ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ  (อ่าน 851774 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยง101

Re: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2009, 12:33:59 PM »
ลุงครับ  เครื่อง91มาถึงรึยัง   โชว์ภาพตอนเพลย์หน่อย
It is the best for now. The main HDMI to scaler and subHDMI to reciever,then the picture is a pristine perfect,crystal clear.The remote is the same as LX71.It's wieght around 14 kg.SANTA,Do you finish or recieve it yet?,I think you will forget PANA 55 soon,This time I am very sure. c)

แล้วของคุณหมอไพรัตน์ มาถึงรึยัง  HDMI 2 ช่อง  ออกพร้อมกันได้มั้ย อยากรู้จัง

09FD จากเมกา  LX-91 จากพี่ยุ่น   ใครจะแน่กว่ากัน น่าไปลองA/B TEST

ออฟไลน์ Puccainlao

Re: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2009, 01:50:31 PM »
 สวัสดี ครับ ห้อง สวย มากครับ คุณลุง santa
 สวัสดี ครับ คุณ หมอ กลับมาpost แนะนำ สิ่งดีๆ เครื่องแรงๆๆ อีก นะครับ

คุณ ยง รอบนี้ จะup LX91 หรือ ครับ  น่าสนใจ จริงๆ ครับรุ่นนี้

สวัสดี ทุกท่าน ครับผม

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2009, 03:12:01 PM »
สวัสดี ครับ ห้อง สวย มากครับ คุณลุง santa
 สวัสดี ครับ คุณ หมอ กลับมาpost แนะนำ สิ่งดีๆ เครื่องแรงๆๆ อีก นะครับ

คุณ ยง รอบนี้ จะup LX91 หรือ ครับ  น่าสนใจ จริงๆ ครับรุ่นนี้

สวัสดีครับ คุณตี๋   กำลังคิดหนักเหมือนกัน รอลุงรีวิวก่อน

ให้ทหารแนวหน้า2นายลุยไปก่อน เดี๋ยวผมค่อยตาม จะได้ปลอดภัยดี   :secret

แอบมาคุยกันในห้องลุงนี่แหละสนุกดี  จะได้ซุบซิบๆ   :secret

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2009, 07:23:53 PM »
ลุงครับ  เครื่อง91มาถึงรึยัง   โชว์ภาพตอนเพลย์หน่อย
It is the best for now. The main HDMI to scaler and subHDMI to reciever,then the picture is a pristine perfect,crystal clear.The remote is the same as LX71.It's wieght around 14 kg.SANTA,Do you finish or recieve it yet?,I think you will forget PANA 55 soon,This time I am very sure. c)

แล้วของคุณหมอไพรัตน์ มาถึงรึยัง  HDMI 2 ช่อง  ออกพร้อมกันได้มั้ย อยากรู้จัง

09FD จากเมกา  LX-91 จากพี่ยุ่น   ใครจะแน่กว่ากัน น่าไปลองA/B TEST

หลังจากโทรไปจี้ fedex หลายต่อหลายครั้ง

ในที่สุดก็กำหนดส่งพรุ่งนี้ช่วงบ่ายครับ จะได้ซักที

ส่วนภาษีรวมค่าดำเนินการก็อยู่ในงบพอดีครับ ที่ห้าพัน

พรุ่งนี้ได้มาจะถ่ายรูปให้ชมก่อนครับ

ส่วนคุณภาพเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ เท่าที่ได้ข้อมูลมาเรื่องภาพอาจจะไม่กินขาดชัดเจนมาก

แต่ด้านเสียงน่าจะดีกว่าชัดเจนครับ :)

ปล. ส่วนเจ้า 09FD US version กับ 91 Japan version จะต่างแค่ไหนไม่กล้าเดา

เพราะทั้งคู่ made in Japan เหมือนกันครับ

เลยเดาว่าคงหาความแตกต่างยากมากจนถึงยากที่สุด :D
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

• **
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2009, 07:45:06 PM »

สวัสดีครับ คุณตี๋   กำลังคิดหนักเหมือนกัน รอลุงรีวิวก่อน

ให้ทหารแนวหน้า2นายลุยไปก่อน เดี๋ยวผมค่อยตาม จะได้ปลอดภัยดี   :secret

แอบมาคุยกันในห้องลุงนี่แหละสนุกดี  จะได้ซุบซิบๆ   :secret

กลายเป็นหนูทดลองยาไปซะแระลุง อิอิ

ปล.มาคุยกันในนี้ก็ดีครับจะได้ไม่เหงา

แถมได้ update เริื่องต่างๆได้ด้วย :)

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2009, 08:33:13 PM »
บอกแล้ว ว่าลุงนะใจดี

คุณ puccalao มาเล่นห้องลุงนี่แหละ ของเล่นเยอะดี

ลุงครับ puccalao เค้าโดนเจาะมาแล้วนะครับ HD-SDI นะ  ว่าจะไปขอดูอยู่

บ้านอยู่ใกล้ 200โล เอง  หนังBDก็2-3ร้อยแผ่นเด้อ

เดี๋ยวรอห้อง หมอไพรัตน์ เปิดห้องผ่าตัดก่อน เราค่อยไปเล่นห้องแก

ปล.ห้องผมขี้เหร่ ไม่ต้องไปเล่นห้องผม ป๊มอาย.  N]

ออฟไลน์ Pairat13

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2009, 08:59:33 PM »
บอกแล้ว ว่าลุงนะใจดี

คุณ puccalao มาเล่นห้องลุงนี่แหละ ของเล่นเยอะดี

ลุงครับ puccalao เค้าโดนเจาะมาแล้วนะครับ HD-SDI นะ  ว่าจะไปขอดูอยู่

บ้านอยู่ใกล้ 200โล เอง  หนังBDก็2-3ร้อยแผ่นเด้อ

เดี๋ยวรอห้อง หมอไพรัตน์ เปิดห้องผ่าตัดก่อน เราค่อยไปเล่นห้องแก

ปล.ห้องผมขี้เหร่ ไม่ต้องไปเล่นห้องผม ป๊มอาย.  N]
My lord,the beauty come and go,the important  is you are proud with your room or not.Amen. :)

• **
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2009, 11:04:45 PM »

อ้าวเหรอครับ ทำในนี้เหรอครับ แล้วเป็นไงบ้าง ภาพดีขึ้นแค่ไหนเอ่ย

ส่วนเจ้า 09 นี่เท่าที่ทราบยังไม่มีใครทำ คงต้องรอต่อไป :cry2

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2009, 12:16:03 AM »

อ้าวเหรอครับ ทำในนี้เหรอครับ แล้วเป็นไงบ้าง ภาพดีขึ้นแค่ไหนเอ่ย

ส่วนเจ้า 09 นี่เท่าที่ทราบยังไม่มีใครทำ คงต้องรอต่อไป :cry2
Santa,you need not to do anything about this 09FD,black level is so deep,but in details.For sale,you may do to Pana 55,if you get this one. O0

• **
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2009, 02:54:20 AM »

Santa,you need not to do anything about this 09FD,black level is so deep,but in details.For sale,you may do to Pana 55,if you get this one. O0

ฮิฮิ ขาย 55 กินแหงมๆครับพี่หมอ ;D

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2009, 08:05:54 AM »

ฮิฮิ ขาย 55 กินแหงมๆครับพี่หมอ ;D
I did'nt mean like this,but it is far more better. d_d :yahoo

• **
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2009, 11:25:51 PM »
วันนี้ Fedex มาส่งก่อนเวลาที่แจ้งไว้ ดีแฮะได้แกะลองก่อนเลย :clap

วันนี้ไม่ค่อยมีเวลาลองเล่นดูเท่าไหร่ครับ แต่จากที่ทดสอบเบื้องต้น

ชัดเจนแบบไม่มีอุปทานว่าเสียงดีกว่าเดิมชัดเจน แต่ภาพขอลองดูไปเรื่อยๆก่อน ที่แน่ๆสีสันอิ่มขึ้นหน่อย

