ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Meeting รวมพลคนรักหลอด 45  (อ่าน 137388 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักหลอด

Re: Mini Meeting รวมพลคนหนุ่มรัก 45
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 02:22:27 PM »
ผมเห็นด้วยกับคุณ LNAudio  AB TESTมี ปัจจัยหลายอย่างครับที่ต้องควบคุมเพื่อให้ได้ความยุติธรรมต่ออุปกรณ์ที่นำมาทดลอง  ในการจัดครั้งนี้ผมไม่ต้องการจะนำเครื่อง หรืออุปกรณ์ มาแข่งขันเอาแพ้ชนะกัน ฟังกันแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน คนเราการฟังและ ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ถึงแม้เราจะจัดปัจจัยที่มีผลต่อเสียงให้คงที่หรือเหมาะสมที่สุด แต่ปัจจัยที่สำคัญที่สุดก็คือคน ครับเราอย่าไป เอาจริง เอาจัง กับเสียงที่ได้ฟังนักเลยครับ เพราะหูใครหูมัน จงเลือกเอาสิ่งที่ฟังและเราชอบไปใช้เถอะครับ  แต่พวกเราจะพยามทำให้ดีที่สุดและให้ความเป็นธรรมกับอุปกรณ์ที่เรานำมาทดลอง ไม่มีสิ่งไหนดีที่สุด แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลเพราะสิ่งเหล่านี้เป็นนามธรรมครับ ดังนั้นจงมีความสุขในการ DIY และฟังเพลงเพื่อการพักผ่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
    • My Favorites Web
Re: Mini Meeting รวมพลคนหนุ่มรัก 45
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 02:56:44 PM »
เห็นด้วยกับพี่รักหลอด
ว่าไม่ควร Test ในแบบการแข่งขัน แต่ฟังเพื่อเป็นแนวทาง หรือเพื่อการพัฒนามากกว่าครับ
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ TubeCooking

• ฟังเพลงให้เพราะ อย่างฟังที่เครื่องเสียง จงฟังที่ดนตรี
    • TubeCooking
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 09:58:11 PM »
วันนี้ บังเอิญได้ติดตาม น้องชายไปดูตู้ลำโพงกับลุงนิกร (ขออนุญาติเรียกลุง ด้วยความเคารพครับ) ได้ไปพบเครื่องเทสต์หลอดตัวเป็นๆ โดยไม่ได้รู้ตัวมาก่อน ได้พูดคุยกับลุงได้ความรู้มากเลยครับ โดยเฉพาะเครื่องเทสต์หลอด ขอบอกว่า มันยอดมากเลยจอร์จ  :clap :clap :clap
เล่นหลอดอย่างไร ช่วยลดภาวะโลกร้อนได้???
ข้อมูลสำคัญ http://www.htg2.net/index.php?topic=79599.0

ออฟไลน์ deng

• DHT = Deng hoard Triode :)
  • 08-9448-1899
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 04:59:50 AM »
พี่นิกรครับ ผมขอเอา OPT H203S 2.5k,3.5k : 0-4-8-16 Ohms กับ OPT F-7001 3k : 0-4-8-16 ohms (ของคุณ Withaya) ไปลองเพิ่มด้วยได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์, 2007, 09:35:16 PM โดย deng »
**ข้อมูลส่วนตัวครับ**
http://www.htg2.net/index.php?topic=17090.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 08:08:09 AM »
ผมขอเอา opt 2.5 k : 4-8 Ohms กับ opt f-7001 3k : 0-4-8-16 ohms ไปลองเพิ่มด้วยได้ไหมครับ
              เอามาเลยครับ ใส่ท้ายรถมาเลยครับคุณ Deng ;) 2.5K ลองกับ 2A3 /EL34...ect บนเครื่อง Test หลอดสบายมากครับ ส่วน 3K ตัวหลังนี้ซิเด็ด ต่อ Z-Reflect ซักนิด เอามาลองกับ #45 ก็น่าจะดี อยากฟังๆๆ :headphone เอามาโลดครับ  c)

มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 08:39:53 AM »
ตัวหลังยอดเยี่ยมครับ สงสัยงานนี้ไม่ไปคงต้องเสียใจแน่ๆ  เลยครับ ใครมีอะไรเด็ดๆขนมาลองเลยครับ

