ยวมีเวลาผมจะกวาดใส้กลับเข้าไปครับ เพื่อให้ดังทันวันงานให้ได้ครับ …5555   
                                    - Reserve Time 
 สำหรับ SET Amplifier ของท่านอื่นๆ ที่จะหรือกำลังจะตัดสินใจเพื่อเข้ามาร่วมงานครับ
                * หลังจากเวลานี้คง free style ครับ ปักหลักดื่มกิน  คุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ DIYกัน งานคงยาวยันไปถึง 22.00 น.ได้เลยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม, 2007, 10:14:46 AM โดย PokkyMan »

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • Super Star.
  • **
    • My Favorites Web
Re: Mini Meeting รวมพลคนหนุ่มรัก 45
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 08:50:02 AM »
ขอร่วมด้วยคร้าบ ว่าแต่จัดวันไหนอ่ะครับ

เดือนนี้วันเสาร์อาทิตย์ผมไม่ว่างเลยสักวัน
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

• *
Re: Mini Meeting รวมพลคนหนุ่มรัก 45
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 08:57:43 AM »
ขอร่วมด้วยคร้าบ ว่าแต่จัดวันไหนอ่ะครับ

เดือนนี้วันเสาร์อาทิตย์ผมไม่ว่างเลยสักวัน

คงยังไม่เดือนนี้หรอกครับ คงปลาย ก.พ. - มี.ค.50

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 09:11:00 AM »
อย่างนี้ดีครับ เพราะเดือนนี้งานยุ่งมาก
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 11:23:19 AM »
 2f 2f 2f สมาชิก #45 Lover ได้เจอกันอย่างแน่นอนครับ  d_d  แถวๆนี้น่าจะมีคุณ Davit ด้วย หลบอยู่ใหน?? มาแสดงตนซะดีๆ  :yahoo อาจารย์ KVA ก็อีกท่านนึงเก็บหลอด #45 ไว้เพียบ รีบปั่น Project #45 SE ออกมาซะดีๆ d_d
                   ผมว่าน่าจะมีอีกข้อแม้นึงครับ ห้าม :nonoใครใช้ Budget ในการสร้าง #45 SE ที่จะเอามากัดเกินกว่า 10 หมื่น  :headphone

สรุป....ขออนุญาติส่ง #45 ขำๆ ประกวดด้วยตัวนึงครับ c) c) c)
                   พร้อมด้วย Marantz 63SE / 67SE DIY Man. Signature....5555 
                   NOS DAC 3 Version # Wasin MkI / MkII และ Quad Dac   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2007, 11:36:23 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 11:28:21 AM »
ผมคิดว่า ไม่น่าจะจัดเยอะคนนะครับ จะได้ฟังไปดื่มไปอย่างสบาย ๆ หน่อย

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 11:33:53 AM »
ถือแต่หลอด 45 และ แผ่นเสียง Speed 45 ไปได้เปล่าครับ...ไม่มีเครื่อง :'(

เพราะใช้ชื่องานว่า Mini Meeting รวมพลคนหนุ่มรัก 45  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2007, 11:42:55 AM โดย ดาวเหนือ »
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 11:35:12 AM »
ผมคิดว่า ไม่น่าจะจัดเยอะคนนะครับ จะได้ฟังไปดื่มไปอย่างสบาย ๆ หน่อย

ที่นี้มาดูสถานที่เราจะเอาบรรยากาศกันแบบไหนดี ?!?!?  ห้องโถงใหญ่ ปูพรม หรือ Sweet Room พร้อมเด็ก (เสริฟ) เสียงหวานๆ  0)] หรือจะแยกแบบ Private Room เป็นห้องๆ   :'( :'( :'(
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ spiderkid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 01:07:52 PM »
ถือแต่หลอด 45 และ แผ่นเสียง Speed 45 ไปได้เปล่าครับ...ไม่มีเครื่อง :'(

เพราะใช้ชื่องานว่า Mini Meeting รวมพลคนหนุ่มรัก 45  ;D

เห็นด้วยกะคุณดาวเหนืออะครับ มีหลอดแต่ไม่มีเครื่อง

ขอถือหลอดไปแทนได้มั้ยครับ ใครอยากอยากเอาหลอด45ผมไปเสียบฟังก็ได้ครับ อ้อ...นั่งข้างหลังก็ได้ครับ  :whistling :whistling :whistling

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 01:13:23 PM »
                   ผมว่าน่าจะมีอีกข้อแม้นึงครับ ห้าม :nonoใครใช้ Budget ในการสร้าง #45 SE ที่จะเอามากัดเกินกว่า 10 หมื่น  :headphone  

ขอปรับเหลือไม่เกิน 10 พันแทนได้ไหม? แบบว่าเกรงใจน้าๆที่ขี่ Tango มาน่ะครับ  2f 2f 2f

อาจารย์ KVA ก็อีกท่านนึงเก็บหลอด #45 ไว้เพียบ รีบปั่น Project #45 SE ออกมาซะดีๆ d_d  

โดนพาดพิงอีกแระ  :black_eye

อายุ 45 ก็มาร่วมงานได้เหมือนกันนะครับ  :secret 2f

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 01:21:22 PM »

ยังมีคุณ LN Audio กับพี่ตะเกียงอีกนะครับที่ครอบครอบครองแอมป์ 45 อยู่ แต่อย่างกรณีพี่ตะเกียงคงต้องหาอาสาสมัครไปช่วยยกแอมป์มาด้วยนะครับ เพราะสายรายงานมาว่าแอมป์ของพี่ค่อนข้างจะหนักเอาเรื่องเหมือนกัน  :showoff

