ผู้เขียน หัวข้อ: 14GW8  (อ่าน 5912 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนชอบหลอด

• ติดต่อที่
  • Total likes: 0
  • -
    • kognan70@gmail.com
14GW8
« เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 01:02:25 PM »
เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วผมไปเที่ยวที่คลองถม ได้หลอด 14GW8 มา 5 ตัว ราคา 370 บาท  ถามเพื่อน ๆ ว่าถ้าผมจะทำ AMP เล็ก ๆ ไว้ฟังในห้องนอน  กับหลอดที่ได้จะดีไหมครับ

ออฟไลน์ Era

Re: 14GW8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 01:08:10 PM »
มันก็คือ ECL86 ver ไฟ14โวล์ทครับ ลองเลยครับ น่าทำแอมป์ได้เลยครับ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 01:08:53 PM »
14GW8 = PCL86 ลุยเลยครับ อิ อิ ทำได้ตั้งสองตัว  ^-^ หรือไปหาอีกหลอด ก็ได้สามตัวเลย  :D
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ Mr. One

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 01:09:10 PM »
เอาเลยครับ เสียงดี แล้วจะติดใจหลอด กระเทย  :cold

• ติดต่อที่
  • -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 01:54:20 PM »
ผมถามอีกหน่อยนะครับ  ผมทำ AMP แบบ SE ใช้หลอด 5Y3 ตัวเดี่ยวในภาคจ่ายไฟ  จ่ายหลอด 14GW8 2 หลอด ได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Flures

• ชอบแสงสี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 01:58:32 PM »
ถูกจัง
ราคานี้ผมได้มาหลอดเดียวเอง

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 02:15:08 PM »
ผมเสนอว่ามีทางเลือก 2 ทาง
1.อนาถาสไตล์ ไม่ต้องล้างคราบปลวก ล้างเฉพาะขาหลอดนะครับ แบบนี้เวลาใช้งานจนหลอดร้อน มันจะเหนียวๆ คราบปลวกจะติดแน่นยิ่งขึ้น
2.สไตล์ปกติ ล้างคราบทั้งหมดออก โดยค่อยๆ ขัดออกทีละนิดๆ แบบนี้หลอดจะเกลี้ยงเกลาขาวผ่อง
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ Newtube

• สร้างสรรค์ต่อไป ด้วยใจรัก
  • DIY ตามจินตนาการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 02:48:59 PM »
ได้มาถูกมากๆ ราคาเท่ากับซื้อหลอดเดียว จับไปอาบน้ำเลย สปาร์ด้วยยิ่งดี ฮาตรอนของอังกฤษ เสียงดีครับ รับรองจะติดใจคุ้มค่ากับที่ได้มา  d_d

ออฟไลน์ Mr. One

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 03:39:50 PM »
จับไปอาบน้ำเลย สปาร์ด้วยยิ่งดี

หมายถึงหลอด ใช่ใหม่ครับ  K)

ออฟไลน์ PokkyMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 03:49:57 PM »
ผมว่าไม่ต้องล้างคราบปลวกออกหรอก มัน Classic ดี
ดูดีอีกแบบ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 04:08:30 PM »
ผมว่าไม่ต้องล้างคราบปลวกออกหรอก มัน Classic ดี
ดูดีอีกแบบ
 ;D ;D ;D

ความเห็นผมนะครับ ว่าควรจะล้างออกครับ เพราะความร้อนที่หลอดนี้ทำงานไม่น้อยเลยครับ จะทนกลิ่นไหวเหรอครับ และผมคิดว่าจะมีควันด้วยครับ เราจะต้องทนกว่าจะใหม้หมด  2f
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 04:30:57 PM »
ฮู้หู.....หลอด Under Ground นะเนี้ย  :o :o
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 04:41:19 PM »
ดูดีอีกแบบ
 ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับคลาสสิคดี  ;D

ออฟไลน์ moddam

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 05:07:04 PM »

ระวัง !!!!  ลุงอี๊ดเจ้าของหลอดมาทวงคืน  :giveup

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 06:05:08 PM »
ดูดีอีกแบบ
 ;D ;D ;D

