ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนรักหลอด ภาคเหนือ เมษายน 2550  (อ่าน 118961 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุนหมิง

• หลงรักหลอด
Re: รวมพลคนรักหลอด ภาคเหนือ เมษายน 2550
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2007, 02:47:22 PM »
คุณหมิงครับฝากสแกนเผื่อให้ผมด้วยซัก 1 ชุดนะครับ  ขอบคุณนักๆ

พี่ monopong ครับ ผมไม่มี scanner ครับ ผมกะว่าจะไป copy ครับถ้าพี่ต้องการผมจะ copy เผื่อ 1 ชุดครับ

sama

• บุคคลทั่วไป
Re: รวมพลคนรักหลอด ภาคเหนือ เมษายน 2550
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2007, 07:16:03 PM »
คุณหมิงครับฝากสแกนเผื่อให้ผมด้วยซัก 1 ชุดนะครับ  ขอบคุณนักๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2007, 12:18:50 AM โดย manopongs »

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2007, 07:13:57 PM »
หอดูดาวที่เชียงใหม่ ตอนแรก ตั้งบนดาดฟ้า ภาควิชาฟิสิกค์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่  ปี 2517
คนที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงยุคนั้น ชื่อ พี่อภิชาติ เจ้าของบริษัท Cheval และ Mail Sceincetific ปัจจุบัน
แกสนิทกับและได้รับการเอ็นดูจาก  ดร. ระวี ภาวิลัย  ผู้มีชื่อเสียงดาราศาสตร์ สมัยนั้น โครงการนี้จึงเกิดขึ้น
พี่บุญรักษา ที่ดูเหมือนดูแล หอดูดาวอันที่สองที่ตั้งอยู่บนยอดดอยสุเทพ  รวมทั้งอันสุดท้าย
พี่แกเป็นรุ่นพี่ผม สองปี

ดีใจจังครับ ที่ได้เจอลูกช้างฟิสิกส์รุ่นพี่ ผมฟิสิกส์ มช.รุ่น 3405..ครับ นับรุ่นไม่ถูกครับ รุ่นเก่านี่เป็นเสี่ยหมดทุกคนเลยน่ะครับ รุ่นเหลนอย่างผมสิครับ เหนื่อย

วันนี้ไปพบพี่หมอต๊อบมา พี่แกใจดีมากครับ ให้ยืมเอกสารที่อุตสาห์รวบรวมไว้ อาทิตย์หน้าคืนครับพี่ นานๆได้เจอกันคุยกันเพลินเลย

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2007, 07:05:25 PM »
หอดูดาวที่เชียงใหม่ ตอนแรก ตั้งบนดาดฟ้า ภาควิชาฟิสิกค์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่  ปี 2517
คนที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงยุคนั้น ชื่อ พี่อภิชาติ เจ้าของบริษัท Cheval และ Mail Sceincetific ปัจจุบัน
แกสนิทกับและได้รับการเอ็นดูจาก  ดร. ระวี ภาวิลัย  ผู้มีชื่อเสียงดาราศาสตร์ สมัยนั้น โครงการนี้จึงเกิดขึ้น
พี่บุญรักษา ที่ดูเหมือนดูแล หอดูดาวอันที่สองที่ตั้งอยู่บนยอดดอยสุเทพ  รวมทั้งอันสุดท้าย
พี่แกเป็นรุ่นพี่ผม สองปี
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

ออฟไลน์ หลอดหัวแหลม

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 02:50:56 PM »
ที่หอดูดาว น่าสนใจมากครับ ดูดาว ฟังเพลงจากแอมป์หลอด :yahoo (ช่วงนี้ ดาวศุกร์ ดาวเสาร์ สวยมากๆ ครับแต่เมฆไม่ค่อยเป็นใจเลยครับ) แต่อยากให้ผลงานออกกันก่อนครับ พอรวบรวมจำนวนได้มากพอก็หาที่หาเวลา คงพอได้ครับ ช้าหน่อยคงไม่เป็นไร ให้สมาชิกทุกคนแต่งซิ่งกันก่อนดีกว่าครับ ช่วงนี้เจอกันในเวปนี่แหละครับ มันส์ดี ส่วนใครจะ minimeeting ก็นัดกันตามสะดวกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ WIM

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 02:30:38 PM »
ดีเหมือนกันครับ กระผมยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย เรื่องไปตจว.ท่าจะลำบากสำหรับผมเพราะเปิดเทอมแล้ว จริงๆมีที่ฟรีบนหอดูดาวพี่แหลมสนใจหรือเปล่าครับ
หม้อแปลงกิตติของที่ผมทำมันแอมป์เล็กเลยไม่ดร็อป ตรงเป๊ะเลย เคยสั่งกับแอมป์โซลิตสเตดโวลท์ต่ำก็ไม่มีปัญหา กำลังจะไปสั่งลูกใหม่อยู่เนี่ย เลยลังเลแล้ว
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 02:09:56 PM »
ผมว่าการจัด Meeting ครั้งต่อไปยังไม่ต้องนึกถึงว่าที่ไหน เมื่อไหร่ครับ ผมคิดว่าช่วงนี้ขอให้แต่ละคนทำชิ้นงานออกมาก่อน เอาให้เสร็จ ตบแต่ง ปรับปรุงกันให้เนียนๆก่อนครับ พอรวมกันได้มากพอก็ลุยครับค่อยว่ากันเรื่องรูปแบบ สถานที่ เวลา ซึ่งผมว่าน่าจะเข้ารูปเข้ารอยมากขึ้น อาจเป็นจังหวัดอื่นก็ได้ ที่สนใจเพราะซึ้งใจชาวลำปางมากๆครับ มาทุกครั้ง แล้วชาวเชียงใหม่ไม่ยกพลไปลำปางบ้างหรือไง ? ;D หรือจะเป็นเมืองแป้ ก็ดี เชียงรายก็น่าสนใจ เดี๋ยวจะขึ้นกระดานใหม่สำหรับเรื่องนี้ดีมั้ยครับ เพราะทาง Webmaster จะได้ยกกระดานนี้เข้าเมนูรวมพลซะที เพราะมันยาวเต็มทีแล้วครับ

