ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องวงจร DC Servo หน่อยครับ  (อ่าน 3294 ครั้ง)

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
Re: ขอความรู้เรื่องวงจร DC Servo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2007, 05:05:29 PM »
dc servo เหมือนกับการใช้วงจรปรับอัตโนมัติให้ output offset เป็นศูนย์น่ะครับ ส่วนพวกเซียนๆแถบ diyaudio.com มักจะบอกว่าเสียงไม่ดี พวกนั้นใช้วิธีปรับไบแอสแรงดันด้วยมือแทน

เป็นผมก็คงเลือกปรับด้วยมือเหมือนกัน ส่วน coupling cap ถ้าเป็นเครื่องหลอดคงเลี่ยงได้ยาก ถ้าเป็น SS ผมมองว่า direct coupling ก็ยังน่าเล่นกว่าอยู่ดีทั้ง dynamic ทั้ง detail แต่ coupling cap ดีจริงๆก็ลดช่องว่างตรงนี้ไปได้เยอะเหมือนกันครับ  :headphone

opamp ที่ว่าก็คงเอามาทำเป็น DC Servo มั้งครับ เคยเห็นวงจรแว๊บๆในเวปเราเหมือนกันนะ  :-\
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ขอความรู้เรื่องวงจร DC Servo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2007, 01:08:19 PM »
ใครมีลิ้งค์สอนเกี่ยวกับวงจร DC servo ดีๆรบกวนส่งให้หน่อยครับ  :)
NE5532 กับ AD712 เกี่ยวข้องกับวงจร DC Servo ยังไงครับ ?
แล้วก็...ข้อดีข้อเสียของการใช้ DC Servo เทียบกับการใช้ DC-coupling cap ครับ

:help :help :help