ความเห็นผมนะครับ ว่าควรจะล้างออกครับ เพราะความร้อนที่หลอดนี้ทำงานไม่น้อยเลยครับ จะทนกลิ่นไหวเหรอครับ และผมคิดว่าจะมีควันด้วยครับ เราจะต้องทนกว่าจะใหม้หมด  2f

หลอดพวกนี้ร้อนจริงครับ ตามที่ลองจับที่หลังคาเครื่องดูอุ่นกาแฟกินได้ทั้งคืน หลอดปลวกผมเคยไม่ล้างเพราะเสียดายโลโก้กับเบอร์หลอด
เป็นหลอด ECC83 เวลาใช้งานเต็มที่ไม่ร้อนเท่าใด จับเล่นได้ คราบปลวกปกติจะแข็งยังกลายเป็นยางเหนียวเหมือนกระดาษกาวครับ
ถ้าเบอร์นี้คงร้อนกว่าอาจจะไหม้ดำ พอหดตัวก็จะพาหลอดแก้วเปราะไปด้วย ใครล้างคราบปลวกได้ง่ายๆ ช่วยบอกเคล็ดลับด้วยครับ
หลอดนั้นมีคนชอบใจเลยยกให้ไปอยู่ที่อื่นแล้ว ไม่กล้าขัดเหมือนกันกลัวหลอดแตก
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ ข้อเสือ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 07:10:45 PM »
คราบที่หลอดแก้วไม่ทราบครับ แต่ถ้าคราบที่ขาหลอด เค้าว่าให้แช่ไว้ในเครื่องดื่มพวกกระทิงแดง เอ็ม100 150 ลิโพ คาราบาวแดง..... มันจะกัดคราบอ็อกไซด์ออกครับ บางหลอดคราบกรุหนามากเอามิเตอร์จิ้มไส้หลอด เข็มไม่ขึ้นครับ เอาเหล็กครูดๆ ก็ไม่ขึ้นสงสัยเหล็กมันจะทื่อไป ไม่อยากใช้คัตเตอร์ครับ นึกว่าหลอดขาดซะแล้ว แช่กระทิงแดง ไว้คืนนึง เช้ามาเด้งเลยครับ(เข็มมิเตอร์นะครับ ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 09:04:25 PM โดย ข้อเสือ »

ออฟไลน์ pongsakorn50

• **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 07:18:46 PM »
คราบที่หลอดแก้วไม่ทราบครับ แต่ถ้าคราบที่ขาหลอด เค้าว่าให้แช่ไว้ในเครื่องดื่มพวกกระทิงแดง เอ็ม100 150 ลิโพ คาราบาวแดง..... มันจะกัดคราบอ็อกไซด์ออกครับ บางหลอดคราบกรุหนามากเอามิเตอร์จิ้มไส้หลอด เข็มไม่ขึ้นครับ เอาเหล็กครูดๆ ก็ไม่ขึ้นสงสัยเหล็กมันจะทื่อไป ไม่อยากใช้คัตเตอร์ครับ นึกว่าหลอดขาดซะแล้ว แช่กระทิงแดง ไว้คืนนึง เช้ามาเด้งเล่นครับ(เข็มมิเตอร์นะครับ ;D)
สงสัยต้องต้องลองแล้วครับ ต้องขัดดัวยมั้ยครับ
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

ออฟไลน์ Superpong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 07:56:32 PM »
คราบที่หลอดแก้วไม่ทราบครับ แต่ถ้าคราบที่ขาหลอด เค้าว่าให้แช่ไว้ในเครื่องดื่มพวกกระทิงแดง เอ็ม100 150 ลิโพ คาราบาวแดง..... มันจะกัดคราบอ็อกไซด์ออกครับ บางหลอดคราบกรุหนามากเอามิเตอร์จิ้มไส้หลอด เข็มไม่ขึ้นครับ เอาเหล็กครูดๆ ก็ไม่ขึ้นสงสัยเหล็กมันจะทื่อไป ไม่อยากใช้คัตเตอร์ครับ นึกว่าหลอดขาดซะแล้ว แช่กระทิงแดง ไว้คืนนึง เช้ามาเด้งเล่นครับ(เข็มมิเตอร์นะครับ ;D)