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • Total likes: 1
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 09:03:22 AM »
ตัวหลังยอดเยี่ยมครับ สงสัยงานนี้ไม่ไปคงต้องเสียใจแน่ๆ  เลยครับ ใครมีอะไรเด็ดๆขนมาลองเลยครับ
ผมมี Accu.. DP 81 L  ดังที่เห็นในภาพแต่ห้วอ่าน อ่านไม่ค่อยจะได้ ถ้าสนใจเอาไปอ้างอิงก็จะขนไปลองดู
เป็น referece ได้หรือเปล่า  O0

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 09:19:17 AM »
เห็นด้วยกับพี่รักหลอด
ว่าไม่ควร Test ในแบบการแข่งขัน แต่ฟังเพื่อเป็นแนวทาง หรือเพื่อการพัฒนามากกว่าครับ

เห็นด้วยครับ เรามาหาความแตกต่างๆ และแลกเปลียนประสพการณ์ครับ
ใครชอบแบบไหนก็ว่ากันไป ใครปิ้งเสียงแบบไหนก็จะได้คลำทางได้

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 09:25:33 AM »
ยินดีครับงานนี้เปิดกว้างสำหรับทุกท่านที่มาร่วมงานครับ แล้วพบกันในงานวันที่ 4มี.ค 50 อย่าลืมลงซื่อครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 09:59:53 AM »

ผมขออนุญาติ :P คิดคำขวัญสำหรับงานชุมนุมในครั้งนี้เล่นๆ ครับ......

"ในโลกบนสังเวียน Audio DIY มีหลายสิ่งหลายอย่างที่รอคอยท้าพิสูจน์ด้วยตัวเองสำหรับ DIY อย่างเราๆ ถือเป็นธรรมดาครับ....ท้ายที่สุดในช่วงเวลาการตัดสินใจเลือกแค่หนึ่งจากจำนวนที่มีอยู่มากมาย จึงเป็นสิ่งที่สำคัญมาก...หากแต่ครั้งนี้มันรอท้าทายความสามารถของเราทุกคนอยู่ครับ"

................แล้วเจอกันครับเพื่อนๆ 4 มีนาคม 2550........... 2f 2f 2f

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม, 2007, 03:36:22 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ Davit

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 01:54:53 PM »
คล้ายๆ เราไปลงเลปกันนะ...อย่าลืมเอาเครื่องมือวัดไปด้วย
บอกทางบ้านว่าจะไปงานเลี้ยง :clap

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 26 มกราคม, 2007, 06:33:24 PM »
พี่นิกรครับ ผมขอเอา opt 2.5 k : 4-8 Ohms กับ opt f-7001 3k : 0-4-8-16 ohms ไปลองเพิ่มด้วยได้ไหมครับ

เยี่ยมเลยครับ อยากลองฟัง Serie 7000 อยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีโอกาสซักที

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 27 มกราคม, 2007, 09:06:32 PM »
  อายุ 45 ก็มาร่วมงานได้เหมือนกันนะครับ  :secret 2f

ครบปีนี้พอดี....

แอมป์ #45 ไม่มี  N]  .....มีแต่ #(8)45

แต่อยากไป......ขอไปด้วยคนนะ.........   Y]
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ PokkyMan

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 28 มกราคม, 2007, 07:23:30 AM »
  อายุ 45 ก็มาร่วมงานได้เหมือนกันนะครับ  :secret 2f

ครบปีนี้พอดี....

แอมป์ #45 ไม่มี  N]  .....มีแต่ #(8)45

แต่อยากไป......ขอไปด้วยคนนะ.........   Y]

คุณได้รับสิทธิ์นั้น เดี๋ยวนี้..........
 c) c) c)

Re: Mini Meeting รวมพลคนรักหลอด 45
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 08:29:12 AM »
งานนี้นอกจาก จะได้ทดลองฟังแอมป์ 45 ของแต่ละท่านแล้ว  ยังจะได้มีการทดลองฟัง C ของพี่รักหลอดซึ่งเตรียมมาให้ทดลองกันให้จุใจ
เริ่มตั้งแต่ตังละไม่กี่บาท จนถึงหลักพัน  และยังจะมีการทดลองฟัง 2A3 Single Plate และ Output Tamura F-7001 จากคุณ Deng ครับ
จะให้ได้รู้กันว่าทำไมมันถึงแพง แม้ผมจะไม่ได้ซื้อได้ฟังก็ยังดี ซึ่งอาจจะฟังกันเพลินถึงเที่ยงคืน
 :) :) :)

