ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ  (อ่าน 851874 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2008, 01:58:23 PM »
รบกวนสอบถาม ลุงว่า ช่วยลองเสียงตรงช่อง coax   ให้หน่อยครับ  ว่าเสียง 5.1 ธรรมดา   ทาง coax เทียบกับเสียง true hd ทาง ช่อง analog out  ต่างกันอย่างไง   เนื่องจากเคยลองกับ  samsung ผมกลับชอบ 5.1 ทาง coax ธรรมดา มากกว่า เสียง true hd ทาง analog out   ในกรณี ที่ดู บูรเรย์  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
Re: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2008, 02:53:00 AM »
รบกวนสอบถาม ลุงว่า ช่วยลองเสียงตรงช่อง coax   ให้หน่อยครับ  ว่าเสียง 5.1 ธรรมดา   ทาง coax เทียบกับเสียง true hd ทาง ช่อง analog out  ต่างกันอย่างไง   เนื่องจากเคยลองกับ  samsung ผมกลับชอบ 5.1 ทาง coax ธรรมดา มากกว่า เสียง true hd ทาง analog out   ในกรณี ที่ดู บูรเรย์  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เดี๋ยวหาเวลาลองเทียบกันดูครับ

แล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ :)
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ san

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2008, 10:17:51 PM »
งามมากครับ O0 O0

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2008, 09:39:40 PM »
ลุงมีโครงการที่จะเล่น BD ตัวท็อป บ้างไม๊ครับ  เช่น  LX91, SONY5000ES ....

คิดถึงDr.PAIRAT จังเลย  มีของเล่นที่ไม่ใช่เล่นๆ มาเล่าให้ฟังตลอด :sad2

• **
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2008, 05:13:49 AM »
ลุงมีโครงการที่จะเล่น BD ตัวท็อป บ้างไม๊ครับ  เช่น  LX91, SONY5000ES ....

คิดถึงDr.PAIRAT จังเลย  มีของเล่นที่ไม่ใช่เล่นๆ มาเล่าให้ฟังตลอด :sad2

ตอนนี้คงยังครับ เอาให้นิ่งกว่านี้อีกนิด รวมถึงมีแบรนด์ดีๆออกมาหลากหลายกว่านี้อีกหน่อย

ช่วงนี้มีแค่รอ amp Ayre V6xe มาร่วมแจม ส่วนพี่หมอไพรัตน์ไปเจอๆกันได้ใน AVS Forum ครับ  :)

• **
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 02:01:55 AM »
อิอิ เอางานศิลปะมาให้ดู ;D Y]

เออ พึ่งรู้ว่าถ่ายรูปเบี้ยวมากเลยลุง :-\

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 06:45:30 AM »
เอามายั่วกันเหรอ ชักอยากได้มั่งจังหามาจากไหนเนี่ย

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 08:07:41 AM »
หลานก็ชอบดูเหมือนกัน  ของานศิลปชั้นสูงกว่านี๊มีป๊ะ

• **
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 09:39:47 AM »
หลานก็ชอบดูเหมือนกัน  ของานศิลปชั้นสูงกว่านี๊มีป๊ะ

แบบนั้นต้องหลังไมค์ อิอิ  :secret ;D

ออฟไลน์ มดแดงหัดฟัง

• Music Lover
  • มือใหม่หัดขับ
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 10:08:07 AM »
 :o :o :o :o :o :oรูปถ่ายงามมาก :o :o :o :o :o :o
 :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o
 :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o

• **
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 10:09:09 AM »

พี่อูฐครับ หลังจากที่ลุงได้ทดลองเปรียบเทียบคร่าวๆโดยใช้ Pana BD55 เป็น Source ต้นทาง

โดยทดสอบ 2 วิธีคือ

1) Analog out 5.1 จาก BD55 ด้วยสาย MIT Terminator2 ไปยัง pre Anthem AVM20
2) Digital out จาก BD55 ด้วยสาย Monster M1000D ไปยัง Anthem AVM20 เช่นกัน

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆในระบบเหมือนกันหมด (ดูรายละเอียดอุปกรณ์ทั้งหมดได้ในหน้าแรกของกระทู้ครับ)

ส่วนหนัง Blu-ray ใช้เรื่อง The Hulk ภาคปัจจุบัน และระบบเสียงเป็น DTS

โดยที่ Analog out จะเป็น DTS HD Master Audio โดยถอดรหัสเสียงในเครื่อง BD55 แล้วมาแปลง Analog to DSP ในเครื่อง Anthem (เพื่อใช้ config การ set up ค่าต่างๆของลำโพงใน Anthem ให้เหมือนกับทาง Digital)