ของพึ่งแกะกล่อง ยัง run in อยู่ เลยยังไม่อยากวิจารณ์ว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้ เดี๋ยวจะกลายเป็น Bias ไป ;D

แต่แววดีมีค่อนข้างมากครับ แล้วค่อยมาว่ากันต่อ ขอลองยาวๆก่อน Y]

เอารูปเบื้องต้นมาดูกันแก้เบื่อละกันครับ O0

• **
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 12:13:54 AM »
มาลองอีกกล้องนึง :showoff

ลุงว่ากล้อง DSLR รุ่นเก่า (ที่ใช้อยู่คือ 20D) มันกินกล้อง Point & shoot รุ่นใหม่ๆไม่ลงเลยครับ

รูปจาก Panasonic LX-3

เริ่มจากความสวยของเครื่อง Elite BDP-09FD แหม ช่างสวยจริงๆ :victory

แล้วก็มุมเดิมกับอีกกล้องจะได้ดูความแตกต่างของคุณภาพกล้อง (หลังถ่ายรูปใช้วิธีการย่อไฟล์แล้วเซฟเหมือนกันทุกกระบวนการ)

แล้วแถมภาพช่วงแสงน้อยนิดนึง ไว้ดู detail ที่ได้จากเครื่องเล่น

ลุงว่า Happy สุดๆแล้วครับ ;)

• **
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 02:08:40 AM »
ตอนนี้ลุงเหลือแค่สายแระ

เอา Silver Lace เส้นเก่าที่ยาวหลายเมตรไปตัดแบ่ง โดยได้มือเอกแห่งสยามพี่ KJ ช่วยจัดการให้ ;D

จะได้สาย Silver Lace หัว XLR มาต่อ Pre - Power ให้ครบทุก Ch

ส่วนที่เหลือก็เป็นหัว LOK ไว้ใช้กับ Analog out จาก Pioneer 09 O0

ปล. เมื่อกี้เพิ่งอัพเดท Firmware Pioneer ไปเป็น version ล่าสุด 2.34 (เหมือนกันทั้ง 09 US และ 91 Japan)

แต่เซ็ง Firmware ตัวนี้ก็ยังไม่ทำให้ 09 ถอด DTS HD MA ในตัวได้เหมือนเดิม แต่เท่าที่ลุงอ่านๆเจอมาคงต้องรอไปถึงเดือนห้าเลยมั้ง ???

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 06:06:47 AM »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ :clap c)
ผมนึกว่ามันถอด DTS HDMA ได้ในตัว ซึ่งผมดูจากที่นี่ครับ

http://www.blu-ray.com/players/players.php?p=1&id=95&show=specs

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 08:53:00 AM »
เครื่องสวยมากครับ ใหญ่ๆดูบึกบึนดีดำเงาอีก
-อ่านแผ่น นี้เร็วกว้่า 55 ไหมครับ
-เวลากด pause นี่หยุดเร็วไหม

คุณภาพภาพผมว่าดีมากเลยนะถึงแม้ยังไม่เบร์นเท่าไร ใส้ในหนักเกือบ 15โลนี่ ไม่ใช่เล่นๆ ไม่เหมือน 55 เอ ถึงโลป่าวเนี่ย อิอิ

สรุปเยี่ยมครับลุง :clap

• **
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 10:52:07 AM »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ :clap c)
ผมนึกว่ามันถอด DTS HDMA ได้ในตัว ซึ่งผมดูจากที่นี่ครับ

http://www.blu-ray.com/players/players.php?p=1&id=95&show=specs

ตอนแรกก็คิดแบบนั้นครับ น่าจะทำได้ตั้งแต่แกะกล่อง

พอศึกษาเพิ่มเลยรู้ว่าเฉพาะ DTS HD MA นี่แหละที่ต้องรอ firmware มา update

เพื่อให้ decode DTS HD MA ในตัวเองได้

แต่ถ้าใครมี pre ที่ถอดรหัสได้อยู่แล้วก็สบายไป

แต่ลุงยังใช้ pre ตัวเก่าที่ยังต้องใช้ 5.1 (7.1) analog input อยู่

ก็คงต้องรอต่อไป อีกซักสองสามเดือนมั้ง อิอิ :D

• **
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 11:02:42 AM »
เครื่องสวยมากครับ ใหญ่ๆดูบึกบึนดีดำเงาอีก
-อ่านแผ่น นี้เร็วกว้่า 55 ไหมครับ
-เวลากด pause นี่หยุดเร็วไหม

คุณภาพภาพผมว่าดีมากเลยนะถึงแม้ยังไม่เบร์นเท่าไร ใส้ในหนักเกือบ 15โลนี่ ไม่ใช่เล่นๆ ไม่เหมือน 55 เอ ถึงโลป่าวเนี่ย อิอิ

สรุปเยี่ยมครับลุง :clap

เรื่องเวลาโหลดแผ่น อ่านแผ่นลุงว่าถ้าไม่จับเวลามาดู มันคงไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างเท่าไหร่

เพราะปัจจุบันแต่ละเครื่องคงอ่านเร็วช้าต่างกันไม่เยอะแล้วครับ

เท่าที่ใช้จริงๆมาวันนึงตามความรู้สึกก็ใกล้เคียงกันครับ

แต่ส่วนที่ดีกว่าชัดเจนแบบรู้สึกได้คือการตอบสนองต่อคำสั่งจากรีโมท

เครื่อง 55 คนที่ใช้อยู่คงรู้ว่าเวลากดรีโมทมันจะหน่วงๆทุกครั้ง ทุกฟังค์ชั่น

แต่กับ 09 (91) นี่เร็วกว่ากันเยอะครับ กดปุ๊บก็แทบจะตอบสนองปั๊บ

แต่ก็ยังช้ากว่าเครื่องเล่น dvd อยู่บ้าง

แต่มีความสุขกว่าตอนใช้รีโมท 55 เยอะเลยครับ :)

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 11:39:20 AM »

ตอนแรกก็คิดแบบนั้นครับ น่าจะทำได้ตั้งแต่แกะกล่อง

พอศึกษาเพิ่มเลยรู้ว่าเฉพาะ DTS HD MA นี่แหละที่ต้องรอ firmware มา update

เพื่อให้ decode DTS HD MA ในตัวเองได้

แต่ถ้าใครมี pre ที่ถอดรหัสได้อยู่แล้วก็สบายไป

แต่ลุงยังใช้ pre ตัวเก่าที่ยังต้องใช้ 5.1 (7.1) analog input อยู่

ก็คงต้องรอต่อไป อีกซักสองสามเดือนมั้ง อิอิ :D

จะไปยากอาราย  ลุงก็ไปสั่งปรี HD มาใช้แทน  ง่ายๆ

ลุง2ภาพล่างชัดจิงๆ

อยากได้09อะ  0)]  ฝากสั่งให้หน่อยดิ   ค่าใช้จ่ายรวมเท่าไหร่  :please

• **
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 12:16:08 PM »

จะไปยากอาราย  ลุงก็ไปสั่งปรี HD มาใช้แทน  ง่ายๆ

ลุง2ภาพล่างชัดจิงๆ

อยากได้09อะ  0)]  ฝากสั่งให้หน่อยดิ   ค่าใช้จ่ายรวมเท่าไหร่  :please

ส่ง message ไปแล้วนะครับ :)

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 12:53:56 PM »
O9FD,I think it look more beautiful than Lx 91,the front panel is yellow ,not white also Elite logo.This one will never let you down,exactly. O0 :)

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 01:02:20 PM »
The Firmware is 2.34,yet.This is the lastest FW. :)

• **
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 04:30:25 PM »
The Firmware is 2.34,yet.This is the lastest FW. :)

Mine comes with the older version krub

So, needed to update.

