ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องด่วน (ไม่เกี่ยวเครื่องเสียง) มาขอคำแนะนำจากผู้รู้  (อ่าน 3924 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
คือตอนนี้ที่ตรงหน้าบ้านผมกำลังสร้างตึกสูง 8 ชั้น กำลังตอกเสาเข็มลึก 20 เมตร (สองต้นต่อกัน) แต่มันเกิดแรงสะเทือนทำให้เกิดรอยร้าวที่บริเวณพื้นหน้าบ้าน (บ้านทาวเฮ้าส์) ติดกับตัวอาคาร ผมจึงอยากถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ
1.  เราจะตรวจสอบอย่างไรจึงจะรู้ว่าจุดที่แตกร้าวมีอันตรายต่ออาคารมากน้อยแค่ไหนหรือไม่
2. ถ้าเกิดรอยร้าวในจุดอับที่เรามองไม่เห็นเราจะรู้ได้ด้วยวิธีไหน
3. รอยร้าวเกิดขี้นที่จุดไหนจึงจะถือว่าเป็นอันตรายต่อตัวอาคารมากที่ทสุด
4. กรณีนี้มีขั้นตอนการเรียกร้องค่าเสียหายอย่างไรและจะคำนวนเป็นค่าเสียหายอย่างไรจึงจะยุติธรรม
    ตอนนี้หัวหน้าช่างบอกว่าจะสะกัดรอยร้าวแล้วฉาบปูนซ่อมให้ ซึ่งผมเห็นว่ามันตอบง่ายเกินไปเหมือนขาดความรับผิดชอบ  ทุกวันนี้เลยต้องคอยสังเกตดูว่ามี่ตรงไหนร้าวอีกหรือเปล่า  ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ  ขออภัยที่ถามไม่ตรงประเด็นของ   HTG2

คนบ้านร้าว
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
นาย True man น่าจะพอรู้นะครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=15971.msg159785#msg159785

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
ต้องลองปรึกษาคุณพ่อลูกเจี๊ยบผู้ตรวจสอบอาคารครับ น่าจะให้คำตอบได้

ออฟไลน์ True man

• สมาชิกรุ่น Classic
    • www.natureandtrend.com
คือตอนนี้ที่ตรงหน้าบ้านผมกำลังสร้างตึกสูง 8 ชั้น กำลังตอกเสาเข็มลึก 20 เมตร (สองต้นต่อกัน) แต่มันเกิดแรงสะเทือนทำให้เกิดรอยร้าวที่บริเวณพื้นหน้าบ้าน (บ้านทาวเฮ้าส์) ติดกับตัวอาคาร ผมจึงอยากถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ
1.  เราจะตรวจสอบอย่างไรจึงจะรู้ว่าจุดที่แตกร้าวมีอันตรายต่ออาคารมากน้อยแค่ไหนหรือไม่
2. ถ้าเกิดรอยร้าวในจุดอับที่เรามองไม่เห็นเราจะรู้ได้ด้วยวิธีไหน
3. รอยร้าวเกิดขี้นที่จุดไหนจึงจะถือว่าเป็นอันตรายต่อตัวอาคารมากที่ทสุด
4. กรณีนี้มีขั้นตอนการเรียกร้องค่าเสียหายอย่างไรและจะคำนวนเป็นค่าเสียหายอย่างไรจึงจะยุติธรรม
    ตอนนี้หัวหน้าช่างบอกว่าจะสะกัดรอยร้าวแล้วฉาบปูนซ่อมให้ ซึ่งผมเห็นว่ามันตอบง่ายเกินไปเหมือนขาดความรับผิดชอบ  ทุกวันนี้เลยต้องคอยสังเกตดูว่ามี่ตรงไหนร้าวอีกหรือเปล่า  ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ  ขออภัยที่ถามไม่ตรงประเด็นของ   HTG2