ส่วน Digital out จะเป็นแค่ DTS โดยถอดรหัสในเครื่อง Anthem เอง

ปล. ทั้ง 2 แบบ เปิดฟังค์ชั่น THX Ultra 2 เพื่อใช้งาน 7.1 ch

ผลที่ได้นะครับ IMO ลุงว่าเสียงจาก Digital out ได้แรงปะทะที่ดีกว่าพอสมควร แต่กับ Analog out นอกจากแรงปะทะที่ด้อยกว่า ส่วนอื่นๆไม่ว่าจะเป็นความกลมกลืนของเสียง

และสนามเสียง ความโอบล้อม ลุงว่าดีกว่า ทำให้ผลรวมลุงชอบเสีบงจาก Analog out มากกว่าครับ

อย่างไรก็ตามถ้าพี่อูฐมีเวลา ลองมาทดสอบ A/B Test ที่บ้านลุงก็ได้ครับ :)

ส่วนในเรื่องของ System ลุงว่าก็น่าจะมีผลครับ หาก System อื่นๆ ก็อาจให้ผลที่แตกต่างกันได้ อาจจะให้ผลแนวทางเดียวกัน หรือกลับกันก็คงเป็นไปได้ครับ Y]

• **
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 10:14:11 AM »
เอามายั่วกันเหรอ ชักอยากได้มั่งจังหามาจากไหนเนี่ย

;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 10:55:16 AM »
สนใจ VP50 PRO. ของลุง ของผมรุ่น30. ตอนที่ซื้อ50.ยังไม่ออก ซื้อเร็วไปนิดเดียว

มีช่องHD-SDI ไม๊ครับ ลุงได้ใช้รึเปล่า  เอาBD เจาะใส่HD-SDI เขาว่าซู้ดยอดมาก ลุงลองอิยัง

• **
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 12:03:17 PM »
สนใจ VP50 PRO. ของลุง ของผมรุ่น30. ตอนที่ซื้อ50.ยังไม่ออก ซื้อเร็วไปนิดเดียว

มีช่องHD-SDI ไม๊ครับ ลุงได้ใช้รึเปล่า  เอาBD เจาะใส่HD-SDI เขาว่าซู้ดยอดมาก ลุงลองอิยัง

ใช่ครับมี HD-SDI เป็น option เพิ่ม (ใช้เฉพาะรุ่น 50pro เท่านั้น)

เคยมี SDI ที่ติดเพิ่มมากับตัว 50 ธรรมดาตัวเก่า ก็เอามาใช้กับรุ่นนี้ไม่ได้ ต้องจ่ายเพิ่มอีก :'(

ตอนนี้ใช้ต่อ SDI อยู่กับ D1xe ครับ

ส่วนของ BD ขอศึกษาหาข้อมูลนิดว่าดีกว่า HDMI อย่างไร อิอิ

ดีคงได้ทำแหงๆ Y]

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2008, 08:18:09 PM »
ลุงเคยลองเทียบตัว50.กับ crystalio 3800 ค่ายขุนจิตดูไม๊ครับ  ตัวนี้มีhd-sdi และ

sdi ราคาก็น่าจะใกล้กัน  ลุงจะสะดวกมั้ยถ้าจะวิจารณ์ตรงๆ

• **
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2008, 12:00:32 PM »
ลุงเคยลองเทียบตัว50.กับ crystalio 3800 ค่ายขุนจิตดูไม๊ครับ  ตัวนี้มีhd-sdi และ