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 01:28:19 PM »
สนใจเหมือนกันครับ ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นวันเสาร์จะสะดวกกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 01:47:31 PM »
                    ตามแผนแล้ว......งานนี้เหมาะสมสุดคงต้องมอบหมายให้เฮีย Nikorn หัวหน้าแก๊งสาธุฯ Low Volt (ผู้ชำนาญพื้นที่ที่สุดของเรา) ดำเนินการเรื่อง Location ซึ่งขณะนี้กำลังคัดเลือกสถานที่เพื่อเช่าจัดงานอยู่ครับ Concept คราวนี้คร่าวๆเลย คือ อยากได้ห้องจัด ที่ Background เงียบๆ มากๆ คือ แบบว่าเน้นฟังเสียงกันแบบว่าจะๆจริงๆ เลยแหละครับ
                    และเพื่อประโยชน์ที่สมาชิกเราทุกคนหวังที่จะได้มีโอกาสได้เสพเสียงเครื่องหลอดกันอย่างสูงสุด เต็มชัดถนัดหู ในบรรยากาศแอร์เย็นเฉียบ :headphone  คาดว่างานนี้คงมี Registration Fee เกิดขึ้นมาอย่างแน่นอนครับ หลักๆ คงเป็นค่าเช่าสถานที่-ค่าอาหาร-ที่ขาดมิได้เลย (ผู้พันท่าน Request มา ว่าต้องมี...5555) คือค่าอุปกรณ์ประกอบสำหรับเครื่องดื่มประเภทแอลกอฮอร์  :drunk
                    ก็ลองๆดูครับ งานคราวนี้อาจจะดูเล็กๆ เพื่อเป็นการชิมลางดู แต่อย่างน้อยเราจะได้ประสบการณ์ทดลองด้านการเปลี่ยนสถานที่จัดงานสำหรับแสดงเครื่อง DIY ที่ไม่ใช่สถานที่ส่วนตัวของเพื่อนสมาชิกดูบ้าง หวังว่าถ้ามัน Work อาจจะได้เก็บเอาข้อมูลไปใช้ในงาน Meeting/TDA-SOD ของพลพรรคเราครั้งใหญ่ๆ ต่อไปก็เป็นได้ครับ  ;)                 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2007, 02:44:41 PM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 02:34:21 PM »

อย่าลืมเรื่องลำโพงด้วยนาครับ เดี๋ยวมัวแต่ขนแอมป์กันไปพอถึงเวลาดันไม่มีลำโพงล่ะก็ ฮาตรึมครับพี่น้อง..5 5 5.5..5   2f 2f

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 02:52:05 PM »

อย่าลืมเรื่องลำโพงด้วยนาครับ เดี๋ยวมัวแต่ขนแอมป์กันไปพอถึงเวลาดันไม่มีลำโพงล่ะก็ ฮาตรึมครับพี่น้อง..5 5 5.5..5   2f 2f

SP มีแน่ๆครับ ฟังกันไม่ไหวเลยแหละ ไม่ว่าจะ 206E ตัวเก่งของเฮีย Nikorn และ Japan Vintage 3 way 91 dB. (เสียงใสมากกกก น้ำหนักสองคนยก) ของพี่รักหลอด ท่านผู้พันก็มี 2 way Patriot หรือจะเอา OB Vintage 15"+ Horn ของผม คุณ KVA น่าจะเอาเจ้าตัวเล็กติดใส่ท้ายรถมาแจมด้วยก็จะดีไม่น้อยนาครับ

ออฟไลน์ dome

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 03:01:05 PM »
งานชุมนุมผู้สูงอายุครับ ขอให้รวมได้เยอะๆนะครับ จะได้ครบพันปีพอดี ฮิฮิ! c) :clap d_d

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 03:07:48 PM »

SP มีแน่ๆครับ ฟังกันไม่ไหวเลยแหละ ไม่ว่าจะ 206E ตัวเก่งของเฮีย Nikorn และ Japan Vintage 3 way 91 dB. (เสียงใสมากกกก น้ำหนักสองคนยก) ของพี่รักหลอด ท่านผู้พันก็มี 2 way Patriot หรือจะเอา OB Vintage 15"+ Horn ของผม คุณ KVA น่าจะเอาเจ้าตัวเล็กติดใส่ท้ายรถมาแจมด้วยก็จะดีไม่น้อยนาครับ

เจ้าตัวเล็กผมเอาไปแน่ๆครับ....ว่าแต่เจ้าตัวเล็กนี่หมายถึงลำโพงของผมหรือเจ้าลูกชายตัวแสบตัวนี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 03:18:46 PM »
ผู้หรือเมียครับเนี้ย  ??? แต่หน้าตามันดูดี ว่างๆ เดี๋ยวจะขอยืม DNA ไปผสมกับเจ้าตูบพันธ์ไทยแท้ที่บ้านผ๋มหน่อยนาครับ 2f 2f 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2007, 03:29:49 PM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 03:49:04 PM »
ผู้หรือเมียครับเนี้ย  ??? แต่หน้าตามันดูดี ว่างๆ เดี๋ยวจะขอยืม DNA ไปผสมกับเจ้าตูบพันธ์ไทยแท้ที่บ้านผ๋มหน่อยนาครับ 2f 2f 2f

ตัวผู้อายุแปดเดือนเต็ม หน้าตาหล่อเหลาเอาเรื่องครับกำลังซนสุดๆ ถ้าเอาเจ้าตัวนี้ไปด้วยรับรองวงแตกล้านเปอร์เซ็นต์  :black_eye :cold :giveup

ว่าแต่คุณ DIY Man จะยืมไปผสมกับแอมป์หรือลำโพงในรูปครับ  2f 2f 2f

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 04:35:30 PM »
2f 2f 2f สมาชิก #45 Lover ได้เจอกันอย่างแน่นอนครับ  d_d  แถวๆนี้น่าจะมีคุณ Davit ด้วย หลบอยู่ใหน?? มาแสดงตนซะดีๆ  :yahoo อาจารย์ KVA ก็อีกท่านนึงเก็บหลอด #45 ไว้เพียบ รีบปั่น Project #45 SE ออกมาซะดีๆ d_d

สรุป....ขออนุญาติส่ง #45 ขำๆ ประกวดด้วยตัวนึงครับ c) c) c)
                   พร้อมด้วย Marantz 63SE / 67SE DIY Man. Signature....5555 
                   NOS DAC 3 Version # Wasin MkI / MkII และ Quad Dac   

Davit ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 มกราคม, 2007, 06:56:46 PM »
ผมคงอดไปครับ
1. แอมป์ #45 ก็ยังไม่เกิด ถึงจะมีหลอดไม่ค่อยแม็ช 2.5 คู่ ก็เถอะ  2f
2. แผ่นเสียงสปีด 45 ...อันนี้มีหลายแผ่น แต่หวงครับ  c)
3. อายุ ครับ ไม่ถึง 45 เล้ย  :nonono

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 มกราคม, 2007, 07:09:38 AM »
ผมคงอดไปครับ
1. แอมป์ #45 ก็ยังไม่เกิด ถึงจะมีหลอดไม่ค่อยแม็ช 2.5 คู่ ก็เถอะ  2f
2. แผ่นเสียงสปีด 45 ...อันนี้มีหลายแผ่น แต่หวงครับ  c)
3. อายุ ครับ ไม่ถึง 45 เล้ย  :nonono

รอบเอวถึง 45 นิ้ว หรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ รักหลอด

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 มกราคม, 2007, 09:06:15 AM »
ผมยาวไ-ม่ถึง 45 นิ้ว เครื่องผมต้องใช้แม่แรงยกใครมี 10 ล้อบ้างมาช่วยขนไปหน่อยครับ เครื่องผมตก spec รวมหลอดแล้วเกิน 10 K ตก spec หมดสิทธิ์ส่งประกวด c) c)

ออฟไลน์ song

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 มกราคม, 2007, 10:47:58 AM »
ผมมี .45 ม.ม ร่วมแก็งได้ไหม?