คนบ้านร้าว

ผมเป็นสถาปนิกอ่ะครับคงพอช่วยตอบได้บ้าง แต่คงไม่เท่าวิศวกร รอเพื่อนๆพี่ๆที่เป็นวิศวกรมาช่วยอีกทีนึงด้วยนะครับ

1. คงต้องให้วิศวกรมาดูและตรวจสอบให้ครับ เช่นร้าวตรงไหน ผนังธรรมดา  หรือเป็น เสา คาน  ร้าวแค่เปลือกปูนฉาบหรือ ถึงเนื้อโครงสร้างเช่นพวกเหล็กเส้น
2. ถ้าเปนพวกเสาเข็ม คานคอดิน ตอม่อเสียหาย ก็คงยากที่จะทราบครับ นอกจากใช้เครื่องมือพิเศ่ษ มาตรวจสอบแต่คงไม่ร้ายแรงขนาดนั้น   ซึ่งงานไม่ใหญ่อาจจะมีค่าใช้จ่ายที่ไม่คุ้มครับ   อันนี้ต้องถามผู้เชี่ยวชาญโดยตรงแล้วล่ะครับ
3. ตรงเสา หรือคาน ที่เป็นโครงสร้างหลักของตัวบ้านครับ
4. ต้องให้วิศวกรมาตรวจสอบก่อน แล้วประเมิณความเสียหายแล้วุถึงให้ผุ้รับเหมามาประเมิณราคาครับ

แต่คิดว่ารอยร้าวส่วนใหญ่น่าเกิดตามพวกผนังครับ  พวกทาวเฮาส์ โครงสร้างส่วนใหญ่จะเชื่อมกันหมดลองดูหลังอื่นๆด้วยสิครับว่าเกิดความเสียหายขนาดไหน   รอท่านอื่นๆมาช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
รับทราบครับ เดี๋ยวเที่ยงๆมาอ่านคำตอบแล้วกันครับ :)

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
เกิดแรงสะเทือนทำให้เกิดรอยร้าวที่บริเวณพื้นหน้าบ้าน ไม่ทราบว่าใช่พื้นบริเวณที่จอดรถหรือเปล่าครับ ถ้าใช่แล้วเป็นอย่างที่ผมเข้าใจคือ โดยทั่วไปพื้นบริเวณที่จอดรถจะเป็นระบบพื้นที่เรียกว่าพื้นวางบนดิน (slab on ground) ซึ่งพื้นระบบนี้ก็จะเหมือนกับพื้นถนนคือใช้ดินเป็นตัวรับน้ำหนัก นานวันเข้าไปดินทรุดพื้นระบบนี้ก็จะทรุดตามดิน ทำให้เกิดรอยร้าวบริเวณขอบรอยต่อระหว่างพื้นกับต้วบ้านซึ่งโครงสร้างอยู่บนเสาเข็ม ถ้าเป็นบ้านแพงๆหน่อยอย่าง L&H บริเวณรอยต่อนี้มักจะโรยกรวดแม่น้ำเอาไว้ทำให้ไม่เห็นรอยร้าวหน้าเกลียด

แต่กรณีนี้ผมไม่ได้เห็นรูปจริง ยังไงถ้าถ่ายรูปมาได้น่าจะตอบได้มั่นใจกว่านี้ครับ การตอกเสาเข็มหรือแรงสั่นสะเทือนทำให้ดินเกิดการทรุดตัวเร็วขึ้นทำให้พื้นระบบนี้ทรุดเร็วขึ้นครับ อีกอย่างหนึ่งที่ควรระวังคือหากตึกที่สร้างมีชั้นใต้ดิน ตอนก่อสร้างมักจะทำให้บ้านข้างเคียงทรุดเสียหาย หากมีการก่อสร้างชั้นใต้ดิน แนะนำให้เข้าไปคุยก่อนเริ่มก่อสร้างและให้ประกันเข้ามาถ่ายรูปทำเอกสารเป็นลายลักษร์อักษรในกรณีที่อาจมีความเสียหายในอนาคต