sdi ราคาก็น่าจะใกล้กัน  ลุงจะสะดวกมั้ยถ้าจะวิจารณ์ตรงๆ

ไม่เคยลองเปรียบเทียบครับ

แค่เคยอ่าน comment ต่างๆจาก net เท่านั้น ก็มีข้อดีในแต่ละตัว

แต่ลุงเลือก DVDO เพราะเคยใช้ VP30 มาก่อน ก็เลย upgrade มาเป็นรุ่นสูงขึ้น โดยทาง Deco เค้ารับทำอยู่แล้ว ก็สะดวกกว่าต้องไปขายเองครับ :)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2008, 03:42:16 PM »
ขอบคุณ คุณ ลุง  สำหรับเรื่องทดสอบการต่อ อนาล๊อตเอาท์ และ coxial     แสดงว่าภาคถอดรหัสของเครื่อง bd55  จัดว่าดีเลยน่ะ    ผมเห็นด้วยว่าในกรณีของการต่อผ่านทาง coxial  ให้พลังเสียงที่ดุดันกว่า  system ผมตอนลองตอนน้นเป็นชุดเล็กของผม  โดยใช้ ลำโพงแค่ 5.1 ของ bose am 6 ตัวเล็ก ๆ  และ รีซีฟเวอร์ ออนเกียว จำร่นไม่ได้แฮะ เป็นรุ่นใหญ่ในอดีต  ผมลองกับ samsung bd 1400  ผมกลับชอบทาง coxial มากกว่า อาจเป็นเพราะมันให้เสียงได้ดังและดุดันกว่า  และบังเอิญผมไม่ได้ concentrate เรื่องเวทีเสียงมากน่ะ  ประกอบกับ system เป็นลำโพงเล้ก ๆ  5.1 เรื่องการโอบอ้อมและเวที เลยไม่ค่อยได้เด่นต่างกันมากน่ะ  ซึ่งจะต่างจาก 7.1 เพราะการถอดรหัสและเก็บเสียงของ บุรเรย์ ที่เหนือกว่า dts ธรรมดา  เลยทำให้ฟังความแตกต่างได้ชัดกว่า     ขอบคุณ ที่มาแชร์กน  สนุก ๆ  น่ะครับ   คุณ ลุงไว้จะโทรขอนัดไปพบหน่อยน่ะครับ เดียวว่างจะรีบโทรนัดน่ะ

• **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2008, 11:07:44 PM »
ขอบคุณ คุณ ลุง  สำหรับเรื่องทดสอบการต่อ อนาล๊อตเอาท์ และ coxial     แสดงว่าภาคถอดรหัสของเครื่อง bd55  จัดว่าดีเลยน่ะ    ผมเห็นด้วยว่าในกรณีของการต่อผ่านทาง coxial  ให้พลังเสียงที่ดุดันกว่า  system ผมตอนลองตอนน้นเป็นชุดเล็กของผม  โดยใช้ ลำโพงแค่ 5.1 ของ bose am 6 ตัวเล็ก ๆ  และ รีซีฟเวอร์ ออนเกียว จำร่นไม่ได้แฮะ เป็นรุ่นใหญ่ในอดีต  ผมลองกับ samsung bd 1400  ผมกลับชอบทาง coxial มากกว่า อาจเป็นเพราะมันให้เสียงได้ดังและดุดันกว่า  และบังเอิญผมไม่ได้ concentrate เรื่องเวทีเสียงมากน่ะ  ประกอบกับ system เป็นลำโพงเล้ก ๆ  5.1 เรื่องการโอบอ้อมและเวที เลยไม่ค่อยได้เด่นต่างกันมากน่ะ  ซึ่งจะต่างจาก 7.1 เพราะการถอดรหัสและเก็บเสียงของ บุรเรย์ ที่เหนือกว่า dts ธรรมดา  เลยทำให้ฟังความแตกต่างได้ชัดกว่า     ขอบคุณ ที่มาแชร์กน  สนุก ๆ  น่ะครับ   คุณ ลุงไว้จะโทรขอนัดไปพบหน่อยน่ะครับ เดียวว่างจะรีบโทรนัดน่ะ

เอาเลยครับ ยินดีต้อนรับ Y]

ไว้มาดู sub พร้อมๆกันเลยก็ได้ครับ :)

• **
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2008, 06:42:45 PM »

;D ;D ;D ;D ;D
แบบนี้เขาเรียกหนังคนจน    แบบว่าไม่ค่อยมีเสื้อผ้าใส่อ่ะ :o :o :o

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2008, 09:27:12 PM »
ลุงครับ ขอให้ลุงมีแต่หนังผู้หญิงจนๆนะคร้าบ  ถ้ามีหนังผู้ชายจนๆ หลานรับบ่ได้

ว่าจะถามนานแล้ว ว่า MARTIN LOGAN ของลุงหายหายไปไหน ลุงช่วยแนะนำแนวเสียงหน่อย

ใกล้ คริสมาสแล้ว ลุงจะไปแจกของขวัญไม๊  เดี๋ยวหลานจะเตรียมถุงเท้าใหญ่ๆไว้รอเด้อ.