ออฟไลน์ ระนาดเอก

• http://www.htg2.net/index.php?topic=34392.0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 19 มกราคม, 2007, 01:44:05 PM »
อ้างถึง
3. อายุ ครับ ไม่ถึง 45 เล้ย

คุณไทครับ แต่ใบหน้าเกินไปเยอะแล้วน๊ะครับ 2f 2f 2f
ที่อยู่ในการจัดส่ง   : http://www.htg2.net/index.php?topic=34392.0

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 19 มกราคม, 2007, 02:56:27 PM »
เห็น 45 ของคุณ Diyman แล้วไม่กล้าไปเลยครับ 

อายผมุก็เกิน

แอมผมก็ไม่สวยอีก....ว้า :cry2 :cry2 :cry2 :cry2
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 07:41:27 AM »
เห็น 45 ของคุณ Diyman แล้วไม่กล้าไปเลยครับ 

อายผมุก็เกิน

แอมผมก็ไม่สวยอีก....ว้า :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

Oh!...ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับพี่ Tom  ;D ตัวจริงไม่สวยเลย N] ผมว่าเสียงมันยังค่อนข้างจืดสนิท :nonono #45 ล่าสุดเอาไปกัดกันเสียงยังหวานสู้ของเพื่อนๆ สมาชิกแถวๆ นี้ยังไม่ได้เลยครับ  :headphone
             แต่ :showoff ยังพอมีเวลาก่อน SOD อีกเยอะครับ ล่าสุดผมรื้อใหม่อีกรอบแล้ว ว่าจะเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยทั้ง Topology ของวงจร  และ Working Point ว่าแต่อย่าลืมเอา #45 SE ของพี่ Tom มาร่วมงานด้วยนาครับ พวกเราเจอกันก็ ขำๆ ครับ บรรยากาศคงไม่ได้ Seriuos อะไร ฟังเพลง และก็คุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ DIY กันมากกว่า  d_d   

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 01:46:06 PM »

Oh...ho.o ช้าก่อนครับพี่น้อง ผมว่าวัตถุประสงค์จริงๆของการจัด Meeting ครั้งนี้คงไม่ใช่การนำแอมป์ #45 มาประหัดประหารกันหรอกครับ เพียงแต่ว่าทางลุงๆน้าๆในแถบสาธุหลายๆท่านชื่นชอบเสียงของหลอดเบอร์นี้แบบเรียกได้ว่าถูกอกถูกใจเป็นพิเศษก็ว่าได้ และก็เห็นว่ามีเพื่อนๆสมาชิกอีกหลายๆท่านก็กำลังสนใจที่จะสร้าง แล้วก็มีหลายๆท่านอีกเช่นกันที่ได้สร้างเสร็จกันบ้างแล้ว ก็เลยมีความคิดว่าเราน่าจะรวมตัวกันพบปะสังสรรค์กันสักครั้งเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ปัญหาต่างที่พบเจอรวมถึงวิธีการแก้ไขปัญหาดังกล่าว ซึ่งสิ่งเหล่านี้น่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิกอีกหลายๆท่านที่กำลังจะมีแอมป์ #45 เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต ดังนั้นท่านลุงน้าๆก็เลยอยากจะให้มีการพบปะสังสรรค์กันเกิดขึ้นโดยมีแอมป์ #45 เป็นตัวหลักของงานครับ แต่ท่านที่ไม่มีแอมป์เบอร์นี้อยู่แต่สนใจที่จะสร้างหรือสัมผัสก็เชิญได้นะครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆที่อยู่ใกล้ๆระแวกลุงๆน้าๆแถวๆสาธุเค้าผมเห็นมีหลายท่านเหมือนกัน อย่างสีลม นราธิวาส พระรามสาม ฯลฯ เชิญตามสะดวกเลยครับ ส่วนเรื่องสถานที่เดี๋ยวให้ลุงๆน้าๆท่านแจ้งอีกครั้งดีกว่าครับ เอ้าลุงนิกร ลุงรักหลอดว่าจะใด ขอเสียงหน่อยลุ้ง..ง..ง

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 02:45:46 PM »
      Oh!...ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับพี่ Tom  ;D ตัวจริงไม่สวยเลย N] ผมว่าเสียงมันยังค่อนข้างจืดสนิท :nonono #45 ล่าสุดเอาไปกัดกันเสียงยังหวานสู้ของเพื่อนๆ สมาชิกแถวๆ นี้ยังไม่ได้เลยครับ  :headphone
             แต่ :showoff ยังพอมีเวลาก่อน SOD อีกเยอะครับ ล่าสุดผมรื้อใหม่อีกรอบแล้ว ว่าจะเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยทั้ง Topology ของวงจร  และ Working Point   

ได้ยินพี่รักหลอดแกเปรยๆว่า ท่าน DIY Man โมเสร็จเมื่อไหร่ จะขอพบกันนอกรอบซักแมทช์ครับ   :secret

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 02:50:54 PM »
แซวไปอย่างนั้นหรอกครับ วงจรผมก็พื้นๆ แต่อยากเอาไปลองให้ฟังกันดูพอเป็นแนวความคิดเปรียบเทียบกันครับ .......  :) :) :) :)
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 03:23:33 PM »
แซวไปอย่างนั้นหรอกครับ วงจรผมก็พื้นๆ แต่อยากเอาไปลองให้ฟังกันดูพอเป็นแนวความคิดเปรียบเทียบกันครับ .......  :) :) :) :)

