ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าตัดขา 30 บาท  (อ่าน 9480 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ค่าตัดขา 30 บาท
« เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 04:39:23 PM »
ขออนุญาตนอกเรื่องนะครับ

เมื่อสัปดาห์ก่อนไปซื้อกางเกงที่ห้างโตคิว(มาบุญครอง) ที่นี่จะมีเสื้อผ้าผู้ชายให้เลือกเยอะดี ก็เลือกได้กางเกงสองตัว ราคารวมกันเก้าร้อยกว่าบาท(เขาลดแล้ว 50%) พอจะจ่ายตังค์เขาบอกว่าขอค่าตัดขากางเกง 60.00 บาท(สองตัว)
ก็เลยสงสัยว่าเดี๋ยวนี้เขาขายของกันอย่างนี้แล้วเหรอ ?
กางเกงที่ขายควรจะเป็นกางเกงที่อยู่ในสภาพสมบูรณ์พร้อมใส่ แต่ในความเป็นจริง เขาจะปล่อยปลายขากางเกงไว้ ขืนตัดขาไว้เลย ไม่มีใครใส่ได้พอดีแน่ 
ถ้าจะเก็บเงินเพิ่มควรขึ้นป้ายแจ้งให้ผู้ซื้อทราบ ห้างโตคิวมีชาวต่างประเทศอุดหนุนมาก เขาอาจจะมองว่าประเทศเราชอบ"ตุกติก" ซึ่งบางคนอาจจะเคยได้ยินมาบ้าง
สำหรับผม คงไม่ไปซื้ออีก จนกว่าจะมีการขึ้นป้ายแจ้งลูกค้า

ไม่แน่...อีกหน่อย เวลาซื้อลำโพง เขาอาจจะบอกว่า ต้องซื้อตู้ต่างหาก ตู้ไม่ได้แถมมาให้ !!!!

NID

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ cool_non

• (คูล-นัน)ครับผม
Re: ค่าตัดขา 30 บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 04:45:31 PM »
ไม่เคยเจอจริงแบบนี้ ???
ต่อไปก่อนจะซื้อต้องถามก่อนซะแล้ว

ออฟไลน์ poppy

• life too short to do dislike thing........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 05:59:10 PM »
ผมก็จ่ายนะคับ ซือ้ของลด 50 เปอ์เซนต์ แล้วให้น้องๆ เค้า กินหนม  ซื้อที่เซ็นทรัลกลางเมืองนี้ละคับ เว้นแต่บางยี่ห้อเต้าไม่คิดเงิน

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 08:14:08 PM »
ผมเอากลับมาบ้านให้ป้าผมทำขาให้ทุกที เป็นงานอดิเรกของแก ไม่งั้นก็หน้าปากซอยทำคิด 20 บาท   ;)

ออฟไลน์ imoddang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 08:18:48 PM »
ผมก็ให้เค้าตัดนะครับ คิดเงินไป
หากว่าเราไม่ให้เค้าตัดเค้าก็ไม่คิดเงินนะครับ หรือไม่ก็ต้องหาที่มัน
ขาพอดีกับตัวเราได้ก็ไม่ต้องเสียค่าตัดครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Genzo

• Wakabayashi Genzo
    • Genzo Blog
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 09:25:46 PM »
ผมว่าบางที่คิดบางที่ไม่คิดครับ ไม่แน่ใจว่า แต่คิดว่า เครือ Central จะไม่คิดเงินค่าตัดเย็บขากางเกงนะครับ
ไม่ชัวร์ครับ

ตอนแรกอ่านชื่อกระทู้ นึกว่า เหยียบกับระเบิด แล้วมาใช้บริการ 30บาทรักษาทุกโรค  :blowup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน, 2006, 10:50:50 PM โดย Tom Marvolo Riddle »
Wakabayashi Genzo
http://genzo.bloggang.com

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 09:34:57 PM »

้ของลด 50 เปอ์เซนต์....เข้าไม่บริการตัดขานะครับ

แต่ที่น้องๆจะบริการและขอค่าขนม...ก็สุดแต่จะตัดสินใจ

แต่ผมว่าตัดกับน้องดี เพราะราคานี้ก็ไม่แพง

ถ้าต้องขับรถไปหาร้านเสียค่าน้ำมันมากกว่านี้อีก ;)

