ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยทำ Active sub ไหมครับ ?  (อ่าน 6070 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้วน

• Super Star
  • *
Re: มีใครเคยทำ Active sub ไหมครับ ?
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2009, 09:01:41 AM »
เพื่อเป็นทางเลือก
ผมเห็นมีชุดสำเร็จขายถ้าเราเอามาทำแบบหาลำโพงดีฯหน่อยและทำตู้เนียนฯ หน้าจะไปโลดเลยแหละครับ

ออฟไลน์ maw

Re: มีใครเคยทำ Active sub ไหมครับ ?
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2009, 12:33:51 AM »

สอบถามหน่อยครับ ใครเคยทำไปแล้วบ้าง  วงจรนี้ไม่มีข้อผิดพลาดใช่มั้ยเดี๋ยวผมจะลองทำดูบ้าง

ออฟไลน์ sukyone

• DIY Never Die.
  • ยินดีที่ได้รู้จักครับ
    • Sukyone DIY Blog
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2007, 10:43:51 AM »
อยากทราบว่าตรงนี้ใช้ VR กี่ชั้น และต่อแบบใหนครับ
ผมใช่ แบบ 2 ชั้น มันเหมือนปรับ Gain ไม่ใช้ปรับจุดตัด
จริงๆแล้วต้องใช้ 4 ชั้นแต่ผมหาไม่ได้เลยใช้ 2 ชั้นสองตัว เอาด้านหมุนมาชนกันก็จะได้แบบ 4 ชั้น ถ้าไม่ลืมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

หาไม่ได้เลยครับ VR 4 ชั้นที่ คอสั้นๆ มีแต่แบบของเครื่องเสียงรถยนต์
ผมเลยต่อแบบลูกทุ่ง ไปเลย ใช้แค่ 60 Hz ไม่ปรับเพิ่มขึ้นไปอีก  :D :D
แต่มาเพิ่มขยายภาคหลังอีกตัว ก่อนจะออกสู่เมนแอม  :drunk

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2007, 10:26:21 AM »
วันหยุดที่ผ่านมาลองเซตอัพตำแหน่งกับปรับเฟสใหม่ เร่งวอลลุ่มที่ประมาณบ่ายสอง
ไม่ตึ๊บเหมือนตอนฟังในห้องแต่ก็พอไปได้ครับ ดีขึ้นเยอะเหมือนกัน โปรเจค diy active sub ขอดองไปก่อนละกันครับ
เดี๋ยวทำ center ใหม่ให้ match กับคู่หน้าก่อน  ;D

ออฟไลน์ trueno

• คนเก่ง ผ่านวันไม่ดี ด้วยดี
  • อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 เมษายน, 2007, 08:44:44 AM »
อยากทราบว่าตรงนี้ใช้ VR กี่ชั้น และต่อแบบใหนครับ
ผมใช่ แบบ 2 ชั้น มันเหมือนปรับ Gain ไม่ใช้ปรับจุดตัด
จริงๆแล้วต้องใช้ 4 ชั้นแต่ผมหาไม่ได้เลยใช้ 2 ชั้นสองตัว เอาด้านหมุนมาชนกันก็จะได้แบบ 4 ชั้น ถ้าไม่ลืมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 03:22:18 PM »
จริงๆมันเสียงดีมากนะครับ ในห้องเดิมที่เคยใช้ 3x3 และอีกห้อง3x4 ม. เร็ว สะอาดดีครับ

เท่าที่ผมฟัง Bass ออกสะอาดครับ ไม่โฉ่งฉ่าง แต่ความรู้สึก สั่นๆ จะไม่ค่อยมากเวลาดูหนัง เทียบกับพวก 10,12 นิ้วครับ  :drive1

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 03:14:40 PM »
เท่าที่ผมเคยลอง HW มา 3 วงจรผมว่าวงจรนี้ปรับความถี่ จุดตัด และเฟส ได้ ดีพอสมควร เบสลงลึกดี วงจรนี้ผม HW ลงปริ้นไข่ปลา ไม่ฮัมเลยลองทำดูนะครับ

ขอบคุณครับ  :)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 03:07:58 PM »
Klipsch RW-8 ตัวที่เคยดูหนังมันส์ๆ กลับแย่ไปเลยครับ

วันก่อนไปดู Velodine คนขายเอา Klipsch รุ่นนี้มาแนะนำเกือบไปแล้ว :cold

จริงๆมันเสียงดีมากนะครับ ในห้องเดิมที่เคยใช้ 3x3 และอีกห้อง3x4 ม. เร็ว สะอาดดีครับ
แต่พอย้ายมาไว้กลางบ้าน เป็นห้องโล่งๆ ไม่เป็นสี่เหลี่ยม แต่พื้นที่น่าจะเทียบเท่า 4 x 8-10 m.ได้
จากของเดิมใช้วอลลุ่มแค่ 9-10 โมง ต้องเร่งขึ้นมาเกือบสุดเลยครับ คิดว่าคงต้องขึ้นไป 10-12" แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 02:52:25 PM »
Klipsch RW-8 ตัวที่เคยดูหนังมันส์ๆ กลับแย่ไปเลยครับ

วันก่อนไปดู Velodine คนขายเอา Klipsch รุ่นนี้มาแนะนำเกือบไปแล้ว :cold

ออฟไลน์ sukyone

• DIY Never Die.
  • ยินดีที่ได้รู้จักครับ
    • Sukyone DIY Blog
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 02:42:37 PM »
เท่าที่ผมเคยลอง HW มา 3 วงจรผมว่าวงจรนี้ปรับความถี่ จุดตัด และเฟส ได้ ดีพอสมควร เบสลงลึกดี วงจรนี้ผม HW ลงปริ้นไข่ปลา ไม่ฮัมเลยลองทำดูนะครับ

ออฟไลน์ trueno

• คนเก่ง ผ่านวันไม่ดี ด้วยดี
  • อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 12:48:28 PM »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เมษายน, 2007, 06:59:56 PM »
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เมษายน, 2007, 06:08:21 PM »
ผมไม่เคย... แต่ที่นี่มีข้อมูล ลองดูครับ
http://www.linkwitzlab.com/

• **
มีใครเคยทำ Active sub ไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เมษายน, 2007, 05:42:18 PM »
ย้ายชุด HT จากห้องฟังเพลงเล็กๆออกมาอยู่ที่ห้องโถงที่เปิดโล่ง Klipsch RW-8 ตัวที่เคยดูหนังมันส์ๆ กลับแย่ไปเลยครับ
ไม่รู้เบสหายไปไหนหมด ตอนแรกนึกว่าลืมเปิดซับ

คิดว่าจะอัพเป็น 12" กำลังตัดสินใจว่าจะ "ซื้อ" หรือ "ทำ" ดี
มีใครเคยลองทำบ้างมั๊ยครับ คุ้มไหม ?
แล้ววงจรปรับ phase นี่ทำยังไงครับ

:)