ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ  (อ่าน 840191 ครั้ง)

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
Re: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2008, 02:03:20 AM »
เมื่อวานนับแผ่น RPG ใหม่ เออ จริงๆมีประมาณ 70 แผ่นแหนะ งงตัวเองว่าตอนแรกทำมนับได้แค่ 50  :o

ปล. ตอนนี้แงะ turn ตัวเก่า Rega Planar 3 สีเขียว กะ pre phono Rotel มาย้อนอดีต กะแผ่น LPs เก่าๆร่วมพันแผ่น มันส์จริงๆ

สงสัยได้ up Turn แหงๆครานี้ อิอิ มีใครแนะนำรุ่นไหน ราคาสมเหตุสมผลมั่งมั้ยเอ่ย  :wiggle
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

• **
Re: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2008, 06:16:07 PM »
เมื่อวานนับแผ่น RPG ใหม่ เออ จริงๆมีประมาณ 70 แผ่นแหนะ งงตัวเองว่าตอนแรกทำมนับได้แค่ 50  :o

ปล. ตอนนี้แงะ turn ตัวเก่า Rega Planar 3 สีเขียว กะ pre phono Rotel มาย้อนอดีต กะแผ่น LPs เก่าๆร่วมพันแผ่น มันส์จริงๆ

สงสัยได้ up Turn แหงๆครานี้ อิอิ มีใครแนะนำรุ่นไหน ราคาสมเหตุสมผลมั่งมั้ยเอ่ย  :wiggle

มาแปะรูปแท่นเขียวๆ รุ่นเก๋าๆ  ;D

แต่เอ ถ้าเอาภาคโฟโนของ pre Conrad PV12 ตัวเก่าที่มีอยู่มาใช้ จะดีกว่าหา pre phono เพียวๆมั้ยอ่ะ

แต่อย่างแรกคงต้องมายุ่งยากกับการมี pre 2 ตัว ที่ใช้ร่วม power amp ตัวเดียว งงตาย สายพันกันมั่วแน่  :o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม, 2009, 11:58:11 PM โดย Santa »

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2008, 09:09:24 PM »
สงสัยต้อง kuzma หัว shelter กระมังครับ แต่clear audio ก็น่าสนนะครับ
จอcinemascope and anamorphic lens up up up c) c) c)
ห้องและsystem สุดยอดดด c) c) c)

• **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2008, 02:20:36 AM »
สงสัยต้อง kuzma หัว shelter กระมังครับ แต่clear audio ก็น่าสนนะครับ
จอcinemascope and anamorphic lens up up up c) c) c)
ห้องและsystem สุดยอดดด c) c) c)

turn นี่คงไม่อยาก up เท่าไหร่แล้วครับ เพราะไม่ค่อยได้ฟังบ่อยๆ เสียดาย

แต่จอนี่คงอั้นไม่ไหวแล้วววววว โดนนนนนน  :D

• **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2008, 10:45:15 PM »
up เลยครับ anamorphic lens and cinemascope 130'' (supernova gain 0.8) your system will be extremely perfect.)
ไม่ต้องดูหนังโรงแล้วครับ :clap :clap :clap upแล้วpost มาโชว์อีกนะครับรอดูอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม, 2008, 10:51:59 PM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2008, 02:07:28 PM »
คุณ Santa,

รบกวนถามเรื่องอุปกรณ์ปรับอคูสติกครับ ไม่ทราบว่าใช้อุปกรณ์ประเภทไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2008, 11:12:40 PM »
คุณ Santa,

รบกวนถามเรื่องอุปกรณ์ปรับอคูสติกครับ ไม่ทราบว่าใช้อุปกรณ์ประเภทไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ของ RPG ทั้งหมดครับ

บังเอิญมีโอกาสทำห้องใหม่ตั้งแต่ต้น เลยให้ทาง Deco คำนวณออกแบบขนาดห้องไว้ เพื่อใช้กับ RPG ที่ทาง Deco เป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่

ของผมเป็นแผ่น Bad panel กับ Absorber (ที่เป็นแผ่นดำๆในรูป) ผสมกันทั่วทั้งห้องครับ