ยินดีต้อนรับครับพี่ TOM  :clap

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 05:08:59 PM »
เหตุและผลที่อยากไปงานนี้...คงไม่ใช่เป็นการอวดอ้างสรรพคุณกันหลอกน่า..
ผมอยากเห็นของพี่ๆลุงน้า.ที่ได้ทดลองไปก่อนแล้วแต่ละคนใช้อุปกรณ์กันอย่างหลากหลาย.ได้ฟังแล้วถ้าถูกใจผมจะได้ทำตาม ไม่ต้องมาลองผิดลองถูก ประหยัดทั้งเวลาและสตางค์ด้วย.อันนี้สำคัญมาก
ก่อนที่ผมจะทำ#45 นี่ ก็ได้ฟังก่อน..แล้วค่อยหาอุปกรณ์ เช่นoptคงไม่มีที่ไหนให้ฟังก่อนแล้วค่อยจ่ายสตางค์
....ว่าแต่ว่างานนี้ผมอยากเปลี่ยนdrive เป็นอย่างอื่นบ้าง..พี่ๆลุงน้าคงไม่ว่ากันนะครับ..สมัยนี้ต้องใช้ทางลัดแล้วครับ..

245 ผมคงได้ขาก็คงงานนี้แหละ...

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 05:51:13 PM »
เหตุและผลที่อยากไปงานนี้...คงไม่ใช่เป็นการอวดอ้างสรรพคุณกันหลอกน่า..
ผมอยากเห็นของพี่ๆลุงน้า.ที่ได้ทดลองไปก่อนแล้วแต่ละคนใช้อุปกรณ์กันอย่างหลากหลาย.ได้ฟังแล้วถ้าถูกใจผมจะได้ทำตาม ไม่ต้องมาลองผิดลองถูก ประหยัดทั้งเวลาและสตางค์ด้วย.อันนี้สำคัญมาก
ก่อนที่ผมจะทำ#45 นี่ ก็ได้ฟังก่อน..แล้วค่อยหาอุปกรณ์ เช่นoptคงไม่มีที่ไหนให้ฟังก่อนแล้วค่อยจ่ายสตางค์
....ว่าแต่ว่างานนี้ผมอยากเปลี่ยนdrive เป็นอย่างอื่นบ้าง..พี่ๆลุงน้าคงไม่ว่ากันนะครับ..สมัยนี้ต้องใช้ทางลัดแล้วครับ..

245 ผมคงได้ขาก็คงงานนี้แหละ...

ยินดีต้อนรับครับคุณ davit  คุณ LN Audio ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 06:24:22 PM »
จริงๆแล้วผมอยากจะหาสถานที่เงียบๆที่เหมาะสมในการฟังเพลงเปิดฟังเบาๆตามประสาผู้รักเสียงดนตรี พูดคุยตามปณะสาผู้ชื่นชอบในสิ่งเดียวกันฟังกันไป คุยกันไปมีดนตรีประกอบทดลองฟังในสื่งที่ไม่เคยฟัง แลกเปลี่ยนประสบการณ์ กันในสิ่งที่ชอบ ฟังเสียงจากหลอดที่อยากฟัง ใครมีหลอดที่คิดว่าชอบหรืออยากจะฟัง ก้นำมาเปิดแลกเปลี่ยนกันฟังไม่เป็นวิชาการมากนัก ใครอยากฟัง capacitor  ยี่ห้อไหน  ตัวไหนหรือ out put ยี่ห้ออะไร ก็นำมาเปิดฟังกันแต่อย่านำมาแข่งขันเอาแพ้ชนะกัน เพราะแต่ละอย่างย่อมมีความลงตัวไม่เหมื่อนแต่ละ system ย่อมมีความพอดีแตกต่างกัน ฉะนั้นขอเชิิญเฟื่อนๆมา ฟัง พูด แลกเปลี่ยนประสบการณ์ด้วยกันเถอะครับ

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 06:55:22 PM »

ได้อ่านที่พี่รักหลอดเขียนแล้วชวนให้นึกถึงคนคอเดียวกันมานั่งฟังเพลงแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันท่ามกลางบรรยากาศ Soft ๆ ที่ตลบอบอวนไปด้วยกลิ่นไอของเสียงเพลงจากเครื่องหลอดจริงๆครับ  ผมจินตนาการไปไกลเกินไปหรือปล่าวหว่า  :secret

ออฟไลน์ ตะเกียง

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 08:24:04 PM »

ได้อ่านที่พี่รักหลอดเขียนแล้วชวนให้นึกถึงคนคอเดียวกันมานั่งฟังเพลงแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันท่ามกลางบรรยากาศ Soft ๆ ที่ตลบอบอวนไปด้วยกลิ่นไอของเสียงเพลงจากเครื่องหลอดจริงๆครับ  ผมจินตนาการไปไกลเกินไปหรือปล่าวหว่า  :secret
                                                                                                                                                                                                           พี่เกรียงเห็นด้วยยกเครื่อง 45 + ความหนักของอุปกรณ์ภายใน......เพื่อต้องการตามที่คุณรักหลอด-คุณ KVA นำเสนอก็จะเป็นการดีครับ และ ขอเข้าร่วมด้วยครับ       

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 มกราคม, 2007, 10:46:20 PM »

พี่เกรียงเห็นด้วยยกเครื่อง 45 + ความหนักของอุปกรณ์ภายใน......เพื่อต้องการตามที่คุณรักหลอด-คุณ KVA นำเสนอก็จะเป็นการดีครับ และ ขอเข้าร่วมด้วยครับ       

เดี่ยวผมอาสาไปขนให้ก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องยกหนัก
งานนี้ ขา 6SN คงจะเป็นที่ถูกใจเป้นอย่างยิ่งละครับ
ได้ฟังทั้ง ECC32 Tungsol RoundPlate หรือ 12AU Mullard ของพี่รักหลอด
แต่ที่ชอบคือ ฟังเพลงพร้อมจิบเบียร์เย้นๆ นี่แหละ
 :drunk :drunk :drunk

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 07:45:54 AM »
Oh! เยี่ยมเลยครับพี่เกรียง  :clap :clap ผมอยากฟังเครื่อง #45 ของพี่เต็มๆอีกทีครับ :headphone คราวที่แล้วที่เจอกันผมยังติดใจเสียงไม่หายเลย เสียงมันช่างตรงใจผมจริงๆ จนกลับมารื้อ Driver Stage ของตนเองทิ้งทำใหม่แทบตามเสียงก็ยังไม่เหมือนของพี่เลยแฮะ....5555 วิทยายุทธของพี่ช่างลึกล้ำมาก เดี๋ยวคราวนี้ต้องไปไหว้ครูขอวิชาจริงๆอีกซักรอบซะแล้ว   