• **
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2008, 10:30:38 PM »
ลุงครับ ขอให้ลุงมีแต่หนังผู้หญิงจนๆนะคร้าบ  ถ้ามีหนังผู้ชายจนๆ หลานรับบ่ได้

ว่าจะถามนานแล้ว ว่า MARTIN LOGAN ของลุงหายหายไปไหน ลุงช่วยแนะนำแนวเสียงหน่อย

ใกล้ คริสมาสแล้ว ลุงจะไปแจกของขวัญไม๊  เดี๋ยวหลานจะเตรียมถุงเท้าใหญ่ๆไว้รอเด้อ.

Martin ขายกินไปตั้งแต่เอา 7B มาอ่ะครับ

ใช้มานาน แต่ก็ชอบนะ เสียงกลางแหลมดี โปร่ง ออกบางนิดๆ

ฟังเพลงร้องนี่เยี่ยมเลย ใช้กับหลอดก็เหมาะ เคยใช้ conrad PV10 กะ MV55 ก็ดีทีเดียว Y]

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2008, 11:00:26 AM »
ลุงช่วยเทียบMR กับ7B  หน่อยครับ  ทำไมลุงถึงเปลียน

7B แพงกว่าเยอะไม๊

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2008, 03:09:27 PM »
โอ้ ห้องลุง santa สวยมากครับ เครื่องเคียงเจ๋งๆทั้งนั้นเลย เยี่ยมๆๆ :clap :clap

ถามนิด ไอ้ logo THX สีเขียวเอามาจากไหน แล้วทำไงเหรอ สวยและขลังดีจัง :clap :clap

• **
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2008, 03:31:21 PM »
โอ้ ห้องลุง santa สวยมากครับ เครื่องเคียงเจ๋งๆทั้งนั้นเลย เยี่ยมๆๆ :clap :clap

ถามนิด ไอ้ logo THX สีเขียวเอามาจากไหน แล้วทำไงเหรอ สวยและขลังดีจัง :clap :clap
indiana jone ภาคล่าสุด

• **
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2008, 04:47:37 PM »

indiana jone ภาคล่าสุด

ตามนั้นครับ เป็นช่วงแรกของแผ่นเลย

โชว์เสียง THX แต่เป็นรูปแบบใหม่ แล้วก็ pause ภาพไว้ ก่อนจะถ่ายรูปครับ :)

ปล.พี่หนึ่งได้ลอง 55 ยังครับ ว่าดีกว่าตัว 30 แค่ไหน c)

• **
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2008, 04:56:58 PM »
ลุงช่วยเทียบMR กับ7B  หน่อยครับ  ทำไมลุงถึงเปลียน

7B แพงกว่าเยอะไม๊

เทียบเฉพาะรุ่น Aerius i ที่เคยมีนะครับ ไม่ใช่ Martin Logan ทุกตัว Y]

ราคา Aerial 7B สูงกว่า Aerius i เป็นเท่าตัวครับ

ส่วนที่เปลี่ยนเพราะสมัยก่อนเคยได้ลองฟังช่วงที่ Image ยังเป็นดีลเลอร์อยู่ แล้วชอบครับ ฝังใจ

ปัจจุบัน Deco เป็นดีลเลอร์เลยมีโอกาสได้ลองอีกครั้งครับ

เมื่อเปรียบเทียบกัน เอาที่ลุงฟังออกนะครับ IMO คือเสียงของ 7B จะได้เนื้อได้หนังกว่า เบสดีกว่าชัดเจน

รวมถึงบรรยากาศ โฟกัส และสนามเสียงดีกว่า แต่ก็ยังนึกถึงความโปร่งใสของเสียงที่เป็นจุดเด่นของ Aerius i กับแผ่น electrostatic อยู่บ้างครับ :)

แต่โดยรวมถือว่าตัดสินใจไม่ผิด เข้ากับแอมป์ Ayre ได้ดี แต่อาจจะไม่ใช่ดีที่สุด เพราะไม่เคยลองกับแอมป์อื่นๆมากมายครับ O0

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2008, 06:45:12 PM »
อ้อ indiana jones นี่เอง ขอบคุณครับ แผ่นยังมาไม่ถึงเลยไม่รู้ไปตกอยู่ที่ไหนในสนามบิน เฮ้อ :giveup :giveup

bd55 ยังนอนแอ้งแม้งอยู่เลย ไม่รู้เมื่อไรได้ได้ลองดู :'( :'(

ออฟไลน์ merrexkable

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2008, 02:00:17 PM »
อ้างถึง

เทียบเฉพาะรุ่น Aerius i ที่เคยมีนะครับ ไม่ใช่ Martin Logan ทุกตัว Y]