ส่วนด้านหลังเป็น Diffuser 3 แผ่นครับ

เข้าใจว่าไม่ว่าเป็นห้องใหม่ หรือ ห้องที่มีอยู่แล้ว ทาง Deco น่าจะหา solution ในแต่ละห้องได้ครับ และในงบประมาณตามต้องการ  :)

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2008, 04:35:37 AM »
ห้องระดับคุณsanta คงจะต้องเหมาะกับschneider + kinotorsion แถมด้วย supernova gain0.8(epic)เบาะๆซัก 130" รับรอง สุดยอด จะได้มีเพื่อนเล่นcinemascopeแล้วเย้ d_d d_d d_d

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 14 กันยายน, 2008, 11:12:52 PM »
ห้องระดับคุณsanta คงจะต้องเหมาะกับschneider + kinotorsion แถมด้วย supernova gain0.8(epic)เบาะๆซัก 130" รับรอง สุดยอด จะได้มีเพื่อนเล่นcinemascopeแล้วเย้ d_d d_d d_d

Coming soon ครับ Schneider กะจอ 130 Stewart Y]

แต่ความรู้เพิ่มเติมคงต้องหาจากหมอนพหละ  c)

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 17 กันยายน, 2008, 01:46:15 AM »

Coming soon ครับ Schneider กะจอ 130 Stewart Y]

แต่ความรู้เพิ่มเติมคงต้องหาจากหมอนพหละ  c)

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 19 กันยายน, 2008, 11:01:53 PM »
มาแว้วววว  c)

เริ่มด้วยจอโค้ง Srewart Cine W เนื้อ FireHawk G3 gain 1.25 สีออกเทาๆเงินๆเลยทีเดียว

แถมตอนติดตั้งเล็กน้อย

แล้วก็ต้องถอดจอเก่า 16x9 ของ Stewart GrayHawk Reference มากองไว้

ซึ่งเนื้อตัวเก่าสีออกขาวกว่าตัวใหม่พอสมควร

ส่วนเลนส์ แรกว่าจะเอา Schneider แต่ด้วยตำแหน่งติดตั้งของ Projector ซึ่งให้ภาพไม่ดีที่สุด ทำให้อาจต้องไปใช้เลนส์ Isco แทน  :)

รอ Update กันต่อไปจ้า  :bye1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2009, 11:17:46 PM โดย Santa »

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 20 กันยายน, 2008, 02:25:34 AM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2009, 11:16:44 PM โดย Santa »

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 20 กันยายน, 2008, 02:31:45 AM »
สุดยอดมากเลยครับ    คุณลุง อัพ บ่อย ๆ   คุณ  ป้าว่าบ้างไหมครับ   หลานอยากรู้

• **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 20 กันยายน, 2008, 06:41:44 AM »
คุณsanta ลองติดschneider ดูแล้วหรือยังครับ เท่าที่ทราบ schneider จะ perfect ต้องใช้throw ratio มากหน่อย ถึงจะดี แต่isco flexibleกว่า แต่ราคาก็แรงกว่าด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 21 กันยายน, 2008, 01:58:14 AM »
คุณsanta ลองติดschneider ดูแล้วหรือยังครับ เท่าที่ทราบ schneider จะ perfect ต้องใช้throw ratio มากหน่อย ถึงจะดี แต่isco flexibleกว่า แต่ราคาก็แรงกว่าด้วยครับ

เหตุผลหลักเลยครับ ถ้าจะยึดติดกับ Schneider ไว้ละก็ ต้องขยับ Projector ถอยหลังไปอีกพอควร กระทบกับการปรับโครงสร้างของห้องอีกหลายต่อ

เลยกำลังตัดสินใจว่าจะใช้ Isco ไปเลย ตัว Projector ก็ไว้ที่เดิมได้ แต่ก็ต้องแลกกับงบประมาณที่เพิ่มขึ้นอีก

ถ้าตกลงใช้ Isco ก็คงจะเอาแบบ Fixed ไปเลย ยังไม่ใช้ Motor ซึ่งงบจะขยายไปอีกมาก ไว้ค่อยซื้อทีหลังถ้ามันจำเป็นจริงๆ