ออฟไลน์ CHOO

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 09:06:29 AM »
(จับร้านกิตติมาเป็นสปอร์นเซอร์ด้วยก็ดี ในฐานะที่มีกำไรจากการรับ order สั่ง opt pt choke ของสมาชิกทางเหนือไปหลายรายและคาดว่าน่าจะมีเพิ่มขึ้น แต่ขอติหน่อย (เพื่อการพัฒนา) ครับ pt ที่ผมสั่งไปพอต่อโหลดแล้ว โวล์มันดรอปมากเกินกว่าที่มันจะเป็นอย่างเช่น pri 220-0, sec 300-0-300 200 ma เมื่อผ่าน rectify แล้ว ได้ประมาณ 400 v พอต่อเข้ากับโหลดแล้วมันดรอปเหลือ 280-300 v เอง เมื่อเทียบกับ  pri 220-0, sec 250-0-250 200 ma ของแสงทอง เมื่อเทียบลักษณะภายนอกของแสงทองหนักกว่า ใช้แกนเหล็กใหญ่กว่านิดหน่อย   ในวงจรเดียวกันเมื่อผ่าน rectify แล้ว ได้ประมาณ 340 v พอต่อเข้ากับโหลดแล้วมันดรอปได้ไฟ 320 v ตรงกับที่ผมคำนวณไว้ ส่วน  pt อีก 2 ตัวที่ผมสั่งใน lot เดียวกันก็เป็นเหมือนกัน ใครเป็นแบบผมบ้าง และใครสนิทกับร้านกิตติฝากบอกให้ด้วนนะครับจะได้พัฒนาผลิตภัณฑ์ที่มีคุณภาพราคาพอเหมาะให้กับพี่น้องทางเหนือได้ใช้กันครับ )
ใช่เลยของผมก็ขนาดเดียวกันใช้กับ KT88 จ่ายแบบข้างละลูกยังดรอพเหลือประมาณนี้เลย.............................แต่ก็ดียืดอายุหลอดได้หน่อย

ถ้ามีเวลาจะลองทำ ปรี AE3 ซึ่งได้วงจรมาจากคุณเชียงใหม่หลายวันแล้วครับ...มีใครสนใจไหมครับ จะได้ยกรูปวงจรขึ้นมา...ลอง UP  หน่อยเหมาะกับมือใหม่หรือเปล่า

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • *
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 01:58:02 AM »
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับทุกคำแนะนำ จากพี่หลอดหัวแหลม คุณ WIM และคุณ เชียงใหม่ จากการโทรสอบถาม...และการเยี่ยมเยือนที่ร้านพร้อมคำแนะนำ สดๆ ต้องขอขอบคุณไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ ทุกท่านนะครับ...
คุณเชียงใหม่ครับ ...หม้อแปลง 27-0-27 มันเร่งไม่ขึ้นจริง ๆ ครับ :'( :'( ขอโทษที่ไม่เชื่อนะครับ (น่าจะเอาไปเปลี่ยนอย่างที่พี่บอก K] K]) แต่ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวค่อย ๆ มารื้อเอาลวดออกเพื่อให้ได้ไฟตามที่พี่แนะนำนะครับ :showoff พรุ่งนี้ลงหม้อแปลงลูกใหม่คงโอเคนะครับ...เพราะตอน 3 ทุ่มใช้ 27-0-27ลองได้ไฟ 80.4 V ส่วน DC OFFSET ได้ 000 V ครับ รวมทั้งเทียบ กราวด์แล้ว ลองต่อลำโพงแล้ว เงียบสนิทครับ (ยังไม่มีสัญญาณเสียงเข้านะครับ) พรุ่งนี้ลงหม้อแปลงแล้วเป็นอย่างไรจะมารายงานนะครับ
เดี๋ยววันนี้ขอยกรูปต่ออีกนิดนะครับ หวังว่า พี่ ๆ ในกระทู้นี้คงไม่เบื่อก่อนนะครับ..ผิดถูกก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับเพราะผมยังไม่เคยทำอะไรอย่างนี้เลยปกติจะอ่านอย่างเดียว ทุกเวป...ถ้ามากไป หรือ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้เลยละกันนะครับ.... :sorry
เปิดร้านอะไรอยู่ครับ แอบไปทำอะไรกันไม่บอกไม่กล่าวกันบ้างเลยจะได้ขอไปด้วย :nono :nono