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 09:38:55 PM »

ผมซื้อ กางเกง ที่ The Mall กะ Central เป็นประจำ ..... ถ้าราคาเต็ม เค๊าจะตัดขาให้ฟรี ..... แต่ถ้าลด 50 % เนี่ย ต้องเสียค่าตัดขาต่างหาก หรือ ไม่ก้อ นำไปหาที่ตัดเองข้างนอก .... แต่ที่ The Mall เคยเจอเป็นบางครั้ง (นาน ๆที) ที่ ลด 50% แล้วตัดขาฟรี แต่รู้สึกว่า ต้องซื้อ 2 หรือ 3 ตัว อะไรทำนองนี้อ่ะครับ ....

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ jojo ST171

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 10:04:17 PM »
ถ้าซื้อสินค้าราคาเต็ม โดยใช้บัตรเครดิตลด, คูปอง หรือโปรโมชั่น ทางห้างเกือบทุกห้างบริการตัดและสอยขากางเกงฟรีครับ

เพราะพนักงานขายได้เป้า และได้ค่าคอมมิสชั่นในยอดขายนั้น ๆ

ถ้าเป็นการลดราคา 50% นั้น ทางพนักงานขายไม่ทำให้ จะต้องคิดสตางค์เพราะเขาไม่ได้ยอดและค่าคอมฯ

ส่วนผมนั้นซื้อลดราคา 50% มานานประมาณเกือบ 10 ปี แล้วนำกลับมาให้ที่บ้านทำให้ ในวันหยุด เพราะสอยได้แน่นกว่าพนักงงานที่รีบ ๆ

ความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าไม่มีคนทำให้และชอบสินค้ายี่ห้อนั้น มีเวลาไปซื้อที่ห้างโตคิดบ่อย ๆ ผมว่าค่าตัดและสอยตัวละ 30 บาท สมเหตุสมผล

ถือเป็นสินน้ำใจ เวลาเรามาซื้อครั้งต่อ ๆ ไป เราจะได้รับการบริการเป็นลูกค้าประจำ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 08:00:27 AM »
เลิกซื้อกางเกงนานแล้วครับ  หาร้านประจำตัดเอาดีกว่า  ถูกและพอดีด้วย  เลือกผ้าตามใจชอบ  ผมว่าแบบโบราณแบบนี้เวิร์คกว่าครับ  ผมมีร้านประจำที่วัดตัวไว้เลย  เลือกผ้าตัดเสร็จส่งถึงโรงบาลเลย  ตัวละ 500-800 บาทแล้วแต่ผ้า  สวยด้วยพอดีด้วยถูกด้วย

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 08:19:43 AM »
50% คิดค่าตัด...ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบ

แต่ถ้าราคาเต็มหรือลด 10-15% ช่วงสิ้นเดือนก็ตัดฟรีนะครับ

แต่ผมไม่เคยให้เขาตัดเพราะแม่ผมจะทำให้เอง :)

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 11:24:40 AM »
ที่เคยซื้อก็ตามนั้นครับ ถ้าสินค้าราคาปกติ หรือช่วงลดราคา โดยสินค้ายังอยู่ในบูธของเค้า ก็ตัดให้ฟรี แต่ถ้าของนำมา sale ใส่กระบะ พวกนี้ไม่ตัดให้ครับ ทางที่ดีสอบถามก่อนดีกว่า
:crazy

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2006, 03:14:25 PM »
 ;)เคยทำงานด้านนี้มาก่อน....เป็นนโยบายเลย...ราคาเต็มน้องๆจะตัดให้เรียบร้อย ถ้าลดราคาจะคิดค่าตัดปลายขาครับ ยกเว้น ซื้อของ sale หลายๆตัว ก็อาจจะบริการให้ครับ ^-^ตัดขานี่ไม่เกี่ยวกับทางห้างนะครับ PC จะเป็นผู้ให้บริการเท่านั้น ^-^
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ monbuny

