ผู้เขียน หัวข้อ: LCD TV มันรับพวก Free TV ทางสายอากาศไม่ค่อยชัดเลยครับ  (อ่าน 5131 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • Total likes: 0
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
เป็นเครื่องของพี่สาวครับ
จริงๆเป็นสายอากาศที่ต่อจากกล่อง UBC รุ่นเก่าน่ะครับ มันมาต่อเข้าที่ RF ของ LCD TV ภาพเป็นเม็ดๆ มากเลยครับเทียบกับของเดิม
ทำยังไงให้ภาพมันดีขึ้นได้บ้างครับ ถ้าเปลี่ยนกล่องเป็น digital จะดีขึ้นไหมครับ

พอดีเค้าต่อแค่ av จาก dvd มาที่ TV แต่ผมเสนอเค้าให้เปลี่ยนเป็น Component การดู dvd ก็ตะดีขึ้น จริงๆอยากเชียร์เค้าเปลี่ยนเป็น dvd player ที่มี hdmi ไปเลย แต่คงแพงกว่าสาย component เยอะอยู่น่ะครับ

ปัญหาต่อมาคือสาย component อะไรดีที่มันอ่อนๆหน่อยครับ เพราะผมว่าช่องที่ต่อมันค่อนข้างจะต้องงอๆสายพอสมควร จะเชียรสายของ avbestbuy มันก็แข็งและอ้วนเกินน่ะครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ badz

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: LCD TV มันรับพวก Free TV ทางสายอากาศไม่ค่อยชัดเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2007, 08:05:19 PM »
แหม...นึกว่าซื้อเอง อุอุ  ^-^

อยากชัดคงต้องใช้ scaler แล้วมั้งพี่ ไม่งั้นคงไม่หายขาด เหอๆๆ  :D

ปล.เมื่อไหร่จะซื้อของตัวเองอ่ะเพ่  :showoff
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
Re: LCD TV มันรับพวก Free TV ทางสายอากาศไม่ค่อยชัดเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2007, 04:14:49 PM »
น้องแบดซึครับ

ตอนนี้พี่รอให้ technology กะราคามันอยู่ตัวก่อนนะครับ แล้วค่อยสอยก็ไม่สาย ฮี่ๆๆ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ Poj

• สมาชิกรุ่น Classic
    • AVBestBuy.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 06:23:41 PM »
ปัญหาต่อมาคือสาย component อะไรดีที่มันอ่อนๆหน่อยครับ เพราะผมว่าช่องที่ต่อมันค่อนข้างจะต้องงอๆสายพอสมควร จะเชียรสายของ avbestbuy มันก็แข็งและอ้วนเกินน่ะครับ
สามารถใช้สาย DigiFlex Gold II ได้ครับ โดยสั่ง 3 เส้น ตามความยาวที่ต้องการ
ข้อดี คือ สายอ่อนตัวตามที่ต้องการครับ
ข้อเสีย คือ ราคาสูงกว่า L-5CFB  แต่คุณภาพของภาพ ไม่ได้ดีกว่าครับ
AVBestBuy.com Canare, Belden, Vampire, Hubbell, Bryant, Marinco, Schurter, Vibrapod, Eichmann, Shure, Extreme phono, Expressimmo, Ayre, Caig, DB system, Etymotic, DVE
Poj's A/V system

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 08:39:26 PM »
ผมต่อสาย rf ผ่าน dvd recorder ให้เครื่อง dvd แปลงสัญญาณทีวีเป็น progressive แล้วต่อเข้า plasma ทาง component ภาพออกมาดีขึ้นเห็นได้ชัดเจน แนะนำแบบนี้ครับ

mutu
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ASA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2007, 07:02:04 PM »
ของผม svdo จาก ubc ไป Plasma ดูดีกว่า svdo จาก ubc ไป dvd recorder แล้วต่อด้วย Component ไป Plasma อย่างเห็นได้ชัดเลยแหละครับ

ออฟไลน์ suratin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2007, 10:18:46 PM »
คุณโต้งครับ 
      ลองใช้  Indoor Booster ของสามารถ รุ่น 110LHU ถ้าต่อจากสายอากาศโดยตรง     รุ่น  110MB ถ้าต่อออกจากกล่อง UBC ดูครับหาซื้อได้ที่อมรราคา 600 บาท  เป็นรู่นที่ใช้ภายในบ้านนะครับ  ผมไม่เคยลองกับกล่อง UBC ทีว่า  แต่ลองกับสายอากาศ (ซึ่งจริงๆสัญญาณน่าจะอ่อนกว่าจากกล่อง UBC) ผลที่ได้บอกได้คำเดียวครับว่า อึ้ง  ภาพดีขึ้นผิดหูผิดตา แบบว่าดีขึ้นมากๆ ทั้ง Contrastและ Color ครับ  ของผมเดิมมีปัญหาเรื่องสีซีดและมี noise เยอะครับ ตอนนี้หายเป็นปลิดทิ้งครับ