ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากคนชอบ C SPP ครับ  (อ่าน 3241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Superpong's home
Re: ของฝากคนชอบ C SPP ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2007, 10:26:03 PM »
สรุปก็คือ SPP ขาว-ดำ เลิกผลิต ต่อไปนี้จะมีแต่ SPP NOVA ขาว-เหลือง ใช่ไหมครับ
gkoapong.multiply.com & OSK108

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2007, 08:21:51 PM »
SPP (Supper Polypropylene) เป็นของ  UCC (United Chemi-con ของ USA ซึ่งเป็นบริษัทลูกของ Nippon Chemi-con) คงไม่เจ้งมั่งครับ  เขาเข็น New PP ( Nova PP(Aluminum Foil &  Film)) ออกมาแทน และ มี MKP2000  ออกมาเสริมค่าใหม่ๆครับ

C ตระกูลนี้ มันมีข้อดีคือ เสียงไม่หน่วง ถึงแม้จะใช้ค่า Volt ที่สูง เสียงเนียน กลมกลืน   SPP จุดเด่นคือเสียงกลาง เสียงต่ำ แรงประทะดี แต่ก็ไม่ได้ทิ้งเสียงแหลม  NPP มีจุดเด่นที่ส่งผ่านสัญญาณได้ราบเรียบเต็มย่านความถี่เสียง มี ความต้านทานต่ำกว่า C ระดับ Hi-end ทั่วไป ดังนั้น มันจึงส่งผ่านสัญญาณได้โดย Drop สัญญาณไว้ น้อยมากๆๆๆ

ส่วน MKP2000 ราคาถูกลง ในว่าออกแบบสำหรับ Audio ที่ราคาไม่แพง ผมเองไม่เคยลอง C รุ่นนี้ ครับ

มีรายละเอียดเพิ่มเติม จาที่นี่ครับ

http://circulator.bravehost.com/Supercap.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม, 2007, 08:45:07 PM โดย Jamrat »
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ pongsakorn50

• Super Star.
  • **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2007, 08:02:42 PM »
ข่าวใหม่ SPP ครับ เลิกผลิต ทุกรุ่น ยกเว้น 0.01 uF ครับ
สงสัยเจ้งหรือเปล่า :D
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2007, 06:12:56 PM »
ข่าวใหม่ SPP ครับ เลิกผลิต ทุกรุ่น ยกเว้น 0.01 uF ครับ

ทำไม่เลิกผลิตเสียละครับ... C ของเขาก็ดีไม่ใช้หรือครับ

หรือจะผลิตแค่ New PP ละครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2007, 05:58:58 PM »
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2007, 10:19:47 PM »
สมัยก่อนสั่งจากฮ่องกงแพงมากๆ พอราคาถูกลงก็เลิกทำซะนี่ อะไรกานว๊า.....
พี่จำรัสเคยลอง Sonicap รึยัง ไม่เลวนะครับ ผมว่าตัว Gen II เสียงดีกว่า SPP แต่ค่าส่งแพงชะมัด
คราวก่อนฝากเพื่อนสั่งพร้อม Mundorf Silver oil ( สมัยยังไม่มี Mcap Thailand ) ค่าส่งบานนนนน ^-^

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2007, 04:21:16 PM »
SPP ตอนนี้ เห็นว่ามีหลายตัว Out of Product ง่านับวัน C ดีๆถูก จะหมดลง

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ของฝากคนชอบ C SPP ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2007, 10:18:48 PM »
http://www.humblehomemadehifi.com/Cap.html
มีอัพเดทครับ

ตัวผมเองคงจะรสนิยมคล้ายๆคนนี้ เพราะผมเคยลองไปประมาณครึ่งนึงของที่ลงในเวบนี้ก็ได้ผลแนวเดียวกันครับ  ;)
ของเวบ Hifi เมืองจีนที่ shoot out 21 caps นั่นผมรู้สึกไม่ค่อยตรงกับทางนั้นเท่าไหร่ คงจะชอบกันคนละแบบ  :P