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 09:05:34 AM »
เช่นกันครับ..ผมก็อยากเอา 345 ไปเสียบดูบ้าง.245 ทีเหลือข้างเดียว คงเอาไปเติมให้พี่DIY Man. ดีกว่า

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 10:55:47 AM »

สวัสดีครับพี่เกรียง กำลังคิดถึงพี่อยู่เลย เรื่องแอมป์ของพี่เดี๋ยวมีคุณป๊อกแกอาสาไปช่วยยกครับ  :showoff

ผมเองมัวแต่เชียร์คนโน้น เชียร์คนนี้ มานั่งนึกได้อีกที อุ๊ยตาย ว้ายกรี๊ด ยังไม่มีแอมป์ยกไปงานเลยนี่นา  :cry2

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 11:10:27 AM »
คุณกล้าแปลงเพศตั่งแต่เมื่อไรครับ ไปแต่ตัว ชอให้มึดนตรีในหัวใจก็พอแล้วครับ :whistling :whistling

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 11:33:26 AM »

สวัสดีครับพี่เกรียง กำลังคิดถึงพี่อยู่เลย เรื่องแอมป์ของพี่เดี๋ยวมีคุณป๊อกแกอาสาไปช่วยยกครับ  :showoff

ผมเองมัวแต่เชียร์คนโน้น เชียร์คนนี้ มานั่งนึกได้อีกที อุ๊ยตาย ว้ายกรี๊ด ยังไม่มีแอมป์ยกไปงานเลยนี่นา  :cry2

ต้องเร่งสัก 1 เครื่องแล้วครับ  2f 2f 2f 2f 2f

ออฟไลน์ nikorn

• ampfire
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 12:13:56 PM »
จริงๆแล้วผมอยากจะหาสถานที่เงียบๆที่เหมาะสมในการฟังเพลงเปิดฟังเบาๆตามประสาผู้รักเสียงดนตรี พูดคุยตามปณะสาผู้ชื่นชอบในสิ่งเดียวกันฟังกันไป คุยกันไปมีดนตรีประกอบทดลองฟังในสื่งที่ไม่เคยฟัง แลกเปลี่ยนประสบการณ์ กันในสิ่งที่ชอบ ฟังเสียงจากหลอดที่อยากฟัง ใครมีหลอดที่คิดว่าชอบหรืออยากจะฟัง ก้นำมาเปิดแลกเปลี่ยนกันฟังไม่เป็นวิชาการมากนัก ใครอยากฟัง capacitor  ยี่ห้อไหน  ตัวไหนหรือ out put ยี่ห้ออะไร ก็นำมาเปิดฟังกันแต่อย่านำมาแข่งขันเอาแพ้ชนะกัน เพราะแต่ละอย่างย่อมมีความลงตัวไม่เหมื่อนแต่ละ system ย่อมมีความพอดีแตกต่างกัน ฉะนั้นขอเชิิญเฟื่อนๆมา ฟัง พูด แลกเปลี่ยนประสบการณ์ด้วยกันเถอะครับ

สนับสนุนคุณรักหลอด และ ขอยืนยันอีกครั้งหนึ่งครับ ในฐานะที่เป็นคนหนึ่งเป็นคนร่วมจัดงานนี้ งานนี้ไม่มีการประกวด ประชัน กันแน่นอนครับ เป็นแค่การฟังแบบ Relax และและเปลี่ยนความรู้เท่านั้น

ส่วนตัวผมจะนำเครื่องเทสต์หลอดทีทำเมื่อสองปีที่แล้ว ที่ได้ปรับปรุงให้มาตรฐานยิ่งขึ้น สำหรับเสียบหลอด 45 drive ด้วย 6SN7 pararel low volt ไลน์สเตจด้วย 6SN7

สำหรับเพื่อนๆที่มีหลอด 45 อยู่ในมือ ไม่ว่าจะ match หรือไม่ หรือหลอดใกล้ weak ก็ถือมาได้เลยครับ เพราะเครื่องตัวนี้ผมสามารถปรับค่ากระแสให้ยืดหยุ่นเหมาะกับหลอดที่จะนำมาทำโครงงาน 45 ได้ครับ

ส่วนถ้ามี Opt ของเก่าที่ใช้อยู่ในมือประมาณ 3k-5k ก็สามารถนำติดมือมาได้เลยครับ สามารถหนีบทดลองฟังเสียงจริงได้เลย

และ C แคมปิ้ง ที่มีอยู่ในมือสามารถนำมาได้หมดเลยครับ จะได้นำมาลองหนีบกับหลอด หรือ Opt ดูว่าตัวไหนเหมาะ และที่แน่ๆคือ กระเป๋าโดเรมอนของคุณรักหลอด มี C หลายชนิดครับ สามารถบายแคปเข้าไปร่วมด้วย อาจจะได้เสียงและผลลัพธ์ที่แทบไม่ต่างจาก C เจนเซ่น ในงบที่ไม่บานปลายด้วยครับ

ตามแผนแล้ว......งานนี้เหมาะสมสุดคงต้องมอบหมายให้เฮีย Nikorn หัวหน้าแก๊งสาธุฯ Low Volt (ผู้ชำนาญพื้นที่ที่สุดของเรา) ดำเนินการเรื่อง Location ซึ่งขณะนี้กำลังคัดเลือกสถานที่เพื่อเช่าจัดงานอยู่ครับ Concept คราวนี้คร่าวๆเลย คือ อยากได้ห้องจัด ที่ Background เงียบๆ มากๆ คือ แบบว่าเน้นฟังเสียงกันแบบว่าจะๆจริงๆ เลยแหละครับ
                    และเพื่อประโยชน์ที่สมาชิกเราทุกคนหวังที่จะได้มีโอกาสได้เสพเสียงเครื่องหลอดกันอย่างสูงสุด เต็มชัดถนัดหู ในบรรยากาศแอร์เย็นเฉียบ :headphone  คาดว่างานนี้คงมี Registration Fee เกิดขึ้นมาอย่างแน่นอนครับ หลักๆ คงเป็นค่าเช่าสถานที่-ค่าอาหาร-ที่ขาดมิได้เลย (ผู้พันท่าน Request มา ว่าต้องมี...5555) คือค่าอุปกรณ์ประกอบสำหรับเครื่องดื่มประเภทแอลกอฮอร์  :drunk
                    ก็ลองๆดูครับ งานคราวนี้อาจจะดูเล็กๆ เพื่อเป็นการชิมลางดู แต่อย่างน้อยเราจะได้ประสบการณ์ทดลองด้านการเปลี่ยนสถานที่จัดงานสำหรับแสดงเครื่อง DIY ที่ไม่ใช่สถานที่ส่วนตัวของเพื่อนสมาชิกดูบ้าง หวังว่าถ้ามัน Work อาจจะได้เก็บเอาข้อมูลไปใช้ในงาน Meeting/TDA-SOD ของพลพรรคเราครั้งใหญ่ๆ ต่อไปก็เป็นได้ครับ  ;)                 