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2006, 10:22:33 PM »
;)เคยทำงานด้านนี้มาก่อน....เป็นนโยบายเลย...ราคาเต็มน้องๆจะตัดให้เรียบร้อย ถ้าลดราคาจะคิดค่าตัดปลายขาครับ ยกเว้น ซื้อของ sale หลายๆตัว ก็อาจจะบริการให้ครับ ^-^ตัดขานี่ไม่เกี่ยวกับทางห้างนะครับ PC จะเป็นผู้ให้บริการเท่านั้น ^-^
อืม เชื่อถือได้ :)
good sound creates good imagination

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2006, 12:59:15 AM »
ที่จริง ไม่ได้เสียดายเงิน 30.00 บาท และอย่างที่บอกไว้แต่ต้น กางเกงที่ขายต้องเป็นกางเกงที่พร้อมนำไปใส่ ไม่ใข่กางเกงที่ปล่อยชายไว้แบบไม่เรียบร้อย

ทางผู้ขายต้องจัดทำป้ายบอกให้ผู้ซื้อทราบ ไม่ใช่พอคิดเงินแล้วมาขอเพิ่ม มันเหมือนหลอกกัน

กางเกงตัวหนึ่งราคาต้นทุนไม่กี่บาท ก็บวกราคาเข้าไป เพื่อที่จะเอามาลดราคาโดยอ้างว่าโปรโมชั่น แล้วก็โปรโมชั่นกันทั้งปี เป็นการตลาดแบบตื้นๆ

พอจะตัดขาก็เลยโมเมคิดค่าตัดขาไปด้วย

ในแง่ของการคุ้มครองผู้บริโภค เราจะปล่อยให้เขาค้าขายกันแบบนี้เหรอ ?

อีกหน่อยเวลาจ่ายเงิน เขาอาจจะบอกว่าได้กางเกงขาเดียว ถ้าจะเอาอีกขาต้องจ่ายเพิ่ม !! (เพราะลดให้แล้ว 50 %)

NID
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2006, 08:03:12 PM »
ที่จริง ไม่ได้เสียดายเงิน 30.00 บาท และอย่างที่บอกไว้แต่ต้น กางเกงที่ขายต้องเป็นกางเกงที่พร้อมนำไปใส่ ไม่ใข่กางเกงที่ปล่อยชายไว้แบบไม่เรียบร้อย

NID

เป็นเพราะความสูงของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สูงมากบ้างน้อยบ้าง....ฉะนั้น ถ้าเป็นกางเกง Slack เขามักจะปล่อยชายไว้ เวลาลองใส่ PC เขารู้ว่าต้องตัดขนาดไหนให้พอดีกับคนๆนั้น ถ้าทำสำเร็จรูปพร้อมนำไปใส่ มีหวังเป็นเรื่องแน่ครับ แต่ถ้าเป็นกางเกงยีนส์ ส่วนใหญ่จะเย็บชายให้เรียบร้อย เพราะถ้ายาวก็นิยมพับขึ้นไม่น่าเกลียด แต่ถ้าเป็นกางเกง Slack ต้องพอดีครับ ^-^
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ kongky

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2009, 11:58:36 AM »
ผมอ่านที่แรกนึกว่าตัดขาคนเลยเข้ามาอ่านที่แท้เปนขากางเกงนี่เอง ถ้าตัดขาคน30บาทจะไปตัดสักข้างหนึ่ง15บาทเอง ไม่แพงเลยครับ

ออฟไลน์ leo2029

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2010, 08:53:23 PM »
ผมว่ามันก็เรื่องปกตินะ

ออฟไลน์ Gukku

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 มกราคม, 2011, 02:58:52 PM »
 :)ตอนแรกนึกว่าตัดขาคน

ออฟไลน์ del

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 เมษายน, 2012, 04:06:24 PM »
K]
...ข้อมูลติดต่อ...
http://www.htg2.net/index.php?topic=76684.0

ออฟไลน์ archy

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2012, 10:17:28 PM »
K]

นึกว่าตัดขาคนเหมือนกัน
 :D