แต่ดูๆแล้ว Fixed ก็น่าจะ Happy สุดๆแล้ว กับหนัง 2.35 ส่วนใหญ่ ส่วนพวก Full Frame ภาพจะ drop หน่อยก็ไม่เป็นไร แถม UBC ก็สบายๆ

สรุปไม่ต้องคอยเลื่อนเลนส์ไปมา Fixed ไปเลยยาวๆ  :D c) ;)

• **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 21 กันยายน, 2008, 02:10:47 AM »
iscoตัวแรกของเมืองไทยหรือป่าวเนี่ย :yahoo :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 21 กันยายน, 2008, 11:26:30 AM »
น่าจะเป็นตัวที่ สาม ครับ

2  ตัวแรกมีคนติดแล้ว  ส่วน ท่าน ae  ก็คงตัวนี้เช่นกัน   เห็นกำลังจะสั่งอยู่
พิจิต 089-771-8895

• **
text
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 21 กันยายน, 2008, 10:22:09 PM »
แม่นแล้ว มีคนติดไปก่อนแย้ว :)

• kjit
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 22 กันยายน, 2008, 04:20:28 AM »
แม่นแล้ว มีคนติดไปก่อนแย้ว :)

ผมก็อยาก  แต่บุญไม่ถึงครับ   

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 26 กันยายน, 2008, 06:49:39 PM »
Isco มาแระ  ติดตั้งพรุ่งนี้ :victory

การติดตั้งเป็นอย่างไร coming soon จ้า

เอาบรรยากาศสบายๆ แอร์เย็นๆ นอนรอ Isco lens จากหนุ่มเจ้าของห้องไปก่อน ;D

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 27 กันยายน, 2008, 08:21:42 PM »
Isco lens มหึมา

พอเทียบกับ Schneider lens ที่ก็เยี่ยมเช่นกัน ดูเด็กๆไปเลย  :secret

ติดตั้งแบบ fixed กับหน้า lens ของ JVC projector

ขณะฉายภาพ เต็มๆพื้นที่เลนส์ (ตำแหน่ง projector เฉียดฉิวมากๆ เกือบไม่ได้)  :D

ตอนนี้ก็ Enjoy นอนตีพุงดูหนังอย่างเดียว :showoff O0 d_d

ปล. ลุงได้ลองเอา Quantum Qx4 ของ nordost มาลองด้วย คงต้องฟังกันอีกพัก ว่าเยี่ยมแค่ไหน  :clap

ต้องขอขอบคุณ k.วินัย k.วิชัย และทีมงาน Deco ด้วยครับ สำหรับสินค้าและบริการที่ perfect และมิตรภาพที่ยอดเยี่ยมมาโดยตลอด :clap  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2009, 11:15:53 PM โดย Santa »

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 28 กันยายน, 2008, 02:52:44 AM »
หนังจาก DVD ทั้งหมดครับ ลุงยังบ่มี bluray กะเค้าเลยอ่ะ :o :cry2

ปล.ภาพอาจจะไม่ชัดเหมือนของจริง เพราะลุงใส่ filter film grain ลงไปด้วยอ่ะ

;D ;D ;D ;D ;D ;D :showoff :whistling

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 28 กันยายน, 2008, 07:03:25 AM »
ระบบภาพ cih บอกได้คำเดียวว่าสุดยอดดดดด c) c) c)

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 30 กันยายน, 2008, 12:46:06 PM »
สุดยอดครับ k. net เลนส์ isco + จอ stewart 130" อลังการมาก   O0 O0 O0

next project blu-ray รอติดตามครับสุดยอดแน่นอน มีโอกาสขอไปชมบ้างนะคร้าบบ  :clap :clap

ออฟไลน์ Prasert

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2008, 12:08:41 PM »
สุดยอดจริงๆทั้งจอ เลนส์ และ นาฬิกา Panerai

อิอิ

ออฟไลน์ NooM333

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2008, 02:13:55 PM »
แหม...บ้านหลังนี้นี่เอง ผมขับผ่านทุกวันครับลุง Santa ผมอยู่ในซอย101/1ครับ มองตั้งแต่เริ่มสร้างเลย
ผมต้องไปเล่นกีฬาที่ปิยรมย์หน้าปากซอยทุกวัน