ขณะนี้กลุ่มเพื่อนๆสาธุกำลังเร่งหาที่จัดงานให้เหมาะสมอยู่ครับ เรื่อง Regitation Fee ผู้ที่ลงทะเบียนนำเครื่องมาด้วยอาจต้องเสียสละซักหน่อย คงจะเป็น 1 k ต่อหัวครับ ส่วนเพื่อนๆ ที่มาร่วมเสวนากันน่าจะซัก 0.5 k ต่อหัวนะครับ  ซึ่งด้วยค่าใช้จ่ายประมาณนี้น่าจะได้สถานที่ ที่มีห้องฟังเพลง อาหารอร่อย และเครื่องดื่มที่ตรงความต้องการของทุกท่านครับ เพื่อนๆ ท่านใดมีความคิดเห็นเรื่องค่าใช้จ่ายที่ผมนำเสนอไปอย่างไร ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 12:47:05 PM »
ตยเอาเครื่องไปด้วย 1 K --->  O.K. ครับ :clap :clap :clap :clap

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 01:16:45 PM »
คนไม่เอาเครื่องไปก็ไปได้นะครับลดเหลือ 0.5 k สถานที่ ควรสะดวกฟังเพลงได้ทั้งวัน เป็นโรงแรมหรือห้องร้องเพลงมีน้องนางมาด้วยก็ได้ ห้องไม่ควรใหญ่หรือเล็กจนเกินไปกำลังดี เอาะๆก็ดี จำนวนคนไม่ควรมาก 20-30 คน ใครลงฃี่อไปก่อนได้สิทธิ์ก่อน รับรองงานนี้มีแต่กำไรไม่ขาดทุน แต่ต้องระวังชองแถมนะครับ เฃิญสมัครเช้าร่วมงานได้ครับ

ออฟไลน์ deng

• DHT = Deng hoard Triode :)
  • 08-9448-1899
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 01:48:51 PM »
ผมไปด้วยคนได้ไหมครับ ไม่มีเครื่องครับ มีแต่หลอด ;D

ค่าร่วมเสวนา 0.5k  ----->  ตกลงครับ  :drunk
(ผมแถม 1 บักจอห์นดำย่างครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม, 2007, 03:17:26 PM โดย deng »
**ข้อมูลส่วนตัวครับ**
http://www.htg2.net/index.php?topic=17090.0

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 01:55:55 PM »
ผมไปด้วยคนได้ไหมครับ ไม่มีเครื่องครับ มีแต่หลอด ;D

ค่าร่วมเสวนา 0.5k  แถม 1 บักจอห์นดำย่าง  ok ไหมครับ  :drunk

กรุ 45 ตัวจริงเสียงจริงมาแล้วครับ ยินดีต้อนรับครับ
ถึงไม่บอกก็จะต้องไปพามาอยู่แล้ว
 :victory :victory :victory

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 03:59:00 PM »

ค่าร่วมเสวนา 0.5k  ----->  ตกลงครับ  :drunk
(ผมแถม 1 บักจอห์นดำย่างครับ)
               นอกจากกรุ #45 แล้ว ได้โปรดอย่าลืมเด็ดขาด  :nono 2A3  Cunninghum Mono-plate เอามางานด้วยนาครับ หรือจะสอย 2A3 Monoplate Fivre เพิ่มมาเสียบลองด้วยก็จะเยี่ยมครับ 0)]

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 23 มกราคม, 2007, 06:39:02 PM »
สงสัยต้องไปร่วมสังเกตุการณ์มั่งซะแล้วเผื่อจะเปลี่ยนใจจาก 2A3 มารัก #45 มั่งก็ได้ :'(

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 24 มกราคม, 2007, 07:16:00 AM »
สงสัยต้องไปร่วมสังเกตุการณ์มั่งซะแล้วเผื่อจะเปลี่ยนใจจาก 2A3 มารัก #45 มั่งก็ได้ :'(

งั้นพาคุณ ไท ไปด้วยดิ  เห็นว่า 45 เข้าคู่แล้ว

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 05:19:28 AM »
 c) อยากไปด้วย แต่ไม่ มี # 45 มีแต่ 2A3 B หมาดๆ ไม่แต่อยากไปฟังด้วยครับ

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 05:47:25 AM »
ไม่แต่อยากไปฟังด้วยครับ
รีบส่งไป อ่านอีกที ยังงงเอง คือ ไม่มีหลอด #45 แต่ก็ขอไปฟังด้วยคนครับ