ส่วนmeeting ครั้งหน้า เมื่อสองวันที่แล้วไปเอา socket กับพี่หลอดหัวแหลมก็คุยกันเรื่อง meeting กันว่าคราวหน้าจะไปจัดที่ไหนดี คิดไปคิดมาช่วงนี้เป็นหน้าฝนจะไปจัดที่ไหน บ้านใครก็คงจะลำบาก ผมขอเสนอว่าถ้าเป็นไปได้เราไปจัดในโรงแรมหรือหาห้องประชุมตามที่ต่างๆ (เหมือนกับที่ meeting 45 ที่ในโรงแรมของสมาชิกทาง กทม.)กันบ้างไหมครับ ราคาห้องพร้อมจิปาฐะไม่น่าจะแพงเหมือนกรุงเทพ

จับร้านกิตติมาเป็นสปอร์นเซอร์ด้วยก็ดี ในฐานะที่มีกำไรจากการรับ order สั่ง opt pt choke ของสมาชิกทางเหนือไปหลายรายและคาดว่าน่าจะมีเพิ่มขึ้น แต่ขอติหน่อย (เพื่อการพัฒนา) ครับ pt ที่ผมสั่งไปพอต่อโหลดแล้ว โวล์มันดรอปมากเกินกว่าที่มันจะเป็นอย่างเช่น pri 220-0, sec 300-0-300 200 ma เมื่อผ่าน rectify แล้ว ได้ประมาณ 400 v พอต่อเข้ากับโหลดแล้วมันดรอปเหลือ 280-300 v เอง เมื่อเทียบกับ  pri 220-0, sec 250-0-250 200 ma ของแสงทอง เมื่อเทียบลักษณะภายนอกของแสงทองหนักกว่า ใช้แกนเหล็กใหญ่กว่านิดหน่อย   ในวงจรเดียวกันเมื่อผ่าน rectify แล้ว ได้ประมาณ 340 v พอต่อเข้ากับโหลดแล้วมันดรอปได้ไฟ 320 v ตรงกับที่ผมคำนวณไว้ ส่วน  pt อีก 2 ตัวที่ผมสั่งใน lot เดียวกันก็เป็นเหมือนกัน ใครเป็นแบบผมบ้าง และใครสนิทกับร้านกิตติฝากบอกให้ด้วนนะครับจะได้พัฒนาผลิตภัณฑ์ที่มีคุณภาพราคาพอเหมาะให้กับพี่น้องทางเหนือได้ใช้กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม, 2007, 02:21:58 AM โดย sotus »
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

playshop

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 12:28:27 AM »
หมอต๊อบครับ...นักร้องสาวสองแท่นนี้ร้องเพลงเพราะหรือยังครับ... :whistling :whistling
งานคราวหน้าคงได้ฟังนะครับ :headphone :headphone
300B ของคุณพริกไทยด้วยนี่ครับ...(อยากยลโฉมก่อนฟังเสียง..นะครับ) ;D ;D
ไปนอนก่อนนะครับ :bye1 :bye1

playshop

« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 12:15:21 AM »
ตอนนี้ผมมี บริดจ์เกรนด์โคลน...ได้ 90 %แล้ว และ AMP guitar หลอดอีก 1ตัว....ได้ 10%แล้วครับ อุปกรณ์มีครบแล้ว...ขอขอบคุณไอเดีย+แรงงาน ป๋าจี๊ดกับงานเตรียมแท่นทั้งชุด...ขอบคุณมากครับ ถ้ามีเวลาจะลองทำ ปรี AE3 ซึ่งได้วงจรมาจากคุณเชียงใหม่หลายวันแล้วครับ...มีใครสนใจไหมครับ จะได้ยกรูปวงจรขึ้นมา...
พี่หลอดหัวแหลมครับ ..ตัวใหม่ถ้าร้องเพลงแล้วบอกกันบ้างนะครับ..จะไปขอฟังด้วยครับ :victory :victory

playshop

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 12:01:18 AM »
พี่อีกคนที่ต้องกล่าวถึงในงานนี้...หรืออาจต้องเรียกว่า หลอดแมน (ล้อเล่นนะครับ.. พี่ :yahoo)
พี่มุมคนรักหลอดครับ...ในงานแทบไม่ได้คุยกับพี่เค้าเลยครับต่างคนต่างเดินไปเดินมา...(งานหน้าต้องขอหลังไมค์บ้างครับ)
งานคั้งต่อไปคงต้องขอให้พี่มุมคนรักหลอดขึ้น บรรยายให้ความรู้กับมือใหม่อย่างผมบ้างนะครับ...หรือพี่ ๆ คนรักหลอดภาคเหนือ ว่าไงกันบ้างครับ..จะหมดไปอีกเดือนแล้วนะครับ..มีทติ้ง..มีทติ้ง... d_d d_d d_d

playshop

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 11:46:38 PM »
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับทุกคำแนะนำ จากพี่หลอดหัวแหลม คุณ WIM และคุณ เชียงใหม่ จากการโทรสอบถาม...และการเยี่ยมเยือนที่ร้านพร้อมคำแนะนำ สดๆ ต้องขอขอบคุณไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ ทุกท่านนะครับ...
คุณเชียงใหม่ครับ ...หม้อแปลง 27-0-27 มันเร่งไม่ขึ้นจริง ๆ ครับ :'( :'( ขอโทษที่ไม่เชื่อนะครับ (น่าจะเอาไปเปลี่ยนอย่างที่พี่บอก K] K]) แต่ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวค่อย ๆ มารื้อเอาลวดออกเพื่อให้ได้ไฟตามที่พี่แนะนำนะครับ :showoff พรุ่งนี้ลงหม้อแปลงลูกใหม่คงโอเคนะครับ...เพราะตอน 3 ทุ่มใช้ 27-0-27ลองได้ไฟ 80.4 V ส่วน DC OFFSET ได้ 000 V ครับ รวมทั้งเทียบ กราวด์แล้ว ลองต่อลำโพงแล้ว เงียบสนิทครับ (ยังไม่มีสัญญาณเสียงเข้านะครับ) พรุ่งนี้ลงหม้อแปลงแล้วเป็นอย่างไรจะมารายงานนะครับ
เดี๋ยววันนี้ขอยกรูปต่ออีกนิดนะครับ หวังว่า พี่ ๆ ในกระทู้นี้คงไม่เบื่อก่อนนะครับ..ผิดถูกก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับเพราะผมยังไม่เคยทำอะไรอย่างนี้เลยปกติจะอ่านอย่างเดียว ทุกเวป...ถ้ามากไป หรือ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้เลยละกันนะครับ.... :sorry