ยังบอกกับเพื่อนเลยว่าบ้านหลังนี้ต้องได้ลงหนังสือแน่นอน บ้านสวยมากเลยครับ เห็นเจ้าDog วิ่งเล่นอยู่หน้าบ้านประจำเลยครับ

***"Pay iT ForwarD"***

• **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2008, 04:44:41 PM »
แหม...บ้านหลังนี้นี่เอง ผมขับผ่านทุกวันครับลุง Santa ผมอยู่ในซอย101/1ครับ มองตั้งแต่เริ่มสร้างเลย
ผมต้องไปเล่นกีฬาที่ปิยรมย์หน้าปากซอยทุกวัน

ยังบอกกับเพื่อนเลยว่าบ้านหลังนี้ต้องได้ลงหนังสือแน่นอน บ้านสวยมากเลยครับ เห็นเจ้าDog วิ่งเล่นอยู่หน้าบ้านประจำเลยครับ

Thanks ครับ ว่างๆถ้าเจอลุงแวะทักทายกันได้เด้อ  ;D

• **
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2008, 04:48:35 PM »
Screen shot สวยๆซัก 2 รูป

ภาพจาก media player นะครับ  ^-^

• **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2008, 07:49:18 PM »
ภาพสวยมั่กๆเลยลุง ผ่านscaler หรือเปล่าครับ อยากดู screen shot  test pattern อ่ะครับ

• **
Re: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2008, 12:25:19 AM »
ภาพสวยมั่กๆ เลยลุง ผ่านscaler หรือ เปล่าครับ อยากดู screen shot  test pattern อ่ะ ครับ

ใช้ DVDO 50 ธรรมดาครับ ไม่ใช่ตัวโปร

หมอนพอยากได้ test pattern แบบไหนครับ ว่างๆลุงจะถ่ายแล้วมาโพสไว้จ้า :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2008, 10:04:05 AM โดย Santa »

• **
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2008, 11:40:51 PM »
ลุงกลับไปดูรูปห้องเก่าตัวเองเมื่อหลายปีก่อน

http://www.htg2.net/index.php?topic=402.0

จริงๆเสียงก็พอใช้ได้นะ แต่เมื่อก่อนลุงหวานแหวว อยากได้ห้องสีฟ้า เพราะตัวเองชอบสีแบบนั้น ก็สาวกท๊อฟฟี่สีน้ำเงิน Everton ง่ะ

พอเอาไปโพสใน AVS Forum ลุงโดน comment ซะเกือบแย่เลย ว่าห้องไม่เอาไหน อิอิ คิดแล้วตลกดี

พอตอนนี้เอาห้องใหม่ไปโพส มีแต่คนชอบ คงคิดว่าได้กำลังใจจากคำตำหนิตอนแรก  ;D

• **
text
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2008, 08:40:55 PM »
แหนะ พี่หมอรู้ชื่อเจ้าเปี๊ยกของลุงด้วย อิอิ

ของจาก HK มีแค่ pre phono  ตัวเดียวครับที่ชิ้นใหญ่ นอกนั้นก็พวก acc. นิดหน่อย :)

ปล. ลุงยังไม่ได้ไปลอง pre denon เลยครับ แต่ก็ดี ไม่ลอง ก็ไม่อยากได้ :D

• **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2008, 03:31:42 AM »
Sub เก่าลูกเล็กไปแล้วครับ เตรียมหาตัวแทนมาประจำการ :beats

• **
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2008, 02:45:04 AM »
โอ้ว จอร์จ ซับนี้มันยอดอิ๋บอ๋าย  :iou :1a

แต่ก็เล่นเอาลุงกรอบไปเลย  :sweatdrop :blowup

• **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2008, 06:48:39 AM »
very impressive uncle sata วันอาทิตยที่ 10 พย.ไม่ทราบว่างหรือไม่ครับจะมารับ sunfire ไปอุปการะต่อครับลุง