1. เรื่องรอยร้าวคงตอบให้ละเอียดหมดไม่ไหวครับ รบกวนไปซื้อหนังสือเล่มนี้มาอ่าน

คู่มือตรวจสอบรอยร้าว (ชื่อหนังสือถ้าผิดขอภัย)โดย อ.ธเนศ วีระศิริ ติดต่อที่ วิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์  487 รามคำแหง 39 (ซอยวัดเทพลีลา) วังทองหลาง กทม. 10310 โทร 0-2319-2410-3   โทรสาร 0-2319-2710-11  www.eit.or.th ผมไม่แน่ใจว่ามีบริการสั่งซื้อทาง ปณ. หรือเปล่า

ยังไงก็แล้วแต่ส่วนที่ไวที่สุดซึ่งเป็นตัวบอกเหตุคือผนังบ้านหรือผน้งก่ออิฐนี่แหละครับ ลักษณะการแตกร้าวของผนังจะเป็นตัวบอกว่าอันตรายหรือไม่

2. รอยร้าวในจุดที่มองไม่เห็นเช่นใต้ท้องพื้น คาน ที่อยู่เหนือฝ้า พวกนี้หากมีปัญหาอย่างที่บอกคือมันจะเกิดที่ผนังซึ่งไวต่อการแตกร้าวกว่าก่อนครับ

3. เอาเข้าใจง่ายๆคือเรียงลำดับความสำคัญจากน้อยไปหามากตามนี้ครับ ผนังก่ออิฐ พื้น คาน เสา ฐานราก 2 อย่างหลังนี้ถ้าพังคือเกือบทั้งหลัง และที่สำคัญพวกนี้ไม่ค่อยร้าวให้เห็นเท่าไหร่ครับ แต่เมื่อเกิดปัญหาจะไปร้าวให้เห็นที่อื่นมากกว่า

4. ข้อนี้คงต้องให้ทนายช่วยตอบด้วยครับ แต่ผมแนะนำในฐานะวิศวกรก็แล้วกัน

ปกติโครงการก่อสร้างที่มีคุณภาพ (สร้างโดยเจ้าของโครงการเจ้าใหญ่)จะไม่ค่อยอยากมีปัญหากับบ้านข้างเคียงอยู่แล้วครับ เวลาจะเริ่มโครงการ บ.ที่ปรึกษาควบคุมงานที่ทำงานเป็นจะต้องให้ผู้รับเหมาจัดทำประกันภัยรับผิดชอบความเสียหายที่จะเกิดขึ้น ก่อนเริ่มก่อสร้างจะต้องขอให้ประกันเข้าไปถ่ายรูปสภาพเดิมของบ้านข้างเคียง (ซึ่งปกติเจ้าของบ้านมักจะไม่ค่อยให้ความร่วมมือเท่าไหร่ ทั้งๆที่เราอยากจะไปช่วยเขา แต่พอมีปัญหาจะค่อนข้างลำบากในการเคลม) ซึ่งยังไงก็แล้วแต่ฝ่ายเจ้าของโครงการรวมถึงผู้รับเหมาและ บ.ที่ปรึกษาควบคุมงานที่ดีจะเข้าไปดูแลซ่อมแซมให้ถึงแม้ประกันจะไม่จ่าย

ขณะที่ก่อสร้างแล้วเกิดปัญหาก็แนะนำให้ติดต่อไปยัง Project Manager ของ บ.ที่ปรึกษาควบคุมงาน (ดูจากป้ายที่ติดหน้าโครงการว่า บ.ไหนเป็นที่ปรึกษาควบคุมงาน แล้วโทรไปสอบถามคุยกับคนที่เป็น PM ดูครับ) ซึ่งโดยทั่วไปแล้วเขาจะซ่อมให้จนคุณพอใจครับ ถ้าเขาไม่ซ่อมให้ค่อยมาคุยเรื่องค่าเสียหายอีกที