Re: Mini Meeting รวมพลคนรักหลอด 45
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:05:53 AM »
c ที่จะนำไปทดลองในงาน

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:09:51 AM »
จะทดลองเฉพาะงานี้เท่านั้น

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:12:17 AM »
หลังจากนี้จะเก็บเอาไว้ให้ลูกดูเล่น

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:18:19 AM »
จะเปลี่ยนกระเป๋าโดเลมอนครับ

ออฟไลน์ alexdiy

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:18:51 AM »
  พี่รักหลอด ผมฝาก c western ไว้ที่ร้าน hifi-hut แล้วครับ เพิ่งได้โอกาสไปบ้านหม้อมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่่านมา อย่าลืมไปเอานะครับ เผื่อจะได้เอาไปลองในงานด้วย  :)

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:21:38 AM »
เชิญคุณเล็กไปงานด้วยครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:24:48 AM »
ฟัง C มากๆ ระวังมีนนะครับ  :D

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:39:58 AM »

มี C ตัวนี้ไปด้วยไหมครับ อยากฟัง  O0
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:43:36 AM »

ขอบคุณครับ ขอไปด้วยคนนะครับ  Y]

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 09:46:06 AM »

ขอบคุณครับ ขอไปด้วยคนนะครับ  Y]

ได้ครับ จัดให้
 :drunk :drunk :drunk

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 10:17:14 AM »
กิน C มากๆแข็งแรงดีครับ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนระวังจะเป็นหวัดนะครับ วิตามิน c  ช่วยได้ครับไม่มืน เหมือน VITAMIN Q นะครับ

ออฟไลน์ alex2000

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 01:57:23 PM »
ไม่มีหลอด 45 ก็ไปได้นะครับ หลายๆ ท่านยืนยันกันมาแล้ว   :clap  ผมคาดว่าจะไปร่วมด้วยเช่นกัน  Y]
รีบๆ ตัดสินใจนะครับ จะได้เริ่มลงทะเบียนกัน โดยเฉพาะน้องใหม่ทั้งหลาย งานนี้ฟังกันแบบเนียนๆ
ทดสอบ c กันแบบเน้นๆ ดื่มกับแบบกันเองครับ  d_d

ผมคาดว่าห้องคงรับได้จำกัด (แต่ในใจผู้จัดคงอยากต้อนรับทุกคน)

ผู้จัดควรแจ้งจำนวนที่ห้องรับได้ และเริ่มลงทะเบียน ใครลงก่อนรับก่อน

แจ้งสิ่งที่จะนำมา ไม่ว่าเครื่องเสียงหรือเครื่องดืม และที่สำคัญการโอนเงินด้วยครับ...

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 03:51:43 PM »
สรุปว่าคุณ Alex2000 จะมาเป็นโฆษก ให้ใช่มั้ยครับ
 c) c) c)

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 03:58:38 PM »
ใครมีอุปกรณ์เก็บไว้มากๆ น่าจะนำไปแบ่งขายบ้างนะครับ.
ทดสอบแล้วเสียงดีมาก อยากได้ไวใช้ ดันมีคู่เดียว...ข้างเดียว  หมดแล้ว........
แล้วทำไงกันดีล่ะ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 30 มกราคม, 2007, 07:12:14 PM »
ไปขุดกรุกันซิครับมีสมบัติให้หากันอิกแยะ ความพยายามอยไหนความสำเร็จอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น c) c)

ออฟไลน์ ตะเกียง

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 31 มกราคม, 2007, 08:00:18 PM »
คุณนิกรครับพี่เกรียงๆขอยกเลิก เนื่องจากวันที่  4  มีนาคม  2550  ต้องไปงานแต่งงานหลานสาวและเป็นผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว ไม่สามารถมาร่วมงานได้   :bye1 :bye1 :bye1 :bye1 :bye1 หากมีการเปลียนแปลงอย่างไรก็บอกด้วย                           

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2007, 07:20:11 AM »
คุณนิกรครับน่าจะเปลี่ยนวันนะครับ หยุด 3 วัน เดียวสมาชิกท่านอื่นอาจจะติดงานฉุกเฉินเหมือนพื่เกรียงก็ได  สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไรครับ  สำหรับแนวการจัดเดิมท่านสมาชิกเห็นว่าอย่างไรครับเหมาะสมหรือไม่ 