อืมมม ความรู้ใหม่สำหรับผมจริงๆ คงต้องไปลองบ้างแล้ว
gkoapong.multiply.com & OSK108

ออฟไลน์ tubeTronix

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 08:24:12 PM »
 :o น้ำลายปลวกนี่ล้างออกอยากเหมือนกัน ครับ ;D
---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

ออฟไลน์ papaone

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2007, 08:55:40 PM »
ดูดีอีกแบบ
 ;D ;D ;D

หลอดพวกนี้ร้อนจริงครับ ตามที่ลองจับที่หลังคาเครื่องดูอุ่นกาแฟกินได้ทั้งคืน หลอดปลวกผมเคยไม่ล้างเพราะเสียดายโลโก้กับเบอร์หลอด
เป็นหลอด ECC83 เวลาใช้งานเต็มที่ไม่ร้อนเท่าใด จับเล่นได้ คราบปลวกปกติจะแข็งยังกลายเป็นยางเหนียวเหมือนกระดาษกาวครับ
ถ้าเบอร์นี้คงร้อนกว่าอาจจะไหม้ดำ พอหดตัวก็จะพาหลอดแก้วเปราะไปด้วย ใครล้างคราบปลวกได้ง่ายๆ ช่วยบอกเคล็ดลับด้วยครับ
หลอดนั้นมีคนชอบใจเลยยกให้ไปอยู่ที่อื่นแล้ว ไม่กล้าขัดเหมือนกันกลัวหลอดแตก

จำได้ว่าเคยบอกแล้วนาพี่ ถ่วงน้ำผสมแฟ๊ป (บรีสหรือแอทแท๊กก็ได้ อิอิ) สักสามวัน เรียบร้อย
...........................................

• ติดต่อที่
  • -
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:16:24 AM »
"ระวัง !!!!  ลุงอี๊ดเจ้าของหลอดมาทวงคืน"  ร้านแกจริง ๆ ครับแฟนแกกองกองไว้  ถ้าเราไม่ซื้อมาคนอื่นก็ซื้อ :nono   

ออฟไลน์ moddam

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:32:22 AM »
"ระวัง !!!!  ลุงอี๊ดเจ้าของหลอดมาทวงคืน"  ร้านแกจริง ๆ ครับแฟนแกกองกองไว้  ถ้าเราไม่ซื้อมาคนอื่นก็ซื้อ :nono  

อุดหนุนมาเหมือนกัน ไม่มีเจตนาอื่น  :sorry

ออฟไลน์ Davit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 11:08:43 AM »
คราบที่หลอดแก้วไม่ทราบครับ แต่ถ้าคราบที่ขาหลอด เค้าว่าให้แช่ไว้ในเครื่องดื่มพวกกระทิงแดง เอ็ม100 150 ลิโพ คาราบาวแดง..... มันจะกัดคราบอ็อกไซด์ออกครับ บางหลอดคราบกรุหนามากเอามิเตอร์จิ้มไส้หลอด เข็มไม่ขึ้นครับ เอาเหล็กครูดๆ ก็ไม่ขึ้นสงสัยเหล็กมันจะทื่อไป ไม่อยากใช้คัตเตอร์ครับ นึกว่าหลอดขาดซะแล้ว แช่กระทิงแดง ไว้คืนนึง เช้ามาเด้งเลยครับ(เข็มมิเตอร์นะครับ ;D)

แล้วไปอยู่ในท้องเรานี่ล่ะ>:( :'(

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 11:12:59 AM »

แล้วไปอยู่ในท้องเรานี่ล่ะ>:( :'(
ท้องสะอาดครับคราบอ็อกไซด์ใม่มี.
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:02:53 PM »

ดูดซึมผ่านตับ เข้าเส้นเลือด ผ่านหัวใจ เข้าไปสมองส่วนกลาง บางส่วนออกมากับปัสสาวะครับ

• Admin
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:05:30 PM »
ใช้ Coke หรือ Pepsi ได้มั้ยครับ  ;)

