ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยmodifyสายACของNAD-320BEE บ้าง  (อ่าน 3761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ใครเคยmodifyสายACของNAD-320BEE บ้าง
« เมื่อ: 08 มีนาคม, 2005, 06:44:47 PM »
เค้าmodifyจุดไหนบ้างและสายกราวด์ลงนะจุดไหน ผมจะmodifyใช้งานเอง

pikmii
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ xthaix

• Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
Re: ใครเคยmodifyสายACของNAD-320BEE บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2005, 10:06:56 AM »
คุยเล่นก่อนแระกัน ยังไม่มีใครตอบเลย... ;D
ปกติผมยังไม่เคยโมสาย AC หลังเครื่องเลยนะครับ แต่ถ้าทำ ก็จะทำแบบนี้...นอกจากมีอะไรดีกว่าที่รู้ตอนนี้
- ถ้าไม่ต่อสายตรงจากวงจร Power Suply เลยก็ใช้ท้าย IEC 3 ขา ต่อที่ตัวกล่อง (ต้องเจาะกล่องด้วย ตรงนี้งานยากพอสมควรที่จะทำให้สวยงาม) IEC จะใช้แบบไม่มีตัวกรองสัญญานไฟฟ้านะครับ
- เดินสายไฟจากขั้ว IEC โดยหาสายไฟขนาดใหญ่หน่อย หรือสายไฟดีๆ มาเดินแทนสายเก่าครับ
- เดินสายกราวน์จากขั้วของ IEC มาลงที่ตัวกล่องด้านใน อาจใช้การขันน๊อตยึดกับตัวกล่อง ถ้าตัวกล่องเคลือบสี ให้ขูดสีตัวกล่องตรงที่จะติดออกด้วย ให้โลหะสัมผัสกันมากที่สุด

เป็นความรู้ที่ผมมีอยู่ในตอนนี้ อาจมีเทคนิคหรืออะไรดีๆ มากกว่านี้ ต้องรอเพื่อนๆ มาให้ความกระจ่างอีกทีครับ...

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
Re: ใครเคยmodifyสายACของNAD-320BEE บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2005, 03:03:39 PM »
ขอเสริมจากคุณไทหน่อยนะครับ

ตอนเดินสายจากหม้อแปลง มาที่ IEC ควรตรวจสอบด้วยว่าสายไหนเป็นสาย L สายไหนเป็น N ครับ จะได้บัดกรีที่ IEC ได้ถูกต้องครับ โดยมากแล้วสายสีน้ำตาลจะเป็น L ส่วนสีฟ้าจะเป็น N และสีเขียวจะเป็น Ground ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2005, 05:40:17 PM »
ผมเคยโม C320 ครับ

ก่อนอื่นต้องเตือนคุณ pikmii ก่อนนะครับ...การโมจะทำให้คุรมีปัญหากับการขายต่อ...แต่ถ้าคุณตอบว่าไม่สนใจในเรื่องขายต่อก็เต็มที่เลยครับ

การโมสาย AC ในส่วนตัวผมแบ่งเป็นสองแบบ...ครับ

1.คือเจาะท้ายใส่ EIC วิธีนี้สามารถเปลี่ยนสาย AC หลายๆแบบได้ง่าย...แต่ยุ่งยากนิดหน่อย
2.คือหาสายใหม่มาเปลี่ยน(สาย3เฟส)แทนเส้นเดิม...วิธีนี้ทำได้ง่าย และลดจุดต่อลงไป

ผมเลื่อกแบบที่ 2 ครับ เพราะผมต้องการให้เครื่องมีระบบสายดินเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องเป็นสาย AC เส้นใหญ่ขึ้น(แต่ผมก็ใช้ใหญ่ขึ้นมาเล็กน้อย...เดิม 0.75 sq.mm เปลี่ยนเป็น 1.0 sq.mm)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5