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2007, 07:28:40 AM »
ตุณ Alexdiy ครับผมได้รับ C Western cap  จาก X  แล้วครับขอบพระคุณเป็นอย่างสูงในความมีน้ำใจ ผมจะทดลองฟังวันนี้และจะนำไปให้สมาชิกฟังในวันงานด้วยครับ

ออฟไลน์ alex2000

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2007, 08:43:38 AM »
เรื่องเป็นพิธีกร ถ้าไม่เบื่อหรือรำคาญกัน   ผมก็ไม่ขัดข้องครับ  d_d

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2007, 09:55:42 AM »
ตุณ Alexdiy ครับผมได้รับ C Western cap  จาก X  แล้วครับขอบพระคุณเป็นอย่างสูงในความมีน้ำใจ ผมจะทดลองฟังวันนี้และจะนำไปให้สมาชิกฟังในวันงานด้วยครับ
    ไม่เป็นไรครับพี่ ผมหูตะกั่วเลยต้องอาศัยผู้มีประสพการณ์ช่วยฟังและวิเคราะห์ เผื่่อเพื่อนๆจะไ้ด้มีตัวเลือกให้เล่นได้มากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2007, 02:15:42 PM »
วันที่ 4 มีนาคม 2550....จะมีขยับมั๊ยเอ่ย

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2007, 08:12:45 AM »

เอ??  ??? ไปไหนกันหมดหว่า... K) ตกลงเป็นวันไหนดีครับ  ผมว่าเอาอย่างนี้ดีกว่า เรามาช่วยออกความคิดเห็นกันดีไหมว่าจะจัดกันวันไหนดี มีสมาชิกจะเข้าร่วมกันประมาณกี่ท่าน สรุปกิจกรรมที่จะทำกันในวันนั้นว่ากิจกรรมอะไรบ้าง แล้วเรื่องสถานที่กับค่าใช้จ่ายก็ช่วยๆกันดูว่าจะเป็นที่ไหน อย่างไร ลุงๆ น้าๆมีความเห็นเช่นใดบ้างครับ  ???

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2007, 08:42:49 AM »
เห็นด้วยครับแต่ทำไม่เงียบจังเลย...สงสัยหน้าหนาวมั้งหนีไปนอนกันหมด :-X ;D

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2007, 09:11:43 AM »
ผมเองถ้าทางบ้านไม่ติดอะไร ก็จะสดวกถามที่บ้าน OK แต่พอมาดูปฎิทินแล้วเห็นเป็นวันหยุดติดกัน
อาจทำให้สมาชิกหลายท่านที่ติดท่องเทียวกับครอบครัวเพราะวันหยุดติดกัน หรือจะขยับไปเป็นเสาร์
หรืออาทิตย์ถัดไปดีครับ
ผมมีข้อเสนออีกอย่างครับ เพื่อให้เกิดประโยชน์ สูงสุด ในงานเป็นไปได้ไหมที่จะแบ่งเป็นสองภาค
คือ 1.  ภาคฟังเครื่องที่นำมาในงาน โดยทุกคนจะได้ฟังทุกเครื่อง และมีเอกสารแสดง
         วงจรและอุปกรณ์ ของเครื่องนั้นตามที่เป็นจริง แจกให้ด้วยเพื่อให้ผู้ที่มาในงาน ได้โอกาศ
         สัมผัสเสียงเพื่อเป็นแนวทางที่ชอบโดยไม่ต้องไปลองผิดลองถูกทำให้ประหยัด
         เงินและเวลา
     2.  ภาคที่สอง เป็นภาคการทดลอง อย่างที่คุณ รักหลอดได้นำเสนอไปแล้ว
     3.  มีการนำเสนอ program ก่อนถึงวันงานว่าจะการทำอะไร บ้าง
     4.  ภาคที่ 1และ 2 ซึ่งเป็นภาคเนื้อหาจริงๆ ของงานควรจะเสร็จสมบูณร์ในเวลา 18.00 น
         เพื่อท่านสมาชิกท่านอื่นที่มีภาระกิจอื่นๆ หลังจากนั้นก็เป็นการสังสรร ตามอัธยาสัย ครับ

