ผู้เขียน หัวข้อ: ปรี 6SN7 วงจรในเวบคุณ LN-Audio  (อ่าน 5535 ครั้ง)

ออฟไลน์ magneto

• Super Star
  • *
Re: ปรี 6SN7 วงจรในเวบคุณ LN-Audio
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2007, 08:55:01 PM »
อ้างถึง
อยู่ข้างบน  สุดด้านซ้ายไงครับ คุณไพฑูรย์
.....แสดงว่าหายไปนานมากๆ  ....
ขอบคุณครับคุณปุ้ย    ;) :D :D

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
Re: ปรี 6SN7 วงจรในเวบคุณ LN-Audio
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2007, 09:23:24 AM »
ได้เลยครับ  c)

ออฟไลน์ pongsakorn50

• Super Star.
  • **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2007, 09:15:42 AM »
ผมเองก็ไม่ได้ update มันนานแล้วละครับ เอาไว้อาทิตย์สองอาทิตย์นี้จะ update อีกทีนึง

ประมาณอีกสองสามอาทิตย์นี้ผมจะได้ Jupitor cap รุ่นใหม่มาแล้ว คงจะ update ไปพร้อมๆกันเลย ขอกระซิบดังๆว่ารุ่นใหม่ ราคาถูกกว่ารุ่นเก่าครับ เพราะทางผู้ผลิตเค้าปรับปรุงขั้นตอนการผลิตใหม่ให้มีประสิทธิภาพกว่าเดิม รวมถึงทำเป็น RoHS compliant (พวก non-lead สำหรับตลาดยุโรป) ด้วย
ที่เคยคุยกันทางโทรศัพท์เร็วๆนี้ขอจอง.22ใว้ก่อน4ตัวครับ
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2007, 08:47:01 AM »
ผมเองก็ไม่ได้ update มันนานแล้วละครับ เอาไว้อาทิตย์สองอาทิตย์นี้จะ update อีกทีนึง

ประมาณอีกสองสามอาทิตย์นี้ผมจะได้ Jupitor cap รุ่นใหม่มาแล้ว คงจะ update ไปพร้อมๆกันเลย ขอกระซิบดังๆว่ารุ่นใหม่ ราคาถูกกว่ารุ่นเก่าครับ เพราะทางผู้ผลิตเค้าปรับปรุงขั้นตอนการผลิตใหม่ให้มีประสิทธิภาพกว่าเดิม รวมถึงทำเป็น RoHS compliant (พวก non-lead สำหรับตลาดยุโรป) ด้วย

ออฟไลน์ .Beetle.

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2007, 10:28:15 PM »
เรียนถาม   เวบคุณ LN-Audio   ชื่อเวปอะไรครับ :)

K) อยู่ข้างบน  สุดด้านซ้ายไงครับ คุณไพฑูรย์
.....แสดงว่าหายไปนานมากๆ  ;D....

...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

ออฟไลน์ magneto

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2007, 07:15:02 PM »
เรียนถาม   เวบคุณ LN-Audio   ชื่อเวปอะไรครับ :)

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2007, 05:25:27 PM »
ก็มี 12B4 และก็พวกหลอด dissimilar triode ทั้งหลายพวก 6EM7 ครับ พวกนี้ตัว low mu มี gain ประมาณ 5 และ plate resistance ก็ต่ำ เหมาะกับการ drive พวก solid state ดี ส่วน hi-mu section ก็เอาไป drive หลอดตาแมวเท่ห์ๆได้ด้วย  :victory
  get แล้วครับ ผมทำ pre อันแรกก็ 12 B4 ก็ลองใช้ solid ขับ เสียงนี้ใช่เลย
และได้ลองเคย ใช้ 6sn7 ไม่ได้รายละเอียด  ตอนนี้ผมได้ผ่าตัด Denon 120 Watt integrate
อยู่ เพื่อให้ใช้กับ pre หลอดได้  คงต้องปลุก เจ้า 12B4 ให้ตื่นอีกรอบแล้ว คับ มาคราวนี้
จะรีดพลังออกให้มาเต็มๆเลยครับ

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 02:05:52 PM »
ก็มี 12B4 และก็พวกหลอด dissimilar triode ทั้งหลายพวก 6EM7 ครับ พวกนี้ตัว low mu มี gain ประมาณ 5 และ plate resistance ก็ต่ำ เหมาะกับการ drive พวก solid state ดี ส่วน hi-mu section ก็เอาไป drive หลอดตาแมวเท่ห์ๆได้ด้วย  :victory