• **
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2008, 02:42:10 AM »
This is a heavy wt. about 80 kg,the price more than 140000 bahts,Right?This Alive THX logo is a mother of the bass ,Very good Santa. :clap :clap

หนักเอาเรื่องครับ ทั้งกล่องมาหนัก 70 กว่ากิโล

พอ unpack แล้วหนัก 50 กว่าโลครับ แต่พอรวมฐานก็คงร่วม 60 โลได้  :meeting

นี่ลุงก็ยืม VP 50pro มาลองเทียบกะ 50 ตัวเก่า มีโอกาสโดนสูง ภาพดีกว่าเก่าพอควรเลยอ่ะ  :doh :in_love

• **
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 12:57:03 AM »
System เดิมเริ่มแรกของลุงตั้งแต่บ้านเก่าอยู่นิ่งมานาน พึ่งมา upgrade มากช่วงปีนี้เอง

แต่คงน่าจะพอแล้วครับ ดูจะมากไปหน่อยแระ  :shutup :black_eye

แต่ถ้าจะ up ให้ครบ ก็จะเหลืออีก 2 ตัวใหญ่ๆ คือ Bluray player กะ Pre processor ที่ support HD sound  K]

ทีนี้คงได้นิ่งไปอีกนานหลายปี อิอิ  :headphone

ส่วน Aerial sub ตัวใหม่คงต้อง burn อีกหน่อย รู้สึกยังไม่เข้าที่เข้าทางเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2008, 01:00:05 AM โดย Santa »

ออฟไลน์ POP ChE

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 02:46:31 PM »
ขอถามคุณลุงหน่อยครับ
ฐานที่รองลำโพงกับซับยี่ห้ออะไรเหรอครับ

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 04:11:46 PM »
ขอถามคุณลุงหน่อยครับ
ฐานที่รองลำโพงกับซับยี่ห้ออะไรเหรอครับ

ขอบคุณครับ

เป็นของ Aerial ที่ทำมาขายแยก ไว้ใช้กับลำโพงของเค้าเองเลยครับ

จะมีที่ยึดติดกับลำโพงได้เลย พร้อม spikes

ไม่แน่ใจว่าสามารถประยุกต์ใช้กับยี่ห้ออื่นได้รึเปล่านะครับ

ชุดละประมาณ $500 ครับ  :)

• **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2008, 08:24:35 PM »
Santa my son You also use Aerial as surround speakers?If you use how about it when compared to M-K.tThis SR3 cost 140000 bht. and my mistaken for SW.which cost 240000 bht. :o

SR3 ก็คงจะดีครับพี่หมอ Y]

แต่ลุงคงไม่ต่อละครับ เพราะว่าถ้าเปลี่ยนลำโพง surround มันจะพาลต้องเปลี่ยนแอมป์ต่อทันทีแน่นอน

เพราะตัว Anthem MCA5 คงขับ SR3 ไม่ไหวแน่ๆ  N]

แถมไม่มีงบแล้วจ้า ตอนนี้ก็หนี้ท่วมหัวแล้วครับ  :cry2 :o :'(

แต่ก็แอบหวังเล็กๆว่าถ้าเจอดีลดีๆมือสองก็ค่อยว่ากัน แต่คงจะยาก ???

ออฟไลน์ POP ChE

• *

• **
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2008, 06:09:01 PM »
ลองดูอันนี้ไหมครับคุณลุง

http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl?spkrmoni&1231111410&/Aerial-Acoustics-SR3-Surround-
http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl?spkrfull&1229293271&/Aerial-lr5s/cc5/sw12/sr3-rosew

อิอิ น่าสน

ลุงก็ดูๆอยู่เหมือนกันครับ :)

ขอบใจหลานมั่กๆจ้า  :clap

ออฟไลน์ UricomD

• Freshy
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2008, 11:07:32 PM »
ห้องก็สวย  เครื่องเสียง ก็สุดยอด เลย ครับ คุณลุง :yahoo อยากได้ห้อง แบบคุณลุง บ้าง จังเลย    งานนี้ ต้องรอให้ ราคายาง ขึ้นก่อน  เดี๋ยวเสร็จ ผม แน่ ๆ ครับ   c)5555