First time to do like this on a player. Downloaded the software, wrote to a cd, and played that cd on a player.

It took 5-10 minutes to be done Y]

Wish they released a new version which supports DTS HD MA very soon :in_love

• **
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 05:17:42 PM »
O9FD,I think it look more beautiful than Lx 91,the front panel is yellow ,not white also Elite logo.This one will never let you down,exactly. O0 :)

Just recognized krub, front panel light on 09 and 91 is different, orange and white :)

• **
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 05:38:34 PM »
วันนี้ลุงได้มีกาสเปิดดู Batman อีกรอบ

เออนะ นอกจากความอิ่มของสีที่ดีกว่าเครื่องเก่าชัดเจนแล้ว ความดำและมิติก็ไม่ใช่ย่อย

นี่ขนาดตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนสายไฟ หรือเพิ่มอุปกรณ์เสริมใดๆ

เดี๋ยวต้องรีบเพิ่ม DP2 กับสายไฟดีๆซักเส้นซะแระ ใครมีสายไฟคุ้มราคาเสนอมั่งมั้ยครับ

แต่ว่ากะจะลองสาย Hovland ที่ประกอบสำเร็จจากโรงงานหัว Wattgate หน่อย แถมที่ตั้งของลุงต้องใช้สายยาวซัก 2.5m เลยเปลืองสายหน่อย

Hovland ช่วยเรื่องเสียงอันนี้รู้ แต่ไม่แน่ใจกับภาพเป็นยังไง ใครรู้บ้างครับ จะได้ไม่เสียเวลา แต่ถ้าเอามาเสริมกับ DP2 ก็น่าจะโอเคนะ :)

วันนี้เลยมี Screen shot ของ Batman มาให้ดู เออ ขนลุกเหมือนกัน มันชัดกว่าเดิม แถมรูปก่อน resize ก็ชัดพอๆกับที่ลงเลย  :clap

ใครเห็นแต่รูปอาจนึกว่าจอเล็กๆ แล้วชัดคงไม่เท่าไหร่ แต่จอขนาดนี้ คุณภาพภาพได้แค่นี้ก็สุดๆของลุงแล้วครับ แล้วเอาตัวช่วยเรื่องสาย เรื่อง DP2 มาเสริมก็สุดยอดแล้ว O0

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 07:49:18 PM »
This one is the top model,why didn't it has onboard DTS-HD MA?I'm sure,soon there will be FW update.The same as the low price SONY S350,but S550 ,there was the onboard decoder of DTS-HD MA in it.(I just know all of this model also have this problem,but sending bitstreams to new reciever will be no problem.So,Santa It's time to a new processor. :) O0

• **
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 08:20:44 PM »
This one is the top model,why didn't it has onboard DTS-HD MA?I'm sure,soon there will be FW update.The same as the low price SONY S350,but S550 ,there was the onboard decoder of DTS-HD MA in it.(I just know all of this model also have this problem,but sending bitstreams to new reciever will be no problem.So,Santa It's time to a new processor. :) O0

ตอนนี้ใจเอนไปที่ Anthem D2V2 หมดหัวใจครับ

ตามอ่านกระทู้ D2V2 ใน AVS forum แทบทุกวัน จนตอนนี้ยาวไปหลายร้อยหน้าแล้ว

แต่ด้วยที่ตอนนี้ยังมี back order แถมไม่มีขายใน net ด้วย

เพราะเค้ายึดนโยบายขายจาก dealer เท่านั้น

คงต้องรอไปครับ คงหาคนสั่งให้ที่นู่นแล้วส่งต่อมาดีกว่า

แต่ราคาสูงทีเดียวคงค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับพี่หมอ

เดี๋ยวจะหนี้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดครับ :D

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 10:13:12 PM »
ผมลอง hovland ใส่หัว furutech fi 50 carbonfiber สุด ๆ จริงๆครับ แต่ไม่รู้มาใส่ ระบบภาพจะเป็นอย่างไรบ้าง

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2009, 11:50:40 PM »
Santa,use SRC DIRECT MODE.it is recommended by DECO.For me,this mode does quite the best picture quality since LX70A,LX71. :)

• **
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 12:31:48 AM »
Santa,use SRC DIRECT MODE.it is recommended by DECO.For me,this mode does quite the best picture quality since LX70A,LX71. :)

ใช้ Source Direct อยู่เหมือนกันครับ :)

ถามพี่หมอต่อหน่อยว่าเท่าที่ใช้มา เคยลองใช้ Pure Audio Mode 2 ดูหนังมั้ยครับ

ว่าเสียงดีกว่าไม่ใช้แค่ไหน ตอนนี้กำลังลองกดใช้อยู่ครับ อีกซักพักจะไม่ใช้แล้วดูหนังเดิมๆเทียบอีกที Y]

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 02:10:11 AM »
ลุง santa    ไม่เพียงแต่เก่งเรื่อง  home  theatre  แต่ถ่ายภาพเก่งมาก ๆ   เลยคับ     ไม่ได้แค่ชมน่ะ  แต่ชื่นชมเลย  ผมไม่ได้เป็นคนเก่งจับผิด  แต่กับภาพ  ผมฟันธงเลย  dream 2  นี่  สุด  ๆ   จิง  ๆ    และ ระดับ ลุง santa  แล้ว  ก่อนจะสั่งซื้อ  dream  2    ให้สั่งเขาทำเป็นรุ่นพิเศษ  เปลี่ยนสายไฟ และ ท้ายใหม่มาให้เราเลย     ผมว่ากับภาพ นี่  wattgate  ไม่เท่าไหร่น่ะ    ผมว่า  jps แดง  บวกหัว furutech top  rodium  ได้ความใส คมกริป เนียน  แน่นอน   ให้ทำตั้งแต่ตัว dream เลยน่ะ   หรือ   สาย furutech alpha 3 หัวท้าย ตัวท๊อป โรเดียม    ได้เรื่องความอิ่มของสีคับ และสีเข้มชัด   แต่เชือหรือไม่ว่า ลำพัง เปลียนสายไฟ เอซี   แพงขนาดนี้  ก็ยังเห็นผลไม่เท่า  ใช้ dream 2    ยิ่งได้สองอย่าง      กับ sytem  ของ ลุง   รับรอง  ดูหนัง av    นางเอก ทะลุจอมานั่ง ตัก ลุงเลย  (มาทำอะไรคิดเอาเอง  อิ อิ)

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 02:12:30 AM »
เพิ่มเติม  ผมว่าถ้ายังหาหัวท้าย  oyaide 004 ได้   ก็ยังเป็นอีกตัวเลือกหนึ่งน่ะคับ  ดูใหม่ ๆ  อาจจะชัดคม ใส   แต่ถ้าใช้ไปนาน ๆ  จะรู้สึกว่าภาพมันสบายตาอ่ะคับ

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 09:12:22 AM »

ใช้ Source Direct อยู่เหมือนกันครับ :)

ถามพี่หมอต่อหน่อยว่าเท่าที่ใช้มา เคยลองใช้ Pure Audio Mode 2 ดูหนังมั้ยครับ

ว่าเสียงดีกว่าไม่ใช้แค่ไหน ตอนนี้กำลังลองกดใช้อยู่ครับ อีกซักพักจะไม่ใช้แล้วดูหนังเดิมๆเทียบอีกที Y]
I think this pure audio mode suite for music more than movie krub. :drunk

« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 03:11:35 PM »
This player is the best both inside and outside for any aspects,Just check your lamp's age. :)

« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 04:44:14 PM »
09FD กับ LX91  น่าจะเลือกอะไรดี 

ขอบคุณข้อมูลของคุณหมอและคุณลุง

ขอบคุณลุงที่มีน้ำใจครับ  ขอจัดการเจ้า71ก่อนครับ

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 04:51:21 PM »
รุ่น top นี่ มิติภาพออกมาสวยจิงๆครับ K) K)

