ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจhi-def แต่สงสัยไม่ค่อยเข้าใจครับรบกวนด้วยครับ  (อ่าน 9734 ครั้ง)

ออฟไลน์ sylar

• *
Re: สนใจhi-def แต่สงสัยไม่ค่อยเข้าใจครับรบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2011, 05:03:33 PM »
ผมก็สนใจเหมือนกันครับ อยากถามว่าจะหาหนัง HD ได้ที่ไหนบ้างครับ
ก็โหลดตามเว็บบิทครับ หรือไม่ก็ซื้อครับถ้าจะหาซื้อลองไปดูที่ thaidvd.net ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม, 2011, 05:19:03 PM โดย sylar »

ออฟไลน์ cus_snowa

• **
Re: สนใจhi-def แต่สงสัยไม่ค่อยเข้าใจครับรบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2008, 12:59:17 AM »
ถ้าสนใจหนัง Hidef เมล์มาคุยกันครับ cus_snowa@hotmail.com

ออฟไลน์ Ao Scuba

• https://www.facebook.com/Patt.Mobile.iT
https://www.facebook.com/Patt.Mobile.iT
ชลบุรี บริการ ซ่อมคอม ซ่อมโทรศัพท์ ปรึกษาฟรี

ออฟไลน์ Freedom

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2008, 09:32:34 PM »
แนะนำซื้อ sound card แยกจะดีกว่าครับ
ถ้าจะเอามาฟังเพลง
แนะนำ ESI, M-Audio ไม่ก็ EMU ครับ กรณีที่จะใช้ภาค Digital out
ส่วนถ้าจะเอามาใช้เป็นภาค Analog บน Sound Card เลย แล้วมีงบก็ Lynx ครับ ขอบอกว่าแพงโคตรๆ เพราะเป็น Sound Card ใช้ใน Studio
รองลงมาที่น่าเล่นก็ของ Asus Sonar ครับ ถ้าจำไม่ผิด ตัวนี้เป็น 5.1 Channel แบบ ใช้ DAC BB 6 ตัว โหมด Mono
ปัญหาคือ ให้ op-amp ไม่ค่อยดีเท่าไร อาจจะต้องมากลั้นใจเสี่ยงโม Opamp
ข้อดีอีกอย่างคือ การ์ดมีแผ่นเหล็กล้อมเพื่อป้องกันสัญญาณรบกวนด้วยครับ

ส่วน Digital out ของ Mainboard ไม่ว่าจะเป็น Optical หรือ Coaxial
THD, IMD สูงมากครับ ไว้แก้ขัดก่อนซื้อการ์ดเสียงจะดีกว่าครับ
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2008, 09:26:44 AM »
เมนบอร์ดปัจจุบันเกือบทุกรุ่นจะมีช่อง coax กับ optical มาให้ด้วยครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Johnny'Depp

• |สืo โo ก๊าบบบบบบบบบ~*
  • อิชาบ็oด |คsu~*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2008, 12:10:31 AM »
แล้วเรื่อง เสียงล่ะครับ เราต้องซื้อ แมนบอร์ด หรือ การ์ดเสียง ที่มีช่องต่อ ดิจิตอล โคแอ็ก เพื่อต่อไป ยัง AVR เพื่อให้ได้เสียง 5.1 ขึ้นไป ถูกต้องมั้ยครับ ? :help

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2007, 10:15:29 PM »
ลองดูกระทู้นี้ด้วยครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=17392.0
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ อภิชาติ

ผมก็สนใจเหมือนกันครับ อยากถามว่าจะหาหนัง HD ได้ที่ไหนบ้างครับ
ลองเข้ามาดูที่โครงการนี้นะครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=17182.new#new แอบแฝงโฆษณาไปในตัว :whistling

ออฟไลน์ นะโม

• Freshy

ออฟไลน์ ตั้ม สารคาม

• *
เน้นที่การ์ดจอเป็นหลักเลยครับ เพราะถ้าการ์ดจอไม่ดีภาพจะกระตุกมากๆ

CPU ไม่ต้องแรงมากแต่โดยส่วนตัวอยากให้ใช้ intel มากกว่า พวกตระกูล Core2Duo

ตัวอย่างนะครับเซ็ทคอมสำหรับ HTPC ครับ

CPU : Core 2 Duo E6300  ประมาณ 7000
MAINBOARD : ASUS P5B  ประมาณ 5000
RAM : DDR2 BUS 667 512 MB x 2 ประมาณ 5000
VGA CARD : ATI X1600 HDMI ประมาณ 5500
HARDDISK : SEAGATE SATA2 320 GB กี่ลูกขึ้นอยู่ความต้องการ ประมาณ 4000
DVD RW : LITEON ประมาณ 1700
CASE + POWER : ใช้ของดีหน่อยประมาณ 6000 ถ้าของทั่วไปประมาณ 2000
SOUND CARD : จะลองใช้ Onboard ดูก่อนหรือ จะซื้อพวก  CREATIVE มาใส่ก็ได้ครับ

ลองพิจารณาดูครับ

ส่วนโปรแกรมก็ลงเฉพาะไดรเวอร์ โปรแกรมที่ใช้ดูหนัง Hi-def ก็ใช้แค่ 2 ตัวพอครับ
คือ K-Lite Mega Codec กับ PowerDVD 6.5 หรือ 7.1 ครับ
ถ้าอยากเล่นพวก DVD ISO ด้วยก็ให้ลง Alcohol 120% อีกตัวครับ
HTPC SPEC
-----------------------------------------------------
INTEL CORE 2 DUO E6600 2.4 GHz 4MB L2
INTEL M/B CHIPSET 975
RAM DDR2 BUS 800 MHz 2 GB
INTEL HIDEFINITION AUDIO 7.1 CH
GPU ASUS 7600GT HDMI
HARDDISK SATA2 SEAGATE 320 GB x 3
ALUMINIUM CASE WITH 500 WATTS POWER SUPPLY

ออฟไลน์ n2p

• *
สนใจhi-def แต่สงสัยไม่ค่อยเข้าใจครับรบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มกราคม, 2007, 01:45:01 PM »
 ผมสมาชิกใหม่ครับ เข้ามาอ่านกระทู้แล้วเลยสนใจ hi-def ครับอ่านในกระทู้ต่างๆเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง รบกวนสมาชิก ช่วยตอบหน่อยนะครับ
-  ใช้คอมฯสเปคดีๆหน่อย+hd-external 1ตัว+internal 1ตัว (เพื่อส่งไปลงหนัง) ใช่รึเปล่าครับ
-  ใช้ hd-media (ของคุณจิต) แล้วไม่ต้องใช้คอมฯ ดูได้เลย ถูกมั้ยครับ แล้วเครื่องนึงมันกี่บาทครับ
-  แล้วอันไหนมันดีกว่ากันครับ แล้วดีกว่ากันยังไงครับ
-  แล้วมันไม่มีซับฯไทยเหรอครับ
-  แล้วระบบเสียงเป็น 5.1 รึเปล่าครับ
-  แล้วมันดูจากคอมฯ ได้เลยโดยที่ไม่ต้องไร้ท์ลงแผ่นก่อนใช่เปล่าครับ
-  removeเรื่องที่ไม่ดูแล้ว แล้วลงทับใหม่ได้ถูกไหมครับ
อาจจะสงสัยมากไปหน่อยนะครับไม่มีความรู้เรื่องนี่เลยครับ  :'(