• **
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2008, 03:42:09 AM »
ห้องก็สวย  เครื่องเสียง ก็สุดยอด เลย ครับ คุณลุง :yahoo อยากได้ห้อง แบบคุณลุง บ้าง จังเลย    งานนี้ ต้องรอให้ ราคายาง ขึ้นก่อน  เดี๋ยวเสร็จ ผม แน่ ๆ ครับ   c)5555

ทำสวนยางหรือครับ แล้วทำปาล์มด้วยรึเปล่า  :)

มีช่วงนึงราคาดีมากๆเลย ตอนนี้ลงมาแระ

• kjit
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2008, 09:40:21 AM »
ไม่สนใจลอวงปรี  cary  บ้างหรือครับ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2008, 02:11:26 PM »
เป็นกระทู้ที่ผมอ่านแล้วเพลินสุดๆ เพราะอยากมีได้บ้างจัง อิจฉาเลยครับ สวยจริงๆครับ ห้องในฝันเลยครับ

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 04:03:25 PM »
อยากขอรบกวนคุณลุง ช่วยอธิบายห้องของลุงที่ว่า พื้นสองชั้น ฝนังกับพื้นไม่ติดกัน

หลานว่าจะขอก๊อปปี้แคต ห้องของลุง  มีค่าลิขสิทธิ์มั้ย  ขอทราบงบประมาณค่าทำห้องหน่อยนะครับ

• **
( Re: ขอ update ชุดโฮมหน่อยครับ ไม่ได้โพสมานานแระ
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 04:45:10 PM »
อยากขอรบกวนคุณลุง ช่วยอธิบายห้องของลุงที่ว่า พื้นสองชั้น ฝนังกับพื้น ไม่ติดกัน

หลานว่าจะ ขอก๊อปปี้ แคต ห้องของลุง  มีค่าลิขสิทธิ์ มั้ย  ขอทราบงบประ มาณค่าทำ ห้องหน่อยนะ ครับ

อิอิ ไม่มีลิขสิทธิ์หรอกครับ งานตรงไปตรงมาเลย

คือทำห้องที่ผนังและพื้นปูนปกติ
แล้วทำโครงไม้ปิดด้วญยิปซั่มอีกต่อ ข้างในก็บุใยแก้วไว้ครับ โครงไม้ก็ทำถี่หน่อยจะได้แข็งแรง

ส่วนพื้นก็ทำเหมือนกันทำโครงไม้ จะปูด้วยอะไรตามงบเลยครับ ของลุงเป็น veneer ผิวไม้จริง

ส่วนขอบพื้นที่ทำขึ้นมาก็ไม้ต้องไปติดกับผนัง เว้นช่องไว้ จะได้ไม่กวนกัน พื้นแบบนี้จะได้เรื่องการสั่นสะเทือนมาถึงจุดนั่งฟังได้ดีกว่าพื้นปูนธรรมดาครับ

ส่วนงบจำไม่ได้จริงๆครับ เพราะเป็นส่วนนอกเหนือจากแบบ ลองเช็คพท.กับราคาไม้ที่จะใช้น่าจะพอประมาณได้นะครับลุงว่า :)

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 10:29:43 PM »
ขอบคุณครับ  ลุงมีข้อแนะนำต่างๆเชิญเลยนะครับ จะอ่านไปเรื่อยๆ ขอบคุณอีกครั้งครับ.

• **
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 01:44:29 AM »
BD ลุงยังมะอยากเสียตังกะมันมากนัก รอให้นิ่งกว่านี้อีกหน่อย

เลยเอาตัว BD55 ของ Panasonic มาก่อน

รวมค่าส่งแล้วก็ $400 ต้นๆ ถือว่าไม่สูงเกินไป เมื่อเทียบกับราคา BD ต่างๆในเมืองไทย

เอามาอาจจะได้มีโอกาสไปเจาะตูดกะเค้าบ้าง อิอิ ;D

• **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 09:45:19 AM »
BD ลุงยังมะอยากเสียตังกะมันมากนัก รอให้นิ่งกว่านี้อีกหน่อย