ราคา Aerial 7B สูงกว่า Aerius i เป็นเท่าตัวครับ

ยังใช้ aerius i อยู่เลย ชุดหน้าเหมือนชุดเก่าของลุง เลยอ่ะ  :-\
มายั่วกันแบบนี้ สงสัยเดี๋ยวต้อง upgrade บ้างแล้ว  :) :) :P
เดี๋ยวขายสายเก็บเงินก่อน  :showoff :showoff
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2008, 02:27:08 PM โดย merrexkable »
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2008, 02:36:25 PM »
ลุงครับ ห้องโฮมของลุง สมาชิกในบ้านชอบมาใช้บริการมั้ย

ดูหนังฟังเพลงกันทุกวันเลยมั้ยครับ.  ขอออกแนวบ้านๆนีซนึง

• **
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2008, 10:13:45 PM »
อ้างถึง

ยังใช้ aerius i อยู่เลย ชุดหน้าเหมือนชุดเก่าของลุง เลยอ่ะ  :-\
มายั่วกันแบบนี้ สงสัยเดี๋ยวต้อง upgrade บ้างแล้ว  :) :) :P
เดี๋ยวขายสายเก็บเงินก่อน  :showoff :showoff

จริงๆเจ้า Martin ก็แจ๋วแล้วนะครับ

ส่วนสายพอมีของใหม่ ของดีๆ เอาไปขายพี่หมอทีเจให้หมดเลย เดี๋ยวก็หมด อิอิ ;D

• **
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2008, 10:16:21 PM »
ลุงครับ ห้องโฮมของลุง สมาชิกในบ้านชอบมาใช้บริการมั้ย

ดูหนังฟังเพลงกันทุกวันเลยมั้ยครับ.  ขอออกแนวบ้านๆนีซนึง

ทุกคนชอบมากๆทั้งคนในบ้าน แขกที่มาเยี่ยมเยียน แม้กระทั่งหมาสุดที่รักก็ชอบมากห้องนี้ c) Y]

แต่ปัญหาคือนอกจากลุงแล้ว ไม่มีใครเปิดเครื่องถูกซักคน 2f

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2008, 04:45:09 PM »
ถามลุงหน่อย (ถามอีกแล้ว)

ในรูปห้องลุง  ด้านหน้ามีแอมป์ เมน เซนเตอร์ ซับ  แล้วเครื่องต่างๆลุงวางไว้ตรงไหน

เดินสายสัญญาณ สายลำโพงอย่างไร สายยาวไม๊  ดูห้องลุงแล้วสวยงามสบายตามาก

• **
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2008, 09:59:14 PM »
ถามลุงหน่อย (ถามอีกแล้ว)

ในรูปห้องลุง  ด้านหน้ามีแอมป์ เมน เซนเตอร์ ซับ  แล้วเครื่องต่างๆลุงวางไว้ตรงไหน

เดินสายสัญญาณ สายลำโพงอย่างไร สายยาวไม๊  ดูห้องลุงแล้วสวยงามสบายตามาก

เป็นชั้นวางอยู่ที่ด้านขวาของจุดนั่งฟังครับ จะได้ไม่เกะกะ และใกล้ตัวทำอะไรสะดวก

แต่ก็ทำให้ต้องใช้สายยาวๆ ประเภท in-wall ทั้งสาย balance จากปรี ไป power คู่หน้า และสายลำโพงทั้ง center และ surround ทั้งหมด

จุดด้อยแบบนี้คือ upgrade สายลำบาก ถ้าต้องการทำในอนาคตครับ

ก็ต้องยอม จะเอาสวยก็แบบนี้ อิอิ :headphone

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2008, 08:23:26 AM »
ไปธุระหลายวัน กลับมาถามต่อ

ลุงเคยฟังแอมป์อื่นๆ พวก  LECXICON, KRELL .....ฯ  มีความต่างกับที่ใช้อย่างไร.

ออฟไลน์ sickpeople

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2008, 01:53:47 PM »
อลังการจังเลยครับ เห็นแล้วกิเลสจับ
ข้อมูลที่อยู่ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=37606.0

• **
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2008, 01:22:03 AM »
ไปธุระหลายวัน กลับมาถามต่อ

ลุงเคยฟังแอมป์อื่นๆ พวก  LECXICON, KRELL .....ฯ  มีความต่างกับที่ใช้อย่างไร.