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 12:28:18 PM »
เจาะแท่นเรียบร้อยหมดแล้ว หม้อแปลงก็มาแล้วครับ ลองเสียบหลอดวางรูปแบบ(เดิมๆ) เหลือเดินสายครับ  Y] แต่ไม่มีแรงจูงใจให้รีบทำครับ ไม่เหมือนมีกำหนดงานครับ รับรองเร่งวันเร่งคืน ของครบขนาดนี้ถ้าจัดงานอีกสามวันรับรองได้ฟัง(แบบฮัมๆ 555 ;D ;D)

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 11:03:42 AM »
ได้ดูรูปเพิ่มเติมจากPLAY458 แล้วอยากจัดอีกเร็วๆเนอะ สนุกดีครับอยู่ได้ทั้งวันไม่เบื่อเลย
พวกบริดจ์นี่ฮัม+จี่ง่ายมาก ต้องค่อยๆหา ลองดูการกราวด์นก่อน เช่นตัวถังโวลลุม กับตัวแท่น
meetingคราวหน้าคงได้ฟังนะครับ
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

playshop

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 08:17:00 AM »
ขอบคุณมากครับพี่หลอดหัวแหลม...
ตอนนี้ผมก็ฟังมันทั้ง HUM HUM นี่หละครับ..หาวิธีแก้ไขอยู่ครับ.. :help

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 08:04:15 AM »
 ;)แก้ฮัมนี่ผมว่ามันเป็นศาสตร์และศิลป์จริงๆครับ เป็นเรื่องที่มันส์ มาก ท้าทาย สนุกและต้องใช้ความรู้เรื่อง Noise filter , Shield และ Ground  ว่าใส่ตรงไหนแค่ไหน แต่ศิลป์ที่ต้องใช้คือเครื่องเหมือนกันเป๊ะ บางตัวฮัมมากบางตัวไม่ฮัมเลย แต่สุดท้าก็แก้กันจนหายนั่นแหละครับ บางเครื่องผมรื้อ power supply เข้าๆออกๆ หลายครั้งไม่หายไล่ไปไล่มาตัดสายกราวด์เส้นเดียวหายสนิทที่แท้เดินสายมากกลัวฮัมกลายเป็น Ground loop ซะงั้นไป  ;D แต่ฝีมืออย่าง Play458 ผมว่าไม่เกินหนึ่งวันน่าจะเรียบร้อยครับ มาให้กำลังใจเฉยๆไม่มีคำแนะนำอะไรครับ เพราะทำมาฮัมทุกเครื่องครับ :giveup

playshop

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 02:17:44 AM »
เกือบลืมกำลังมันแรงใช้ได้เลยนะครับ.... :drunk
เร่งนิดเดียวกระหึ่มเลยครับ..(ต้องหาปรีดี ๆสักตัว)
แก้ HUM ได้ค่อยจูนครับ..
ขอคำชี้แนะจากท่านอื่น ๆ ด้วยนะครับ งานชิ้นนี้ตั้งใจมากครับ (แต่อยากให้เป็นงานกึ่งๆ ฮารด์ไวด์นะครับ...มันเลยรก ๆมาก)
ขอขอบคุณทุกคำชี้แนะนะครับ... :) :) :)

playshop

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 02:06:48 AM »
คุณ เชียงใหม่ เกรนท์โคลน บริดจ์ มันยัง HUM ๆๆๆ  .............อยู่เลยครับ :'( :'(
ตอนลองที่ทำงานมันไม่ HUM เลยครับ ยกกลับบ้าน เดินสายไฟใส่ปลั๊ก ติด โวลลุ่ม คราง ฮื่อ ๆๆๆเยยครับ..... K] K]
วัด DC OFFSET มันก็โอเคนะครับ 0025 mv อีข้าง 0038 mv ครับ...
ขอนอนก่อนนะครับ :D :D :bye1

playshop

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 01:24:59 AM »
รูปข้างในครับ
ล่างคุณเชียงใหม่งานนี้มารับฟังและรับชมอย่างเดียวครับ 845 ยังไม่พร้อม...งานหน้าคงมีเฮนะครับ

playshop

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 01:18:57 AM »
มาต่อครับ
ล่างคุณ SOTUS กับผลงานชิ้นล่าสุด...ลองดูนะครับ...อายุน้อยที่สุดในงาน แต่ฝีมือไม่ธรรมดาเลยครับ...