คือโดยสรุปแล้ว  1. ภาดทีเป็นวิชาการซึ่งไม่สามารถหาจากที่อื่นได้นอกจากมางานนี้
                            2. ภาคสังสรรค์ พบปะกัน และ พร้อมกับถ่ายทอดประสพการณ์ ซึ่งบางคนรู้แต่บางคนอาอาจไม่รู้
          ท่านอื่นทีความเห็นอย่างไรครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2007, 09:38:21 AM »
เป็นความคิดที่ดีครับ มุ่งในการฟังเพลง มีการวิเคราะห์  มีประโยชน์ต่อผู้รับฟังมีการทดลองให้เห็นของจริง ทำให้ประหยัดเวลา งบประมาณ ได้รับความรู้เพิ่ม เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกและผู้เข้าร่วมงานครับ  วันที่ 11 มี.ค. 50  งาน diy ภาคตะวันออกครับ ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรครับ ไม่มีการแบ่งแยกก๊วนนะครับอย่าเข้าใจผิดครับ ผมเห็นว่าเราควรพัฒนาการ meeting  ของเรานะครับ

• **
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2007, 10:50:54 AM »
เรื่องวันผมไม่มีปัญหาครับ วันไหนก็ได้

มีเรื่องเสนอแค่เรื่องเดียวคือ เครื่องที่ทุกท่านจะยกไปทดสอบนั้น น่าจะมีการลงทะเบียน และระเบียบว่าแต่ละเครื่องจะใช้เวลาฟังนานกี่นาที แล้วเครื่องไหนติดใจอยากฟังอีกก็ค่อยมาตบท้ายตอนจบ เพราะไม่อย่างนั้น เครื่องบางเครื่องอาจจะยกไปเก้อ...แต่ละตัวก็น้ำหนักไม่เบานะครับ ยกไปไม่ได้ฟังก็เสียโอกาส

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2007, 03:22:37 PM »

เห็นด้วยกับคุณ DIY C  คุณปอและพี่รักหลอดครับ ถ้าอย่างนั้นเรามาสรุปโปรแกรมกันก่อนว่ากิจกรรมใด เวลาใด หลังจากนั้นก็เช็คจำนวนสมาชิกที่จะมาร่วมงาน ท่านใดที่จะนำเครื่องมาก็จะได้เช็คยอดเพื่อจัดโปรแกรม และค่อยหาสถานที่ที่เหมาะสมกันอีกครั้ง ดีไหม??? ลุงๆน้าๆมีความเห็นเช่นไรขอรับ  ???

• **
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2007, 03:28:39 PM »
กำหนดวันที่แน่นอนมาก่อนครับ หรือจะยึดวันเดิมก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2007, 06:17:57 PM »

เห็นด้วยกับคุณ DIY C  คุณปอและพี่รักหลอดครับ ถ้าอย่างนั้นเรามาสรุปโปรแกรมกันก่อนว่ากิจกรรมใด เวลาใด หลังจากนั้นก็เช็คจำนวนสมาชิกที่จะมาร่วมงาน ท่านใดที่จะนำเครื่องมาก็จะได้เช็คยอดเพื่อจัดโปรแกรม และค่อยหาสถานที่ที่เหมาะสมกันอีกครั้ง ดีไหม??? ลุงๆน้าๆมีความเห็นเช่นไรขอรับ  ???

แล้วงานนี้จะได้พบหน้ากันหรือเปล่า...   คุณก้า BYE มาหลายงานแล้วนะ....   :nonono
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• **
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2007, 06:39:57 AM »
จริงอย่างที่พี่สิงห์ว่า
ไม่ได้เจอคุณก้ามาหลายงานแล้ว  :nono
อิๆ งานนี้ห้ามพลาเด็ดขาดนะครับ

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2007, 08:01:55 AM »
ผมไมาว่างวันที่ 4 และ 11 มี.ค 50 ครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2007, 08:11:02 AM »

แล้วงานนี้จะได้พบหน้ากันหรือเปล่า...   คุณก้า BYE มาหลายงานแล้วนะ....   :nonono

พี่ทิด....อยากลืมเอา CD บทสวดมนต์มาเปิดด้วยนะครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2007, 08:18:04 AM »

คล้ายๆพระชื่อดังย่านนนทบุรีเหมือนกัน...