Lexicon ไม่เคยฟังครับ

ส่วน Krell เคยฟังรุ่นเล็กๆ มันก็คนละแนวกับ Ayre อ่ะ

Krell ออกดุดันกว่า แต่ลุงชอบเสียงความโปร่งกว่าของ Ayre

ออกความเห็นมากไม่ได้ครับ เพราะฟังต่างวาระและเวลา คนละชุดกัน

แต่ก็อย่างว่าครับ Style ใคร Style มัน  :)

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2008, 08:22:48 AM »
ลุงนี่ใจดีจริงๆ หลานถามแล้วตอบให้เลย  ถามคนอื่นเขาไม่ค่อยตอบ ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่

ว่าแต่ BD  LX91 กับ A1  ลุงสนตัวไหน

• **
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2008, 11:16:35 AM »
ลุงนี่ใจดีจริงๆ หลานถามแล้วตอบให้เลย  ถามคนอื่นเขาไม่ค่อยตอบ ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่

ว่าแต่ BD  LX91 กับ A1  ลุงสนตัวไหน

ดู spec แล้ว ใจเอนไปทาง Denon มากกว่า

แต่ราคาแบบนี้คงต้องดูนานๆเพราะ Bluray ยังไม่นิ่งเท่าที่ควร เดี๋ยวลงทุนมากเกินไป

มีอะไรเปลี่ยนแปลงอีก จะกลายเป็นของไม่คุ้มราคาทันที Y]

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2008, 05:11:54 PM »
MERRY CRISTMAS and A HAPPY NEW YEAR  :xmas

BOXING DAY    ลุงได้อะไรเอ่ย

ออฟไลน์ surachai

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2008, 12:48:23 AM »
บ้านสวย ห้องสวยครับ

• **
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2008, 12:37:48 PM »
MERRY CRISTMAS and A HAPPY NEW YEAR  :xmas

BOXING DAY    ลุงได้อะไรเอ่ย

อยู่เฉยๆดีก่า ;D

• **
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 10:29:46 PM »
ภาพจากอีกมุมนึงของห้อง กะกล้องเล็กตัวใหม่ Panasonic LX3 คุณภาพใช้ได้ทีเดียว ไม่หนีพวก DSLR ที่ใช่อยู่เท่าไหร่ Y]

• **
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 02 มกราคม, 2009, 10:37:59 PM »
หายไปหลายวันไปเที่ยวไหนมาครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 11:49:58 AM »
สวัสดีปีใหม่ครับลุง santa และ dr.nop ด้วยครับ
มีความสุขมาก ๆ นะครับ

ลุง santa ครับ ไอ้เจ้าตัวที่วางบน poweramp คืออะไรครับ  :o

• **
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 02:16:45 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับลุง santa และ dr.nop ด้วยครับ
มีความสุขมาก ๆ นะครับ

ลุง santa ครับ ไอ้เจ้าตัวที่วางบน poweramp คืออะไรครับ  :o

เจ้าตัวนี้พอวางบนแอมป์ สิ่งที่ได้คือรายระเอียด โฟกัส

และมิติดีขึ้นจากเดิมไปอีกพอสมควร

เจ้าสิ่งนี้คือ นาฬิกาดิจิตอล เอิ้กๆ

ไม่มีอะไรครับ กลัวจะไม่รู้เวลาตอนอยู่ในห้องอ่ะ :D

• **
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 03:21:49 PM »
ลุงขอถือโอกาสนี้ merry christmas

'n Happy new  year 09 ย้อนหลัง

ให้กับหลานๆทุกคนเลยนะ

ขออภัยถ้า christmas ที่ผ่านมา

ลุงตระเวนให้ของขวัญที่หัวเตียงไม่ทั่วถึง

งานมันยุ่งอ่ะ อิอิ

ออฟไลน์ ตาตั้ม

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 03 มกราคม, 2009, 05:37:33 PM »
สวัสดีปีใหม่ 2552 ครับ ขอให้คุณลุงมีความสุขมาก ๆ สุขภาพแข็งแรง นะครับ

• **
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 13 มกราคม, 2009, 12:02:27 AM »
Ayre V-6xe แบบ 3ch ไว้ขับ center และ side surround มาประจำการแระ