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 07:56:25 AM »
รีบส่งไป อ่านอีกที ยังงงเอง คือ ไม่มีหลอด #45 แต่ก็ขอไปฟังด้วยคนครับ
             Oh! ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ  ;) งานนี้สรุปแล้ว.....ทางเจ้าภาพ DIYกลุ่มสาธุฯ(กรุงเทพด้านใต้) ของเรา Open สำหรับสมาชิกทุกๆ ท่านครับ จะเอาแอมป์หลอดเบอร์อะไร วงจรแบบไหน มา Test ให้ช่วยกันฟังก็ได้ครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันสนุกๆ ครับ
            ล่าสุดผมทราบมาว่าทางกลุ่มผู้จัดจะมี Idea บรรเจิดหลากหลายกิจกรรม AB-Test (แบบ Action จะๆกันเลยนาครับ ไม่ใช่ Theory คำนวนที่น่าขนหัวลุก! อุ้ย...อันน่าปวดหัว N]) งานนี้เน้นแบบสนุกๆ ขำๆ ตื่นเต้นๆ ด้วยครับ กิจกรรมที่น่าจะบรรจุลงไป.....ยกตัวอย่าง เช่น Shoot Out Capacitor  นำ Team โดยเจ้าของฉายา"กระเป๋าโดเรมอน" พี่รักหลอดของพวกเราครับ :clap (เดี๋ยวผมจะขนไปร่วมด้วยช่วยกันจับผิดอีกเข่งนึง) /ผลกระทบของ Working Point มันมีผลต่อเสียงอย่างฟังออกจริงหรือ?!?!นำแสดงโดยเฮีย Nikorn และแอมป์เครื่อง Test หลอด :clap / ทำแอมป์หลอด SE มันก็ต้องมี OPT ?!?! หนีกันไม่เคยพ้น หลายคนคงสงกะใสมานาน (เหมือนผม) ของดีทำไมแม่งแพง ของแพงทำไมมันจึงฟังดี....จริงหรือ....55555 เอาหลากหลายยี่ห้อทั้งไทยและเทศ หนีบฟังกันจะๆได้เลยครับพี่น้อง.... :clap....และยังมีกิจกรรมอื่นๆที่สนุกๆ อีกมากมาย...................... 
            .............................หรือเพื่อนๆ มี Idea กิจกรรมที่เน้น Action ดีๆ ที่น่าจะเป็นประโยชน์กับการ DIY เรียนเชิญก็นำเสนอมาเพิ่มเติมได้เลยนารับ            
            สมาชิก TDA  ของเราท่านใดที่สนใจ Meeting ขำๆ คราวนี้ห้ามพลาดเด็ดขาด :nono   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม, 2007, 08:05:14 AM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 09:18:51 AM »
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับที่จะมีการจัดงานลักษณะนี้ขึ้นมาเพราะหลายๆครั้งที่ผ่านมาเรามาสังสรรค์คุยกันซะมากกว่าเที่ยวนี้เอาเป็นเรื่องเป็นราวกันซะหน่อย  ไอ้ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าของถูกกับของแพงมันต่างกันยังไง... AB test พวกเราจะฟังกันออกไหมจะได้ยุติข้อสังสัยในใจให้มันหมดไปได้....และจะได้เป็นแนวทางการเลือกใช้อุปกรณ์ในการทำแอมป์ตัวต่อไปด้วย
....งานนี้ไม่ควรพลาดครับพี่น้อง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม, 2007, 09:21:14 AM โดย PANGPOND »

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 09:52:13 AM »
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับที่จะมีการจัดงานลักษณะนี้ขึ้นมาเพราะหลายๆครั้งที่ผ่านมาเรามาสังสรรค์คุยกันซะมากกว่าเที่ยวนี้เอาเป็นเรื่องเป็นราวกันซะหน่อย  ไอ้ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าของถูกกับของแพงมันต่างกันยังไง... AB test พวกเราจะฟังกันออกไหมจะได้ยุติข้อสังสัยในใจให้มันหมดไปได้....และจะได้เป็นแนวทางการเลือกใช้อุปกรณ์ในการทำแอมป์ตัวต่อไปด้วย
....งานนี้ไม่ควรพลาดครับพี่น้อง....

ใช่เลยครับ..คุณใหญ่

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 10:00:36 AM »
ถ้าจะทำ AB test คงต้องให้คนฟังไปทำการบ้านมาก่อนนะครับ อย่างน้อยก็ต้องมีแผ่น/เพลงอ้างอิง เพื่อใช้ในการทดลอง คนที่เข้าร่วมฟังก็ควรจะฟังจนชินพอสมควรถึงจะจับความแตกต่างได้

ตำแหน่งนั่งฟังก็มีความสำคัญเหมือนกัน โดยเฉพาะถ้าเราใช้พวก full range ที่มีมุมกระจายเสียงแคบด้วย พวกนี้นั่งฟังตรงกลางดีมาก แต่พอหลุดออกจาก sweet spot ของมันแล้วผลลัพธ์ค่อนข้างแย่ อันนี้ในกรณีฟังใกล้ๆ แต่ถ้าฟังไกลๆแบบ farfield นี่ไม่แน่เหมือนกันครับ แต่ผมยังไม่มีโอกาสได้ลอง

โดยสรุปแล้ว การทำ AB test น่าจะมีการควบคุมสภาพแวดล้อมพอสมควรถึงจะชี้ชัดได้ถึงความแตกต่าง ถ้าเปิดฟังเพลงใหม่ๆกันตอนนั้นเลย จะแยกความแตกต่างได้ยากมาก เพราะปกติโดยธรรมชาติแล้ว สมองคนเราจะจำคุณลักษณะของเสียงได้ไม่นานครับ

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 10:11:57 AM »

เห็นด้วยกะคุณดาวเหนืออะครับ มีหลอดแต่ไม่มีเครื่อง

ขอถือหลอดไปแทนได้มั้ยครับ ใครอยากอยากเอาหลอด45ผมไปเสียบฟังก็ได้ครับ อ้อ...นั่งข้างหลังก็ได้ครับ  :whistling :whistling :whistling

ไปได้ครับ แล้วจะร่วมลงชื่อมั้ยครับ

• ampfire
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 10:24:01 AM »

รายงานการเตรียมงานเรื่องสถานที่เบื้องต้นครับ ได้คัดเลือกและคุยไว้แห่งแรกเป็น โรงแรมทองธารา ถนนตก-เจริญกรุง เยื้อง โรงแรมแม่น้ำ จัดที่ห้องสัมมนา ห้องขนาด 30-40 คน

ผังงานแบบคร่าวๆ ครับ

วันอาทิตย์ที่ 4 มีนาคม

13.00 : เริ่มลงทะเบียน
15.30 : คอฟฟี่เบรค หัวละ 120 บาท
18.00 : ดินเนอร์บุฟเฟต์ หัวละ 380 บาท
22.00-23.00 : ปิดงาน

ราคาต่อหัว 500 บาท รวมซอฟท์ดริ้ง และ มิกซ์เซอร์ (ไม่รวมเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์) ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นของงานนี้ทางโรงแรมฟิคไว้ที่ 30 หัวดังนั้นจึงเริ่มที่ 15,000 บาท ด้วยเหตุนี้ผมจึงจำเป็นต้องขอร้องผู้ที่นำเครื่องมา ช่วยค่าใช้จ่ายเครื่องละ 1,000 บาท แต่หากมีสมาชิกร่วม 30 คนขึ้นไปก็จะเสมอภาคที่ 500 บาทต่อหัวทุกคนครับ สำหรับผู้ที่ดื่มเหล้าและเบียร์ สามารถนำมาร่วมสมทบกันได้ครับ มาหากเป็นเบียร์มาควรนำมาเป็นเบียร์กระป๋องครับ และสำหรับเหล้าก็ช่วยนำติดตัวมาเพื่อร่วมแบ่งปันดริ้งค์กันครับ d_d