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2007, 03:50:47 PM »
แล้วงานนี้จะได้พบหน้ากันหรือเปล่า...   คุณก้า BYE มาหลายงานแล้วนะ....   :nonono

จริงอย่างที่พี่สิงห์ว่า
ไม่ได้เจอคุณก้ามาหลายงานแล้ว  :nono
อิๆ งานนี้ห้ามพลาเด็ดขาดนะครับ

ครับผม  ผมเองก็คิดถึงเพื่อนๆพี่ทุกท่านเหมือนกันครับ ถ้าเป็นไปได้ผมเองก็ไม่อยากจะพลาดเลยในทุกๆงาน แต่ช่วงหลังๆมานี่ต้องเร่งปิดงานให้ทันงวดส่งงานในแต่ล่ะเดือนให้ได้ เลยไม่ค่อยจะมีเวลาแม้กระทั่งจะนั่งฟังเพลงเลยครับ ที่เห็นผมมานั่งโพสข้อควาอยู่ได้ก็อาศัยเวลาว่างในห้องประชุมอย่างเช่นตอนนี้ล่ะครับ กว่าจะกลับถึงบ้านกินข้าว อาบน้ำเสร็จก็อย่างต่ำร่วมห้าทุ่มกว่าเข้าไปแล้ว บางวันประชุมถกเถียงปัญหากันตั้งแต่เย็นจนสว่างคาตาก็ยังมี  :'( :'(   :cry2 :cry2

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2007, 03:57:42 PM »

แต่งานนี้ยังไงก็จะไม่ให้พลาดครับ ว่าจะปั่น 45 SE แล้วยกไปขอคำแนะนำจากลุงๆ น้าๆเค้าซักหน่อย

ออฟไลน์ nikorn

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2007, 04:47:39 PM »
คุณนิกรครับพี่เกรียงๆขอยกเลิก เนื่องจากวันที่  4  มีนาคม  2550  ต้องไปงานแต่งงานหลานสาวและเป็นผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว ไม่สามารถมาร่วมงานได้   :bye1 :bye1 :bye1 :bye1 :bye1 หากมีการเปลียนแปลงอย่างไรก็บอกด้วย                           

คุณนิกรครับน่าจะเปลี่ยนวันนะครับ หยุด 3 วัน เดียวสมาชิกท่านอื่นอาจจะติดงานฉุกเฉินเหมือนพื่เกรียงก็ได  สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไรครับ  สำหรับแนวการจัดเดิมท่านสมาชิกเห็นว่าอย่างไรครับเหมาะสมหรือไม่ 

รับทราบครับ ยกเลิกวันที่ 4 มีนา แล้วจะหาวันที่เหมาะสมวันอื่นครับ เพราะว่าพระเอกของงานนี้เป็นเครื่องของพี่ตะเกียง และพี่รักหลอด ถ้าขาดพี่ไปซักคนงานนี้ก็คงกร่อยล่ะครับ

เรื่องเป็นพิธีกร ถ้าไม่เบื่อหรือรำคาญกัน   ผมก็ไม่ขัดข้องครับ  d_d

ต้องจองตัวคุณ alex2000 ไว้เป็นพิธีกรเพื่อสีสันของงานนี้แน่นอนล่ะครับ ;D

เรื่องวันผมไม่มีปัญหาครับ วันไหนก็ได้

มีเรื่องเสนอแค่เรื่องเดียวคือ เครื่องที่ทุกท่านจะยกไปทดสอบนั้น น่าจะมีการลงทะเบียน และระเบียบว่าแต่ละเครื่องจะใช้เวลาฟังนานกี่นาที แล้วเครื่องไหนติดใจอยากฟังอีกก็ค่อยมาตบท้ายตอนจบ เพราะไม่อย่างนั้น เครื่องบางเครื่องอาจจะยกไปเก้อ...แต่ละตัวก็น้ำหนักไม่เบานะครับ ยกไปไม่ได้ฟังก็เสียโอกาส
กำหนดวันที่แน่นอนมาก่อนครับ หรือจะยึดวันเดิมก็ได้นะครับ

เห็นด้วยกับข้อเสนอของคุณปอครับ รายละเอียดในเรื่องลงทะเบียนนี้จะนำเสนอกันอีกครั้งครับ แต่ยังไงก็ตามคงต้องเลื่อนวันแน่นอนแล้ว :'( เรื่องวันต้องรบกวนคุณปอช่วยเสนอวันอาทิตย์ซักวันนะครับ (แต่ไม่ใช่วันที่ 4 หรือ 11 นะครับ) หรือจะรทำโพลโหวตเลือกวันกันก็ได้ครับ สถานที่จัดผมคิดว่ายังไงก็ต้องจัดที่โรงแรมเหมือนเดิมครับ จำนวนคนในการจองขั้นต่ำก็คงเป็น 30 ที่เหมือนเดิม แต่ถึงจะมีคนไม่ถึงก็ยังจะคงจัดอยู่ครับ คนน้อยก็อาจดีตรงที่ได้ฟังกันนาน กินกันได้เต็มที่ อาหารเหลือก็หิ้วกลับบ้านได้ ;D