playshop

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 09:30:26 AM »
และที่สำคัญ ท่านอาจารย์ สิงห์คำ หรือ คุณลุง สิงห์คำ ผู้อาวุโสและเป็นผู้ใหญ่ในงานด้วย....ถึงแม้คุณลุงจะบอกว่าเพิ่งกลับมาเล่นไม่นาน..แต่ประสบการณ์กับหลอดนั้น
เรียกได้ว่าอยู่ในช่วงวัยของท่านพอดีเลยครับ...

playshop

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 08:58:15 AM »
พี่หลอดหัวแหลมเจ้าของบ้านและเจ้าภาพในงานครั้งนี้...ทั้งสถานที่ ห้องทดสอบ ลำโพง อาหาร เครื่องดื่ม ของว่าง พี่จัดเตรียมไว้อย่างดี
เหล่าคนรักหลอดภาคเหนือ ขอขอบคุณ พี่หลอดหัวแหลมและครอบครัวที่ทำให้งานในครั้งนี้ สำเร็จลุล่วง ตามที่ตั้งใจกันไว้  :clap :clap :clap

playshop

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 08:27:47 AM »
บรรดานักร้องรับเชิญนะครับ....ที่บางแท่นยังไม่ได้ร้องเพลงในงานนี้นะครับ
รูปล่างผลงานของตำนานหลอดเมืองไทยพี่มุมคนรักหลอดนะครับ....ตามอ่านกระทู้ของพี่เค้ามานานเพิ่งได้พบตัวจริงเสียงจริง
สุดยอดมากครับ...

playshop

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 08:13:23 AM »
เจ้าบ่าว + เจ้าสาวครับ

playshop

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 01:08:00 AM »
ลำโพง DIY กับขาตั้ง โมดิฟาย ...เสียงสุดบรรยายครับท้านๆๆๆๆ..................

playshop

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 01:00:42 AM »
หลอดเกรดแมงกาไซค์ครับ...... :yahoo :yahoo

playshop

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 12:46:37 AM »
closeup 845

playshop

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 12:43:50 AM »
ยังมีรูปอีกเยอะนะครับงานนี้เก็บความประทับใจไว้เพียบครับ....ครั้งหน้ามีภาพพร้อมเสียงบรรยากาศในงานแบบวีดีโอครับ
(งานนี้เตรียมตัวไม่ทันครับ...  :headphone)
845ของคุณนพดลที่มาไกลจากลำปางกำลังวอรม์ครับ

playshop

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 12:28:58 AM »
ป๋าจิ๊ดหลอดลูกทุ่ง(ใส่แว่น) กับ อาจารย์ป้อม เพื่อนนัก DIY เรื่องแท่นต้องป๋าจิ๊ดนะครับ

playshop

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 12:21:28 AM »
อีกมุมนะครับ

playshop

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 12:16:37 AM »
ฟังบรรยายจากคุณLOOKMOO และป๋าติ๊ดครับ ได้มุมมองจากผู้ผลิตสื่อทางเสียงที่มีประสบการณ์เล่าสู่กันฟัง...ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

playshop

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 11:57:59 PM »
ช่วยกันวิเคราะห์สด ๆ

playshop

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 11:50:21 PM »
ยังไม่ค่อยชัดนะครับเดี๋ยวแก้จากรูปต่อไปนะครับ
วันนี้ไปร้านพี่LOOKMOOเค้าเอาแผ่นเสียงมาลดราคาแผ่นละ 20 บาท
เลยได้มาพอสมควรนะครับ

playshop

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 11:47:49 PM »
รูปนะครับ

playshop

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 09:53:33 PM »
เพิ่งกลับมาครับ..เดี๋ยวกินข้าวเสร็จจะลองทำตามพี่หลอดหัวแหลม และที่พี่ CHOO แนะนำนะครับ.....
อ้อ ขอบคุณมากนะครับ

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 04:00:14 PM »
แท่นลุงจี๊ดงามแต๊ก็จริง  แต่เสียงที่ออกมาจะ้อ้อแอ้    ยิ่งเปิดนานเสียงเบสจะยาน   เสียงกลางโดยเฉพาะเสียงนักร้องจะเด่นดัง
ป้อแป้ มิติเวทีจะเหวี่ยงซ้าย เหวี่ยงขวา    ฟังแล้วมึน   แต่แอมป์ลุงจี๊ดที่เปิดลองวันรวมพลไม่น่าเชื่อว่าเสียงดีกว่าตัวจริง
เล่นเอาคุณพริกไทย  อึ้งไปสามวิเลย รวมทั้งผมด้วยครับ    ลุงจี๊ดอย่าลืมเอาหนังสือมาแบ่งให้สมาชิกไปแสกนด้วยเน้อ  

แท่นลุงจี๊ดงามแต๊ก็จริง  แต่เสียงที่ออกมาจะ้อ้อแอ้    ยิ่งเปิดนานเสียงเบสจะยาน   เสียงกลางโดยเฉพาะเสียงนักร้องจะเด่นดัง
ป้อแป้ มิติเวทีจะเหวี่ยงซ้าย เหวี่ยงขวา    ฟังแล้วมึน   พี่ monopong ที่บรรยายมาเนี่ยลักษณะของแท่นหรือตัวลุงจี๊ดครับ มองเห็นภาพเลย สูมาเต้อลุงจี๊ด

sama

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 01:19:42 PM »
แท่นลุงจี๊ดงามแต๊ก็จริง  แต่เสียงที่ออกมาจะ้อ้อแอ้    ยิ่งเปิดนานเสียงเบสจะยาน   เสียงกลางโดยเฉพาะเสียงนักร้องจะเด่นดัง
ป้อแป้ มิติเวทีจะเหวี่ยงซ้าย เหวี่ยงขวา    ฟังแล้วมึน   แต่แอมป์ลุงจี๊ดที่เปิดลองวันรวมพลไม่น่าเชื่อว่าเสียงดีกว่าตัวจริง
เล่นเอาคุณพริกไทย  อึ้งไปสามวิเลย รวมทั้งผมด้วยครับ    ลุงจี๊ดอย่าลืมเอาหนังสือมาแบ่งให้สมาชิกไปแสกนด้วยเน้อ  