แต่อยากจะฝากไว้ครับ เจ้าของบ้านรักบ้านอันนี้ผมเข้าใจครับ แต่คนที่ทำงานก็คงไม่อยากมีใครทำให้บ้านคุณเสียหาย อันนี้ผมหมายถึงคนที่เป็นลูกจ้างที่เขามาทำงานในโครงการนะครับ เลยไม่อยากให้เหมือนบางคนที่ผมเคยเจอคือเอาแต่ใจตนเอง เอาแต่อารมณ์ บางคนโวยวายถึงกับให้ซ่อมส่วนที่ร้าวอยู่ก่อนซึ่งผมก็ให้ผู้รับเหมาซ่อมให้หมด (อันนี้ผมดูออกครับว่ามันร้าวเนื่องจากอะไร ร้าวอยู่ก่อนหรือเปล่า เช่นไปต่อเติมแล้วร้าว) และไม่อยากให้พอมีปัญหาปุ๊บก็แจ้งเขตเลย อยากจะบอกว่าทั้งเจ้าของบ้านและเจ้าของโครงการเจ็บครับ เจ้าของโครงการก็อาจจะไม่พอใจพาลให้คุณไปฟ้องเอาไม่ยอมซ่อม ซึ่งผมว่าไม่ใช่วิธีที่ควรจะให้เกิด

เล่าหนังจีนให้ฟังเล่นๆครับ เมื่อก่อนนี้หน้าโครงการโรงเตี้ยมแห่งหนึ่งตอนกำลังก่อสร้างชอบมีแม่ค้ามาขายของหน้าโครงการให้คนงานก่อสร้าง เจ้าของโครงการก็ไม่ชอบเพราะทำให้ภาพพจน์ไม่หรูเวลามีคนมาดูโครงการ ก็เลยจ่ายให้จอหงวนมาช่วยจับแม่ค้า ฝ่ายจอหงวนได้รับโทรศัพท์ไม่รอช้า ก็รีบมาจับ แต่ไม่รู้อีท่าไหน แม่ค้าก็ยังขายอยู่นั่นแหละจนจบโครงการ ผมไปถามเจ้าของโครงการเลยได้ความว่าจอหงวนล่อทั้งสองทาง :P

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
บ้านคุณคนบ้านร้าวอยู่แถวไหนครับ....ถ้าใกล้หรือเป็นทางผ่านผมจะไปดูให้(แต่ถ้าบ้านไกลกันก็ถือว่าไม่ได้ทำบุญมาด้วยกันก็แล้วกันนะครับ :'()

แต่อยากให้สบายใจว่าถ้ามีปัญหาตรงบริเวณพื้นหน้าบ้าน...ส่วนใหญ่จะเป็นโครงสร้างถ่ายน้ำหนังลงบนดินครับ ไม่ยึดติดกับโครงสร้างหลัก และ พื้นหน้าบ้าน ส่วนใหญ่ก็พร้อมทรุดโดยแทบจะไม่ต้องมีแรงมากระทำ(ทรุดตามการทรุดตัวของดิน)

รอยร้าวที่น่ากลัวคือรอยร้าวที่โครงสร้างหลักเช่น คาน(โดยเฉพาะในช่วง L/4) , เสา , ฐานราก เป็นต้น

(ช่วงนี้ผมกำลังมีงานซ่อมอาคารทุดตัวอยู่ 2 หลังพอดี :-\)