แล้วงานนี้จะได้พบหน้ากันหรือเปล่า...   คุณก้า BYE มาหลายงานแล้วนะ....   :nonono

แต่งานนี้ยังไงก็จะไม่ให้พลาดครับ ว่าจะปั่น 45 SE แล้วยกไปขอคำแนะนำจากลุงๆ น้าๆเค้าซักหน่อย

งานนี้ไม่ว่าจะยังไงก็จะจัดแน่นอน และต้องเชิญพี่สิงห์ให้ได้ครับ เพราะจากที่คุณ KVA พูดมาไม่เบี้ยวแน่ๆ ;D

========

ขอเรียนเชิญเพื่อนๆที่ลงชื่อจะร่วมงานไว้ ช่วยกันเลือกวันอาทิตย์ที่จะจัดงาน(ยกเว้น 4 กับ 11) กันหน่อยนะครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2007, 06:34:24 PM »
ครื่องผมกับพี่ตะเกียงไม่มีอะไรเด่นครับธรรมดาครับแต่ละเครื่องย่อมมีอะไรซื่งไม่เหมือนกันหลอด 45 คือหลอด 45 ครับไม่มีการแข่งขันกันนะครับจึงไม่มีใครเด่นกว่าใครทุกคนเท่ากันหมดครับ แลกเปลี่ยนกันครับใครชอบเครื่องไหนก็ฟังกันไปนะคร้บ

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2007, 09:10:53 PM »
ตอนนี้เครื่องผม กำลังทำปรีให้ได้ทั้งหลอด 6J5  6SN7 แล้วตอนนี้ใช้กับ 12Au7 ได้แล้วครับ
แต่เป็นปรีหลอดเดียวก็เสียวได้
 ^-^ ^-^ ^-^

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2007, 11:02:16 AM »
โหวดก็ดีครับจะได้พร้อมส่วนตัวแล้วก็ไม่เห็นด้วยกับวันที่ 4 เนื่องจากหยุดติดต่อกันหลายวัน บางท่าน
อาจมีภาระกิจและวันที่  11 มีการนัดภาคตะวันออก  ถ้าผมขอเป็นวันที่ 18-03-7 ช้านิดแต่พอเวลาให้
หลายท่านได้มีเวลาปรับปรุงเครื่องให้สมบูรณ์พร้อมออกงานได้

ออฟไลน์ deng

• DHT = Deng hoard Triode :)
  • 08-9448-1899
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 09:50:41 AM »
ขอเป็น 18/3/2550 ด้วยคนครับ

งานนี้พอจะมีคิวให้ลองฟังผลการเปลี่ยนหลอด rectify บ้างไหมครับ 
**ข้อมูลส่วนตัวครับ**
http://www.htg2.net/index.php?topic=17090.0

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 09:56:12 AM »
ขอเป็น 18/3/2550 ด้วยคนครับ

งานนี้พอจะมีคิวให้ลองฟังผลการเปลี่ยนหลอด rectify บ้างไหมครับ 

ผมมีหลอด Rectify หลายหลอดเหมือนกัน GZ32 GZ34 GZ37 AX50
อาจจะได้ลองตอนที่ลอง C คัปปลิ้ง นะครับ
รอให้ Test แอมป์ 45 ของแต่ละคนเสร็จก่อน
ดูๆแล้วคงจะจัด วันที่ 18 แน่นอน

• **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 10:16:15 AM »
18 มีนาคม 2550 น่าจะเป็นที่แน่นอนแล้วนะครับ Book วันลงไปได้เลยก็ดีนะครับ
จากนั้น ก็เริ่มขบวนการลงทะเบียนครับ

น่าจะยึดทะเบียนเดิมไปก่อน ใครเพิ่มหรือถอนค่อยว่ากันครับ

และน่าจะสรุปยอดคนมาภายในสิ้นเดือนกุมภาพันธ์ต้นเดือนมีนาคม และทางเจ้าภาพจะได้มีเวลาเตรียมตัวเรื่องการจองสถานที่ให้พร้อมมากหน่อย