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 01:14:12 PM »
อาจารย์แหลมครับ รูซ็อกเกต ใช้ hole saw เบอร์ 18,19 เท่าซ็อกเกต 9 ขา เจาะง่ายดีกว่าดอกสว่านครับ ราคา 130 บาท มีที่ร้านเชียงใหม่น๊อตตรงข้ามท่ารถ บขส.ช้างเผือก มีหลายขนาด เบอร์ 25 จะเท่ากับซ็อกเกต 8ขา
ขอบคุณครับ :) ที่แนะนำครับ ซื้อมาแล้วครับ เหลือแต่แรงครับ กำลังเล็งดูว่าจะวางตำแหน่งหลอดสวยๆ อย่างไรครับ ว่าแต่คราวนี้จะไปที่ไหนดีครับ

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 01:11:37 PM »
พี่หลอดหัวแหลมครับ socket compractron มาหรือยังครับ ถ้ามาแล้วจะได้เข้าไปเอาพร้อมจ่ายเงินให้ครับ(ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่าพี่หลอดหัวแหลมสำรองจ่ายให่ก่อนใช้ไหมครับ :kicking :kicking ถ้าไม่ ผมจะได้โอนให้คุณ mc :victory) และจะได้เอา 6l6 se ไปคืน

งานชิ้นใหม่ของผมคราวหน้าเป็น 2a3 pp ครับ ตั้งใจและอยากทำมานานแล้วครับ ตอนนี้กำลังสะสมของได้เกือบครบแล้ว เดือนหน้าจบแล้วคงเริ่มว่าง กะว่างานนี้อยากพันหม้อแปลงเองทั้งหมด ไม่รู้เสียงจะออกมาเป็นไง

แถมอีกอันหนึ่งถ้าว่างจัด ก็จะทำ battery dac ด้วยครับ

socket มาแล้วครับ เพิ่งมาถึงวันนี้ครับ จะแวะเอาที่คณะหรือที่บ้านก็ได้ครับ

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 10:19:20 AM »
ชิ้นงานใหม่ครับ Y] เพิ่งเจาะรูครับ เหลือรู socket ครับ ต้องหาแท่นไม้สักสวยๆหน่อยตัวนี้จะเอาให้หวานหยดติ๋งเลยครับ อุปกรณ์ต้องเนียนหน่อยครับ กะว่าจะหาเกรดดีๆใส่ซักหน่อยครับ
แท่นลุงจี๊ดซิครับงามแต้ๆ 555

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 10:17:56 AM »
พี่หลอดหัวแหลมครับ socket compractron มาหรือยังครับ ถ้ามาแล้วจะได้เข้าไปเอาพร้อมจ่ายเงินให้ครับ(ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่าพี่หลอดหัวแหลมสำรองจ่ายให่ก่อนใช้ไหมครับ :kicking :kicking ถ้าไม่ ผมจะได้โอนให้คุณ mc :victory) และจะได้เอา 6l6 se ไปคืน

งานชิ้นใหม่ของผมคราวหน้าเป็น 2a3 pp ครับ ตั้งใจและอยากทำมานานแล้วครับ ตอนนี้กำลังสะสมของได้เกือบครบแล้ว เดือนหน้าจบแล้วคงเริ่มว่าง กะว่างานนี้อยากพันหม้อแปลงเองทั้งหมด ไม่รู้เสียงจะออกมาเป็นไง

แถมอีกอันหนึ่งถ้าว่างจัด ก็จะทำ battery dac ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม, 2007, 10:23:37 AM โดย sotus »
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

ออฟไลน์ หมอต๊อบ

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 10:13:12 AM »
อาจารย์แหลมครับ รูซ็อกเกต ใช้ hole saw เบอร์ 18,19 เท่าซ็อกเกต 9 ขา เจาะง่ายดีกว่าดอกสว่านครับ ราคา 130 บาท มีที่ร้านเชียงใหม่น๊อตตรงข้ามท่ารถ บขส.ช้างเผือก มีหลายขนาด เบอร์ 25 จะเท่ากับซ็อกเกต 8ขา
ที่ยู่ติดต่อได้
http://www.htg2.net/index.php?topic=45521.0

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 09:43:05 AM »
ชิ้นงานใหม่ครับ Y] เพิ่งเจาะรูครับ เหลือรู socket ครับ ต้องหาแท่นไม้สักสวยๆหน่อยตัวนี้จะเอาให้หวานหยดติ๋งเลยครับ อุปกรณ์ต้องเนียนหน่อยครับ กะว่าจะหาเกรดดีๆใส่ซักหน่อยครับ