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 05:44:11 PM »
ss ภาพชัดโคตรๆ ครับ ไม่ทราบว่าคุณลุง santa ใช้กล้องอะไรถ่ายครับผม  ปกติเห็นแต่เบลอ และก็เน้นภาพใหญ่ๆ บริเวณหน้า อันนี้ระยะไกลๆ ก็ยังคมกริบ เยี่ยมมากๆ เลย ครับ

• **
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 08:43:11 PM »
ลุง santa    ไม่เพียงแต่เก่งเรื่อง  home  theatre  แต่ถ่ายภาพเก่งมาก ๆ   เลยคับ     ไม่ได้แค่ชมน่ะ  แต่ชื่นชมเลย  ผมไม่ได้เป็นคนเก่งจับผิด  แต่กับภาพ  ผมฟันธงเลย  dream 2  นี่  สุด  ๆ   จิง  ๆ    และ ระดับ ลุง santa  แล้ว  ก่อนจะสั่งซื้อ  dream  2    ให้สั่งเขาทำเป็นรุ่นพิเศษ  เปลี่ยนสายไฟ และ ท้ายใหม่มาให้เราเลย     ผมว่ากับภาพ นี่  wattgate  ไม่เท่าไหร่น่ะ    ผมว่า  jps แดง  บวกหัว furutech top  rodium  ได้ความใส คมกริป เนียน  แน่นอน   ให้ทำตั้งแต่ตัว dream เลยน่ะ   หรือ   สาย furutech alpha 3 หัวท้าย ตัวท๊อป โรเดียม    ได้เรื่องความอิ่มของสีคับ และสีเข้มชัด   แต่เชือหรือไม่ว่า ลำพัง เปลียนสายไฟ เอซี   แพงขนาดนี้  ก็ยังเห็นผลไม่เท่า  ใช้ dream 2    ยิ่งได้สองอย่าง      กับ sytem  ของ ลุง   รับรอง  ดูหนัง av    นางเอก ทะลุจอมานั่ง ตัก ลุงเลย  (มาทำอะไรคิดเอาเอง  อิ อิ)

อิอิ ขอบคุณครับ :in_love

เรื่องสายจริงๆก็ใช้ Alpha3 หัว carbon อยู่ 2 เส้นแล้วครับ แต่เสียดายยาวไม่พอที่จะใช้ ไม่งั้นเอามาใช้ลองก่อนแย้ว :headphone

เจ้า DP2 เดี๋ยวจะลองโทรบอกขุนจิตให้ทำสายให้ตามที่บอกดีกว่า

ปล. ถึงจะยังไม่ใช้อุปกรณืเสริม นางเอก AV ก็ออกมานั่งตักหลายรอบแล้วครับ ;D :prop

• **
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 08:44:25 PM »
This player is the best both inside and outside for any aspects,Just check your lamp's age. :)

I'll be checking krub

Thank you krub P'Pairat O0

• **
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 08:48:40 PM »
09FD กับ LX91  น่าจะเลือกอะไรดี 

ขอบคุณข้อมูลของคุณหมอและคุณลุง

ขอบคุณลุงที่มีน้ำใจครับ  ขอจัดการเจ้า71ก่อนครับ

คุณภาพเหมือนกันหมด ต่างที่รูปลักษณ์ภายนอกนิดหน่อย

แต่กับ 09 ที่ต้องหาหม้อแปลงคุณภาพมาใช้กับ 120V แล้วถ้าอยากขายอาจจะขายยากหน่อย

ด้วยประเด็นดังกล่าวข้างต้น เมื่อเอาไปเปรียบเทียบกับเงินที่จ่ายไป

ถ้าตอบโจทย์ว่าไม่มีปัญหา ก็เอา 09 ครับ

แต่ถ้าคำตอบกลับกัน เลือก 91 แทน อิอิ ;D

ถ้าขาย 71 ได้ แล้วยังสน 09 อยู่บอกมาละกันครับ Y]

• **
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 08:50:41 PM »
ss ภาพชัดโคตรๆ ครับ ไม่ทราบว่าคุณลุง santa ใช้กล้องอะไรถ่ายครับผม  ปกติเห็นแต่เบลอ และก็เน้นภาพใหญ่ๆ บริเวณหน้า อันนี้ระยะไกลๆ ก็ยังคมกริบ เยี่ยมมากๆ เลย ครับ

กล้องเล็กๆนี่แหละครับ Panasonic LX3  O0

ใช้ขาตั้งหน่อย ปรับอะไรอีกนิดๆหน่อยๆ แล้วมา resize ใน PS ครับ :)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 09:19:31 PM »
อยากถามคุณลุง Santa ว่าภาพของ Pioneer LX91 ดีกว่า Panasonic BD55 เยอะไหมครับ

ขอบคุณครับ

Jurs   ppp-999@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• **
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 09:50:04 PM »
อยากถามคุณลุง Santa ว่าภาพของ Pioneer LX91 ดีกว่า Panasonic BD55 เยอะไหมครับ

ขอบคุณครับ

Jurs   ppp-999@hotmail.com

ดีกว่าในเรื่องสี black level และมิติ ครับ เรื่อง noise ดีกว่าเหมือนกัน

แต่ถ้าจอเล็กอาจจะเห็นได้ยากกว่า แต่จริงๆก็ไม่ถึงกับว่าแตกต่างแบบฟ้ากับเหวนะครับ เอาเป็นว่าดีกว่าแบบสังเกตุได้ละกัน :)

แต่ถ้าเอาเรื่องเสียงด้วย อันนี้ดีกว่าชัดเจนทีเดียว

ส่วนคุ้มหรือไม่คุ้มกับการลงทุนขนาดนี้ก็คงแล้วแต่คนครับ

ถ้าเทียบกับ 55 ที่เคยมี ลุงว่าไม่เสียดายที่ลงทุนตัว Pioneer มาแทนครับ Y]

• **
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2009, 09:51:40 PM »
ผมลอง hovland ใส่หัว furutech fi 50 carbonfiber สุด ๆ จริงๆครับ แต่ไม่รู้มาใส่ ระบบภาพจะเป็นอย่างไรบ้าง

แล้วของหมอนพใช้สายนี้กับอะไรอยู่ครับ แอมป์เหรอ :)

ปล.หัว FI-50 นี้สุดยอดจริงๆ ชอบเหมือนกันครับ

• **
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2009, 12:09:52 AM »
มาเพิ่มเติมข้อมูลตัว 09FD ให้อีกหน่อยครับ

ตอนแรกเข้าใจว่าเครื่อง US จะต้อง DVD Zone1 เท่านั้น ตาม spec ที่แจ้งมา

แต่ก็ไม่ซีเรียสอะไร เพราะมีเครื่องเล่น DVD all zone อยู่แล้ว

แล้วบังเอิญวันนี้ลุงลองแผ่น DVD zone 3 บนเครื่อง 09FD เออมันเล่นได้วุ้ย

ลองมาสองสามแผ่นแล้ว ดีเหมือนกัน กลายเป็นเครื่อง All zone แบบไม่รู้เรื่องเลย

เดี๋ยวต้องลองเรื่อยๆว่าเล่นได้ทุกแผ่นจริงมั้ย :)

มา update ว่าบางแผ่นเล่นได้ บางแผ่นเล่นไม่ได้

สรุปก็คงเป็น zone 1 นั่นแหละ แหมหลงดีใจ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม, 2009, 12:46:11 AM โดย Santa »

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2009, 09:00:05 AM »
DVD zoning is not a problem anymore cause everyone already had their dvd player,mostly all zone.This BD player upconversion was real good for standard dvd.If I can choose now,I will buy O9FD,SANTA.As I told,the problem of Blu-ray player is not the price of the player,low-end to hi-end,the picture and sound does not seem to be as night and day,but the important factor is the disc cost.Are you agree with me,Santa? K]