อยากถามว่า...นอกจากเครื่องเล่นซีดีแล้ว มีใครขยันยก TT ไปด้วยหรือไม่ครับ แค่ถามดู ถ้ามีผมจะได้หิ้วแผ่นเสียงไปด้วย

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 10:26:45 AM »
18 มีนาคม 2550 น่าจะเป็นที่แน่นอนแล้วนะครับ Book วันลงไปได้เลยก็ดีนะครับ
จากนั้น ก็เริ่มขบวนการลงทะเบียนครับ

น่าจะยึดทะเบียนเดิมไปก่อน ใครเพิ่มหรือถอนค่อยว่ากันครับ

และน่าจะสรุปยอดคนมาภายในสิ้นเดือนกุมภาพันธ์ต้นเดือนมีนาคม และทางเจ้าภาพจะได้มีเวลาเตรียมตัวเรื่องการจองสถานที่ให้พร้อมมากหน่อย

อยากถามว่า...นอกจากเครื่องเล่นซีดีแล้ว มีใครขยันยก TT ไปด้วยหรือไม่ครับ แค่ถามดู ถ้ามีผมจะได้หิ้วแผ่นเสียงไปด้วย

กำลังจะบอกพอดี เดี๋ยวผมยก P3 ผมไปให้ตั้งหัวเข็มให้หน่อยครับ รบกวนพก Pearl มาด้วยซิครับ เห็นลงทุนไปกับ Pearl เยอะ
ขอเสนอรายการคร่าวให้ทุกคนออกความเห็นครับ
เริ่มจากเครื่อง Test หลอดของพี่นิกรก่อน ให้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงอาจจะเริ่มเวลา12.00 น.
หลังจากนั้นก็ลองฟัง 45 ของแต่ละท่านที่นำมา แล้วแต่จำนวน เพื่อที่จะลองจูนเครื่องของแต่ละคน ถ้าอนุญาตินะครับ
ส่วนเครื่องของผมขอเป็นเครื่องสุดท้าย  เสร็จแล้วจะลองฟัง แผ่นเสียงกันประมาณ 30 นาที แล้วค่อยลอง 2A3 MonoPlate ของคุณ Deng รวมทั้ง Opt Tamura และหลอด Rec ด้วยครับ
หลังจากนั้นจะลอง ทดสอบ C แต่ละตัวครับ ว่าเป็นอย่างไร หลังจากนั้นก็ตามอัธยาศัย

ไม่ทราบว่ามีความเห็นอย่างไรบ้าง

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 02:16:33 PM »
ผมเห็นว่างานนี้น่าจะเปิดกว้างสำหรับหลอด SE  WATT น้อยๆ เช่น 2A3 1626 45 71 6B4G 6A3 300B สามารถนำมาเปิดในงานได้ ไม่ควรเจาะจงเฉพาะ 45 เวลาของงาน ควรจะมากหน่อย 12.00 น ถึง 22.00 น แต่ละเครื่องเปิดอย่างน้อย 30 นาที  มีการทดลองฟังหลอด retify  ยี่ห้อต่างๆ

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 04:14:39 PM »
ผมเห็นว่างานนี้น่าจะเปิดกว้างสำหรับหลอด SE  WATT น้อยๆ เช่น 2A3 1626 45 71 6B4G 6A3 300B สามารถนำมาเปิดในงานได้ ไม่ควรเจาะจงเฉพาะ 45 เวลาของงาน ควรจะมากหน่อย 12.00 น ถึง 22.00 น แต่ละเครื่องเปิดอย่างน้อย 30 นาที  มีการทดลองฟังหลอด retify  ยี่ห้อต่างๆ
อยากให้มีเอกสารประกอบแต่ละเครื่องที่นำมาด้วย เป็นแบบมาตราฐาน  และ รวมถึงเรื่องการแผ่น CD มาตราฐานในการลองเปิด โดยใน
ใน 30 นาที่ จะมี 1 เพลงร้อง 2บรรเลง jass 3 บรรเลง classic 4 ?????? เมื่อได้แล้วก็ copy ให้ผู้ที่จะไป ได้ฟังไปก่อน
ใน 1 แผ่นมี 4-5 เพลง เอาไปฟังสัก 2 อาทิตย์ พอถึงวันจริงก็จะเห็นความแตกต่างอย่างแท้จริง   ถ้าเห็นด้วยผมอาสาทำงาน
นี้เองครับ