ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่องวัสดุ และสายลำโพงด้วยคับ  (อ่าน 1743 ครั้ง)

ออฟไลน์ homethearterman

แนะนำเรื่องวัสดุ และสายลำโพงด้วยคับ
« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2005, 03:43:10 AM »
 ::)อยากให้แนะนำแนวเสียงสายลำโพงไม่ต้องเอาเป็นยี่ห้อก็ได้คับ
คืออยากทราบว่าประเภทสาย ทองแดง/เงิน/นิเกิลวัสดุต่างๆที่นิยมใช้ทำสายนั้นมีแนวเสียงความแตกต่างยังไงคับ ถ้าเอาสายที่เหมาะกับดูหนังและคอนเสิตร์อย่างเดียวคับเน้นเสียงพลังดีๆนี่ต้องทองแดงหรือเปล่าคับถ้าอยากได้เสียงแบบพลังดีน้ำหนักเสียงดีและรายละเอียดก็ดีด้วยคับ ผมเลือกทองแดงละเอียดจะเหมาะสมไหมคับ

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
  • Total likes: 0
Re: แนะนำเรื่องวัสดุ และสายลำโพงด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2005, 01:19:43 PM »
ปกติแล้ววัสดุทองแดง  หรือเงิน ไม่ได้เป็นข้อบอกว่าเสียงจะเป็นอย่างไรอย่างแน่นนอนร้อย%ต้องดูที่โครงสร้างและฉนวนที่ใช้ด้วยครับตรงจุดนี้ยี้ห้อจึงมักจะนำมาประกอบเพราะแต่ละยี่ห้อมีความต่างของโครงสร้างและฉนวนที่ใช้  สายเงินที่ไม่ดีจะให้เสียงเบสที่ไม่ดีแหลมที่จัดหรือคม  สายที่ทำด้วยเงินที่ดีๆก็ให้เสียงเบสที่ดีได้ไม่ด้อยกว่าสายทองแดงที่ดีๆเช่นกัน    เพียงแต่สายเงินที่ดีๆจะให้เสียงแหลมและเสียงกลางที่ดีมีความโปร่งให้รายละเอียดดีกว่าสายทองแดง  โดยเฉพาะเสียงแหลมที่ไปได้ไกลกว่า แต่สายเงินที่ดีมักจะราคาค่อนข้างแพงเรียกได้ว่าหากเอามาใช้กับชุดโอมเทียร์เตอร์กระเป๋าบานแน่นอน    ดังนั้นน่าจะดูที่ชุดที่ใช้มากกว่าครับว่าจะไปได้ดีกับสายประเภทอะไรและงบที่จะใช้ว่าไหวไหม   เน้นที่สายลำโพงสามตัวหน้าและSubดีๆ สายสัญญาณที่ดี  เพราะสายลำโพงคู่หลังใช้ยาวเอาเรื่องเลยครับ
.............ส่วนสายที่ทำด้วยนิเกิลไม่แนะนำครับ :)