• **
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2009, 10:19:40 AM »
DVD zoning is not a problem anymore cause everyone already had their dvd player,mostly all zone.This BD player upconversion was real good for standard dvd.If I can choose now,I will buy O9FD,SANTA.As I told,the problem of Blu-ray player is not the price of the player,low-end to hi-end,the picture and sound does not seem to be as night and day,but the important factor is the disc cost.Are you agree with me,Santa? K]

อิอิ ถ้าหมายถึงยิ่งซื้อแผ่นมากเท่าไหร่ เงินในกระเป๋ายิ่งจะแฟ่บไปเรื่อยๆแบบไม่รู้ตัว อย่างนั้นเห็นด้วยเลยครับ

เพราะแผ่นราคาเฉลี่ยพันนึง ซื้อแป๊บๆก็ราคาเท่าเครื่องบางตัวใน system แล้ว :D

• *
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2009, 01:12:47 PM »
ถามลุง Santa อีกครับว่า คุณลุงต่อระบบเสียงของ LX91 แบบ 7.1  อนาล๊อกหรือเปล่าครับ  เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ  พอดีผมมี receiver Yamaha ตัวเก่าอยู่ ถ้าต่อแบบ อนาล็อก 7.1 กับ LX 91 จะพอไปไหวไหมครับ

ขอบคุณ ลุง Santa นะครับ

Jurs   ppp-9999@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• **
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2009, 06:24:54 PM »
ถามลุง Santa อีกครับว่า คุณลุงต่อระบบเสียงของ LX91 แบบ 7.1  อนาล๊อกหรือเปล่าครับ  เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ  พอดีผมมี receiver Yamaha ตัวเก่าอยู่ ถ้าต่อแบบ อนาล็อก 7.1 กับ LX 91 จะพอไปไหวไหมครับ

ขอบคุณ ลุง Santa นะครับ

Jurs   ppp-9999@hotmail.com

ตอนนี้ลุงก็ยังใช้ processor ตัวเก่าอยู่ครับ ซึ่งมีแค่ 5.1 input ไม่ใช่ 7.1

ก็เลย set analog output จากตัว pioneer แค่ 5.1 ครับ

ส่วน processor ลุงเป็น THX Ultra2 ก็เลยสามารถให้ออก 7.1 จาก 5.1 input ได้

ส่วนเรื่องเสียงเรียกว่าดีทีเดียวครับ ถึงแม้จะ decode ในเครื่อง pioneer ก็ตาม

ดีกว่าเสียงที่มาจากเครื่อง dvd ที่ไป decode สัญญาณที่ processor ทางสาย digital (เทียบจากหนังเรื่องเดียวกัน)

ส่วนถ้าเทียบเสียงจาก analog 7.1 ของเครื่องนี้กับ pana 55 ก็ทิ้งกันเห็นๆครับ

ทั้งรายละเอียดเสียง และบรรยากาศครับ :)

เรียกได้ว่าถ้าตอนนี้ยังไม่พร้อม จะซื้อ processor ตัวใหม่ที่ support HD sound ก็ใช้แบบนี้แหละครับ ยังใช้ได้อีกยาวลุงเชื่อแบบนั้น ไม่ต้องรีบเปลี่ยน

ส่วน pro ใหม่ที่ถอดสัญญาณได้จะดีกว่าต่อแบบ analog แค่ไหนอย่างไร ยังตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่เคยลอง อิอิ

• *
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2009, 10:59:24 PM »
ลุง Santa ครับ ถามต่อจะกระทู้เก่าครับ ผมพึ่งเล่นครับ ด้วยความรู้เรื่องเสียงน้อยครับ เลยอยากถามว่า ตอนนี้ เห็นว่า Pro ใหม่ๆ ถอดรหัส HD ได้ ยังออกมาน้อย ผมเลยกะว่าจะใช้ Pioneer LX 91 กับ Lexicon RV5 ไปก่อน รุ่นนี้ถือว่าใช้งานแบบ ลุง Santa หรือเปล่าครับ แต่รุ่นนี้มีช่อง HDMI แต่ไม่ Support เสียงรุ่นใหม่ๆครับ  แสดงว่า ก็ต้องให้ Pioneer Decode เสียง ให้ใช้ไหมครับ

ส่วนตัวอยากจะเล่น pre กับ Power ในอนาคตเลยปรึกษาลุง Santa หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

Jurs   ppp-9999@hotmail.com

• **
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2009, 11:37:54 PM »
ลุง Santa ครับ ถามต่อจะกระทู้เก่าครับ ผมพึ่งเล่นครับ ด้วยความรู้เรื่องเสียงน้อยครับ เลยอยากถามว่า ตอนนี้ เห็นว่า Pro ใหม่ๆ ถอดรหัส HD ได้ ยังออกมาน้อย ผมเลยกะว่าจะใช้ Pioneer LX 91 กับ Lexicon RV5 ไปก่อน รุ่นนี้ถือว่าใช้งานแบบ ลุง Santa หรือเปล่าครับ แต่รุ่นนี้มีช่อง HDMI แต่ไม่ Support เสียงรุ่นใหม่ๆครับ  แสดงว่า ก็ต้องให้ Pioneer Decode เสียง ให้ใช้ไหมครับ

ส่วนตัวอยากจะเล่น pre กับ Power ในอนาคตเลยปรึกษาลุง Santa หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ Lexicon รุ่นนี้ก็น่าจะให้เสียงที่ดีมากระดับนึงแล้วครับ O0

แต่การจะให้เสียงออกมาเป็น Dolby True HD หรือ DTS HD MA ก็ต้องให้ทำในตัวเครื่อง blu-ray แล้วต่อเสียงออกมาทาง analog out เท่านั้นครับ (ซึ่งลุงก็ใช้แบบนี้อยู่ครับ)  :)

เพราะถ้าเราต่อ HDMI จาก Blu-ray มาที่ Lexicon (ซึ่งไม่ Support HD) เครื่อง Lexicon ก็จะถอดเสียงจาก Dolby True HD เป็นแค่ Dolby Digital ธรรมดา และจะถอดเสียง DTS HD MA เป็นแค่ DTS ธรรมดาครับ

แต่การที่จะให้เครื่องเล่น blu-ray decode เสียง HD ได้นั้นต้องเลือกด้วยนะครับ ไม่ใช่ทุกยี่ห้อทุกรุ่นที่ทำได้ เช่น Pioneer 91 ณ เวลานี้ทำได้เฉพาะ Dolby True HD เท่านั้น แต่จะถอด DTS HD MA ต่อเมื่อ Firmware ใหม่ออกมาแล้ว

ส่วนเครื่องที่ลุงเคยใช้คือ Panasonic 55 ทำได้ทั้ง 2 อย่างตั้งแต่ออกจากกล่องแล้ว แต่ด้อยกว่าในคุณภาพบางส่วนเท่านั้น (ในงบที่ถูกกว่าหลายเท่า) Y]

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2009, 08:49:04 AM »

ขอบคุณครับ

ใช้ Lexicon รุ่นนี้ก็น่าจะให้เสียงที่ดีมากระดับนึงแล้วครับ O0

แต่การจะให้เสียงออกมาเป็น Dolby True HD หรือ DTS HD MA ก็ต้องให้ทำในตัวเครื่อง blu-ray แล้วต่อเสียงออกมาทาง analog out เท่านั้นครับ (ซึ่งลุงก็ใช้แบบนี้อยู่ครับ)  :)

เพราะถ้าเราต่อ HDMI จาก Blu-ray มาที่ Lexicon (ซึ่งไม่ Support HD) เครื่อง Lexicon ก็จะถอดเสียงจาก Dolby True HD เป็นแค่ Dolby Digital ธรรมดา และจะถอดเสียง DTS HD MA เป็นแค่ DTS ธรรมดาครับ