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 09:30:30 AM »
หวัดดีทุกท่านครับ อ.วิมไม่ต้องกลัวครับหลอดจีนหาไม่ยากในบ้านเราครับ ว่าแต่มีหมวยจีนตามมาด้วยหรือเปล่าล่ะครับ ;D สำหรับเรื่องรูปของ PLAY458 ใช้วิธีเปิดรูปจาก windowsนี่แหละครับ เปิดกรอบ preview ซักครึ่งจอภาพจากนั้น กดปุม print screen แล้วไป crop ใน paint ทีละรูปครับ save เป็น jpeg file ไม่เกิน 60k เท่านี้ก็ส่งลงมาได้แล้วครับหรือไม่ก็ลองถามท่านอื่นๆดูว่าใช้วิธีไหนครับ  ;) เรื่องงานครั้งต่อไปจะเป็นที่ไหนเมื่อไหร่ก็แล้วแต่สมาชิกครับ จะได้ปั่นงานให้ทันครับตอนนี้ซุ่มทำครับ รอหม้อแปลงครับ ส่วนจะเป็นหลอดเบอร์อะไรอุบไว้ก่อนครับ ของผมต้องแปลกไว้ก่อนครับถึงจะท้าทาย คราวนี้ตั้งใจจะเปิด 2 ตัวครับ Push pull 1 ตัว Single ended 1 ตัวครับ  ^-^
การ POST ให้ลดขนาดรูปโดยใช้ โปรแกรม ACDsee PRO - เปิดรูป - เมนู Modify - Resize - ลดขนาด Pixels โดยลด Width x Height แล้ว - Done - Save ก็จะได้ขนาดรูปที่ลดลงตามขนาดของรูปเมื่อดำเนินการแล้วจะไม่สามารถทำให้ใหญ่ขึ้นเหมือนเดิมได้(ทำได้แต่รูปแตกลาย) ดังนั้นต้องเซพในชื่อใหม่ ทำแบบนี้จะสามรถเลือกขนาดตามที่เราต้องการได้

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 09:29:47 AM »
โอ้ววว ซุ่มกันใหญ่เลย งานหน้าท่าจะโชว์ไม่ทันแหงม ตอนนี้ผมมีแต่หลอดล้วนๆ อุปกรณ์อื่นยังไม่มีซักตัว
พื้นที่พร้อม ยินดีต้อนรับคราบ จะได้ลอง DAC พร้อม i/v opamp จากคุณเชียงใหม่ด้วย
Posted by: db_cat

ของผมDAC+I/Vหลอด ยังเงียบจ้อยเลยนะครับคุณเชียงใหม่

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 08:54:26 AM »
ที่จริงตั้วใจจะเอาไปโชว์ตอน MEETING ทำเสร็จแล้วก่อนงานอีกแต่ใจไม่ถึงที่จะลองเนื่องจากเป็น Version 2 ที่ปั่นกับมือจากอะไหร่เป็นชิ้น กล่องเป็นเป็นพิมพ์เขียว เมื่อลงมือเสร็จแล้วกลับใจไม่กล้าพอที่ลอง เนื่องจากใช้ไฟสูงถึง 375 V ประกอบกับราคาหลอดมันสูงและหยิบยืมจากเครื่อง KT30A ของ TS ที่เป็น Puse-Pull ถ้าหลอดเดี้ยง KT30A ก็จะเดี้ยงไปข้างก็เลยต้องคิดหนัก จนมีเวลาและสมาธิในการตรวจสอบวงจรตรวจสอบการต่อเชื่อมประกอบ  ก็ตัดสินใจว่าเมื่อทุกอย่างเป็นไปตามวงจรเป็นไปสิ่งที่มันควรจะเป็น มันก็น่าจะไม่มีอะไรผิดพลาดแน่ก็เลยได้อย่างที่เห็นนั้นแหละ  ไม่ผิดหวังเลยทั้งเสียงทั้งพละกำลังขับลำโพงทั่วไปได้อย่างไม่ต้องกังวลเนื่องจากเป็นหลอดที่ผ่านการใช้งานมาแล้วจึงไม่ต้องเผาหัวนาน แววดีมากเอกลักษณ์ของหลอด KT88  ที่คุ้นเคยและคุ้นหูในแบบ SE ที่ Drive ด้วย 12AX7 แบบ SRPP แล้วขับด้วย PRE AMP หลอด 12AU7 หลอดเดียวก็เสียวได้ที่ใช้ TELE เพลทเรียบมันช่างเป็นอะไรที่ไปกันได้ (ยั่วนำลายเพื่อนให้อยาก......................เล่นนะ) หยุด 3 วันเลือกสักวันสิครับพร้อมยกให้ลอง

ออฟไลน์ mcat

• ข้อมูลส่วนตัว
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 08:33:51 AM »
และแล้วในที่สุดอาจารย์แหลมก็ทนไม่ไม่ไหวกับเสน่ห์เสียง   PUSH  PULL   คราวหน้าเจอกันคงมีหลายเครื่อง
ออ้!พี่ CHOO  พร้อมเมื่อไรขอนัดเจอที่ 700 ปีหน่อย อยากฟัง KT88 จังครับ   น้อง CAT บ่นว่าตอนนี้ไฟเริ่มหมด
จะได้ช่วยกันติดไฟน้องเค้าซะหน่อย  เอ!แล้วเราจะเอาอะไรไป jam  ดี  เอ้า! น้อง CAT เครียพื้นที่ให้ด้วย 
พื้นที่พร้อม ยินดีต้อนรับคราบ จะได้ลอง DAC พร้อม i/v opamp จากคุณเชียงใหม่ด้วย
0แปด71เก้า33สี่หนึ่งเจ็ด
http://www.htg2.net/index.php?topic=83862.0
เครื่องเสียงมีหลายยี่ห้อ ทำไมไม่ได้ขายดีแค่ยี่ห้อเดียว มันแปลว่าเมืองไทยมีอนาคต