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *
ขอบคุณ คุณทรูแมน คุณดาวเหนือ และLukjeab's Daddy เป็นอย่างสูงครับ พอดีไม่มีกล้องถ่ายรูปผมขออธิบายให้ชัดเจนละกันครับ  คือบ้านป็นทาวเฮ้าส์มี 11 ห้อง มองจากหน้าบ้านนับจากขวามือเป็นต้องที่ 9 สร้างอยู่ริมคลองบางกอกน้อยแถวจรัญสนิทวงศ์ (ไม่ทราบคุณดาวเหนือผ่านทางนี้หรือเปล่า)หน้าบ้านมีถนนกว้างประมาณ 3 เมตร จากถนนเป็นที่ดินชายคลอง เมื่อต้นปีนี้ กทม สร้างเขื่อนกั้นน้ำท่วมเสร็จเจ้าของที่ก็มาถมที่ดังกล่าวด้วยเศษวัสดุพวกเศษปูนจากการรื้ออาคารเป็นอิฐก้อน ๆ  บ้าง ดินที่มีเศษวัสดุบ้าง  แล้วก็มาเริ่มตอกเสาเข็มประมาณเดือน พย.  ลักษณะบ้านผมคือ หน้ากว้าง 4 เมตร ส่วนที่จอดรถลึกประมาณ 6 เมตร แบ่งพื้นที่เป็น 2 ส่วน คือส่วนแรกจากประตูรั้วประมาณ 4 เมตร ส่วนนี้ทรุดมานานแล้วตั้งแต่เข้ามาอยู่ (อยู่มาประมาณ 17 ปี) ลักษณะการทรุดคือทรุดลงทั้งผืนไม่มีส่วนใดแตกร้าวแต่ทางห้องแรกจะทรุดน้อยกว่า ลักษณะคือทรุดแบบเทเอียงจากน้อยทางขวามาทรุดมากทางด้านซ้าย ทำให้พื้นที่อีก 2 เมตรที่เหลือเกิดเป็นเสต็ปขั้นบันได รถเข้าไปจอดชิดตัวอาคารไม่ได้ ซึ่งส่วนนี้ผมเคยเห็นตอนก่อสร้างว่ามีคานและจะตรงกับแนวผนังห้องชั้นบนพอดี   ขณะนี้ขั้นบันไดที่ว่าสูงเกือบ 1 ฟุต  รอยร้าวที่เกิดขึ้นอยู่ตรงขั้นบันไดที่ว่านี้ละครับ ยาวจากซ้ายไปขวา แต่ทางด้านซ้าย(มองจากถนน) จะมีเทอเรสอยู่หน้าประตูซึ่งทำเป็นหินขัด และหินขัดนี้เขาทำลึกถึงคานอย่างแน่นอนเพราะขนาดพื้นทรุดไปตั้งเยอะก็ยังเป็นหินขัด รอยแตกที่หินขัดจึงเห็นขัดเจน ถ้าสมมุตว่าพื้นหน้าบ้านไม่ทรุดตัวผมก็จะมองไม่เห็นรอยร้าวนี้  รอยนี้แตกมากขึ้นกับสองห้องสุดท้ายทางซ้ายมือ(มองจากหน้าบ้าน)  ตามที่ผมอธิบายมานี้ไม่ทราบว่าจะมีอันตรายอะไรหรือไม่ จะซ่อมอย่างไรดี และถ้าสุดท้ายคุยกับเจ้าของก่อสร้างไม่ได้เรื่อง ผมควรทำไงดี

คนบ้านร้าว
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

อยู่แถวจรัญสนิทวงศ์ ซอยอะไรครับ แถวบางขุนนนท์หรือเปล่าครับ...ผมอยู่แถวบางบอนครับ...เกือบใกล้กันครับ :)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *
บ้านอยู่บางขุนนนท์  จรัญสนิทวงศ์ซอย 41 ครับ

คนบ้านร้าว

บ้านอยู่บางขุนนนท์  จรัญสนิทวงศ์ซอย 41 ครับ

คนบ้านร้าว

เบอร์ผม 08-9119-0404  ;)

• *
ผมส่งที่อยู่และเบอร์โทร.ที่บ้านไปให้ทางเมล์แล้ว  คิดว่าคุณดาวเหนือคงจะไม่ว่าง หรือไม่ได้รับเมล์ ?  ผมขอถามคุณดาวเหนือว่าผมควรจะดำเนินการอย่างไร  แจ้งหน่วยงานไหนให้ช่วยมาดู เพื่อตรวจสอบความเสียหายอย่างเป็นธรรม
ขอบคุณครับ
ประสิทธิ์   (02-4358413)
prazit@hotmail.com