แต่การที่จะให้เครื่องเล่น blu-ray decode เสียง HD ได้นั้นต้องเลือกด้วยนะครับ ไม่ใช่ทุกยี่ห้อทุกรุ่นที่ทำได้ เช่น Pioneer 91 ณ เวลานี้ทำได้เฉพาะ Dolby True HD เท่านั้น แต่จะถอด DTS HD MA ต่อเมื่อ Firmware ใหม่ออกมาแล้ว

ส่วนเครื่องที่ลุงเคยใช้คือ Panasonic 55 ทำได้ทั้ง 2 อย่างตั้งแต่ออกจากกล่องแล้ว แต่ด้อยกว่าในคุณภาพบางส่วนเท่านั้น (ในงบที่ถูกกว่าหลายเท่า) Y]
SANTA was right,the sound from analog output from 09FD is also great as pcm output.Waiting for FW update,I'am sure there will be DTS-HD MA onboard decoder. d_d

• **
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2009, 05:38:02 PM »

ขอบคุณครับ

SANTA was right,the sound from analog output from 09FD is also great as pcm output.Waiting for FW update,I'am sure there will be DTS-HD MA onboard decoder. d_d

เท่าที่อ่านเจอใน AVS forum ล่าสุด เห็นว่า FW ตัวใหม่ที่ทำให้ decode DTS HD MA ได้นั้น น่าจะออกมาต้นเดือนหน้า (เมษายน) ครับ

ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นตามนั้นมั้ย ถ้าใช่มีเฮ ไม่ต้องรอนานเกินรอ c)

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2009, 06:44:02 PM »
ขอเอาใจช่วยเรื่อง FW   ผมจะได้ตาม     K)

• *
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2009, 07:55:16 PM »
ขอบคุณครับ ลุง Santa ที่ช่วยอธิบายให้ข้อใจดีครับ คือแบบนี้ครับลุง พอดีรีบพิมพ์ครับ ตอนนี้ผมใช้ Yamaha RX-V 2500 รุ่นเก่าอยุ่ครับ ยังไม่มี Lexicon RV5 แต่ยังติดสินใจไม่ได้เกี่ยวกับพวก HD amp Receiver ครับ เนื่องจากตอนนี้ มีระบบเสียงใหม่ๆเกิดขึ้น  เลยอยากถาม ลุง Santa ว่า ถ้าจะรอใช้พวก Pre Power ในอนาคต ผมควรเลือกรุ่นไหนใช้ควบคู่กับ LX 91 ดีครับ

- Yamaha Z11
- Lexicon RV5
- Onkyo 876
หรือ ใช้ Yamaha เก่าผม 2500 ครับ

ลุง Santa ครับ ไม่ทราบว่า ลุงมี Email ที่ติดต่อได้ไหมครับ  อันนี้ Email ผมครับ ppp-9999@hotmail.com

ขอบคุณ คุณตู่ และ ลุงด้วย ครับ

• **
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2009, 11:05:23 PM »
ขอบคุณครับ ลุง Santa ที่ช่วยอธิบายให้ข้อใจดีครับ คือแบบนี้ครับลุง พอดีรีบพิมพ์ครับ ตอนนี้ผมใช้ Yamaha RX-V 2500 รุ่นเก่าอยุ่ครับ ยังไม่มี Lexicon RV5 แต่ยังติดสินใจไม่ได้เกี่ยวกับพวก HD amp Receiver ครับ เนื่องจากตอนนี้ มีระบบเสียงใหม่ๆเกิดขึ้น  เลยอยากถาม ลุง Santa ว่า ถ้าจะรอใช้พวก Pre Power ในอนาคต ผมควรเลือกรุ่นไหนใช้ควบคู่กับ LX 91 ดีครับ

- Onkyo 876
หรือ ใช้ Yamaha เก่าผม 2500 ครับ

ลุง Santa ครับ ไม่ทราบว่า ลุงมี Email ที่ติดต่อได้ไหมครับ  อันนี้ Email ผมครับ ppp-9999@hotmail.com

ขอบคุณ คุณตู่ และ ลุงด้วย ครับ

เอาเป็นว่าถ้าดูตามโจทย์ที่ให้มา ลุงตอบตามความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะใช้อ้างอิงว่าดีที่สุดคงไม่ได้นะครับ

คือแยกทางเลือกเป็น 2 ทาง

1) จะใช้ pre - power ในอนาคต

2) ไม่ใช้ pre - power ในอนาคต (อันใกล้)

ถ้าเลือกข้อ 1) ความเห็นลุงคือ ใช้ 2500 ต่อไปเลยครับ ไม่ต้องคิดจะไปซื้อตัว Receiver 3 ตัวที่เลือกมา เพราะ 2500 มี 5.1 input อยู่แล้ว เสียงที่ออกมาจากการ decode ใน blu-ray เข้า 5.1 ก็น่าจะดีมากในระดับนึง

แล้วการที่จะเปลี่ยนเป็น pre - power ในอนาคต ลุงก็คิดว่า การแยกชิ้นแบบที่เป็น pre/pro แท้ๆ 1 ตัว (ไม่ใช่เอา receiver มาทำเป้น pre/pro) + power amp 7 ch น่าจะให้คุณภาพที่ดีกว่า

เพราะถ้าเราลงทุนซื้อ receiver มาก่อน แล้วมาอัพเกรด เพิ่ม power amp ใช้แต่ภาค pre ในตัว receiver สุดท้ายเชื่อเถอะครับ ก็ต้องไปซื้อ pre/pro แท้ๆมาจนได้ แทบทุกรายเป็นแบบนี้ ลุงไม่น่าจะเดาผิด

มันก็จะกลายเป็นเราต้องจ่ายเงินซ้ำซ้อนทางหนึ่ง อีกทางหนึ่งก็คือภาค power ใน receiver สุดท้ายก็จะไม่ได้ใช้ กลายเป็นลงทุนเปล่าประโยชน์

ตัวเลือกที่ให้มาเช่น Yamaha Z11 เห็นราคาตั้งที่ประมาณ $5000 ลุงว่าซื้อ pre/pro เปล่าๆดีๆได้ตัวนึงเลย แล้วเก็บเงินอีกหน่อยไปซื้อ Power amp ดีกว่า ดีกว่าในระยะยาวแนอนครับ มัน flexible กว่า :)

ส่วนถ้าจะเอา receiver มาก่อนตามข้อ 2) แล้วกว่าจะอัพเกรดแยกชิ้นอีกนาน เช่นอีกซัก 2 ปี หรือไม่เปลี่ยนอีกแล้ว อันนี้ค่อยน่าซื้อหน่อย

จากตัวเลือก ทั้ง Yamaha และ Onkyo จะรองรับ Dolby True HD และ DTS HD MA แล้ว ส่วน RV-5 ยังไม่ใช่

ถึงแม้ brand Lexicon จะดู hi-end กว่าก็ตาม ลุงว่าไม่คุ้มที่จะลงทุนกับ product ที่จะล้าสมัยได้เร็วในอนาคต ยกเว้นสามารถ upgrade ได้ในอนาคต

ซึ่งเท่าที่ดูข้อมูล RV-5 ก็ไม่น่าจะมี upgrade อะไรให้เห็น ถ้าข้อมูลผิดก็ขออภัยนะครับ เพราะหาข้อมูลจาก internet ทั้งนั้น ไม่ได้รู้ลึกถึงผลิตภัณฑ์แต่ละตัว

ฉะนั้นก็เหลือแค่ 2 ตัวให้เลือกก็ดีทั้งคู่ครับ แต่จะให้ลุงฟันธง ก็ตอบว่าฟันไม่ได้ เพราะไม่เคยลองฟังทั้ง 2 ยี่ห้อจริงๆ แต่เท่าที่ทราบแนวเสียงของ Yamaha กับ Onkyo ก็จะมีแนวเสียงเฉพาะตัวอยู่แล้ว