เสียงจะได้ match มากขึ้น โดยเฉพาะ 3 ตัวหน้า O0

แล้วจะมา update รูปอีกทีจ้า

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 13 มกราคม, 2009, 05:51:27 PM »
 :coldคุณลุงครับเจ้านาฬิกาที่วางบนแอมป์นี่ไม่ส่งผลกรทบต่อเสียงหรือครับ
แล้งชั้นวางที่รองแอมป์ตัวนี้เป็นอันใหม่ที่มาแทนแท่นทรายที่ขายออกไป
ใช่ไหมครับ คุณภาพเป็นอย่างไรครับ ราคาเท่าไรกำลังสนใจชั้นวางอยู่ครับ
 ขอบคุณครับ   ขอให้แฮปปี้ๆทุกคนครับ :headphone

• **
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 14 มกราคม, 2009, 11:53:50 AM »
:coldคุณลุงครับเจ้านาฬิกาที่วางบนแอมป์นี่ไม่ส่งผลกรทบต่อเสียงหรือครับ
แล้งชั้นวางที่รองแอมป์ตัวนี้เป็นอันใหม่ที่มาแทนแท่นทรายที่ขายออกไป
ใช่ไหมครับ คุณภาพเป็นอย่างไรครับ ราคาเท่าไรกำลังสนใจชั้นวางอยู่ครับ
 ขอบคุณครับ   ขอให้แฮปปี้ๆทุกคนครับ :headphone

แท่นวาง power amp เป็นของ Taoc ครับ เป็นของญี่ปุ่น Deco เป็นตัวแทนอยู่

รายละเอียดตาม link นะครับ http://www.taoc.gr.jp/taoc/scb_rs.html

ราคาก็น่าจะหมื่นกว่าบาทครับ จำไม่ได้ :)

ส่วนชั้นวางเครื่องเสียงของ Taoc ก็ดีทีเดียว รุ่นตาม link ครับ แต่ราคาก็สูงพอสมควรครับ

http://www.taoc.gr.jp/taoc/cs.html

ออฟไลน์ saintso

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 17 มกราคม, 2009, 06:05:44 AM »
บ้านและห้องสวยมากน่าอยู่จังเลยยยยยยยยยย

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 18 มกราคม, 2009, 04:57:37 PM »
ลุง  พักนี้เงียบๆไปนะ  ได้ของเล่นใหม่รึยัง เล่าไห้ฟังหน่อยคับ

ออฟไลน์ Otaku

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 11:00:49 PM »
ห้อง บ้าน รถ คุณdog ทุกอย่าง สวยงามลงตัวมากๆครับ ลุง santa

อิจฉาๆ  :)

ป.ล. ภาพหลายไปหลายภาพเลยครับ ถ้าว่างอย่าลืม up ใหม่ด้วยครับ  :showoff

• **
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 20 มกราคม, 2009, 11:28:12 PM »
ลุง  พักนี้เงียบๆไปนะ  ได้ของเล่นใหม่รึยัง เล่าไห้ฟังหน่อยคับ

ก็คงมี Ayre V-6xe power 3 ch (เพิ่มได้ถึง 6 ch) ที่กล่าวไปแล้ว

กับชั้นวาง Taoc 4 ชั้น มาวาง Ayre ทั้งหมด จะได้ดูเรียบร้อย และสวยงามขึ้นอ่ะ :)

แล้วลุงคงหยุดไปอีกพักใหญ่ :D

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 31 มกราคม, 2009, 10:15:06 AM »
DENON A1UD  COMING SOON   ลุงว่าน่าเล่นมั้ย

• **
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 12:25:22 AM »
DENON A1UD  COMING SOON   ลุงว่าน่าเล่นมั้ย

น่าเล่นครับ ด้วย spec ที่ดีมากๆตัวนึงเลย

ติดที่ว่าราคาสูงเกินไปหน่อย นี่ถ้าราคาต่ำกว่านี้อีกหน่อย ก็น่าสนใจ น่าลอง

แต่ที่ราคานี้ลุงขอผ่านก่อน :D

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2009, 02:11:01 PM »
แล้วใครจะเป็นหน่วยกล้าลอง หมอไพรัตน์ก็ไม่อยู่

ลุงนั่นแหละลุยโลด  เด๋วหลานรอโละต่อ..ก็หลานงบน้อยนี่ครับ. :victory :victory

• **
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 06:20:19 PM »
Ayre V-6xe แบบ 3ch ไว้ขับ center และ side surround มาประจำการแระ