พอดีอ่านผ่านๆมาอะครับ ว่าใช้ประโยชน์จากน้ำอัดลมนอกเหนือจากดื่มครับ  :D
  • ทำความสะอาดห้องนํ้าโดยการรินโค้กลงในโถชักโครก ทิ้งไว้ 1 ชั่วโมงแล้วจึงกดชักโครกกรดซิติกในโค้กจะขจัดคราบสกปรกได้อย่างดี
  • ใช้จัดจุดสนิมบนกันชนรถโดยการขัดกันชนด้วยแผ่นอลูมิเนียมฟอยล์ขยําเป็นชิ้นเล็กๆและจุ่มโค้ก
  • ใช้ทำความสะอาดรอยกัดกร่อนบนสายแบตเตอรี่รถโดยการรินโค้กให้ทั่วสายแบต ฟองที่เกิดขึ้นจะช่วยขจัดรอยดังกล่าวได้
  • ช่วยทำให้รอยสนิมบนม้วนผ้าจางลงโดยการจุ่มผ้าในโค้กประมาณ 2-3 นาที
  • ช่วยอบแฮมที่ชื้นได้ โดยการเทโค้ก 1 กระป๋องลงในกระทะซึ่งตั้งไฟไว้แล้วใส่แฮมที่ห่อด้วยอลูมิเนียมฟอยล์ลงไป แกะฟอยล์ออก 30 นาทีก่อนแฮมสุก และผสมแฮมกับโค้กจะได้นํ้าเกรวี่สีนํ้าตาล
  • ช่วยขจัดรอยฝังแน่นจากผ้าโดยการเทโค้ก 1 กระป๋องลงบนผ้าสกปรก เติมนํ้ายาซักผ้าและซักตามปกติ โค้กจะช่วยทำให้คราบฝังแน่นจางลง และยังช่วยทำความสะอาดรอยนํ้าซึ่งกระเด็นจากถนนบนกระจกรถได้อีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:09:25 PM โดย AnalogLism »
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ Goda Takeshi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:15:56 PM »
อันนี้ผมว่าเป็นพวก fwd mail แบบโม้ๆครับ  ;D

ผิดตั้งแต่กรดแล้วครับ น้ำอัดลมเป็นกรดคาร์บอนิค ครับ  ;D

• Admin
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:24:58 PM »
เผอิญชอบผสมโซดา เลยไม่มี Coke ลอง  :D

ออฟไลน์ สิงห์

• Super Star
  • *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:30:49 PM »
กรด  ก็คือ  กรด

กัดกร่อนได้ทุกอย่าง..........

ท้องว่าง ๆ ลองน้ำดำแบบมีกรดซักกระป๋องเอาแบบไม่แช่เย็น....แล้วจะรู้สึกซาบซ่านในกระเพาะ...

นั่นหมายถึงกระเพาะของท่านบางไปแล้วเท่าไหร่ไม่รู้...

ฉะนั้น...เหมาะสำหรับนำหลอดไปแช่จริง ๆ .......

:euro
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ สิงห์

• Super Star
  • *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2007, 09:33:08 PM »
เผอิญชอบผสมโซดา เลยไม่มี Coke ลอง  :D

กลัวกรด..เลยต้องเพียว ๆ ตบน้ำ   ;D

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2007, 06:38:38 AM »

กลัวกรด..เลยต้องเพียว ๆ ตบน้ำ   ;D

แล้วกระเพาะพี่ แข็งแรงขึ้นอีกใช่ไหมครับ  ;D

• ติดต่อที่
  • -
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2007, 09:48:54 AM »
เมื่อก่อนผมดื่มมากจริง ๆ ตอนนี้หมอห้ามดื่ม  เสียตังน้อยลง  การดื่มก็สนุกดี  ตอนที่ไม่สบายไปหาหมอมันเจ็บมากครับ

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2007, 10:59:08 AM »
เมื่อก่อนผมดื่มมากจริง ๆ ตอนนี้หมอห้ามดื่ม  เสียตังน้อยลง  การดื่มก็สนุกดี  ตอนที่ไม่สบายไปหาหมอมันเจ็บมากครับ
ดื่มไอ้นี่ตอ้งสูบบุหรี่ด้วยครับสูบไปจิบไปใด้รสชาดดีครับ O0 0)] เดี๋ยวออกไปซื้อก่อนเริ่มเปรี้ยวปากอีกและ...