คงแนะนำให้ลองศึกษาเพิ่มเติมละกันครับ รวมถึงชุดที่ใช้อยู่ด้วย ว่าน่าจะเข้ากันได้ดีกับตัวไหนมากกว่า

แต่ก็คงต้องแนะนำต่อครับ เพราะไม่รู้ปัจจุบันใช้อะไรอยู่บ้าง ว่าการจะลงทุนเครื่องเล่น blu-ray ราคาสูงอย่าง Pioneer 91 นั้น มันเหมาะกับ System ที่มีอยู่หรือไม่

หรือจะมีการเพิ่มเติมชุดที่มีอยู่อีกเร็วๆนี้

เพราะไม่อยากให้ลงทุนมากๆกับตัวใดตัวหนึ่ง แต่ system ที่มีอยู่อาจจะไม่จำเป็นต้องลงทุนกับ Blu-ray นั้นก็ได้ บางครั้งยังมีเครื่องที่เหมาะสมกว่าก็ได้ครับ

ต้องขอโทษที่บอกแบบนี้ครับ เพราะนี่เป็นประสบการณ์ตัวเองอย่างนึงในอดีต ที่ประเภทต้องเอาของดีมาก่อน แต่สุดท้ายมันไม่คุ้มค่ากับของที่มีอยู่ คือจ่ายเกินความจำเป้นครับ ก็เลยมาแชร์ให้ฟัง :)

แต่ที่สุดไม่ว่าอะไรก็ตามคำแนะนำที่บอก อย่างที่บอกแต่แรกอาจจะไม่ใช่ดีที่สุด หรือบางครั้งอาจมีคนเห็นแย้ง ฉะนั้นลองเอง เลือกเองในสิ่งที่ตัวเองชอบและศึกษามาอย่างดีแล้วจะเป็นการดีที่สุดครับ เสียงคนรอบข้างถือเป็นน้ำจิ้มให้ความคิดการตัดสินใจเราชัดเจนขึ้นเท่านั้น

Happy Hunting ครับ Y]

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2009, 01:47:11 AM »

- Onkyo 876

เอาเป็นว่าถ้าดูตามโจทย์ที่ให้มา ลุงตอบตามความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะใช้อ้างอิงว่าดีที่สุดคงไม่ได้นะครับ

คือแยกทางเลือกเป็น 2 ทาง

1) จะใช้ pre - power ในอนาคต

2) ไม่ใช้ pre - power ในอนาคต (อันใกล้)

ถ้าเลือกข้อ 1) ความเห็นลุงคือ ใช้ 2500 ต่อไปเลยครับ ไม่ต้องคิดจะไปซื้อตัว Receiver 3 ตัวที่เลือกมา เพราะ 2500 มี 5.1 input อยู่แล้ว เสียงที่ออกมาจากการ decode ใน blu-ray เข้า 5.1 ก็น่าจะดีมากในระดับนึง

แล้วการที่จะเปลี่ยนเป็น pre - power ในอนาคต ลุงก็คิดว่า การแยกชิ้นแบบที่เป็น pre/pro แท้ๆ 1 ตัว (ไม่ใช่เอา receiver มาทำเป้น pre/pro) + power amp 7 ch น่าจะให้คุณภาพที่ดีกว่า

เพราะถ้าเราลงทุนซื้อ receiver มาก่อน แล้วมาอัพเกรด เพิ่ม power amp ใช้แต่ภาค pre ในตัว receiver สุดท้ายเชื่อเถอะครับ ก็ต้องไปซื้อ pre/pro แท้ๆมาจนได้ แทบทุกรายเป็นแบบนี้ ลุงไม่น่าจะเดาผิด

มันก็จะกลายเป็นเราต้องจ่ายเงินซ้ำซ้อนทางหนึ่ง อีกทางหนึ่งก็คือภาค power ใน receiver สุดท้ายก็จะไม่ได้ใช้ กลายเป็นลงทุนเปล่าประโยชน์

ตัวเลือกที่ให้มาเช่น Yamaha Z11 เห็นราคาตั้งที่ประมาณ $5000 ลุงว่าซื้อ pre/pro เปล่าๆดีๆได้ตัวนึงเลย แล้วเก็บเงินอีกหน่อยไปซื้อ Power amp ดีกว่า ดีกว่าในระยะยาวแนอนครับ มัน flexible กว่า :)

ส่วนถ้าจะเอา receiver มาก่อนตามข้อ 2) แล้วกว่าจะอัพเกรดแยกชิ้นอีกนาน เช่นอีกซัก 2 ปี หรือไม่เปลี่ยนอีกแล้ว อันนี้ค่อยน่าซื้อหน่อย

จากตัวเลือก ทั้ง Yamaha และ Onkyo จะรองรับ Dolby True HD และ DTS HD MA แล้ว ส่วน RV-5 ยังไม่ใช่

ถึงแม้ brand Lexicon จะดู hi-end กว่าก็ตาม ลุงว่าไม่คุ้มที่จะลงทุนกับ product ที่จะล้าสมัยได้เร็วในอนาคต ยกเว้นสามารถ upgrade ได้ในอนาคต

ซึ่งเท่าที่ดูข้อมูล RV-5 ก็ไม่น่าจะมี upgrade อะไรให้เห็น ถ้าข้อมูลผิดก็ขออภัยนะครับ เพราะหาข้อมูลจาก internet ทั้งนั้น ไม่ได้รู้ลึกถึงผลิตภัณฑ์แต่ละตัว

ฉะนั้นก็เหลือแค่ 2 ตัวให้เลือกก็ดีทั้งคู่ครับ แต่จะให้ลุงฟันธง ก็ตอบว่าฟันไม่ได้ เพราะไม่เคยลองฟังทั้ง 2 ยี่ห้อจริงๆ แต่เท่าที่ทราบแนวเสียงของ Yamaha กับ Onkyo ก็จะมีแนวเสียงเฉพาะตัวอยู่แล้ว

คงแนะนำให้ลองศึกษาเพิ่มเติมละกันครับ รวมถึงชุดที่ใช้อยู่ด้วย ว่าน่าจะเข้ากันได้ดีกับตัวไหนมากกว่า

แต่ก็คงต้องแนะนำต่อครับ เพราะไม่รู้ปัจจุบันใช้อะไรอยู่บ้าง ว่าการจะลงทุนเครื่องเล่น blu-ray ราคาสูงอย่าง Pioneer 91 นั้น มันเหมาะกับ System ที่มีอยู่หรือไม่

หรือจะมีการเพิ่มเติมชุดที่มีอยู่อีกเร็วๆนี้

เพราะไม่อยากให้ลงทุนมากๆกับตัวใดตัวหนึ่ง แต่ system ที่มีอยู่อาจจะไม่จำเป็นต้องลงทุนกับ Blu-ray นั้นก็ได้ บางครั้งยังมีเครื่องที่เหมาะสมกว่าก็ได้ครับ

ต้องขอโทษที่บอกแบบนี้ครับ เพราะนี่เป็นประสบการณ์ตัวเองอย่างนึงในอดีต ที่ประเภทต้องเอาของดีมาก่อน แต่สุดท้ายมันไม่คุ้มค่ากับของที่มีอยู่ คือจ่ายเกินความจำเป้นครับ ก็เลยมาแชร์ให้ฟัง :)

แต่ที่สุดไม่ว่าอะไรก็ตามคำแนะนำที่บอก อย่างที่บอกแต่แรกอาจจะไม่ใช่ดีที่สุด หรือบางครั้งอาจมีคนเห็นแย้ง ฉะนั้นลองเอง เลือกเองในสิ่งที่ตัวเองชอบและศึกษามาอย่างดีแล้วจะเป็นการดีที่สุดครับ เสียงคนรอบข้างถือเป็นน้ำจิ้มให้ความคิดการตัดสินใจเราชัดเจนขึ้นเท่านั้น