เลยเอาตัว BD55 ของ Panasonic มาก่อน

รวมค่าส่งแล้วก็ $400 ต้นๆ ถือว่าไม่สูงเกินไป เมื่อเทียบกับราคา BD ต่างๆในเมืองไทย

เอามาอาจจะได้มีโอกาสไปเจาะตูดกะเค้าบ้าง อิอิ ;D
น่าสนเหมือนกันนะครับ รู่นนี้ ต่างจากdb 30 ยังงัย ครับ ราคาน่าสนจาย และซื้อที่ไหนครับ ไฟ 110 v ใช่ป่าว
ว่างๆไป แจม มุม cinemascope บ้างนะครับ

• **
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2008, 01:32:22 PM »

น่าสนเหมือนกันนะครับ รู่นนี้ ต่างจากdb 30 ยังงัย ครับ ราคาน่าสนจาย และซื้อที่ไหนครับ ไฟ 110 v ใช่ป่าว
ว่างๆไป แจม มุม cinemascope บ้างนะครับ

รุ่นใหม่มันเป็นรุ่น 35 กับ 55 ครับ

ต่างกันตรง analog 7.1 output ที่ 55 มี แต่ 35 ไม่มี ส่วนอื่นๆคงไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร่

คนที่มี processor ที่ support HD อยู่แล้ว แค่ตัว 35 ก็พอครับ ส่วน processor รุ่นเก่าๆที่ยังไม่รองรับ HD ก็ต้อง 55

ราคาตั้งต่างกันอยู่ $100 (299 & 399) ก็ถือว่าราคาน่าคบ น่าลอง เพราะเท่าที่อ่านใน AVS forum ถือว่า feedback ดีทีเดียวครับ :)

ปล. ลุงสั่งจาก Ebay ครับ ราคา $370 จาก USA ค่าส่งต่างหากอีก $105 แต่ลุงไปหา coupon online ได้ลดอีก $35 ก็โอเคแล้ว

ส่วนไฟ 110V แน่ๆครับ แล้วเปลี่ยนเป็น 220V ไม่ได้ด้วย อย่างที่คุณกัมแจ้งไว้ในกระทู้พูดคุย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน, 2008, 01:37:01 PM โดย Santa »

ออฟไลน์ มดแดงหัดฟัง

• Music Lover
  • มือใหม่หัดขับ
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2008, 12:39:11 AM »
 :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2008, 11:28:41 PM »

รุ่นใหม่มันเป็นรุ่น 35 กับ 55 ครับ

ต่างกันตรง analog 7.1 output ที่ 55 มี แต่ 35 ไม่มี ส่วนอื่นๆคงไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร่

คนที่มี processor ที่ support HD อยู่แล้ว แค่ตัว 35 ก็พอครับ ส่วน processor รุ่นเก่าๆที่ยังไม่รองรับ HD ก็ต้อง 55

ราคาตั้งต่างกันอยู่ $100 (299 & 399) ก็ถือว่าราคาน่าคบ น่าลอง เพราะเท่าที่อ่านใน AVS forum ถือว่า feedback ดีทีเดียวครับ :)

ปล. ลุงสั่งจาก Ebay ครับ ราคา $370 จาก USA ค่าส่งต่างหากอีก $105 แต่ลุงไปหา coupon online ได้ลดอีก $35 ก็โอเคแล้ว

ส่วนไฟ 110V แน่ๆครับ แล้วเปลี่ยนเป็น 220V ไม่ได้ด้วย อย่างที่คุณกัมแจ้งไว้ในกระทู้พูดคุย

BD55 มานอนรอแอ้งแม้งที่ไปรษณีย์แถวบ้านแล้วครับ ว่างๆค่อยไปรับ

แถมมีเรื่องน่ายินดีอีกหน่อยที่ราคาภาษีต่ำกว่าที่คาดการณ์กว่าครึ่งครับ

สุดท้ายเครื่องนี้ลุงจ่ายเบ็ดเสร็จรวมทั้งค่าส่งและค่าภาษีต่ำ 2 หมื่นไปพอสมควร คุ้มจริงๆ :clap O0

ps. แต่เอ ลุงยังไม่มี BD ซักแผ่น สงสัยต้องเริ่มหามาดูมั่งแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน, 2008, 11:30:20 PM โดย Santa »