เสียงจะได้ match มากขึ้น โดยเฉพาะ 3 ตัวหน้า O0

แล้วจะมา update รูปอีกทีจ้า

updated ชั้นวางที่เปลี่ยนแปลงครับ

เพิ่มชั้นวาง Taoc รุ่น CS-4L (ตัวกลาง) มาวาง Ayre ทั้งหมด

และชั้น Schroers & Schroers รุ่น Triga 2 ไว้วางพวก Turn + pre และ Conditioners ทั้งหมดครับ

ส่วนชั้นวาง Sanus ตัวแรกตัวเก่าก็ไว้คงเดิม แต่เอาชั้นวาง Target 2 ชั้นออกไป ว่าจะลงขายดีกว่า :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์, 2009, 01:45:24 AM โดย Santa »

• **
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2009, 02:02:44 AM »
มาสังเกต Ayre V-6xe ตัวใหม่ กับ V-5xe ที่มีอยู่แล้ว

จะเห็นความแตกต่างของอุปกรณ์ที่ใช้ 2 จุด คือ breaker ด้านหลัง จะเปลี่ยนแบบไป เข้าใจว่าของใหม่คุณภาพคงจะดีกว่า ซึ่งก็ไม่มีระบุในเอกสารแต่อย่างไร

อีกจุดคือไฟ led ตรงกลาง ซึ่งจะสว่างและสีเข้มกว่าตัวเก่าพอสมควร ทั้งตอน stanby สีเขียว หรือตอนใช้งานสีฟ้า

แต่ไม่แน่ใจว่าการเปลี่ยนจุดต่างๆนี้เปลี่ยนตั้งแต่เมื่อไหร่ เพราะ V-5xe ของลุงใช้มาหลายปีแล้ว

ส่วนตัว V-6xe ตัวใหม่ที่ได้มาเป็นรุ่น basic คือจะมีแค่ 3 ch เท่านั้น สามารถซื้อ Module เพิ่มได้อีก 3 ch คือได้ถึง 6 ch ตามชื่อรุ่น

เป็นที่น่าสังเกตุว่า Module ที่ใส่มาอยู่ที่ตำแหน่ง 3 4 และ 5 เมื่อมองจากด้านหลังแอมป์

โดยที่แอมป์ตัวนี้มีหม้อแปลง 3 ตัว แต่ละตัวไว้ขับ 2 ch คือ ch 1-2 ใช้หม้อแปลงตัวนึง รวมไปถึง ch 3-4 และ 5-6 ตามลำดับ

ที่แปลกคือแทนที่ Ayre จะใส่ module ที่ 1-3-5 หรือ 2-4-6 เพื่อให้แต่ละ module ใช้หม้อแปลงแยกขับแต่ละตัว

กลับเป็นใส่ที่ ch 3 4 5 อย่างที่กล่าวเบื้องต้น ก็แสดงว่า ที่ ch3-4 ใช้หม้อแปลงตัวเดียวกัน ส่วน ch 5 ใช้หม้อแปลงตัวเดียวขับ

โดยทิ้งหม้อแปลงที่ ch1 2 ไม่ได้ใช้ รอใช้เมื่อมีการ upgrade ในอนาคตเท่านั้น

ลุงก็เลยแปลกใจ ลองค้นหาใน net ที่สุดก็เจอบทความนึงใน stereophile ว่าเพราะอะไร Charles Hansen แห่ง Ayre ก็ให้คำตอบตามนี้

ขอคัดลอกมาเลยนะครับ

"Curiously, the Ayre's three amp modules were installed in positions 3, 4, and 5 of the six slots available. This meant that the modules in positions 3 and 4 ran off the same power supply, rather than each amp enjoying its own supply. This, apparently, is not standard practice. I connected my left and right speakers to the amp modules sharing a single power supply because: 1) as confirmed by an e-mail from Charles Hansen, this would match the L/R performance as closely as possible; and 2) it would simulate the performance of the full six-channel version. "

เค้าให้ความเห็นว่า 2 ch ขวา ซ้ายที่ใช้คู่กัน เมื่อใช้หม้อแปลงเดียวกัน จะให้เสียงที่สมดุลย์มากกว่าประมาณนั้น (ซึ่งก็อาจต่างจากทฤษฎีที่บางคนอาจบอกว่าถ้าใช้แต่ละ ch ขับด้วยหม้อแปลงคนละตัว น่าจะให้พลังที่ดีกว่า) :)

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2009, 10:50:06 PM »
แอบมมาดูความเครื่อนไหว