จะคอยเล็งๆหลอดพวกนี้ไว้บ้างครับ เผื่อมีใครปล่อย
แต่คงจะต้องซักพักครับ ตอนนี้ต้องกันงบไว้ overhaul แอมป์ก่อน อายุน่าจะสิบปีได้แล้ว
ตอนนี้คันไม้คันมือยิบๆ อยากแงะวงจร DC Servo ออกจากแอมป์ กำลังไล่อ่านๆดูจากเวบฝรั่งแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

ว้า...น่าเสียดาย พอดีหลอดมีอยู่แล้วครับ
มีวงจรไหนที่เกนต่ำๆหน่อยพอจะแนะนำได้ไหมครับ   :whistling

ถ้าจะใช้ 6SN7 ก็ใช้หลอดหนึ่งเป็น anode follower แล้วต่อเข้าอีกหลอดเป็น cathode follower ครับ ภาคหน้า gain ประมาณ 10 แล้ว cathode follower จะช่วยลดทอนลงมาได้ครับ อาจจะเหลือระหว่าง 5-8 เท่านั้นครับ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งถ้าจะ fix ที่หลอดนะครับ  :)

อันนี้เข้าทางครับ สามารถใช้ของที่มีอยู่ได้เลย...
เดี๋ยวลองไปหาอ่านดูเองก่อน ถ้าไม่เข้าใจจะกลับมาถามอีกทีครับ ;)
อาจนานหน่อยเพราะคงต้องอ่านอีกเยอะ กว่าจะรู้เรื่อง  ;D

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 10:43:17 AM »
ว้า...น่าเสียดาย พอดีหลอดมีอยู่แล้วครับ
มีวงจรไหนที่เกนต่ำๆหน่อยพอจะแนะนำได้ไหมครับ   :whistling

ถ้าจะใช้ 6SN7 ก็ใช้หลอดหนึ่งเป็น anode follower แล้วต่อเข้าอีกหลอดเป็น cathode follower ครับ ภาคหน้า gain ประมาณ 10 แล้ว cathode follower จะช่วยลดทอนลงมาได้ครับ อาจจะเหลือระหว่าง 5-8 เท่านั้นครับ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งถ้าจะ fix ที่หลอดนะครับ  :)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2007, 08:22:42 AM »

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2007, 10:35:57 PM »
ขอบคุณครับ
รู้สึกว่าหลอดอื่นๆที่พอมีอยู่จะไม่มี low mu เลยครับ มี 12au7, 6dj8, 12ax7, 6u8a
รู้สึกว่า 12au จะต่ำสุดแล้วมั๊ง  ???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2007, 09:25:58 AM »
เจ้า SN7 นี่ต่อยังไงๆมันก็ได้ gain ประมาณ 10 ขึ้นไปครับ ถ้าจะลด gain ลงก็มีสองสามวิธีคือ ใช้ resistor, ใช้ step down transformer/ autoformer หรือไม่ก็ feedback ซึ่งแต่ละอย่างอาจจะไม่ได้ช่วยในเรื่องคุณภาพเสียงเลยสิครับ เลยแนะนำให้ใช้หลอดพวก low mu ดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2007, 09:43:18 PM »
มีวงจรไหนที่เกนต่ำๆหน่อยพอจะแนะนำได้ไหมครับ   :whistling

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 09:38:47 AM »
เป็น anode follower ธรรมดาครับ ตัวนี้ gain เยอะ ประมาณ 12-13 คงไม่เหมาะกับ power amp ที่มี gain สูงแน่ๆ

ถ้าอยากได้ gain ต่ำๆ แนะนำ 12B4 ของคุณมดครับ gain ไม่มาก และเป็นวงจรที่ไม่มี feedback ด้วย

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2007, 09:37:26 AM »
สนใจวงจรนี้ครับ เรียกว่า Anode follower รึเปล่า ?
ไม่ทราบว่าวงจรนี้เกนประมาณเท่าไหร่ครับ ?
จะใช้กับแอมป์โซลิตที่ input impedance 100k ได้ดีไหม แอมป์เกนสูงอยู่แล้วครับอยากได้ปรีเกนต่ำๆ
 :)

ดูแล้วน่าจะเป็น SRPP ที่ใช้โช๊คเป็นเพลทโหลดของหลอดล่างครับ น่าสนใจครับ แต่หาโช๊คโหลดดีๆมาเล่นยากจัง สงสัยต้องสั่ง EP มาใช้

• **
ปรี 6SN7 วงจรในเวบคุณ LN-Audio
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2007, 06:41:42 PM »
สนใจวงจรนี้ครับ เรียกว่า Anode follower รึเปล่า ?
ไม่ทราบว่าวงจรนี้เกนประมาณเท่าไหร่ครับ ?
จะใช้กับแอมป์โซลิตที่ input impedance 100k ได้ดีไหม แอมป์เกนสูงอยู่แล้วครับอยากได้ปรีเกนต่ำๆ
 :)