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2008, 11:18:12 AM »
ลุง santa ครับ..ผมขออนุญาติยืมรูปให้เพื่อนดูนะครับ พอดีมีคนสนใจจะเล่นโฮมเทียเตอร์ เลยเอาไปยั่วกิเลสซะหน่อย :headphone

ออฟไลน์ giant vcd

• **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2008, 06:49:50 PM »
หุหุหุหุ กระทู้ลุง นี่อ่านมันส์จริงๆ เล่นซะปวดตาเรย O0 O0

• **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2008, 01:22:12 AM »
มาแล้วจ้า Panasonic BD55 ก็ได้มาประจำการเรียบร้อยแล้ว ตัวที่สองจากด้านบน :clap

ลุงต่อ Analog out ไปที่ Anthem processor ให้ตัว BD55 เป็นตัวถอดรหัส Dolby True HD หรือ DTS-HD MA

นี่แค่ player ราคาไม่ถึงสองหมื่นบาท วันนี้ลุงได้ลอง KungFu Panda เสียง Dolby True HD โอ้ ไม่น่าเชื่อ

ทั้งเสียง ทั้งภาพ ทำให้ Ayre D1xe DVD player ที่ราคาแพงกว่าหลายเท่าตัวหนาวไปเลย :D

นี่ถ้า Processor ที่ถอดเสียง HD ได้ ดีๆซักตัว นึกไม่ออกเลยว่าเสียงจะดีขึ้นอีกแค่ไหน แค่นี้ก็ติดใจมากแล้ว

ส่วนใครที่จะได้ตัว 55 นี้มา อาจจะเซทเสียงแล้วงงเหมือนลุงนิดหน่อย

คือ ถ้าเราใช้ analog output แล้ว ต้องไปเซทให้ HDMI ออกแค่ภาพอย่างเดียวครับ ไม่ต้องส่งสัญญาณเสียงมาด้วย

เพราะถ้าไม่ทำอย่างนั้น ตัว Analog out จะ 5.1 หรือ 7.1 ก็ตาม จะมีเสียงออกแค่ลำโพงคู่หน้าเท่านั้น ไม่ออกทั้งระบบ

ส่วนตัวนี้ Wadia 170i Transport กับ Ipod classic 120GB พอต่อเข้าระบบ ใช้ digital out ออกมาเข้า d/a converter ของ theta ตัวเก่า เสียงออกมาดีทีเดียว ไม่หนี CD ตัว master เท่าไหร่

ส่วนไฟล์เพลงก็ใช้ apple losses ครับ อาจจะมีคนถามว่าทำไมไม่ใช้ wav file

ลุงมีเหตุผล 2 ข้อ

1) เสียงแทบไม่ต่างกัน แต่ apple losses ใช้เนื้อที่เก็บน้อยกว่า
2) ถ้าแปลงเป็น wav file ตัว iTunes จะไม่ยอมให้เราลงภาพ Artwork ของ album ได้ แต่ apple losses ไม่มีปัญหา

สุดท้ายถ้าอยากลอง BD ราคาไม่แพง คุณภาพดี แต่ต้องแลกกับไฟที่เป็น 120V ลุงแนะนำครับ Panasonic BD55

และถ้าชอบฟังเพลงเยอะๆไม่ต้องเปลี่ยนแผ่นบ่อยๆ คุณภาพไม่หนีจาก CD เท่าไหร่ แนะนำ Wadia 170i ต่อเข้ากับระบบครับ  :group

ออฟไลน์ RoyT

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2008, 08:03:24 AM »
ลุงครับ วันนี้ตอนเย็นๆ Amazon มี Black Friday Sale

Blu Ray ลดราคาเพียบครับ ถูกกว่าบ้านเราเยอะเลย

• **
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2008, 10:47:51 AM »
ลุงครับ วันนี้ตอนเย็นๆ Amazon มี Black Friday Sale

Blu Ray ลดราคาเพียบครับ ถูกกว่าบ้านเราเยอะเลย

:clap O0 :clap

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2008, 07:50:50 PM »
test ส่งรูป