Happy Hunting ครับ Y]

ขอร่วมแชร์ความรู้สึก หน่อยน่ะครับ 

คือ ถ้าคิดจะเล่น  prepro power แยก  ก็ให้รอ และซื้อแยกเลย  การที่ซื้อ receiver มาเล่นก่อนแล้วเปลี่ยนทีหลัง  ยังไงก็ต้องซื้อ pre   power แยกอยู่ดี

และมาร่วมแชร์  กรณีที่จะ เล่น ภาค decode จากเครื่องเล่นเลย  ก็ไม่ได้เป็นบทสรุปว่าจะได้เสียงดีแน่นนอนร้อยเปอร์เซ็นต์  การที่จะได้ภาคถอดรหัสเสียงอนาล๊อกจากเครื่องเล่น บูรเรย์   ดี ๆ  ส่วนใหญ่จะได้จากเครื่อง รุ่น  ใหญ่ ๆ เท่านั้น  เช่น ของคุณ ลุง santa  เท่านั้น    จากประสพกราณ์ของผม  เท่าที่ได้ลองเทียบจะ ๆ  จากเครื่องเล่น samsung bd 1400  เข้า แอมป์ ออนเกียว รุ่นใหญ่ในอดีต     ผมยืนยัน ว่าต่อทาง สาย digital ธรรมดา  เสียงดีกว่า ต่อทาง อนาล๊อต ของ samsung  ถึงแม้ จะตั้งค่าเครื่องเป็นเสียง  truehd ก็ตาม      แต่กลับเครื่องเล่น บูรเรย์ denon 3800 ทางช่องของอนาล๊อค  ก้ได้เสียงออกมาที่ดีกว่า  samsung  มาก ๆ   แต่ ถ้าเทียบกับต่อ  hdmi ผ่าน  denon 3808  ซึ่งก็ไม่ใช่รุ่นใหญ่มาก   ผมกลับรู้สึกว่าผ่าน  denon 3808  เสียงดีกว่า ทางช่อง อนาล๊อค ของ บูรเรย์ เล็กน้อย       อย่างกรณ๊ชุดของคุณ ลุง  ถ้าได้ pre pro ตัวที่ต้องการ   ผมว่ารับรอง  คุณลุง จะเห้นการโชว์ ศัลยภาพของเสียง  pioneer  อย่างสุด ๆ เลยคับ    และถ้าไหน ๆ คิดจะเล่นบูรเรย์อยู่แล้ว    ก็ซื้อ ภาค pre ที่ถอดเสียง  hd   ไปเลยคับ      ยกเว้นกรณีที่มี receiver ตัวเก่า  อยู่ก็อาจใช้ไปก่อน  โดยต่อทาง อนาล๊อค   แต่สุดท้ายผมว่าก็ต้องเปลี่ยนอยุ่ดีคับ     อันนี้แค่เล่าความรู้สึก ส่วนตัวน่ะ

และอย่าลืม ว่าถ้าใช้สาย อนาล๊อค ดี ๆ  หกเส้น   มันก็ก็ใช้เงินลงทุนเยอะมากน่ะคับ      hdmi เส้นเดียวจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม, 2009, 01:52:21 AM โดย อูฐ »

• *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2009, 09:13:55 AM »
ขอบคุณ ลุง Santa และ ท่าน อูฐ มากครับ ผมคิดไว้ว่าตอนแรกจะใช้ LX 91 เส้นแรก เข้าเสียง และเส้นสองเข้า Scaler และไป เครื่อง Pro เลยครับ คิดแบบนี้ครับ คือไม่อยากให้ภาพมันด๊อบลงโดยการผ่าน Receiver ครับ เลยชอบ LX 91 ครับ พอนึกได้ว่าเจ้า Yamaha ไม่มีช่อง HDMI ด้วยครับ แต่เห็นลุง กับ ท่านอูฐ อธิบาย ผมกลัวว่า เจ้า Yamaha ผมตัวเก่า จะแสดงศักยภาพไม่ไหวครับ เลยกะว่าจะหา Receiver ตัวใหม่มารอ ให้ Pre / Power  HD ให้นิ่งๆก่อนครับ  ด้วยเหตุนี้เลย กังวลว่าจะหา Receiver ตัวใหม่ มาใช้พลางๆก่อนแต่ไม่อยากลงทุนเยอะครับ  ลุง Santa  ท่านอูฐ ครับ แบบนี้เอาไงดีครับ ผมคิดถูกทางหรือเปล่าครับ  หรือให้ผมลอง Yamaha ตัวเก่า ก่อนครับ ถ้าลุงกับท่านอูฐส่งสัญญาว่าไหว ก็ลุยเลยครับ คือตอนนี้ ห้องน้องชายผมกำลังปรับปรุง เลยยังไม่ ลง System ครบครับ ยังพอปรับเปลี่ยนได้อยู่ครับ

ยังไงผม Thank you ลุง Santa และ ท่านอูฐด้วยครับ

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2009, 10:04:17 AM »
ขอบคุณ ลุง Santa และ ท่าน อูฐ มากครับ ผมคิดไว้ว่าตอนแรกจะใช้ LX 91 เส้นแรก เข้าเสียง และเส้นสองเข้า Scaler และไป เครื่อง Pro เลยครับ คิดแบบนี้ครับ คือไม่อยากให้ภาพมันด๊อบลงโดยการผ่าน Receiver ครับ เลยชอบ LX 91 ครับ พอนึกได้ว่าเจ้า Yamaha ไม่มีช่อง HDMI ด้วยครับ แต่เห็นลุง กับ ท่านอูฐ อธิบาย ผมกลัวว่า เจ้า Yamaha ผมตัวเก่า จะแสดงศักยภาพไม่ไหวครับ เลยกะว่าจะหา Receiver ตัวใหม่มารอ ให้ Pre / Power  HD ให้นิ่งๆก่อนครับ  ด้วยเหตุนี้เลย กังวลว่าจะหา Receiver ตัวใหม่ มาใช้พลางๆก่อนแต่ไม่อยากลงทุนเยอะครับ  ลุง Santa  ท่านอูฐ ครับ แบบนี้เอาไงดีครับ ผมคิดถูกทางหรือเปล่าครับ  หรือให้ผมลอง Yamaha ตัวเก่า ก่อนครับ ถ้าลุงกับท่านอูฐส่งสัญญาว่าไหว ก็ลุยเลยครับ คือตอนนี้ ห้องน้องชายผมกำลังปรับปรุง เลยยังไม่ ลง System ครบครับ ยังพอปรับเปลี่ยนได้อยู่ครับ

ยังไงผม Thank you ลุง Santa และ ท่านอูฐด้วยครับ

คิดเหมือนผมเลย ปวดหัวอยู่หลายเดือน  โชคดีที่ตัดสินใจเล่นAVR ONKYO905 ตอนออกใหม่ๆ

ไม่งั้นเคลียดกว่านี้อีก  เสียงHDที่ได้จากBD มันดีมากๆ  เล่นBDเล่นภาพ ไม่เอาเสียง เสียของจิงๆ  โดยเฉพาะรุ่นTOP(91)

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2009, 11:54:45 AM »

คิดเหมือนผมเลย ปวดหัวอยู่หลายเดือน  โชคดีที่ตัดสินใจเล่นAVR ONKYO905 ตอนออกใหม่ๆ

ไม่งั้นเคลียดกว่านี้อีก  เสียงHDที่ได้จากBD มันดีมากๆ  เล่นBDเล่นภาพ ไม่เอาเสียง เสียของจิงๆ  โดยเฉพาะรุ่นTOP(91)
This is the reason you got headache for many months,also lost for many days.My advice,Don't take it too seriosly about this LX 91 or 09FD,it is not much better than your LX71,my lord.Don't let the dark side of the force cover you.