sama

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 08:19:13 AM »
และแล้วในที่สุดอาจารย์แหลมก็ทนไม่ไม่ไหวกับเสน่ห์เสียง   PUSH  PULL   คราวหน้าเจอกันคงมีหลายเครื่อง
ออ้!พี่ CHOO  พร้อมเมื่อไรขอนัดเจอที่ 700 ปีหน่อย อยากฟัง KT88 จังครับ   น้อง CAT บ่นว่าตอนนี้ไฟเริ่มหมด
จะได้ช่วยกันติดไฟน้องเค้าซะหน่อย  เอ!แล้วเราจะเอาอะไรไป jam  ดี  เอ้า! น้อง CAT เครียพื้นที่ให้ด้วย 

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2007, 07:46:33 AM »
หวัดดีทุกท่านครับ อ.วิมไม่ต้องกลัวครับหลอดจีนหาไม่ยากในบ้านเราครับ ว่าแต่มีหมวยจีนตามมาด้วยหรือเปล่าล่ะครับ ;D สำหรับเรื่องรูปของ PLAY458 ใช้วิธีเปิดรูปจาก windowsนี่แหละครับ เปิดกรอบ preview ซักครึ่งจอภาพจากนั้น กดปุม print screen แล้วไป crop ใน paint ทีละรูปครับ save เป็น jpeg file ไม่เกิน 60k เท่านี้ก็ส่งลงมาได้แล้วครับหรือไม่ก็ลองถามท่านอื่นๆดูว่าใช้วิธีไหนครับ  ;) เรื่องงานครั้งต่อไปจะเป็นที่ไหนเมื่อไหร่ก็แล้วแต่สมาชิกครับ จะได้ปั่นงานให้ทันครับตอนนี้ซุ่มทำครับ รอหม้อแปลงครับ ส่วนจะเป็นหลอดเบอร์อะไรอุบไว้ก่อนครับ ของผมต้องแปลกไว้ก่อนครับถึงจะท้าทาย คราวนี้ตั้งใจจะเปิด 2 ตัวครับ Push pull 1 ตัว Single ended 1 ตัวครับ  ^-^

playshop

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2007, 11:51:25 PM »
ผมหาวิธีลดขนาดรูปยังไม่ได้เลยครับ ตั้งค่าไว้สูงมาก รูปหนึ่ง 6 MB
จะพยามนะครับ
ยินดีต้อนรับกลับบ้านนะครับ พี่ WIM ตอนนี้ผมกำลังปั่น AMP GUITAR อยู่ครับ ไว้ไปใช้ในงานคราวหน้าครับ
พี่หลอดหัวแหลม...งานครั้งหน้าว่าไงกันดีครับ...อยากให้มีขึ้นไว ๆ นะครับ

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2007, 11:15:15 PM »
กลับมาแล้วครับ ไม่เจอหลอดเลย ถามคนแถวนั้นเขาไม่รู้จักหลอดอีกตะหาก งง...
คุณCHOOแอบทำแอมป์กันอีกแล้ว เรายังไม่ได้ขยับอะไรเลย เมื่อไหร่จะได้มาโชว์กันอีกเนี่ย ว่าไงSOTUS

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 10:23:33 AM »
มาแอบซุ่มทำแอมป์อยู่นี้เอง ทำสีแล้วคงสวยน่าดู แทนนี้ทำจากร้านที่บอกหรือเปล่าครับสวยใช้ได้เลย ส่วน kt88 ส่งสัยจะรื้อของ ts มาใช้ไหมครับ แล้วเครื่อง ts ยังอยู่เปล่าหรือกลายเป็นซากไปแล้ว อีกอันครับ เสียงครับ ต่างจากของ ts. อย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ mcat

• ข้อมูลส่วนตัว
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 09:28:57 AM »
กล่องสวยจังป๋าCHOO ว่างๆจะไปขอฟัง รอ DAC ดองเค็มได้ทีก่อน ;D ;D  ขอดูใต้เครื่องตวย
0แปด71เก้า33สี่หนึ่งเจ็ด
http://www.htg2.net/index.php?topic=83862.0
เครื่องเสียงมีหลายยี่ห้อ ทำไมไม่ได้ขายดีแค่ยี่ห้อเดียว มันแปลว่าเมืองไทยมีอนาคต

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 09:23:46 AM »
โอ้ววว ดูเหมือนคอนโดทรงไทยเลยนะเนี่ย O0

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 08:49:42 AM »
แก้หำไม่ยอมหด ขอโทษแก้ฮัม....................จี.............ให้ลูก Pre Tone Control  มันไม่ยอมหดนะ  ถ้ามีเวลาอยากจะเอา KT88 SE ตัวใหม่ไปให้ลองวิเคราะห์และวิจารณ์หน่อย  ลองดูรูป ชอบใจไม่มีจี..............แอนด์ฮัม

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 08:39:48 AM »
เอะพี่ choo พี่ manopongs เข้าทำอะไรกันหนอ

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 08:37:37 AM »
ลองอีกรูป

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 08:32:06 AM »
To Manapong ลองส่งอีกที่

sama

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 07:50:22 AM »
พี่ choo เอา Size ใหญ่ๆหน่อยได้ไหม มองไม่เห็น  แก่แล้วจ้า