เหตุที่เลือกวันอาทิตย์ที่ 4 มีนาคม เพราะทางโรงแรมรู้ว่าทางเรามีพวกเครื่องเสียงมาด้วย หากจัดวันธรรมดาที่มีกลุ่มสัมมนาอื่นมา ทางโรงแรมกลัวว่าจะเป็นการรบกวนผู้จัดสัมมนากลุ่มอื่นครับ แต่หากเป็นวันอาทิตย์ทางโรงแรมเขาว่าได้เพราะงานสัมมนาจัดน้อย และผมเห็นว่ายิ่งวันที 4 มีนา เป็นวันที่เหมาะสมถัดไปเป็นวันจันทร์ที่ 5 มีนาคม(ชดเชยวันมาฆบูชา) ทำให้เพื่อนๆมีโอกาสได้รีแลคซ์พักผ่อนกัน หากมีเพื่อนๆ ท่านใดจะเสนอแนะวันอื่นๆ เสนอกันมาได้เลยครับ แต่ต้องขอเป็นวันอาทิตย์นะครับ

ส่วนสถานที่อื่นอีก 2 แห่ง กำลังอยู่ในระหว่างคุยติดต่ออยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม, 2007, 10:26:57 AM โดย nikorn »

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 11:40:01 AM »
พี่นิกรครับ ใกล้ ๆ วันพระแบบนี้ จามีแอลกอฮอร์ขายไหมครับ แล้วจากินกันได้ไหม ช่วยเช็คก่อนก็ดีนะครับ
สำหรับท่านไม่ดื่มเหล้า...ผมขอเสนอนำไวน์ไปคนละขวดสองขวดครับ
ผมจะเอาไปสกสองขวด :)

ส่วนสถานที่เยี่ยมมากครับ

• ampfire
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 12:34:12 PM »

เครื่องเทสต์หลอดที่ผมจะนำไปนี้ สามารถใช้กับหลอด output ชนิด 4 ขา ,5 ขา และ 8 ขา ไฟจุดไส้หลอดปรับได้เป็น 2.5 v ,5 v ,6.3 v ,7.5 v : 3A

กระแสไฟ B + ปรับได้ระหว่าง 270 V ,300 V ,330 V ,360 V ,400 V และ 430 V : 300 mA

เครื่องนี้เป็นการ Fix Bias ลบ ไฟลบเริ่ม -10 v - -100 v : 100 mA

ใช้กับหลอดได้หลายหลายทีเดียวครับเช่น 2A3 ,6A3 ,45 ,300B ,VT52 ,VT25/10Y หรือ 801A ,46 , 47 ,6B4G ,EL34 ,6L6 ,KT88 ฯลฯ

ในภาพด้านบนนั้นกำลังเสียบด้วยหลอด 245 ST(Silver Tone) โดยปลด OPT ภายในเครื่องออกแล้วหนีบด้วย OPT ด้านนอกคือ 5 k : 8 Ohms : เหล็ก M4

และ ปลด C ในเครื่องออกแล้วหนีบด้วยตัวภายนอกคือ C Jensen 0.22 uF : B+ 300 V : Bias -60 V : กระแส 28 mA

ในวันงานผมจะเตรียม OPT 2.5 k : 4-8 Ohms : เหล็ก M4 ,5 k : 8 Ohms : เหล็ก M4 1 คู่ , 5 k : 8 Ohms : เหล็ก H14 และ Tango XE-20S 1 คู่ โดยเริ่มแรกจะให้ฟัง M4 กับ H14 เพื่อให้ได้รู้ถึงความแตกต่างของเสียงและความสำคัญในการลงทุน OPT และ จะให้ลองเปรียบเทียบระหว่าง M4 กับ Tango ที่ราคาต่างกัน 3-4 เท่า เพื่อให้เป็นแนวทางในการลงทุนด้วยครับ

ผมเตรียม C Jensen 0.22 uF 1 คู่ และ 0.47 uF 1 คู่ แต่คงมีให้เลือกอีกหลากหลายโดยกระเป๋าโดเรมอนของคุณรักหลอด และคุณ Diy Man. ที่รับปากจะขนมาเป็นกะตั๊กๆ ครับ ;D ซึ่งในการ Shoot out ทดลองบุคลิคของ C ผมว่าได้ลองฟังกันเป็นชั่วโมงๆ จนหูชาแน่ๆ

และผมจะนำลำโพงในรูปด้านบนไปมี  FE 168z + Super Twister (ตัวหน้า) และ Fostex 206 ในตู้ Back Load Horn (ตัวหลัง) ไปด้วยครับ

ผมเคยได้ยินว่ามีเพื่อนๆ หลายคนที่เก็บหลอด 46 47 หรือหลอด Output อื่นๆ เพื่อที่จะทำโครงงาน และ OPT ไม่ว่าจะกี่ k และ C ที่มีอยู่ ก็สามารถลองนำมาทดลองกันได้ในงานด้วยเครื่องเทสต์หลอดของผมได้เลยครับ

รบกวนเพื่อนๆ ที่จะร่วมงานมาลงชื่อไว้ก่อนด้วยนะครับ เพราะจัดที่งานโรงแรมจำเป็นต้องทราบจำนวนคนให้แน่นอนในการจองสถานที่ครับ

พี่นิกรครับ ใกล้ ๆ วันพระแบบนี้ จามีแอลกอฮอร์ขายไหมครับ แล้วจากินกันได้ไหม ช่วยเช็คก่อนก็ดีนะครับ
สำหรับท่านไม่ดื่มเหล้า...ผมขอเสนอนำไวน์ไปคนละขวดสองขวดครับ
ผมจะเอาไปสกสองขวด :)

ส่วนสถานที่เยี่ยมมากครับ

แหม คิดว่าน่าจะดื่มได้นะครับ เพราะเป็นวันที่ 3 ที่เป็นวันมาฆะฯ กับวันที่ 5 ที่เป็นวันชดเชย วันที่ 4 ไม่ใช่นี่ครับ แต่เดี๋ยวไว้ถามอีกทีเพื่อความแน่ใจครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม, 2007, 01:44:44 PM โดย nikorn »